สมาชิกคาทอลิคใหม่ขอรายงานตัวครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Niphon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 2:13 pm

สวัสดีครับพี่น้องทุกคน
ผมชื่อนิพล ขอรายงานตัวครับ

เมื่อวันนี้ ที่ 25/07/2010 ผมได้รับศีลล้างบาปมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ
ที่วัดเซนต์นิโคลัสพัทยา

ผมรอวันนี้มานาน 2 ปีเต็มเพื่อที่จะได้รับศีลล้างบาป การเรียนคำสอนตลอดระยะเวลา 2 ปีที่ผ่านมา ผมได้เรียนรู้อะไรมากมายเลยครับ ยิ่งเรียนผมก็ยิ่งศรัทธา ผลจากการเรียนคำสอนทำให้มีความเชื่อมากขึ้น ได้เปลี่ยนจิตใจเปลี่ยนตัวเองในหลายๆเรื่องครับ

ผมต้องขอขอบคุณเว็บบอร์ดแห่งนี้ที่นำผมให้รู้จักกับพระเจ้า ขอบคุณพี่สุ (สมาชิกคนนึงในเว็บบอดร์แห่งนี้ ขออภัยที่จำยูสเน็มไม่ได้) ที่แนะนำให้ผมรู้จักกับพี่เรย์ พี่เรย์พาผมเข้าสู่การเรียนคำสอนและเป็นผู้แนะนำที่ดี

ขอบคุณพี่เรย์ (ซื่งตอนนี้เป็นพ่อทูนหัวของผม) ที่แนะนำประโยคดีๆ และคำแนะนำดีๆมาโดยตลอด

ผมมีความดีใจและยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้รับศีลล้างบาปครับ
ผมจะยึดมั่นในแนวทางของคาทอลิคที่ดี
ผมจะเพิ่มพูนความรู้จากเว็บบอร์ดแห่งนี้ต่อไป ผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ และแนะนำผมด้วยครับ(ยังมีคำถามที่ค้างคาใจและไม่เข้าใจอีก 2-3 เรื่อง จะสอบถามในเว็บบอร์ดแห่งนี้อีกครั้ง)
ผมภูมิใจที่เป็นคาทอลิคครับ
ขอพระเจ้าอวยพร
กุญแจซอล

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 6:27 pm

ดีใจด้วยนะคะ :s007: :s007:

อยากล้างมั่งจัง :s012:
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 7:42 pm

ยินดีด้วยครับ .. ::050::
Cho

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 8:55 pm

ยินดีต้อนรับ ลูกแกะใหม่ สู่คอกแกะหรรษา ครับ :s021:

ไม่ทราบว่า พอจะแบ่งปันประสบการณ์ได้มั้ยครับ ทำไมถึงตัดสินใจเชื่อในพระเจ้า ?
†tonklakubpom†

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 9:35 pm

ยินดีต้อนรับน้องใหม่ครับ^^
ผมก็จะล้างอาทิตย์หน้าแล้วครับ อิอิ ตื่นเต้นๆๆ
Niphon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 10:11 pm

Cho เขียน:ยินดีต้อนรับ ลูกแกะใหม่ สู่คอกแกะหรรษา ครับ :s021:

