อยากจะรับใช้พระองค์ ต้องทำยังไงคับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
KkochiizZ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 24, 2009 10:33 pm

คือมีพี่ที่รู้จักกัน เค้านับถือศาสนาคริสคับ
ด้วยความที่เราสนใจอยู่แล้ว  เลยถามพี่เค้าว่าเป็นคริสหรอ
พี่เค้าบอกว่า  ตอนแรกพี่ก้อศาสนาพุทธ  แต่เพื่อนพี่บอกว่า  ถ้ามีปัญหา  ก้อลองถามพระเองค์ดูดิ
แล้วพี่เค้าก้อได้คำตอบจากพระองค์คับ

ตอนแรกไม่เชื่อเลย  พี่เค้านั้นเลยบอกว่า  งั้นลองขอพรจากพระองค์ดูดิ
เราก้อเอาว่ะ  ไม่เสียหาย  ก้อลองขอพระองค์ (พูดว่า ท้าทาย ถูกต้องกว่า)
แล้วตอนขอก้อพูดว่า  ถ้าพระองค์ประทานให้  จะขอติดตามรับใช้พระองค์

55555  เป็นจริงคับ  พอได้  เราก้อไม่กล้าผิดคำที่ให้

เลยไปวัดในโรงเรียนศริส  แต่ทำอะไรไม่เป็นเลย
เค้ารองเพลง ก้อรองไม้ได้  ท่องอะไรก้อไม่ได้

แล้วจะต้องทำยังไงคับ 
ต้องไปรับศีลมหาสนิทรึป่าว
แล้วจะสามารถไหว้พระ หรือไปวัด อย่างที่เคยๆทำ ได้มั๊ย?

ฝากด้วยนะคับ
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคับ

Little Boy

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 12:00 am

ยอมสละเวลาช่วยเหลือผู้อื่นทุกครั้งที่มีโอกาส นั้นล่ะครับคือรับใช้พระองค์  : emo027 :

และควรจะระลึกถึงพระบิดาทุกค่ำเช้า พร้อมทั้งทุ่มเทเวลาในวันสะบาโตให้พระองค์ด้วยครับ
†PricELiFE†

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 12:03 am

เหอะๆ ด้วยความที่ไม่ค่อยรู้อะไร รอพรุ่งนี้พี่ ๆ คงมาตอบที่เหลือ

ถ้าเท่าที่ผมรู้ ศีลมหาสนิท ยังไม่ล้างบาปรับไม่ได้นะครับ ^^

ถ้าสนใจจริง ๆ ผมแนะนำให้ไปคุณกับคุณพ่อที่วัดเลยครับ

ส่วนเรื่องกราบไหว้รูปเคารพ บัญญัติ ข้อแรกกำหนดไว้ชัดเจนครับ

1. จงนมัสการพระเจ้าผู้เดียวของเจ้า

ส่วนเรื่อง ร้องเพลงหรือท่อง ผมว่าในวัดเค้าน่าจะมี หนังสือเพลง แล้วก็การทำมิซซาของแต่ล่ะวัดนะครับ

ลองไปหา ๆ ดู

ผมคงแนะนำได้แค่นี้ แหละครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 12:46 am

พระองค์ไม่ต้องการเครื่องบูชา แต่พระองค์ทรงพอใจในความมีเมตตากรุณา  : xemo028 :
Like a Heaven
.
.

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:10 am

กินของร้อน ใช้ช้อนกลาง หมั่นล้างมือ ครับ

ทำดีโดยการป้องกันไข้หวัดสองพันเก้า ...

