สวัดดีครับต้องการคำปรึกษาครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Kaja

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 6:53 am

คือตัวผมนั้นตอนนี้กำลังศึกษาอยู่ชั้นปีที่ 2 และยังไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์เลย หรือแม้แต่ศาสนาใด

คือตัวผมเองตั้งแต่เด็กคือก็ถูกเอามาทิ้งไว้ตั้งแต่เป็นทารก ได้รับการเลี้ยงดูจากนายตำรวจคนหนึ่งที่เขาไม่มีลูกชาย จนผมอายุได้ 8 - 9 ขวบท่านก็จากไป

ผมก็ถูกถอดทิ้งอีกเพราะแม่มีแฟนใหม่และท่านไม่ชอบผม ผมจึงถูกนำมาทิ้งอีกครั้ง ผมใช้ชีวิตลำพังข้างนอกเป็นเวลาหลายปีมาก จนวันหนึ่งผมก็ได้เจอชายคนหนึ่ง ซึ่งเขาคือคนที่เลี้ยงผมอยู่ทุกวันนี้ท่านให้ความรัก ความอบอุ่นกับผมซึ่งผมขาดมันไป

ตลอดเวลา 10 กว่าปีนี้ผมได้ใช้ชีวิตอย่างเด็กปกติทั่วไป จนมาถึงตอนนี้ ทุกๆคืนผมจะร้องไห้เพราะทั้งคิดถึงพ่อแล้วก็แม่ด้วย ยิ่งใกล้วันพ่อวันแม่ ผมจะนอนไม่หลับได้แต่คิดๆว่าทำไมชีวิตผมเป็นแบบนี้
ผมเริ่มกลัวจากที่จะสูญเสีย คุณน้า ไป ผมเริ่มคิดว่าคงมีสักวันที่ท่านต้องไปจากผม และผมก็ต้องอยู่คนเดียว ผมกลัวมันเศร้ามากเวลาที่ต้องอยู่คนเดียว แต่ผมก็หวาดกลัวที่จะเปิดใจให้ใครเพราะกลัวที่จะโดนหักหลัง

ผมเคยมีแฟนอยู่คนหนึ่ง เวลาที่ผมอยู่ใกล้เขาสิ่งที่ผมสัมพัสได้คือความอบอุ่น มันเวลาที่มีความสุขมาก แต่มันก็สั้นมาก ผมเป็นคนที่อ่อนไหวเรื่องความรักมาก เขาคนนั้นทำงานด้านแฟชั่น ซึ่งนั้นทำให้ผมเลือกเรียนต่อในมหาวิทยาลัยในสาขา แฟชั่นดีไซน์ สาขาวิชาที่ใครๆมองว่ามันไฮโซเหลือเกิน ในใจผมแค่คิดว่า ถ้าผมจบไปทำงานด้านแฟชั่นผมคงจะได้ใกล้เขามากขึ้น แค่นั้นก็พอแล้ว เป็นความคิดแบบเด็กๆ ซึ่งผมมาเรียนทั้งที่ตัวเองไม่มีความรู้ด้านนี้เลย ดีไซเนอร์ชื่ออะไรบ้าง แบรนใหนบ้างไม่รู้เลย ผมต้องทำงานหนักกว่าคนอื่นหาความรู้หนักกว่าคนอื่น แต่ตอนนี้มันเหนื่อยมากแล้วครับ ผมเหนื่อยและคิดว่าตกลงทุกวันนี้เราทำเพื่อใคร และต่อไปจะอยู่เพื่อใคร

จนเมื่ออาทิตย์ก่อนผมได้เจอบอร์ดนี้ได้เข้ามาอ่านอะไรหลายๆอย่าง เกียวกับพระเจ้า ซึ่งถึงแม้ผมจะยังไม่เข้าใจ แต่ผมก็รู้สึกมีความสุขเวลาได้เข้ามาอ่านอะไรในบอร์ดนี้
และผมก็รู้สึกชอบท่านนักบุญ เยโรม เอมีลีอานี มากกผมพยายามหาข้อมูลของท่านแต่มันหาไม่เจอเลย ร่วมทั้งรูปภาพของท่านด้วย ท่านทำให้ผมคิดอยากจะทำงานเพื่อเด็กที่เป็นอย่างผม เด็กกำพร้า เด็กที่ถูกทอดทิ้ง ไม่อยากให้เขารู้สึกว่าเดียวดายเหมือนผม