ไม่ทราบว่า พอจะแบ่งปันประสบการณ์ได้มั้ยครับ ทำไมถึงตัดสินใจเชื่อในพระเจ้า ?
ยินดีครับ
เดิมทีผมเป็นพุทธนะครับ ไม่ได้เคร่งครัดในศาสนาสักเท่าไหร่ ส่วนเรื่องทำบุญตักบาตรไม่ต้องพูดถึง ผมเข้าสู่แวดวงของยาเสพติดมาระยะนึง เคยเสพมาแล้วทุกอย่างเท่าที่ท่านจะนึกชนิดและประเภทของยาได้ นิสัยไม่ดี เจ้าอารมณ์ มีอยู่บ่อยครั้งที่ผมเป็นทุกข์จากปัญหาชีวิต ปัญหาครอบครัว เวลาผมเป็นทุกข์ ผมจะเคยคิดไปต่างๆนาๆว่ามนุษย์เราเกิดมาเพื่ออะไร ทำไมถึงมีแต่ความทุกข์ ทั้งชีวิตความสุขที่แท้จริงอยู่ไหน ยาเสพติดที่เสพในความรู้สึกลึกๆผมรู้ว่ามันไม่ใช่ความสุข เวลาเสพยามันก็แค่ความสุขจอมปลอม ผมต้องการความสุขที่มาจากใจจริงๆ ผมไม่รู้จะไปหาที่ไหน และไม่รู้จะทำอย่างไร ผมเก็บความรู้สึกแบบนี้มานานแสนนาน ผมไม่เคยได้คำตอบจากคำถามส่วนลึกในจิตใจของผมเลย ทั้งชีวิตตั้งแต่ผมเกิดมาผมมีแต่ความทุกข์ทุกข์และทุกข์ ความสุขที่มีผมคิดเป็นเปอร์เซนต์แค่ 5 เปอร์เซ็นต์ซะด้วยซ้ำ

ผมไม่เคยคิดถึงเรื่องศาสนาเวลาผมมีทุกข์นะครับ ผมจะหาวิธีแก้ทุกข์ของตัวเองโดยการที่ร้องไห้คนเดียวให้มากๆ แล้วจะมีความรู้สึกดีขึ้นเอง ถ้าพูดถึงเรื่องศาสนาคริสต์ผมสารภาพว่าผมไม่รู้เรื่องและไม่รู้จักเลยด้วยซ้ำครับ ผมจำได้ว่านานมาแล้วทัศนคติที่ผมมีต่อศาสนาคริสต์เป็นไปในแง่ลบด้วยซ้ำ ผมเคยคิดว่าศาสนาคริสต์...อะไร ทำไมพระ(นักบวช)ไม่โกนหัว แล้วจะเรียกว่าเป็นพระได้อย่างไร ด้วยความไม่เข้าใจนี้ทำให้ผมมองคริสตศาสนาในทางลบมาโดยตลอด
จนวันนึง อยู่ดีๆ ผมก็ฝันประหลาด ผมฝันเห็นพระเยซู ในความฝันพระองค์ท่านไม่ได้พูดอะไร ผมยังจำความฝันนั้นได้ดีครับ ในฝันผมเงยมองขึ้นไปด้านบน แบล็คกราวของความฝันเป็นสีขาวขวันบุหรี่ ผมเห็นหน้าพระเยซูตั้งแต่ช่วงใบหน้าจนถึงระดับอกของพระองท่าน ในความฝันภาพนั้นไม่ได้ขยับ ปรากฏอยู่ทางด้านมุมซ้ายของจอภาพ(ความฝัน) ไม่รู้จะอธิบายอย่างไรครับ ใบหน้าท่าน ท่านยิ้มให้ผม มีความรู้สึกว่าใบหน้าท่านปรากฏอยู่ประมาณ 10 วินาที แล้วจึงหายไป ไม่รู้เพราะอะไรทั้งๆที่ผมไม่เคยสนใจในศานาคริสต์มาก่อน ไม่มีความผูกพันธ์อะไรทั้งสิ้น แต่ในความฝันมันบอกให้ผมรู้โดยอัตโนมัตเลยว่า ภาพใบหน้าของชายบุคคลที่ฝันเห็นนั้น คือพระเยซูเจ้า
เมื่อผมตื่นนอน ผมก็ยังจำภาพความฝันนั้นได้อย่างแม่นยำ ผมก็ยังแปลกใจว่าอยู่ดีๆทำไมถึงฝันถึงพระเยซูเจ้าได้ แต่ผมก็ไม่ได้สนใจหรือใส่ใจอะไรเลยแม้แต่น้อย

