ขอคำแนะนำด้วยครับ ผมกำลังสับสนมากๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
maskem

พุธ ก.ค. 13, 2005 8:00 pm

ผมกำลังเรียนคำสอนอยู่ครับ ผมมีเรื่องอยากจะถามหน่อยครับคือคือทำไมคุณพ่อท่านชอบบอกผมว่า "การเรียนคำสอนนั้นเรียนเพื่อให้รู้ถึงหลักความเชื่อของคริสตัง แต่ผมอาจจะไม่ได้รับศีลก็ได้" เห็นท่านชอบเน้นคำนี้อยู่บ่อยๆ จนบ้างครั้งผมรู้สึกไม่สบายใจ ผมจึงอยากถามพี่ๆว่า
1. มีไหมครับที่เรียนคำสอนแล้วไม่ได้รับศีล
2. ถ้าผมจะย้ายไปเรียนคำสอนที่วัดอื่นจะผิดไหม
3. การผมยังไม่ได้รับศีลนั้นจะถือว่าผมเป็นคริสตังหรือยัง ถ้ายังผมก็ยังทำทุกอย่างที่เป็นพุทธได้ใช้ไหมครับ (คือผมได้ถ้าคุณพ่อๆบอกว่ายังและยังทำทุกอย่างแบบพุทธได้ ผมก็เลยงง)
4. ถ้าผมเป็นแล้วอะไรบ้างที่ผมทำไม่ได้ในพิธีกรรมของพุทธ เช่นถ้าผมไปงานศพผมจุดธูปไหว้ศพได้ไหมครับ
ขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยนะครับคือตอนนี้ผมสับสนมากครับ ขอบคุณมากครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ก.ค. 13, 2005 8:15 pm

1. มีไหมครับที่เรียนคำสอนแล้วไม่ได้รับศีล
///// มีครับถ้า ถ้าความรู้และความเข้าใจของเรายังไม่ถึง(แบบเด็กมากๆ หรือพวกที่เรียนเพื่ออยากจะแค่อวดว่านับถือคริสต์แล้วเท่ห์ อะไรแบบนี้) แต่ถ้าเราตั้งใจเรียนและเข้าใจแล้ว่าศีลมหาสนิทคืออะไร พระเยวูเป็นคนเดียวกับพระบิดาหรือไม่ พระตรีเอกภาพคืออะไร ทำไมแม่พระจึงมีบทบาท รู้อะไรพวกนี้ก็ถือว่าผ่านแล้วครับ ที่สำคัญ ที่คุณพ่อพูดอย่างนั้นผมว่าท่านพูดเพื่อให้ทุกคนตั้งใจเรียนมากกว่าครับ :) คุณพ่อเค้าดูความตั้งใจด้วยแหละครับเหนือสิ่งอื่นใดว่าอยากเป็นลูกพระขนาดไหน

2. ถ้าผมจะย้ายไปเรียนคำสอนที่วัดอื่นจะผิดไหม
///// ถ้าถามว่าผิดบาปไหมคงไม่ผิดครับ แต่จะมีปัญหาคือว่าคุณพ่อที่อีกวันหนึ่งเขาไม่รู้ว่าคุณได้เรียนไปถึงไหนแล้วอะไรแบบนี้อะครับ ต้องลองคุยกับคุณพ่อดู ถึงเหตุผลที่อยากเปลี่ยนที่เรียนเช่น มันไกลบ้านมาก หรือเวลาว่างไม่ค่อยตรงกันอะไรแบบนี้

3. การผมยังไม่ได้รับศีลนั้นจะถือว่าผมเป็นคริสตังหรือยัง ถ้ายังผมก็ยังทำทุกอย่างที่เป็นพุทธได้ใช้ไหมครับ (คือผมได้ถ้าคุณพ่อๆบอกว่ายังและยังทำทุกอย่างแบบพุทธได้ ผมก็เลยงง)
///// ผมไม่เห็นด้วยกับคุณพ่อท่านนั้นครับ ผมว่าเสี้ยววินาทีแรกที่คุณได้ตกลงจะเดินตามพระเยซูเจ้านั้นคุณก้ได้เป็นศิษย์ของพระองค์แล้ว และคุณยังสามารถดำเนินตามวิธีคริสชนได้อีกด้วย แน่นอนคุณสามารไปมิสซาได้!!! แต่คุณยังไม่สามารถแก้บาปรับศีลมหาสนิทได้ครับ :)

