ลูกแมวน้ำผจญภัย... ค้นหาวัดแถวสุขุมวิท

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
littleseal

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 2:12 pm

เอาไดอะรี่ที่เขียนคุยกับพระเป็นเจ้ามาแปะ แหะ ๆ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อน ๆ คนอื่น

เพราะงานที่ทำแทบจะไม่มีโอกาสได้ออกจากบ้านเลย เมื่อวานมีจังหวะที่ได้ออกจากบ้านเลยออกไปตามหาเส้นทางสู่พระเป็นเจ้า >.<

เริ่มที่ซอยสุขุมวิท 101 วัดราชินีแห่งสันติสุข ไปแบบมุ่งหวังว่าเอาล่ะ จะไปขอร่วมมิสซาตอนเย็นให้ได้ แต่เงียบไปถึงประตูวัดปิด แง... ถอนใจแล้วแต่เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่าอะไรเนี่ยแค่นี้ก็ยอมแพ้แล้วเปิดเข้าไปก่อนไม่มีใครอยู่ค่อยกลับ เลยโผล่เข้าไปเงียบสนิทจริง ๆ วัดใหญ่มากแต่โบสถ์ปิด T^T

พอถามคนที่เจอเขาก็บอกว่า “เขาเริ่มเรียนคำสอนกันไปแล้วค่ะ สายประคำต้องเดินไปหาครูที่ดูแลห้องค่ะ” คอตกรอบสองเพราะห้องนั้นปิด

แต่แม่พระยังเมตตาหันไปถามอีกคนว่าคุณครูที่ดูแลห้องอยู่ไหนเหรอคะ ปรากฏว่าเป็นคนที่ถามเอง ครูใจดีมากไปเปิดห้องให้เห็นปกติบอกว่าห้องจะเปิดหลังมิสซาแล้ว แล้วก็ได้สายประคำสีฟ้าใสสวยสมใจ แถมได้รู้เพิ่มว่า ใครจะเรียนคำสอนของวัดราชินีแห่งสันติสุข ต้องรีบไปเรียนนะคะ วันอาทิตย์บ่ายสามโมง แต่ไปก่อนเพื่อถามรายละเอียดเตรียมตัวก่อนก็ดี ถ้าช้ากว่านี้อาจจะต้องเรียน 2 ปีทบกับปีหน้าด้วยเพราะว่าเขาจะกะประมาณให้เรียนคำสอนประมาณ 50 ชั่วโมงขึ้นไปถึงจะรับศีลได้ ปกติจะเริ่มเปิดสอนเป็นกลุ่มประมาณเดือนมิถุนายนค่ะ

ตอนออกมาครูก็ให้เข้าไปในโบสถ์ด้วย เป็นโถงใหญ่ค่ะ (ห้องแอร์ด้วย) มีรูปพระเมตตาของพระเยซูด้วย ข้างในสงบเงียบมาก พอจะกลับครูก็แนะนำลองไปหาคุณพ่อดูเผื่อคุณพ่ออยู่จะได้เสกสายประคำให้ เลยลองไปคุณพ่อก็ใจดีเดินลงมาเสกให้จริง ๆ ด้วย ขอบคุณค่ะ

แต่แอบเสียใจนิด ๆ ตรงที่อยากแตะน้ำเสกหน้าโบสถ์แต่มองหาแล้วไม่เจอ

พอออกมาเพื่อนก็ถามเลยจะไปอีกที่หรือเปล่าเห็นถามรายละเอียดว่ามีวัดอื่นแถวสุขุมวิทหรือเปล่า ก็เลยตามเพื่อนไป ไปหาแถวม.กรุงเทพฯ กล้วยน้ำไท วินมอไซด์บอกรู้จักนำฉลุยพาไปเลยแต่.... พาไปคริสตจักร 70 ไร่ =[]=”

ไหน ๆ ก็มาแล้ว ลุย... พระเป็นเจ้าคงบอกว่าหนูอย่าเลือกนิกาย (แต่แอบเถียงในใจหนูอยากสวดสายประคำกับแม่พระอะ) แต่... ปิดอีกแล้วค่ะ คนที่อยู่ในตึกคริสตจักรบอกว่า ปกติที่นั่นปิดค่ะมีแต่นมัสการกลุ่มย่อย เย็นวันพุธกับวันศุกร์ วันอาทิตย์จะไปที่ซอยสุขุมวิท 6 (ที่ไหนอะ) พี่เขาให้เราไปถามที่นู้น (ปาดเหงื่อจะไปยังไง) พอถามแถวนี้ไม่มีโบสถ์คาทอลิกเหรอคะ พี่ก็บอกไกลนะ ชี้ไปนู้นเดินไปป้ายรถเมล์... เอาลุย...