จนเวลาผ่านไปอีก(นับจากความฝันครั้งแรก)ประมาณเกือบ 1 ปี (ระหว่าง 7-8 เดือน) อยู่ดีคืนนั้นผมก็ฝันเห็นในลักษณะเดิมอีกครั้ง เหมือนหนังเก่าเอามาฉายใหม่เลยครับ พอผมตื่นนอน ผมรู้สึกแปลกใจและประหลาดใจเป็นอย่างมาก ครั้งนี้ผมยอมรับว่าเครียดเล็กน้อย พอตื่นขึ้นมาผมมานั่งทบทวนความฝัน ว่าทำไมผมถึงฝัน เพระอะไร ทำไม ไม่เข้าใจ ตอนนั้นผมยังไม่สำนึกว่าความฝันที่เราเห็นนั้นคือกระแสเรียกของพระองค์ที่เมตตาคนบาปหยาบช้าอย่างผม ผมจึงนำความฝันนั้นไปค้นหาข้อมูลในเว็บไซต์ต่างๆ แต่เดี๋ยวก่อน ผมไม่ได้นำความฝันนั้นไปค้นหาข้อมูลในทางบวกนะครับ ด้วยความโง่เขลาเบาปัญญาของผม ผมนำเอาความฝัน ว่าฝันเห็นพระเยซู ไปค้นหาข้อมูลทางเว็บไซต์เพื่อนำไปตีเลขเป็นหวยครับ

แต่อยู่ดีๆหลังจากนั้น 1 วัน ผมก็ยังไม่หายกังขาในเรื่องความฝันนี้ แว็บนึงเข้ามาในความคิดว่า ทำไมเราไม่ค้นหาข้อมูลพระเยซูว่าท่านเป็นใคร ดีอย่างไร ทำไมต้องฝันไม่ดีกว่าหรือ เพื่อที่จะได้หมดข้อมกังขา

นี่คือจุดเริ่มต้นครับ ผมเริ่มสืบหาข้อมูลในเว็บไซต์ต่างๆอยู่เป็นวันๆ และหนึ่งในเว็บไซต์ที่ผมค้นเจอ ก็คือเว็บบอร์ดแห่งนี้นี่แหลาะครับ ผมอ่านข้อมูลต่างๆมากมายหลากหลายเว็บไซต์ แต่แปลกอย่างนึง ยิ่งผมอ่านเท่าไหร่ยิ่งทำให้ผมรู้สึกสนุกและสนใจขึ้นมากทุกที ผมนั่งอ่านกระทู้ในเว็บนี้ตลอดทั้งวัน อ่านเกือบหมดทุกกระทู้ด้วยซ้ำ อ่านเพลินจนไม่อยากลุกไปไหน
และหลังจากนั้นผมเริ่มมีความศรัทธาเพิ่มพูนขึ้นเรื่อยๆเป็นลำดับ และเข้าใจมากขึ้นๆๆๆเป็นทวีคูณ จนทำให้ผมตาสว่างได้ในระดับหนึ่ง จนทำให้ผมเข้าใจในเรื่องความฝัน ผมสามารถแปลความฝันผมได้แล้ว ผมสว่างแล้ว
ผมสืบค้นแอบศึกษาข้อมูลต่างๆ แอบศรัทธาในใจเพิ่มมากขึ้น เป็นระยะเวลาประมาณครึ่งเดือนที่ผมนั่งศึกษาข้อมูล
และในที่สุด (เมื่อ 2 ปีที่ผ่านมา) ผมจึงตัดสินใจตอบในกระทู้ของเว็บบอร์ดแห่งนี้ว่า ผมมีความประสงค์อยากเรียนคำสอน จนเจ้าหน้าที่ผู้ดูแลเว็บบอร์ด แนะนำให้ผมรู้จักกับพี่สุ(สมาชิกในเว็บบอร์ดนี้) และพี่สุก็แนะนำผมให้รู้จักกับพี่เรย์ (พ่อทูนหัวของผม)อีกทีนึง

จนกระทั่งผมนัดพบกับพี่เรย์ที่วัดเซ็นต์นิโคลัสพัทยาในที่สุด และเริ่มเรียนคำสอนมาตั่งแต่วันนั้นเป็นต้นมา

