ขอถามเรื่องการเปลี่ยนศาสนา

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
*-_M_-*

พุธ ม.ค. 20, 2010 9:36 pm

คือผมอยากเปลี่ยนศาสนา เเต่ก็อยากบวชเเด่ท่านบุพการีก่อน
ผมจะถามว่า
ถ้าเปลี่ยนเเล้วมีพิธีใดที่ส่งบุญเเด่บุพการีได้ไหม
เปลี่ยนศาสนาคริสต์คาทอลิกทำเช่นใด
เเละข้อปฎิบัติในศาสนามีอะไรบ้าง เช่น ข้อห้าม หรือการส่งเสริมให้ทำอะไรมั่ง

พอดีเเถวนี่มีโบถส์คาทอลิกอยู่ที่โรงเรียนซาเลเซียน อยากถามว่าถ้าเปลี่ยนต้องรอพิธีหลายคนหรือเปล่าหรือเราไปขอได้เลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย *-_M_-* เมื่อ พุธ ม.ค. 20, 2010 9:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 9:40 pm

Following14 เขียน: คือผมอยากเปลี่ยนศาสนา เเต่ก็อยากบาชเเด่ท่านบุพการีก่อน
ผมจะถามว่า
ถ้าเปลี่ยนเเล้วมีพิธีใดที่ส่งบุญเเด่บุพการีได้ไหม
เปลี่ยนศาสนาคริสต์คาทอลิกทำเช่นใด
เเละข้อปฎิบัติในศาสนามีอะไรบ้าง เช่น ข้อห้าม หรือการส่งเสริมให้ทำอะไรมั่ง

พอดีเเถวนี่มีโบถส์คาทอลิกอยู่ที่โรงเรียนซาเลเซียน อยากถามว่าถ้าเปลี่ยนต้องรอพิธีหลายคนหรือเปล่าหรือเราไปขอได้เลยครับ

ในพระศาสนจักรคาทอลิก ก็จะมีการสวดภาวนาและขอมิสซาสุขสำราญให้กับพ่อแม่ได้ครับ การเปลี่ยนศาสนาต้องเรียนคำสอนเพื่อให้รู้ข้อคำสอน และบทสวดที่สำคัญของพระศาสนจักรเสียก่อน จึงจะสามารถได้รับศีลล้างบาป ศีลกำลัง และศีลศักดิ์สิทธิ์อื่นๆตามลำดับได้ ซึ่งอย่างน้อยที่สุดคือ 1 ปีหรือมากกว่านั้นขึ้นอยู่กับความสนใจและความตั้งใจ   โดยไปที่วัดคาทอลิกที่สะดวกที่สุด และบอกกับคุณพ่อบาทหลวงว่าอยากเป็นคาทอลิก คุณพ่อจะบอกเวลา และสถานที่ที่ใช้ในการเรียนคำสอน

ส่วนข้อปฏิบัติในพระศาสนจักร คลิ๊กดูที่เวปไซของสังฆมณฑลครับ จะมีข้อมูลต่างๆข่าวสารต่างๆในพระศาสนจักรอย่างครบถ้วนและอัพเดรทอยู่เสมอ

http://www.catholic.or.th/   : xemo016 : : xemo028 :

การรับศีลล้างบาป จะนิยมรับล้างบาปในวันเสาร์ศักดิ์สิทธิ์ในเทศกาลมหาพรต ซึ่งส่วนใหญ่จะล้างเป็นหมู่คณะ คุณพ่อจะดูความเหมาะสม ความพร้อม
และระยะเวลาที่มาเรียนคำสอน ว่ามีความเหมาะสมที่จะได้รับศีลหรือยัง ถ้าบุคคลนั้นยังไม่เหมาะสม หรือพึ่งมาเรียนในตอนที่ผู้อื่นใกล้จะล้างบาป คุณ
พ่อบาทหลวงก็จะให้บุคคลนั้นเลื่อนการรับศีลล้างบาปในเทศกาลมหาพรตปีถัดไป  : xemo026 :

ส่วนการบวชในทางพระพุทธศาสนา ก็ควรที่จะบวชให้เรียบร้อบเสียก่อนครับ  : xemo016 :

ยินดีต้อนรับสู่พระศาสนจักรโรมันคาทอลิกครับ  : xemo026 : : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พุธ ม.ค. 20, 2010 10:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ ม.ค. 20, 2010 9:55 pm

แนะนำเพื่อไม่ให้เกิดความขัดแย้งในครอบครัวและไม่เกิดการต่อต้านจากบิดามารดาจนเกินไป หากจำเป็นต้องบวชพระทางพุทธศาสนาก่อน ก็ควรจะบวชให้เรียบร้อยก่อนรับศีลล้างบาปนะครับ
Ecclēsia
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 20, 2010 10:28 pm

ติดต่อขอเรียนคำสอนที่โบสถ์นั้นเลยค่ะ
ขอพระเจ้าอวยพรนะคะ

ปล.