แต่พอถามเส้นทางละเอียดกับคนขายน้ำได้ความว่านั่งมอไซด์ไปเถอะไกลมาก พอนั่งมอไซด์ไป (ปาดเหงื่อ...) คิดในใจเลยพี่ขา... ป้ายรถเมล์หนึ่งของพี่ไกลมากเลยค่ะ ข้ามแยก ข้ามคลอง ข้ามสะพาน T0T เดินเองตายแน่ ๆ ค่ะ ในที่สุดก็เจอแล้ว วัดแห่งที่ 2 และทำไปทำมาก็คือวัดที่เล็งใน google นี่เองกะว่าจะหาโอกาสไปวันอื่น พระท่านนำทางมาให้เห็นกับตาวันเดียวเลย 2 ที่เป็นอย่างไง

อีกที่คือ วัดแม่พระปฏิสนธินิรมลแห่งเหรียญอัศจรรย์ ค่ะ แต่ถ้าถามคนแถวนั้นจะไม่มีใครรู้จักค่ะ ต้องบอกว่าหา โรงเรียนสามัคคีสงเคราะห์ ค่ะ วัดจะอยู่ชั้น 2 ของโรงเรียนค่ะ

ไปถึงสี่โมงครึ่งสภาพโทรมสุด ๆ จะร้องไห้แล้วเหนื่อยมาก ตรงนั้นไม่มีรถเมล์ผ่านค่ะ ต้องพึ่งมอไซด์กับรถสองแถวเท่านั้น พี่ ๆ กับน้า ๆ ที่นั่งรอมิสซาเห็นปุ๊บรีบบอกให้นั่งหาน้ำหาขนมมาให้เลย ขอบคุณมากค่ะ T^T พอบอกว่าอยากมาเรียนคำสอน พี่เขาก็บอกว่าที่วัดนี้ไม่มีสอนค่ะต้องไปที่วัดมหาไถ่ซอยร่วมฤดี แต่ถ้าจะเรียนจริง ๆ เดี๋ยวถามคุณพ่อให้ตอนนี้คุณพ่อกำลังเตรียมคำเทศน์ตอนมิสซาเย็น อีกแป็บคุณพ่อก็ลงมาคุยด้วยเลยค่ะ คุยกันคร่าว ๆ แล้วบอกว่าถ้าจะเรียนจริง ๆ พ่อสอนได้นัดเวลาแต่เป็นสอน 1-1 ตัวต่อตัวนะ (แอบสะดุ้ง... เอาแบบเข้มข้นเลยเหรอคะ) เพื่อน ๆ ที่สนใจใกล้วัดนี้เรียนคำสอนกับคุณพ่อ 1-1 นะคะ คุณพ่อแนะนำให้ไปเรียนที่ซอย 101 เพราะจะเป็นคลาสใหญ่หน่อยถ้ากลัวเกร็ง

แล้วมีโอกาสได้ร่วมมิสซาเย็นสมใจแล้วขอบคุณ พระเป็นเจ้าค่ะ

ตอนแรกกะขอแตะน้ำเสกที่อยู่ในเปลือกหอยหน้าโบสถ์แต่พี่เขาไม่ให้บอกว่ายังแตะไม่ได้ เลยคอตกไปเล็กน้อย พอเข้าไปในพิธี เริ่มจากสวดนพวารแม่พระก่อนค่ะ เราเก้ง ๆ ก้าง ๆ ทำอะไรไม่ถูก ร้องยังไงก็ไม่รู้ เพื่อนที่ถูกลากไปด้วยร้องเพลงไปกับคนอื่นได้เฉยเลยอะ =[]=” (แอบถามตอนหลังทำไมร้องได้อ่ะ เธอว่าก็ฟังทำนองมีเนื้อแล้วก็ร้องตามได้สิ) ระหว่างพิธีคุณพ่อมีเดินมาพรมน้ำมนต์ให้ด้วย (แอบดีใจเล็ก ๆ ในที่สุดพระก็อวยพรเราแล้ว) แต่พอตอนใกล้ ๆ จบ มีพี่มาบอกให้เรากับเพื่อนเดินไปรับพรกับขบวนได้แล้ว แอบสะอื้นเลยค่ะ นึกว่าแค่น้ำมนต์นิดเดียวก็ดีใจแล้วแต่นี้คุณพ่อยังอวยพรให้ด้วย

