เพิ่งจะมีข้อสังเกตบนไม้กางเขน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
ŤaşArĐűŕ
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 2:11 am

เอามาให้อ่านกันครับ เผื่อบางท่านไม่รู้
(จะมีคนไม่รู้บ้างไหมน๊า : emo045 : )

พอดีผมคล้องมานานพอสมควร
ไม้กางเขนอันนี้ผมได้มาจากน้องคนหนึ่งซึ่่งอาม่าเขาฝากมาให้ผมไว้ก่อนที่เขาจะ
ออกจากชีวิตผมไป
เมื่อวานก่อนถอดไปแปปเดียวตั้งแต่ได้มา
พอถอดออกครั้งแรก ผมก็สังเกตเห็นตัวหนังสือที่เขียนว่า inri ตัวเล็กๆอยู่ข้างบน
ผมก็แปลกใจ ก็เลยเอาไปเซิสในกูเกิ้ลดู ปรากฏว่าได้ข้อมูลดังนี้ครับ
รูปภาพ

INRI
ใครที่เคยเห็นกางเขน หรือบางคนอาจจะเคยห้อย
อาจจะเคยสังเกตว่า บางครั้งกางเขน(แบบจริงๆ ที่ไม่ใช่ fashion) เนี่ย
มันจะมีเหมือนแผ่นกระดาษติดอยู่ที่ เหนือรูปพระเยซูเจ้า และมีคำเขียนเอาไว้ว่า
"INRI"
ซึ่งเป็นคำที่มาจากภาษาละติน
ในพระคัมภีร์บอกว่าเขียนเอาไว้ถึง 3 ภาษาคือ
ละติน กรีก แล้วก็ ฮีบรู(ยิว)
ซึ่งมันย่อมาจากคำว่า
"Iesvs Nazarenvs Rex Ivdaeorvm"
แปลเป็นภาษาอังกฤษได้ว่า
"Jesus Of Nazareth King Of The Jews"

ซึ่งข้อความนี้แสดงถึง สาเหตุที่ทำให้ พระเยซู ถูกฆ่าโดยการตรีงกางเขน

ในอดีต กางเชนเป็นเครื่องมือที่ใช้ในการประหารชีวิตนักโทษ
ทำนองเดียวกับ การฆ่าประจาน
แต่ เพราะในวันนี้เมื่อ เกือบ 2000 ปีก่อน
พระเยซู ทำให้กางเขน ที่เครื่องหมายที่น่ากลัว เป็นเครื่องประหาร
มาเปลี่ยนเป็น เครื่องหมายของ ความรัก
ที่ พระองค์ยอมตายเพื่อคนอื่นๆ
ดังนั้น กางเขนจึงเป็นเครื่องที่เตือนใจ เราว่า
"ในชีวิต นี้ มีคนที่รัก และยอมตายเพื่อเรา"

อย่างน้อยก็ทำให้ผมรู้ว่า
ถึงวันนี้น้องเค้าจะรู้สึกไม่ดีเพราะผมไปชอบเขาแ้ล้ว
อย่างน้อยน้องเขาก็ทำให้ผมรู้จักพระองค์
ทำให้ผมได้ไปโบสถ์ ขอบคุณมากๆ

ที่มา [*]http://pu1980.spaces.live.com/blog/cns! ... 2051.entry
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 7:08 am

^
พวกที่อ่านนิวมานาประจำ ทราบครับ : xemo028 :
Holy Bible

พฤหัสฯ. พ.ค. 20, 2010 9:34 pm

Iesvs Nazarenvs Rex Ivdaeorvm

Jesus Of Nazareth King Of The Jews

ในภาษาละตินตัวJจะอ่านออกเสียงเหมือนตัวIครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

อังคาร พ.ค. 25, 2010 10:35 am

: emo045 : คะแน่นอนอยู่แล้วละ ที่พระเยซูทำให้ไม้กางเขนที่เป็นเครื่องประหาร
มาเปลี่ยนเป็น เครื่องหมายของ ความรัก เราชอบตรงนี้มากเลยคะ ขอบคุณพระเจ้า

มันทำให้รู้สึกว่าเวลาหิ้วกางเขนไปไหนมาใหนแล้วรู้สึกดี ไม่กังวลอะไรนะคะ ทั้งที่มันเป็นเครื่องปรหารแท้ๆ
ถ้าเปลี่ยนเป็น หิ้ว กิโยติน แทน หนูคงเครียสแน่ๆเลยละคะ
Aeyu

พุธ พ.ค. 26, 2010 9:06 pm

ถึงกระนั้นเราเองยังไม่กล้าห้อยกางเขนทั้งที่อยากห้อย เพราะเราทำงานในสังคมชนบทล่ะ มีซองหลายแบบมาให้เราใส่ทั้งผ้าป่า กฐิน มีครั่งหนึ่งเราบอกว่าเป็นคริสต์ เค้าก็บอกว่าใส่ไปแค่ 20 บาทก็ได้ : emo080 : มายยยอ่ะ วันนี้เราก็ถูกเชิญไปทำบุญวันศุกร์นี้ แต่โชคดีเราบอกว่าจะกลับบ้านน่ะ เค้าก็บอกว่าทำไมกลับล่ะ มีบุญใหญ่นะ ถ้าเมื่อก่อนเราอาจไปร่วมเพราะไม่อยากขัด แต่ตอนนี้ เราว่าอยู่ในพระดีที่สุด ตอนนี้ เราห้อยเหรียญพระเมตตาอยู่ : xemo026 :
ตอบกลับโพส