4. ถ้าผมเป็นแล้วอะไรบ้างที่ผมทำไม่ได้ในพิธีกรรมของพุทธ เช่นถ้าผมไปงานศพผมจุดธูปไหว้ศพได้ไหมครับ
ขอรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วยนะครับคือตอนนี้ผมสับสนมากครับ ขอบคุณมากครับ
///////// ขอแค่คุณมีความเชื่อและความรักในพระผู้เป็นเจ้าคุณก็จะรุ้ด้วยตัวเองครับ ถ้าคุรไหว้ศพเพื่อทำความเคารพถึงคนที่เสียชีวิตอันนี้ได้แน่นอนอยุ่แล้วครับ และคุณก็สามารถสวดให้เขาได้ด้วย ;)
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 6:23 am

1 เจ๊ทาตอบโอเคแล้ว
ขอเสริมว่าลูกทูนหัวของแม่พี่ เรียนคำสอนตั้งสามปีแนะ กว่าจะได้ล้างบาป
แล้วแต่คนคะ ที่สำคัญที่สุดคือ ความตั้งใจจริงของคุณคะ ;)

2. เจ๊ทาตอบโอเคแล้ว

3. ในทางภายนอกแล้วคุณพ่อเขาก็พูดถูกแล้ว
เพราะเรายังไม่ได้ผ่านพิธีล้างบาปจริงๆ
ดังนั้น ยังสามารถทำกิจต่างๆของทางพุทธได้อยู่

แต่โดยทางจิตใจแล้ว ถ้าคุณยินยอม พร้อมและรักพระเจ้าจนหมดใจแล้ว
ปรารถนาและ โหยหาพระเจ้าอย่างแท้จริงแล้ว
วิญญาณของคุณก็เป็นคริสต์แล้วคะ แม้จะยังไม่ได้ผ่านพิธี

คุณถามตัวเองสิคะ ว่าคุณเป็นคริสต์แล้วรึยัง
ถ้าเป็นแล้ว.... คุณจะรู้เองว่ายังร่วมงานต่างๆของทางพุทธได้หรือไม่

บางคน ยังไม่ได้ล้างบาป
แต่เวลาทำบัตรก็เขียนว่าเป็นคริสต์แล้ว

ไม่สามารถทำใจไหว้พระอื่นได้แล้ว เพราะรักพระเจ้ามากกว่า

แต่เมื่อต้องบวชพระ(พุทธ) ก็รู้สึกทำใจลำบาก

ถ้าคุณรับพระเจ้าเข้ามาในจิตใจจนเต็มล้นแล้ว
ความรู้สึกจะบอกคุณเองคะ

ลองอ่านเรื่องการล้างบาป 3 แบบที่นี่นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=990

4. เวลาพี่ไปงานศพของทางพุทธ
พี่จะรับธูปมา แล้วตรงเข้าไปที่หน้าศพเลยโดยไม่ไหว้พระประธาน
แล้วจะคุกเข่าหน้าศพ สวดข้าแต่พระบิดา วันทามารีอา
ขอให้พระเจ้าเมตตาดวงวิญญาณของผู้ตายแล้วก็ปักธูปคะ

ถ้าผู้ตายรู้จักกัน
พี่ก็จะพูดในใจกับดวงวิญญาณนั้น เช่น ขอให้ไปดีนะ
ไม่ต้องห่วงทางนี้นะ จะสวดให้นะฯลฯ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 6:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
meMyself

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 7:03 am

เคยคุยกับ คุณพ่อเรื่องพิธีกรรมทางศาสนาพุทธเหมือนกัน
คุณพ่อบอกว่า อันที่จริงแล้ว เราเข้าร่วมพิธีกรรมทางพุทธได้ เช่น ตักบาตรก็ตักได้ เพราะเป็นการทำบุญเหมือนกัน แต่มันอยู่ที่จิตใจเรามากกว่า ว่าเวลาเราทำลงไปแล้ว จะเกิดความรู้สึกติดขัดอะไรในใจหรือเปล่า .. แต่ถ้าเรารู้สึกว่าการตักบาตรเป็นการทำบุญ ก็ไม่ถือว่าผิดอะไรค่ะ

ส่วนการไหว้พระ .. ถ้าเป็นพระสงฆ์ ถามคุณพ่อแล้วเหมือนกันว่าจะไหว้ได้มั้ย คุณพ่อให้คำตอบว่า .. การที่เราจะไหว้นั้นต้องนึกถึงก่อนว่าเราไหว้เพราะอะไร เพื่ออะไร .. ถ้าเราไหว้เพื่อการเคารพที่พระสงฆ์องค์นั้นมีอายุมากกว่า ก็เหมือนกับไหว้ผู้ที่อาวุโสกว่าเรา .. ถ้าเราไหว้เพราะพระสงฆ์เป็นบุคคลที่ควรเคารพ เช่น พระพยอม ที่มีวิธีการสอนที่ดี อันนั้นก็ไหว้ได้ไม่ผิืดอะไร .. แต่ถ้าเราจะไหว้เพียงเพราะว่า ท่านเป็นนักบวชในศาสนา หรือเคารพตามหลักศาสนาพุทธ .. ก็ไม่ควรทำ