มาเล่าที่นี่เพราะดีใจที่ได้ไป เพื่อนที่ไปด้วยบอกว่าคนคริสต์ใจดีอบอุ่นกว่าที่คิด แถมแค่ไปเป็นเพื่อนพี่ ๆ น้า ๆ ยังเลี้ยงน้ำเลี้ยงขนมด้วย

ขอบคุณพระเป็นเจ้า พระคริสต์ แม่พระค่ะ วันนี้เลยได้สิ่งดี ๆ ติดตัวกลับบ้านไป

ปล. แต่พอถึงบ้านมารก็ทำงานทันที เงื่อนไขมาเลยถ้าจะเรียนคำสอนก็ต้องทำบททดสอบให้ผ่านไม่งั้นจะขวางไม่ให้ไปเรียน T^T หรือว่ายังไม่ถึงเวลาของเราก็ไม่รู้

แปลว่าปีนี้ยังไงก็เรียนไม่ได้จนกว่าจะจัดการอุปสรรคให้ผ่านก่อน ขอพระเป็นเจ้าทรงอวยพรและทรงเมตตาขอให้ชนะกับการผจญครั้งนี้ ถ้าเป็นหนทางที่พระองค์ทรงเตรียมไว้ให้แล้วมิถุนาปีหน้าจะไปเรียนให้ได้ค่ะ

ปล.2 แถวสุขุมวิทยังมีวัดอีก 2 แห่งคือ วัดในโรงพยาบาลคามิลเลียนซอยทองหล่อ กับ โรงเรียนพระหฤทัยคอนแวนท์ ค่ะ แต่ไม่มีสอนคำสอนนะคะ

ปล.3 แอบถามคุณพ่อว่าเรียนแล้วต้องมีสอบมั้ยคะ คุณพ่อหัวเราะเลยสอบด้วยชีวิตจริงและความเชื่อของคุณเองค่ะ

:s012:
synner

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 7:00 pm

เราเองก็เป็นลูกวัด พระมหาไถ่ ไปเรียนกับพ่อแบบ ตัวต่อตัวทีเดียวแหละ ปกติเป็นคนที่ไม่ได้มีความกล้าขนาดนั้น แต่วันนั้นคิดอย่างเดียวฉันต้องเรียนให้ได้ หาทางไปวัดเอง เดินไปหาพ่อที่วัดเอง นัดเวลาเรียนกับท่านด้วยตัวเอง จำได้ว่าเรียนวันพุธ ครั้งละ 1 ชั่วโมงเรียนอยู่พักนึก ก่อนที่จะเรียนนี่เราก็ไปเข้าวัดทุกวันอาทิตย์นะ ไปคนเดียวด้วย ไม่รู้เรื่องเล้ย ทำตามเค้าไป แต่สิ่งที่ได้แน่ๆ คือได้คำตอบในใจว่านี่คือสิ่งที่เราค้นหา
ไปเรียนหนแรก หรือหนที่สองนี่แหละ พ่อก็ให้สายประคำสีฟ้า เส้นแรกในชีวิต พร้อมกับบทสวด แล้วเราก็สวดบทข้าแต่พระบิดา ได้ภายในไม่กี่ชั่วโมง
littleseal

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 7:06 pm

คุณ synner เรียนตัวต่อตัวนานมั้ยคะ? อ่านแล้วเกิดแรงฮึด...

ต้องจัดการอุปสรรคให้เร็วที่สุดอยากไปเรียนค่ะ สู้... :s021:

ปล. เพิ่งเห็นกระทู้ปักหมุดข้างบน (โหยหวน...) หน้าแตก ไปหาที่เว็บนู้นแล้วข้อมูลไม่ตรงอะ ข้อมูลที่นี่อัพเดทกว่าเยอะเลย
ข้า-พระ-เจ้า

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 10:51 pm

โรงเรียนพระหฤทัยคอนแวนต์ หรืออารามพระหฤทัยไม่มีสอนได้ยังไงครับ ก็ผมเรียนที่นี้และล้างบาปที่นี้ด้วย
littleseal

อาทิตย์ ส.ค. 01, 2010 10:59 pm

:s005:

ขออภัยค่ะ ฟังจากพี่ ๆ น้า ๆ ที่แนะนำมาอีกที ข้อมูลผิดพลาดขออภัยค่ะ
nerine

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 1:01 am

ชอบค่ะๆ สนุกดีค่ะ ^^

พระเจ้าอวยพรนะค่ะ
synner

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 10:06 am

littleseal เขียน:คุณ synner เรียนตัวต่อตัวนานมั้ยคะ? อ่านแล้วเกิดแรงฮึด...