ผมอยากจะถามว่านักบวชที่ทำงานกับเด็กกำพร้ามีไมครับ แล้วสำหรับผมถ้าหากคิดที่จะเข้ามานับถือศาสนาคริสต์ต้องเริ่มอย่างไร และถ้าผมคิดจะบวชผมต้องทำอย่างไรครับ

....... มันอาจจะยาวหรือน่าเบื่อ เพราะผมเชื่อว่าไม่ใช่ผมคนเดียวที่มีชีวิตแบบนี้ แต่ตอนนี้ผมแต่รู้สึกเหมือนตัวเองกำลังเดินเข้าไปในที่มืดๆ คนเดียวยิ่งเดินก็ยิ่งกลัว

....... อีกเรื่องหนึ่งเวลาที่ผมเห็นไม้กางเขน ผมมีความรู้สึกว่าผมชอบและทุกครั้งที่เห็นผมต้องเดินเข้าไปหา เข้าไปดู ถึงจะเป็นไม้กางเขนที่ขายทั่วไปตามห้าง มันเป็นแบบนี้มานานมากแล้วครับ
ผมมีสร้อยกางเขนเส้นหนึ่งผมใส่ติดตัวตลอด ตั้งแต่ได้เส้นนี้มาเวลาผมใส่สร้อยเส้นอื่นไม่มีความรู้สึกว่ามันสวยและมีความสุขเท่ากับไม้กางเขนเส้นนี้เลย แต่มันก็เป็นไม้กางเขนแฟชั่นนะครับ
Jeab Agape
~@

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 10:35 am

คำปรึกษายากไป สำหรับเด็กน้อยไร้เดียงสา อย่างเจี๊ยบ

แต่สิ่งที่อยากแนะนำ ทุกข์ ท้อ แท้ สิ้นหวัง วิตก กังวลห้ไปหาพระเยซูคริสต์

ลองไปที่คริสตจักร(โปรเตสแตนต์) หรือวัดคาทอลิก ที่ใกล้บ้านคุณ ครับ :s002:
synner

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 10:51 am

ชีวิตคนเรา พระเจ้าประทาน เรามีหน้าที่ทำมันให้ดีทีสุด ทำหน้าที่แจกจ่ายความรัก และให้ความช่วยเหลือเท่าที่ความสามารถของเราพึงกระทำได้

กาเดินทางชองชีวิตไม่ง่าย ทุกอย่างที่เกิดขึ้นเป็นบททดสอบความเชื่อมั่น และศรัทธาของเราซึ่งจะมีอยู่ตลอด การถูกรัก และ ไม่รัก ก็ดีทำให้เราเอาเก็บไปใช้เป็นประสบการณ์ในการดำเนินชีวิต
เราเองก็ถูกคนหักหลังมามากมาย เราก็แค่จำว่าได้เจอคนชั่ว ก็แค่นั้น แล้วเดินหน้าต่อไป เอาเวลาที่จะเสียใจ หรือเสียความรู้สึก ทิ้งไปซะ เอาเวลาไปช่วยคนเดือดร้อนดีกว่า
อยากลองไปวัดคาทอลิก ไหมล่ะ บ้านอยู่แถวไหน เราจะหาวัดใกล้ๆบ้านให้

เราเองก็เคยคิดว่าเหลือตัวคนเดียวเหมือนคุณ แต่วันนึงได้อ่านพระคัมภีร์แล้วก็ได้คำตอบหลายๆ อย่าง พระเจ้าทรงเป็นแสงสว่างให้กับเราทุกคนเสมอ

ขอพระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 5:24 pm

ยน 8:12-12 พระเยซูเจ้าทรงเป็นแสงสว่างส่องโลก
พระเยซูเจ้าตรัสกับประชาชนอีกว่า
เราเป็นแสงสว่างส่องโลก
ผู้ที่ตามเรามา จะไม่เดินในความมืด
แต่จะมีแสงสว่างส่องชีวิต

ถ้าคุณสนใจคณะนักบวชที่ทำงานกับเด็กกำพร้าแนะนำคุณพ่อโทนี่ท่านกำลังหาคนร่วมงานอยู่พอดี

