มีวิธีดี ๆ ไหม ที่จะแสดงให้เห็นชัด ๆ เลย

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

เสาร์ ก.ค. 17, 2010 11:15 pm

ว่าพระเยซูเจ้าเป็นขึ้นมาจากความตายจริง ๆ ไม่ใช่แค่ศาสนาหนึ่งในโลก ไม่ใช่เรื่องแต่งหรือเมคขึ้นมา

ทำยังไง ถึงจะได้ชี้ชัดเลยว่า อะไรจริงไม่จริง ใครพูดถูกใครพูดผิดบ้าง นับถือแบบนิกายไหนหรือส่วนไหนถูกส่วนไหนผิด

อย่างน้อยน่าจะลดจำนวนคนที่หาเรื่องล้างสมองคนให้อคติต่อพระเจ้าและพวกเราน้อยลง และเปิดใจกันมากขึ้น

อย่างน้อยที่สุดคนที่เป็นคนดีแต่เข้าใจผิดอยู่จะได้ตาสว่างขึ้นมาบ้าง

อย่างน้อยจำนวนคนได้เข้าสวรรค์จะได้มากขึ้น คนลงนรกจะได้น้อยลง

.....ประกาศแบบโปรฯ ส่วนใหญ่ผ่านใบปลิวหรือถ้อยคำเดิมซ้ำ ๆ กันงั้นหรือ ก็เห็น ๆ แล้วว่าไม่ได้ผล แถมยิ่งแตกสาย ความน่าเชื่อถือยิ่งลดลง เฮ้อ

.....ใช้แบบปากต่อปาก เดี๋ยวก็โดนข่าวลือให้ร้ายกลบอีก

.....หรือว่ากำลังมนุษย์อย่างเดียวจะไม่มีทางเป็นไปได้จะพิสูจน์ชัดเจน 1000000% ชนิดนักวิทยาศาสตร์ยังอาย

(โทษที พักนี้เราคงคิดมากไปหน่อย แต่สารภาพว่านับวันยิ่งเชื่อใจคนนอกศาสนาได้น้อยลงทุกที ๆ (ตัวเองไม่เจอเอง ก็เห็นภาระของเพื่อน ๆ แล้วเจ็บแทนแหละน่า)

ขืนเล่าให้คนรอบข้างที่เป็นพุทธฟัง มีได้โดนดึงออกจากแวดวงคริสตชนแน่ ๆ

เอาไงดี)

ตอนนี้เปลี่ยนจากสิ้นหวัง มาเป็นสับสนกับอะไรต่อมิอะไรแทน

อ่านพระธรรมใหม่ก็ยังไม่ค่อยเคลียร์ สงสัยเราจับประเด็นไม่ดีพอ แถมจะอ่านให้คนอื่นฟังรึ เดี๋ยวโดนหาว่าเล่านิทาน

อ่านพระธรรมเดิมก็เหมือนวัดดวง เจอหนุนใจก็ดีหน่อย เจอบทลงโทษมีจิตตก แถมอ่านให้คนอื่นฟังเดี๋ยวโดนหาว่าพระเจ้าโหด

เฮ้อ เครียด ๆ เมื่อไหร่พระองค์หรือทูตสวรรค์จะมาคุยกับเราแบบบุคคลต่อบุคคลบ้างนะ เราคิดว่านั่นอาจจะช่วยเราได้มากกว่าเปิดหนังสือด้วยวิธีทื่อ ๆ แบบของตัวเอง (คงไม่เป็นการบังอาจเกินไปนะ ทีสาวก 500 คนยังได้เจอเลยนี่)
Jeanne d'Arc

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 1:32 am

ลักษณะแบบนี้ น่าลองถามตัวเองก่อนครับ ว่าจะให้คนพวกนั้นยอมรับพระเจ้า หรือยอมรับตัวคุณ