ต้องจัดการอุปสรรคให้เร็วที่สุดอยากไปเรียนค่ะ สู้... :s021:

ปล. เพิ่งเห็นกระทู้ปักหมุดข้างบน (โหยหวน...) หน้าแตก ไปหาที่เว็บนู้นแล้วข้อมูลไม่ตรงอะ ข้อมูลที่นี่อัพเดทกว่าเยอะเลย
ก็เรียนอยู่พักนึงนะ เราจำไม่ได้ว่านานเท่าไหร่ (ไม่สนหรอกอนานแค่ไหน) แต่ก่อนหน้านี้เราไปวัดทุกวันอาทิตย์เป็นประจำ ไม่เคยขาด วันอาทิตย์ไปไม่ได้ก็ไปวันเสาร์เย็นได้ ไปฟังพ่อเทศน์หลายครั้งทีเดียว เหมือนพระเจ้าท่านจะรู้ ว่าเราควรจะทำอะไร คิดยังไง หลายครั้งพระองค์สอนเอาชนิดที่เราสะอึกไปเลยทีเดียว
เราไปวัดเป็นประจำ จนเพือนที่เป็นแม่ทูนหัวให้น่ะ เค้าบอกว่าถ้าอยากเป็นก็ไปหาคุณพ่อที่บ้านพักพระสงฆ์สิ เท่านั้นแหละ เราหาเบอร์วัดเอง ไปติดต่อเรียนกับพ่อด้วยตัวเอง เรียกว่าในชีวิตไม่เคยคิดว่าตัวเองจะกล้าได้ขนาดนี้

นี่เป็นเบอร์วัดพระมหาไถ่ ที่ซอยร่วมฤดี นะ 02-256-6411 โทรไปสอบถามก่อนก็ได้นะ
นึกถึงพระเจ้า และแม่พระ สวดสายประคำด้วยก็จะดี

ในพระหัตถ์ของพระเจ้า ไม่มีอะไรที่เป็นไปไม่ได้
littleseal

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 1:14 pm

สวดสายประคำอยู่ค่ะ สวดสายมาตรฐานกับพระเมตตาค่ะ ^^
อ่านแล้วได้กำลังใจเลยค่ะ สู้ค่ะ จะต้องชนะอุปสรรคให้ได้
อยากเรียน ^^/

สอบถามอีกนิดนะคะ ตอนสวดสายประคำถือสายประคำกันยังไง
ถือมือข้างหนึ่งอีกข้างหยิบหนังสือเหรอคะ ลองจับหลาย ๆ แบบ
แล้วยังหาแบบที่ถนัดไม่ได้อะค่ะ ถ้าอยากพนมมือไปด้วยก็จะนับ
เม็ดไม่ได้
synner

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 3:12 pm

บทสวดไม่ต้องถือไว้ที่มือหรอกจ้า วางไว้ก็ได้ เปิดไว้ให้เราอ่านเห็น
ไม่ต้องสวดไปพนมมือไปหรอก สวดมือเดียวก็ได้ เวล่าสวดสายประคำเส้นยาว เรามักจะใช้นิ้วหัวแม่โป้งคอยนับเม็ดไปเรื่อยๆ จนจบบทสวด

ในกรณีของน้องแมวน้ำ พี่ว่าน่าจะยังจำบทสวดไม่ได้ ก็สวดไปพลิกหน้าหนังสือไปก็ได้จ้า สมัยแรกพี่นั่งขัดตะหมาด(ขออภัยถ้าเขียนผิด)แบบผู้ชาย แล้วเอาบทสวดวางบนหมอน แล้วสวดไปพลิกไปแบบ ที่บอกน้องแมวน้ำแหละ จนจำได้ก็ไม่ต้องเปิดแล้ว