ตอนนี้ผมไม่มืดบอดแล้วครับ คำถามที่ติดค้างอยู่ในใจผมมาโดยตลอดว่า มนุษย์เกิดมาทำไม ทำไมเรามีแต่ความทุกข์ บัดนี้คำถามเหล่านั้นได้รับการไขแสดง และทำให้ผมเข้าใจเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ปัจจุบันชีวิตผมเปลี่ยนไปอย่างสิ้นเชิง เหมือนหน้ามือเป็นหลังมือ ผมหันหลังเด็ดขาดให้กับอบายมุขอันแสนสกปรกเหล่านั้นแล้วครับ ผมใจเย็น ไม่ขี้โมโห ไม่เจ้าอารมณ์ เหมือนดังแต่ก่อนแล้ว ผมรักผู้อื่นเหมือนรักตัวเองได้แล้ว ผมไม่เห็นแก่ตัวแล้ว ผมให้อภัยผู้อื่นเป็นแล้ว ผมค้นพบความสุขที่แท้จริงแล้วครับ ผมเข้าใจในความรักของพระบิดาแล้ว ผมเข้าใจในความเสียสละของพระเยซูแล้ว ผมรักพระบิดา และพระเยซู สุดจิตสุดใจผมแล้วครับ

นี่คือเรื่องราวของผมที่พระได้เปลี่ยนชีวิตอันน่าสงสารของผม พระไม่เคยถือโทษที่ผมเป็นคนบาปเลยแม้แต่น้อย ผมเป็นบาปหยาบช้าอย่างนี้ พระองค์ยังเรียกผมถึง 2 ครั้ง 2 ครา และผมมีความแน่ใจว่า พระองค์จะไม่ยอมหยุดเรียกผม ถึงแม้ครั้งที่ 2 ที่พระองค์เรียกจะไม่ได้ผล ผมเชื่อว่าพระองค์จะคอยผม และเรียกผมเป็นครั้งที่ 3,4,5,6,7,8,9,10,-1000 ครั้ง

ผมขอมอบชีวิต จิตวิญญาณของผม ไว้ในอุ้งพระหัตถ์ของพระเยซูเจ้า ให้พระองค์เป็นผู้ดูแลชีวิตของผมตลอดไป ผมวางใจในพระองค์ ผมไม่เคยหวาดกลัวปัญหาอะไรทั้งสิ้นอีกต่อไปแล้ว เพราะผมวางใจในพระองค์
พระเยซูเจ้าข้าลูกวางใจในพระองค์ยิ่งนัก

ขอพระเจ้าอวยพร
แก้ไขล่าสุดโดย Niphon เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 10:50 pm, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
Niphon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 10:14 pm

†tonklakubpom† เขียน:ยินดีต้อนรับน้องใหม่ครับ^^
ผมก็จะล้างอาทิตย์หน้าแล้วครับ อิอิ ตื่นเต้นๆๆ
ยินดีด้วยจริงๆครับ ยินดีด้วยมากๆครับ ผมเข้าใจในความรู้สึกที่คุณมีอยู่ขณะนี้ดีเลยครับ อิอิอิ
พระเจ้าอวยพรนะครับ
Cho

อาทิตย์ ก.ค. 25, 2010 10:37 pm

ขอบคุณมากนะครับ ที่ร่วมแบ่งปัน อ่านแล้วซาบซึ้งถึงความรักของพระมากๆ เลย :s008:

ขอแสดงความยินดีอีกครั้งนะครับ และขอขอบพระคุณพระเป็นเจ้า ที่ทรงแสวงหาลูกแกะของพระองค์

เสมอๆ อย่างไม่มีวันเหน็ดเหนื่อย แม้ลูกจะเป็นคนบาปหนา ก็ยังทรงยอมสิ้นพระชนม์เพื่อลูก

สุดท้าย ขอให้รักพระเป็นเจ้า รักแม่พระ มั่นคงตลอดไปนะครับ :s012:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 3:08 am

ยินดีต้อนรับค่ะ :s021:
Holy

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 4:50 am

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันนะครับ :s007:

พระเจ้าทรงรักทุกคน และรักเราตั้งแต่ตอนที่เราเป็นคนบาป เพื่อเปลี่ยนเราให้เป็นคนใหม่เป็นบุตรของพระองค์