นี่เฟชบุ๊คคุณพ่อ

http://www.facebook.com/anthony.ducle?r ... ll&ref=sgm

ส่วนอันนี้หน้าโพฟายของคุณพ่อในบอร์ดเรา

http://www.newmana.com/phpbb/memberlist ... ile&u=4131

อันนี้ประวัติย่อๆของคุณพ่อ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?t=14313

ขอพระเยซูคริสตเจ้าเดินเคียงข้างเสมอครับ

มธ 28:20
"จงรู้เถิดว่าเราอยู่กับท่านทุกวันตลอดไปตราบจนสิ้นพิภพ”
Cho

เสาร์ ส.ค. 07, 2010 8:50 pm

ขอเป็นกำลังใจให้คุณ Kaja นะครับ

สำหรับคริสตชนแล้ว เราเชื่อว่า คนรักที่จากเราไปแล้วไม่ว่าจะเป็น คุณพ่อ คุณแม่ หรือเพื่อนสนิท ก็ตาม
พวกท่านเหล่านั้นได้กลับไปอยู่กับพระเป็นเจ้าแล้ว และเมื่อถึงเวลาของเรา เราจะได้พบกับพวกท่านอีกครั้งในอาณาจักรของพระเป็นเจ้า และจะอยู่ด้วยกันตลอดนิรันดร์พร้อมหน้ากัน ร่วมกับพระเป็นเจ้า

ดังนั้นขอให้สู้ต่อไปนะครับ ลองทำตามคำแนะนำของพี่ๆ น้องๆ ท่านอื่น ที่ได้บอกไปนะครับ

พระเป็นเจ้าทรงรักคุณ คิดถึงคุณและกำลังรอคุณให้มาทำความรู้จักพระองค์

ขอพระเป็นเจ้าอวยพระพรครับ :s007:
supernova

อาทิตย์ ส.ค. 08, 2010 12:16 am

แม้วันที่เศร้าที่สุด แม้วันที่ลำบากที่สุด พระเจ้าทรงมองดูและพร้อมจะช่วยเหลือคุณอยู่ตลอดเวลา เครียดอะไร ทุกข์อะไรคุยกับพระองค์สิครับ เป็นกำลังใจให้ครับ ขอพระเจ้าอวยพรและนำทางครับ
Niphon
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 08, 2010 12:30 am

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
อ่านพระคัมภีร์เยอะๆครับ
ไม่ใช่เราคนเดียวที่มีความทุกข์ ทุกคนล้วนแล้วแต่มีด้านมืดด้วยกันทั้งนั้นครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 08, 2010 12:41 am

มีนักบุญหลาย ๆ องค์ในศาสนาคริสต์ ที่กำพร้าแต่เด็กค่ะ กำพร้าพ่อบ้าง แม่บ้าง
แต่ท่านเล่านั้น มักจะขอให้แม่พระเป็นแม่ของท่านเหล่านั้นแทน
ส่วนพ่อ พระเจ้า เรานับว่าเป็นพ่อของเราอยุ่แล้ว ดังนั้น ต่อให้กำพร้าพ่อแม่ที่ให้กำเนิด
แต่พ่อแม่ที่ให้กำเนิดจิตวิญญาณของเรายังอยุ่ และ รักเราเสมอ แม้ตั้งแต่ที่เรายังไม่รู้จักพระองค์

ลองเข้ามาสัมผัสความรักของพระเจ้าดูค่ะ ลองคุกเข่าลงก่อนนอน
แล้วพูดกับพระองค์อย่างลูกพูดกับพ่อกับแม่ พูดถึงความปรารถนา โหยหาความรักความอบอุ่น
การที่คุณขาดความรักของพ่อแม่ จะทำให้คุณลึกซึ้งถึงความรักของพระเจ้าแน่นอน

ลองที่อยู่ไว้มั๊ยค่ะ เด๊่ยวจะส่งหนังสือไปให้อ่าน แล้วคุณจะสัมผัสถึงความรักมากมาย
ของพระเ้จ้าที่มีให้กับคุณ

ส่วนเรื่องอยากนับถือศาสนาคริสต์ สะดวกไปแถวไหน ระแวกไหนค่ะ
จะได้แนะนำวัดที่อยุ่ใกล้ ๆให้