ถ้าน้องแมวน้ำได้ไปวัดคริสต์ จะเห็นว่าคนคริสต์บางคนจะคุกเข่าสวดก็มี ถือว่าเป็นการถวายความเคารพแด่พระเจ้า และแม่พระอย่างนึงเหมือนกัน ตรงที่คุกเข่าจะมีเบาะรองให้ แทบทุกวัดมักจะมี ด้วยพิธีกรรมของคริสตังเรา จะมีทั้งยืนและคุกเข่าสลับกันไปมาตลอด บางคนอาจเจ็บหัวเข่าได้ เขาก็เลยมีเบาะรองให้ ในกรณีคนแก่บางคน คุกเข่าไม่ไหวก็ไม่ต้องก็ได้ ทุกสิ่งอยู่ทีใจ ขนาดคนแก่เดินมารับแผ่นศีลไม่ได้ พ่อ(พระสงฆ์ หรือ คุณพ่อ เราเรียกสั้นๆแค่ พ่อ"ก็มาแจกให้ถึงที่นั่งเลย ไม่ต้องเดิน

สงสัยอะไรอีกถามได้จ้า
synner

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 3:12 pm

บทสวดไม่ต้องถือไว้ที่มือหรอกจ้า วางไว้ก็ได้ เปิดไว้ให้เราอ่านเห็น
ไม่ต้องสวดไปพนมมือไปหรอก สวดมือเดียวก็ได้ เวล่าสวดสายประคำเส้นยาว เรามักจะใช้นิ้วหัวแม่โป้งคอยนับเม็ดไปเรื่อยๆ จนจบบทสวด

ในกรณีของน้องแมวน้ำ พี่ว่าน่าจะยังจำบทสวดไม่ได้ ก็สวดไปพลิกหน้าหนังสือไปก็ได้จ้า สมัยแรกพี่นั่งขัดตะหมาด(ขออภัยถ้าเขียนผิด)แบบผู้ชาย แล้วเอาบทสวดวางบนหมอน แล้วสวดไปพลิกไปแบบ ที่บอกน้องแมวน้ำแหละ จนจำได้ก็ไม่ต้องเปิดแล้ว

ถ้าน้องแมวน้ำได้ไปวัดคริสต์ จะเห็นว่าคนคริสต์บางคนจะคุกเข่าสวดก็มี ถือว่าเป็นการถวายความเคารพแด่พระเจ้า และแม่พระอย่างนึงเหมือนกัน ตรงที่คุกเข่าจะมีเบาะรองให้ แทบทุกวัดมักจะมี ด้วยพิธีกรรมของคริสตังเรา จะมีทั้งยืนและคุกเข่าสลับกันไปมาตลอด บางคนอาจเจ็บหัวเข่าได้ เขาก็เลยมีเบาะรองให้ ในกรณีคนแก่บางคน คุกเข่าไม่ไหวก็ไม่ต้องก็ได้ ทุกสิ่งอยู่ทีใจ ขนาดคนแก่เดินมารับแผ่นศีลไม่ได้ พ่อ(พระสงฆ์ หรือ คุณพ่อ เราเรียกสั้นๆแค่ พ่อ"ก็มาแจกให้ถึงที่นั่งเลย ไม่ต้องเดิน

สงสัยอะไรอีกถามได้จ้า
littleseal

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 6:16 pm

ขอบคุณที่ให้ความรู้ค่ะ :s007:

ตอนนี้ไปดูที่จริงไม่ได้ขอสูบความรู้จากพี่ ๆ เพื่อน ๆ น้อง ๆ ในบอร์ดก่อน

ขอให้พระเจ้าอวยพรทุกคน ๆ ค่ะ
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 8:01 pm

มาอ่าน กลัวจะว่าไม่สนใจเพื่อน พี่ลูกแมวน้ำเขียนยาวดี กำลังคิดถึง main idea ตามหลักการอ่านน่ะ ว่าอยู่ตรงไหนดี

เป็นร่วมมิสซา หรือ เรียนคำสอน หรือหลงทางหาวัด อิอิ :s002:
synner

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 8:06 pm

Jeab Agape เขียน:มาอ่าน กลัวจะว่าไม่สนใจเพื่อน พี่ลูกแมวน้ำเขียนยาวดี กำลังคิดถึง main idea ตามหลักการอ่านน่ะ ว่าอยู่ตรงไหนดี

เป็นร่วมมิสซา หรือ เรียนคำสอน หรือหลงทางหาวัด อิอิ :s002:
เราว่าทั้งสามอย่างที่คุณ เจี๊ยบว่ามาแหละ อิอิ
synner