เราได้รับความรักจากพระองค์ก่อน เราจึงรู้จักรักคนอื่นได้ และพระองค์ก็รักเราโดยไม่มีเงื่อนไข

และความจริงก็จะทำให้เราเป็นอิสระ

รม 8:28-30 พระเจ้าทรงเรียกเราให้ร่วมรับพระสิริรุ่งโรจน์ของพระองค์

(28)เรารู้ว่า พระเจ้าทรงบันดาลให้ทุกสิ่งกลับเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่รักพระองค์ ผู้ที่ทรงเรียกมาตามพระประสงค์ของพระองค์ (29)เพราะผู้ที่พระองค์ทรงทราบล่วงหน้านั้น พระองค์ทรงกำหนดจะให้เป็นภาพลักษณ์ของพระบุตรของพระองค์ด้วย เพื่อพระบุตรจะได้เป็นบุตรคนแรกในบรรดาพี่น้องจำนวนมาก (30)ผู้ที่ทรงกำหนดไว้แล้วนั้นพระองค์ทรงเรียก ผู้ที่ทรงเรียกนั้น พระองค์ทรงบันดาลให้เป็นผู้ชอบธรรม ผู้ที่ทรงบันดาลให้ชอบธรรมนั้น พระองค์ประทานพระสิริรุ่งโรจน์ให้ด้วย

:s005:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 8:31 am

ยินดีต้อนรับ เข้าสู่อาณาจักรพระเจ้า และบอร์ดนิวมานาครับ

ดีใจที่ชีวิตคุณเติบโตในความเชื่อองค์พระผู้เป็นเจ้า

พี่สุ คือเจ๊ฟีม ของเจี๊ยบครับ ล็อกอินเจ๊ Seraphim อิอิ :s021:
อันตน
~@

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 8:59 am

ยินดีต้อนรับครับ
ขอพระอวยพรชีวิตจิตเยอะๆนะครับ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 12:24 pm

:s007: ยินดีต้อนรับน้องใหม่ เมื่อวานพี่เรย์โทรมาบอกเหมือนกัน พี่ดีใจด้วยนะ
รูปภาพ
Veritas

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 1:42 pm

แกะวิ่งมาต้อนรับ :s013:
Starry Night

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 4:24 pm

ยินดีด้วยยค่าา

อยากเรียนคำสอนบ้างงจังง อิๆๆ
Niphon
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 4:41 pm

:+: seraphim :+: เขียน::s007: ยินดีต้อนรับน้องใหม่ เมื่อวานพี่เรย์โทรมาบอกเหมือนกัน พี่ดีใจด้วยนะ
รูปภาพ
ขอบคุณมากๆครับพี่สุ ในที่สุดผมก็ได้รับศีลล้างบาปแล้วครับ ขอบคุณมากครับ :s015:
Niphon
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ค. 26, 2010 4:52 pm

ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับการต้อนรับครับ

ผมรู้จักกับพระเจ้าจากเว็บบอร์ดแห่งนี้ ที่นี่เป็นประตูบานนึงที่ทำให้ผมมีความเชื่อ และได้รับศีลล้างบาปในที่สุด ผมอยากตอบแทนบ้าง
ผมอยากมีส่วนช่วยให้คนที่สนใจและอยากรู้จักกับพระเจ้า จนถึงการเรียนคำสอน พาเข้าวัด เป็นพี่เลี้ยงคนอื่นบ้างเช่นกันครับ

ฉนั้นผมจึงขออาสารับเป็นผู้ให้คำแนะนำกับพี่น้องทุกคนที่อยากรู้จักกับพระเจ้า ถ้ามีใครที่อยู่ในเขตพัทยาต้องการให้ผมพาเข้าวัด และเรียนรู้เรื่องต่างๆของคาทอลิค โปรดติดต่อผมโดยตรงได้ทุกเวลา ที่หมายเลข 0817134629 อีเมล์ picbykenneth@hotmail.com
ผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ช่วยเหลือครับ อย่างน้อยก็ได้ช่วยแบ่งเบาภาระของพี่สุด้วย อิอิ