:s002:
Kaja

อาทิตย์ ส.ค. 08, 2010 8:44 pm

ขอบคุณที่แนะนำครับผม ตอนนี้ผมอาศัยอยู่ที่หอแถวมหาวิทยาลัยรังสิตนะครับ

ผมไม่เคยไปเข้าวัดของคริสต์เลย ไม่รู้ว่าเข้าไปต้องทำอะไรยังไงอ่าครับบ
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ส.ค. 08, 2010 9:16 pm

Kaja เขียน:ขอบคุณที่แนะนำครับผม ตอนนี้ผมอาศัยอยู่ที่หอแถวมหาวิทยาลัยรังสิตนะครับ

ผมไม่เคยไปเข้าวัดของคริสต์เลย ไม่รู้ว่าเข้าไปต้องทำอะไรยังไงอ่าครับบ
วันอาทิตย์น้องลองเข้าฟังมิสซาที่วัดพระชนนีของพระเจ้า รังสิตสิครับ พี่เลย์จะแนะนำให้รู้จักกับคุณพ่อ ( บาทหลวง ) และเยาวชนที่วัดครับ วันเสาร์มิสซา 19.00 น. วันอาทิตย์ 8.30 น. ( ภาษาไทย ) และ 10.45 น. ( ภาษาอังกฤษ ) ครับ : xemo016 :
francisco xavier

จันทร์ ส.ค. 09, 2010 9:31 am

จงเข้มแข็งและกล้าหาญเถิด :s002:
love_you

พุธ ส.ค. 11, 2010 2:58 pm

เท่าที่อ่านมาคุณเป็นคนที่น่าชื่นชมมากครับ

เเละ ขอ ให้คุณทำทุกอย่างให้สำเร็จ

เเย็กเองก้มาหาพระเจ้า คล้าย ๆ คุรเลย เเต่ของเเย้กเป็นเเม่ชีเทเรซ่า ที่อินเดีย ท่านเป็นเมล้ดพันธุ์ที่ดีมาก
ครั้งหนึ่งเเย้กก้เคยอยากเป้นอย่างท่าน เเต่ปัจจุบัน เเย็กยังไม่ค่อยได้เริ่มอะไรเลย :s008:

ส่วนเรื่องกางเขนก็ คิด ว่า เป็นกันทุกคน ละ ครับ เพราะเป็นเครื่องหมายเเสดงความรัก ของพระเจ้า
เเต่ห้ามเอาไปบูชาเเทนที่พระเจ้า ซะละ
( แซวไปงั้นละ รู้ว่าไม่มีใครทำหรอก)
puddingkung

เสาร์ ก.ย. 11, 2010 9:58 am

ถึงแม้ผมจะยังไม่ใช่คริสต์ชนก็ตาม แต่ก็รู้สึกรักในพระเจ้าและอยากศึกษาเกี่ยวกับพระองค์มากขึ้นเรื่อยๆ

ดังนั้นผมอาจจะให้คำตอบได้ไม่ดีเท่าคนอื่นๆนัก ... แต่สิ่งหนึ่งที่คิดว่าใช่ก็คือ

พระเจ้ารักเรา...พระองค์ทรงสถิตย์อยู่กับผู้ที่เชื่อและรักพระองค์...และผู้ที่เชื่อถือและมีพระองค์ในใจ

จะไม่มีทางเดินคนเดียวในความมืด เพราะพระองค์คือความสว่างที่จะปัดเป่าความมืดทุกอย่างไปได้อย่างแท้จริง

ขอให้มีพระองค์ในใจนะครับแล้วคุณจะพบกับสิ่งที่คุณต้องการจริงๆ :s005: :s005: :s015:
Cho

เสาร์ ก.ย. 11, 2010 8:11 pm

ผมแบ่งปันประสบการณ์ไว้ในกระทู้นี้ครับผม มีคุณพ่อบาทหลวงที่ทำงานเพื่อน้องๆ เด็กกำพร้าอยู่

viewtopic.php?f=1&t=14851

ขอพระเป็นเจ้าชี้หนทางสว่างแก่ คุณ Kaja ครับ
oata_kung
~@

เสาร์ ก.ย. 11, 2010 10:29 pm

พระเจ้าอวยพรครับ
:s002:
ตอบกลับโพส