บัญญัติเเห่งความรัก 2 ประการ (มก 12, 30-31)
1. ท่านต้องรักองค์พระผู้เป็นเจ้า พระเจ้าของท่านสุดจิตใจ สุดวิญญาณ สุดสติปัญญาของท่าน
2. ท่านจะต้องรักเพื่อนมนุษย์ เหมือนรักตนเอง

กฎทอง (มธ 7,12)
ท่านอยากให้เขาทำกับท่านอย่างไร ก็จงทำกับเขาอย่างนั้นเถิด

พระบัญญัติ 10 ประการ
1. จงนมัสการพระเจ้าผู้เดียวของเจ้า
2. อย่าออกนามพระเจ้าโดยไม่สมเหตุ
3. วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์
4. จงนับถือบิดามารดา
5. อย่าฆ่าคน
6. อย่าทำอุลามก
7. อย่าลักขโมย
8. อย่าใส่ความนินทา
9. อย่าปลงใจในความอุลามก
10. อย่ามักได้ทรัพย์ของเขา
godlike

พุธ ม.ค. 20, 2010 10:30 pm

ผมก็รอจนบวชในทางพุทธเรียบร้อยก่อนเหมือนกัน ระยะเวลาในการเรียนคำสอนนั้นขึ้นอยู่กับหลายๆด้าน เช่นความตั้งใจของผู้สมัครเรียนคำสอน และก็วัด ถ้าเป็นวัดของสังฆมลฑล ก็รอล้างพร้อมกันวันเสาร์ศักสิทธิ์ครับ แต่ถ้าเป็นวัดของคณะสงฆ์บางคณะจะล้างเดี่ยวได้เลย อย่างเช่นของผมและพี่หน่อยลูกวัดมหาไถ่  ระยะเวลาขึ้นอยู่กับจำนวนวันที่เรียนในหนึ่งสัปดาห์ด้วยครับส่วนใหญ่เค้าจะเรียนในวันอาทิตย์สัปดาห์ละหนึ่งวัน แต่ของผมนั้นเรียนสัปดาห์ละ4วันเป็นอย่างต่ำ ก็เลยทำให้เร็วกว่าปกติน่ะคับ
synner

พุธ ม.ค. 20, 2010 10:35 pm

godlike เขียน: ผมก็รอจนบวชในทางพุทธเรียบร้อยก่อนเหมือนกัน ระยะเวลาในการเรียนคำสอนนั้นขึ้นอยู่กับหลายๆด้าน เช่นความตั้งใจของผู้สมัครเรียนคำสอน และก็วัด ถ้าเป็นวัดของสังฆมลฑล ก็รอล้างพร้อมกันวันเสาร์ศักสิทธิ์ครับ แต่ถ้าเป็นวัดของคณะสงฆ์บางคณะจะล้างเดี่ยวได้เลย อย่างเช่นของผมและพี่หน่อยลูกวัดมหาไถ่  ระยะเวลาขึ้นอยู่กับจำนวนวันที่เรียนในหนึ่งสัปดาห์ด้วยครับส่วนใหญ่เค้าจะเรียนในวันอาทิตย์สัปดาห์ละหนึ่งวัน แต่ของผมนั้นเรียนสัปดาห์ละ4วันเป็นอย่างต่ำ ก็เลยทำให้เร็วกว่าปกติน่ะคับ
เราก็เรียนอาทิตย์ละวัน ไปมิสซาทุกอาทิตย์จำไม่ได้ว่าเรียนกี่เดือน แต่พ่อที่มหาไถ่ล้างบาปแบบเดี่ยวให้ค่ะ ตั้งแต่ปี2002แน่ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 2:36 pm

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
guzz

พฤหัสฯ. ม.ค. 21, 2010 3:09 pm

อยากเปลี่ยนเหมือนกันค่ะ  แต่ค่อนข้างมีปัญหา

ขอพระอวยพรนะคะ
ตอบกลับโพส