ขอบคุณครับ
อันตน
~@

อังคาร ก.ค. 27, 2010 8:40 am

Niphon เขียน:ขอบคุณทุกๆท่านสำหรับการต้อนรับครับ

ผมรู้จักกับพระเจ้าจากเว็บบอร์ดแห่งนี้ ที่นี่เป็นประตูบานนึงที่ทำให้ผมมีความเชื่อ และได้รับศีลล้างบาปในที่สุด ผมอยากตอบแทนบ้าง
ผมอยากมีส่วนช่วยให้คนที่สนใจและอยากรู้จักกับพระเจ้า จนถึงการเรียนคำสอน พาเข้าวัด เป็นพี่เลี้ยงคนอื่นบ้างเช่นกันครับ

ฉนั้นผมจึงขออาสารับเป็นผู้ให้คำแนะนำกับพี่น้องทุกคนที่อยากรู้จักกับพระเจ้า ถ้ามีใครที่อยู่ในเขตพัทยาต้องการให้ผมพาเข้าวัด และเรียนรู้เรื่องต่างๆของคาทอลิค โปรดติดต่อผมโดยตรงได้ทุกเวลา ที่หมายเลข 0817134629 อีเมล์ picbykenneth@hotmail.com
ผมมีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่จะได้ช่วยเหลือครับ อย่างน้อยก็ได้ช่วยแบ่งเบาภาระของพี่สุด้วย อิอิ

ขอบคุณครับ
ขอพระอำนวยพรกิจการดีที่ตั้งใจทำครับ
sansrepos

อังคาร ก.ค. 27, 2010 10:08 am

ยินดีด้วยครับ

พระเป็นเจ้าทรงได้คนงานเก็บเกี่ยวมาเพิ่มอีกแล้ว
:+: seraphim :+:
~@

อังคาร ก.ค. 27, 2010 12:32 pm

Niphon เขียน: อย่างน้อยก็ได้ช่วยแบ่งเบาภาระของพี่สุด้วย อิอิ
:s012: โอ๊ว...ขอบคุณมากๆ ขอให้เป็นเชื้อแป้งที่ดีตลอดไปนะ
santa

พุธ ก.ค. 28, 2010 1:23 pm

ยินดีมากๆเลยครับ ขอต้อนรับครับ ผมเองก็เพิ่งล้างบาป เมื่อวันที่ 3 เม.ย. ปีนี้เช่นกันครับ ขอพระเจ้าอวยพรนะครับ
thanwa
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 28, 2010 8:54 pm

ยินดีต้อนรับอย่างอบอุ่นมากๆ ครับ :s013:

ขอพระอวยพรให้สามารถดำเนินชีวิตใหม่นี้ต่อไปอย่างไม่ย่อท้อนะครับ...
Immanuel (MichaelPaul)
~@

ศุกร์ ก.ค. 30, 2010 9:55 am

ยินดีต้อนรับครับ ขอบคุณที่แบ่งปันครับผม ^^
chach hutanavin22

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 12:39 pm

ผมก็รู้สึกดีๆแบบตุณในคริสต์ชนผมเป็นพุทธ โดยกำเนิด แต่ไม่ได้ศรัทธาเท่าไร วันนี้ผมทำงานให้คริสต์บ่อยๆ มาก และเพื่อนผม พี่ที่เคารพของผมก็เป็นคริศนต์ที่เผื่อแผ่ พวกคริสต์จะไม่เอาเปรียบ เสียสละมากกว่า ผมก็เริ่มรู้สึกที่ดี...วันหน้าผมอาจจะเปลี่ยนตามคุณไปก็ได้ ...
Batholomew
~@

เสาร์ ส.ค. 14, 2010 3:47 pm

ขอบคุณที่แบ่งปันเรื่องราวดี ๆ ครับ
ขอพระเจ้าอวยพระพรครับ
กรอกสมบูรณ์

จันทร์ ส.ค. 16, 2010 5:11 pm

ยินดีด้วยค่ะ

ได้อ่านเรื่องราวที่นำมาแบ่งปันแล้ว ยิ่งชื่นใจค่ะ
ตอบกลับโพส