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 8:06 pm

Jeab Agape เขียน:มาอ่าน กลัวจะว่าไม่สนใจเพื่อน พี่ลูกแมวน้ำเขียนยาวดี กำลังคิดถึง main idea ตามหลักการอ่านน่ะ ว่าอยู่ตรงไหนดี

เราว่าทั้งสามอย่างที่คุณ เจี๊ยบว่ามาแหละ อิอิ
littleseal

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 8:07 pm

คือ.. จริง ๆ แล้วมันเป็นไดอะรี่ที่พิมพ์เล่าทุกอย่างให้พระเป็นเจ้าอะค่ะ
เลยจะเหมือนกับเล่าชีวิตวันนั้นว่าเราไปเจออะไรมาบ้าง คิดอะไรบ้าง
ประเด็นหลัก ๆ คือ

1. วัดซอย 101 ใครจะไปเริ่มเรียนต้องรีบแล้วค่ะ จะได้เรียนปีเดียวล้างบาป
ถ้ารอช้ากว่านี้ต้องเรียนกับรุ่นปีถัดไปด้วย

2. วัดพระแม่ฯ คนแถวนั้นไม่รู้จักเลยค่ะ ถามแล้วเขาไม่รู้ถ้าบอกว่า
"โรงเรียนสามัคคีสงเคราะห์" อ๋อ.. กันหมด อีกชื่อเขาบอกแถวนั้นเรียก
"โรงหมู" ค่ะ - -"

3. แล้ววัดคาทอลิกแถวนั้นมีอีก 2 ที่ตามปล. ค่ะ

:s015:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 8:18 pm

ขอบคุณครับ ที่ตอบ ทำให้ คิดถึง ไดอะรี่ ของ Tarig เขียนเรื่อง The Curse of the Mummy

เขาบันทึก ตั้งแต่ Autum 1922 เสร็จ กุมภาพันธ์ 1932 ( 10 ปี ) เขียนได้ 6 บท ความยาว
ไม่ถึง 100 หน้า เล่าเรื่อง การขุดหลุมหาพระศพ ของ พระเจ้า TUTANKHAMUN เมื่อ เกือบ 4000 ปีที่แล้ว

ถ้าพวกเราบันทึกไดอะรี่ 10 ปี ก็หนาแบบสารานุกรม ฉบับชาติเลยล่ะ :s012:
littleseal

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 10:27 pm

เริ่มเขียนถึงพระเป็นเจ้ามาประมาณเดือนหนึ่งแล้วค่ะ
มีวันที่ไม่ได้เขียนเหมือนกัน บางวันเขียนอะไรไม่ได้
พิมพ์บทข้าแต่พระบิดากับ วันทามารีอาอย่างเดียวเลย
>.<

จริงด้วยอันนี้เกือบลืมถาม เรียนคำสอนมีค่าใช้จ่ายมั้ยคะ?
อย่างค่าหนังสืออ้างอิงอะไรแบบนั้นอะค่ะ

:s021:
Jeab Agape
~@

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 10:41 pm

littleseal เขียน:
จริงด้วยอันนี้เกือบลืมถาม เรียนคำสอนมีค่าใช้จ่ายมั้ยคะ?
อย่างค่าหนังสืออ้างอิงอะไรแบบนั้นอะค่ะ

:s021:
ไม่มีแน่นอนครับ ตอบแทนพระคุณคุณพ่อ/ครูคำสอนโดยตั้งเรียน และคริสตชนที่ดี รักพระเจ้า ทำตามพระประสงค์ของพระองค์ :s015:
littleseal

จันทร์ ส.ค. 02, 2010 10:44 pm

ขอบคุณค่ะ ^^
วอ

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 5:40 pm

ปีหน้ารถไฟฟ้าจะไปถึง ซอย 101 ซะที (จะจริงหรือเปล่านี่?)
littleseal

อาทิตย์ ส.ค. 29, 2010 9:00 pm

คิดว่าจริงค่ะ เพราะตัวสถานีเสร็จแล้ว เห็นรางสร้างไปไกลแล้ว
แต่ตอนนี้ฝุ่นเยอะมาก ๆ แถบนั้นคอนโดฯ ขึ้นเต็มเลย
ก่อสร้างอยู่ติด ๆ กัน จนหายใจลำบากเลยค่ะ
ตอบกลับโพส