- - -

วันก่อนตัวเองก็ไปเข้าร่วมงานบวช ต้องมีพิธีกรรมทางศาสนาตามปกติ ไม่ได้ไหว้พระประทาน แต่ไหว้ผู้ที่จะบวชเป็นพระ เพราะเคารพเค้าที่มีจิตใจมุ่งมั่นที่จะศึกษาา

มันจขึ้นอยู่ที่ว่า .. สิ่งที่เราทำ ทำเพื่ออะไร มีจุดประสงค์อะไรค่ะ
Holy

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:17 am

1คร 10:23-33 แนวปฏิบัติในเรื่องเนื้อที่ถวายแด่รูปเคารพแล้ว
(23)ท่านมักพูดว่า
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:18 am

ถูกคะ Nicky

ถ้าไหว้คน จะพระสงฆ์ หรือ คนธรรมดา
เราก็ไหว้ได้ เพราะเป็นวัฒนธรรมของเราเวลาจะทักทาย

เหมือนฝรั่งที่จับมือกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 11:29 am

ขอต้อนรับนะครับ :D

ขอให้ได้ล้างบาปไวๆนะจ๊ะ
(อิจฉาคนได้เรียนคำสอนเร๊งๆ~) :D
maskem

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 3:55 pm

ขอบคุณทุกๆท่านครับที่ช่วยแนะนำ ผมเข้าใจแล้วครับ
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 6:36 pm

Ot@ เขียน: ขอต้อนรับนะครับ :D

ขอให้ได้ล้างบาปไวๆนะจ๊ะ
(อิจฉาคนได้เรียนคำสอนเร๊งๆ~) :D
โอตะไม่ต้องกลัว วันของน้องโอตะจะต้องมาถึงแน่นอน และพี่จะรอแสดงความยินดีในวันนั้นะจ๊ะ(ความจริงก็ยินดีตั้งแต่ตอนนี้แล้ว ;D)
Ot@
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:02 pm

พูดถึงเรื่องยินดี
ตอนเจ๊ยศล้างบาปเรายินดีจนร้องไห้เลย :'( ดีใจแทนจัง

ใครที่ได้ล้างบาปแล้วก้พยายามนึกถึงพวกผมที่ได้แต่รอโอกาส
และทำตัวให้เหมาะสมกับของขวัย(ศีลมหาสนิท)ที่พระท่านให้พวกคุณนะครับ
;)
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 14, 2005 8:32 pm

Ot@ เขียน: พูดถึงเรื่องยินดี
ตอนเจ๊ยศล้างบาปเรายินดีจนร้องไห้เลย :'( ดีใจแทนจัง

ใครที่ได้ล้างบาปแล้วก้พยายามนึกถึงพวกผมที่ได้แต่รอโอกาส
และทำตัวให้เหมาะสมกับของขวัย(ศีลมหาสนิท)ที่พระท่านให้พวกคุณนะครับ
;)
อ่านแล้วชูกำลังใจขึ้นมาก ขอบใจนะจ๊ะ แล้วพี่จะคอยดูวันของโอตะบ้าง
micha-micael

พุธ ก.ค. 20, 2005 3:40 pm

เอาใจช่วย ถึงแม้ตัวเองจาไม่ได้เรียนก็ตาม
Claire de Lune

พฤหัสฯ. ก.ค. 21, 2005 4:33 pm

จากที่เคยคุยกับคุณพ่อ ข้อปฏิบัติทางศาสนาพุทธที่ควรเลี่ยงเช่น การตักบาตร การถวายสังฆทาน ส่วนการไปงานศพนั้นเราสามารถจุดธูป 1 ดอกไหว้ศพได้ เพราะเป็นการให้เกียรติผู้ตาย และเราไม่ได้นับถือผู้ตายเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ อันนี้เปนเรื่องที่เคยถามคุณพ่อครับ คือที่มหาลัยของผมต้องมีการถวายบังคมร.5ตอนเข้าปี1 ต้องมีพิธีการถวายบังคมอย่างเปนทางการหน้าลานพระรูปที่มหาลัย คุณพ่อบอกว่าสามารถทำได้เพราะเราทำไนฐานะที่พระองค์ท่านทรงเป็นผู้มีคุณานุปการต่อมหาลัยเรา ไม่ใช่นับถือพระองค์ท่านในความศักดิ์สิทธิ์หรือขอพร สรุปแล้วการกระทำในประเพณีต่างศาสนาอยู่ที่เจตนามากกว่าครับ เพราะผมก้อยังไหว้ร.5 เวลาผ่านพระรูปที่มหาลัย แต่ไหว้ในฐานะที่ผมเคารพท่านในความมีคุณานุประการต่อสถาบันการศึกษาอะครับ
ตอบกลับโพส