ลองคิดบวกดูบ้างครับ คิดบวกโดยไม่มีข้อแม้นะ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 2:08 am

วิธีที่ดีมีเขียนไว้ในพระคัมภีร์แล้ว เพียงแต่มีน้อยคนที่ทำ และส่วนมากมีแต่พูด :s002:

มธ 5:13-16 เกลือดองแผ่นดิน และแสงสว่างส่องโลก

“ท่านทั้งหลายเป็นเกลือดองแผ่นดิน ถ้าเกลือจืดไปแล้ว จะเอาอะไรมาทำให้เค็มอีกเล่า เกลือนั้นย่อมไม่มีประโยชน์อะไร นอกจากจะถูกทิ้งให้คนเหยียบย่ำ “ท่านทั้งหลายเป็นแสงสว่างส่องโลก เมืองที่ตั้งอยู่บนภูเขาจะไม่ถูกปิดบัง ไม่มีใครจุดตะเกียงแล้วเอามาวางไว้ใต้ถังแต่ย่อมตั้งไว้บนเชิงตะเกียง จะได้ส่องสว่างแก่ทุกคนในบ้าน ในทำนองเดียวกัน แสงสว่างของท่านต้องส่องแสงต่อหน้ามนุษย์ เพื่อคนทั้งหลายจะได้เห็นกิจการดีของท่าน และสรรเสริญพระบิดาของท่านผู้สถิตในสวรรค์
littleseal

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 4:08 am

เรามีความเชื่อต่อพระเจ้าแล้ว จงมีความมั่นคงประกอบด้วย

แต่ให้พระเจ้าแสดงฤทธานุภาพก็ย่อมมีคนสงสัยและจับผิดอยู่ดีหากเขาไม่เชื่อ
และเราก็ไปบังคับให้เขาเชื่อไม่ได้ เขาจะรู้ด้วยวิญญาณของตัวเอง
ตอนที่เขากลับใจไม่ทันแล้ว

ขอพระเจ้ามอบแสงสว่างให้คุณ

:s007:

ปล. ชอบแกะ น่ารักจัง
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 2:16 pm

สนับสนุนพี่โฮลี่ ครับ และขอเพิ่มเติม ถ้าแต่ละพวกยังโจมตีกันเองทะเลาะกันเอง อย่าหวังให้คนต่างศาสนาหันมาเชื่อเลยครับ ปากบอกรักเพื่อนมนุษย์ แต่ยังทะเลาะกันเองแตกกันเองอย่าหวังครับ
Nura

อาทิตย์ ก.ค. 18, 2010 5:05 pm

1 Peter 3:15-16 (New International Version)

But in your hearts set apart Christ as Lord. Always be prepared to give an answer to everyone who asks you to give the reason for the hope that you have. But do this with gentleness and respect, keeping a clear conscience, so that those who speak maliciously against your good behavior in Christ may be ashamed of their slander.
อันตน
~@

จันทร์ ก.ค. 19, 2010 9:03 am

Nura เขียน:1 Peter 3:15-16 (New International Version)

But in your hearts set apart Christ as Lord. Always be prepared to give an answer to everyone who asks you to give the reason for the hope that you have. But do this with gentleness and respect, keeping a clear conscience, so that those who speak maliciously against your good behavior in Christ may be ashamed of their slander.
หนังสือที่ให้มาอ่านเพลินดีครับ แต่ต้องค่อยๆแกะไป
Nura

อังคาร ก.ค. 20, 2010 5:32 am

อันตน เขียน: หนังสือที่ให้มาอ่านเพลินดีครับ แต่ต้องค่อยๆแกะไป
ดีใจที่พี่อ่านสนุกค่ะ ไว้วันหลังถ้ามีโอกาสจะหาทางไปที่กระท่อมเขาขาดนะคะ
แต่คงอีกนานเลยที่จะได้กลับบ้านอีกครั้ง
Jeab Agape
~@