^ ^
Ministry Of Men

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 1:34 am

แค่เป็นคริสตชนแบบอย่าง สำแดงชีวิต นำผู้คนสู่ทางแห่งความชอบธรรม กระทำกับผู้อื่นด้วยความรักและเมตตา เพียงเท่านี้ก็ถือว่ารับใช้พระแล้วครับ

ปล.เพียงยกตัวอย่างเท่านั้น
godlike

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 3:55 am

ถ้าหมายถึงอยากมาเป็นคริสตชนคาทอลิก ก็ไปวัด ถามใครก็ได้ว่าพ่ออยู่ไหน แล้วปรึกษาได้เลย ไม่ต้องเกรงใจ คำตอบทั้งหมดตะอยู่ตรงนั้นครับ
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:34 am

KkochiizZ เขียน: คือมีพี่ที่รู้จักกัน เค้านับถือศาสนาคริสคับ
ด้วยความที่เราสนใจอยู่แล้ว  เลยถามพี่เค้าว่าเป็นคริสหรอ
พี่เค้าบอกว่า  ตอนแรกพี่ก้อศาสนาพุทธ  แต่เพื่อนพี่บอกว่า  ถ้ามีปัญหา  ก้อลองถามพระเองค์ดูดิ
แล้วพี่เค้าก้อได้คำตอบจากพระองค์คับ

ตอนแรกไม่เชื่อเลย  พี่เค้านั้นเลยบอกว่า  งั้นลองขอพรจากพระองค์ดูดิ
เราก้อเอาว่ะ  ไม่เสียหาย   ก้อลองขอพระองค์ (พูดว่า ท้าทาย ถูกต้องกว่า)
แล้วตอนขอก้อพูดว่า  ถ้าพระองค์ประทานให้  จะขอติดตามรับใช้พระองค์

55555   เป็นจริงคับ  พอได้  เราก้อไม่กล้าผิดคำที่ให้

เลยไปวัดในโรงเรียนศริส  แต่ทำอะไรไม่เป็นเลย
เค้ารองเพลง ก้อรองไม้ได้  ท่องอะไรก้อไม่ได้

แล้วจะต้องทำยังไงคับ 
ต้องไปรับศีลมหาสนิทรึป่าว
แล้วจะสามารถไหว้พระ หรือไปวัด อย่างที่เคยๆทำ ได้มั๊ย?

ฝากด้วยนะคับ
ขอบคุณทุกๆคำตอบนะคับ

การรับใช้พระเยซูทำได้โดยการรับใช้ผู้อื่นครับ ดำเนินชีวิตเป็นศิษย์ที่ดีของพระองค์
เรื่องการเข้าโบสถ์ลองถามคนในนี้ก็ได้ครับว่าใครไปวัดเดียวกันจะได้พาไปสอน(และขอเรียนคำสอนกับคุณพ่อได้ในภายหลัง)
ศีลมหสนิทนั้นสงวนไว้สำหรับคริสตชนที่รับศีลล้างบาปแล้วและเตรียมตัวมาพร้อมที่จะรับ
เมื่อมาเชื่อในพระองค์แล้วก็ไม่จำเป็นต้องไปไหว้พระอื่นใดครับ ส่วนไปวัดศาสนาอื่นได้ไหม ไปได้ครับแต่คงไปทำกิจกรรมเช่นกราบพระดุทธรูปใด ๆ ไม่ได้
กรอกสมบูรณ์

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 8:45 am

เริ่มต้นจากการสวดภาวนาก่อนก้อได้นะ

ลองหาบทภาวนาเล่มเล็กๆ กับหนังสือพระคัมภีร์ ให้พี่เค้าอ่านยามว่างไปก่อนก็ได้ แล้วลองเข้ามาเจอพี่น้องนิวมานาในเว็บนี้ก็ได้เหมือนกัน เข้ามาคุยมาถามไถ่กันถึงเรื่องต่างๆ ที่ยังสงสัยอยู่ จะได้รับกำลังใจและคำอธิบายได้เยอะเลยค่ะ

ลองพยายามเข้านะคะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ ขอพระสถิตย์อยู่ในชีวิตของ คุณ KkochiizZ และ พี่คนนั้นเสมอไปค่ะ
sinner

ศุกร์ ธ.ค. 25, 2009 9:02 am

เข้าบอร์ดนี้บ่อยๆ มาคุยกันค่ะ

แล้วทำแบบที่พี่กรอกสมบูรณ์บอกอ่ะค่ะ : emo045 : : xemo026 :
ตอบกลับโพส