อังคาร ก.ค. 20, 2010 8:26 am

Nura เขียน:... ไว้วันหลังถ้ามีโอกาสจะหาทางไปที่กระท่อมเขาขาดนะคะ
แต่คงอีกนานเลยที่จะได้กลับบ้านอีกครั้ง
ถ้าเขาขาดไปแล้ว กระท่อมตั้งตรงไหนครับ :s007: อิอิ

เจ้าคุณพี่อันตนครับ เดือน ตุลาคม แถวบ้านพี่อากาศ เป็นอย่างไรบ้างครับ :s015:
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 20, 2010 9:01 am

เจ้าคุณพี่อันตนครับ เดือน ตุลาคม แถวบ้านพี่อากาศ เป็นอย่างไรบ้างครับ
ก็ยังฝนอยู่นั่นแหละครับ แต่เริ่มจะหางๆแล้ว บางทีพี่เขาอาจจะมาแบบทิ้งทวน บางทีพี่แกอาจจะงอนไปเร็วกว่าปกติ แล้วก็ลมยังมีอยู่ครับ ฝนแปดแดดสี่, หนุ่มพังงา ฟ้าภูเก็ต ไว้ใจลำบากคือคำขวัญของภูเก็ตครับ
Holy Bible

อังคาร ก.ค. 20, 2010 2:57 pm

เห็นด้วยกีบพี่Holyมากๆ :s015:
poloplow

พุธ ก.ค. 21, 2010 3:08 pm

ต้องไปที่ญี่ปุ่น ไปหาบริษัททำอนิเมชั่นดี ๆ ซักแห่งจ้างให้เขาทำให้

ก็ประมาณว่าเขียนสตอรี่บอร์ดคร่าว ๆ จะเอาตั้งแต่ตอนประสูติจนถึงตรึงกางเขนเลยรึเปล่า
หรือจะเน้นเฉพาะตอนพระเยซูเจ้าทรงเป็นขึ้นมาจากความตาย ก็บอกเขาไปว่าจะเอางานประมาณ
ไหนเอาแบบเช้าวันอาทิตย์แสงสว่างวาบสาดส่องทั่วทิศ พระศพหายเหลือแต่ผ้าพัน ทูตสวรรค์ลอยวิ้ง ๆ ลงมาเฝ้าหน้าอุโมง ก็ว่าไป

หรืออยากแนวก็ลองให้เพื่อนมาช่วยกันแสดง ตกแต่งฉาก เอาศาลามาทำอุโมงฝังพระศพ
หาคนที่พอใช้ได้มาแสดงเป็นพระเยซูเจ้า เขียนบทขึ้นมา แสดง ถ่ายทำเป็นคลิป
หลังจากนั้นจะลงyoutube หรืออัดใส่แผ่นให้เพื่อนดูก็ตามใจ

เวลาใครยื่นหน้าเอ๋อมาถามว่า
" นี่แก ๆ พระเยซูฟื้นคืนชีพจริง ๆ หยอ เค้าไม่เชื่อหรอก"
เราก็เชิดหน้าหยิ่ง เหวี่ยงสายflash driveฟาดปากมัน แล้วพูดว่า(ทำเสียงแบบโอปอล์ โยกหน้าด้วย)
" แกเอาไปดู ไม่เข้าใจตรงไหนไปหาข้อมูลเอาเอง ไม่ไหวจะเคลียร์" จบ
รูปภาพ
credit ภาพ ASTV ผู้จัดการ
edit... ไม่ต้องเป็นห่วงว่าจะเป็นการบังอาจต่อองค์พระผู้เป็นเจ้าหรอก ถ้าเราไม่มีเชื้อสายแขกยังไงก็ไม่มีทางเป็นบังอยู่แล้ว อย่างดีก็ได้แค่อาจ(ผู้หญิงชื่ออาจ???) สบายใจขึ้นแล้วสินะ
ตอบกลับโพส