มีเรื่องที่อยากขอบคุณพระเจ้ามาก ๆ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Valkyrie Zero Number

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 8:36 pm

คือเมื่อก่อนหน้านี้ เรามีปัญหากับน้องคนที่เคยเล่าให้ฟังน่ะ (แต่สารภาพ เราเป็นฝ่ายผิดเอง) และอยากให้เค้าอภัยให้เรา ทำเอาเราคิดมากทั้งคืนเลย แม้จะได้ยินคำอภัยแต่แรก ๆ เราก็รู้สึกเหมือนถูกเย็นชาใส่ ก็เลยได้แต่ซึมเหงาหงอย + จิตตกไปจนนอนไม่ได้แทบทุกคืน ระบายทางโทรศัพท์ให้แฟนฟังก็เยอะ โทษตัวเองก็มาก เรียกว่าลืมความเป็นคนของตัวเองไปเลย

แต่กระนั้น เราก็ยังอธิษฐานเผื่อเค้าเสมอ ไม่่ว่าจะเป็นเรื่องครอบครัว เรื่องโบสถ์ เรื่องภาระและการทดลองต่าง ๆ ที่เค้าต้องแบกรับ ขอให้ผ่านไปได้ด้วยดี และขอให้พระเจ้าโปรดยกความผิดบาปของเรา และขอให้เราได้รับการอภัย เราร้อนใจมาก กลัวก็กลัว แฟนก็คอยให้กำลังใจ + เทศนาว่าเราทำอะไรผิดบ้าง (จริง ๆ มีอีกหลายคนเลยที่เป็นผู้ใหญ่มาให้คำแนะนำ)

และแล้วในที่สุด ก็กลับมาคืนดีเป็นปกติได้ และจากเหตุการณ์นี้ทำให้เราได้ตาสว่าง มองย้อนอดีตกลับไปในแบบที่ชัดเจนกว่าเดิม ได้รับรู้ข้อเสียของตัวเองหลายข้อ และแนวทางที่จะแก้ไขมัน

หนึ่งในนั้นก็คือ การที่เราได้รู้ว่า การพยายามหลอกหรือโกหกตัวเองนั้นไม่ได้เป็นการช่วยอะไรใครได้เลย นอกจากจะทำให้มีปัญหาเพิ่มขึ้น และยิ่งเป็นการแช่แข็งตัวเราเองจนไม่โตสักทีเท่านั้น แต่มีวิธีที่ดีกว่า ที่เราจะสามารถอยู่ร่วมกับคนที่อยากคบหาได้อย่างเป็นสุข และหวังว่าพวกเขาจะช่วยดึงรั้งเมื่อเราใกล้จะพลาดอีกหน

ขอบคุณพระเจ้ามาก ๆ
Batholomew
~@

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 9:23 pm

ขอบคุณพระเจ้าครับ
Cho

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 9:37 pm

ขอบพระคุณพระองค์ พระเจ้าข้า และยินดีกับน้องด้วยครับ พี่ยังช่วยสวดภาวนาให้เสมอ :s012:
weewie

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 9:55 pm

ดีใจด้วยนะคะ

เราเองก็จะเลิกแช่แข็งตัวเองเหมือนกัน จะก้าวเดินไปกับพระบิดาของเราเอง

ขอบคุณพระเจ้าค่ะ
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 31, 2010 11:22 pm

ยินดีด้วยค่ะ
littleseal

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 12:06 pm

ขอบคุณพระเป็นเจ้า

ในภาวะเลวร้ายที่สุดหากได้ไตร่ตรองพิจารณา
จะพบพระเมตตาที่ประทานให้เสมอ
Valkyrie Zero Number

จันทร์ พ.ย. 01, 2010 8:25 pm

จากนี้ไปก็อยากฝากให้ทุกคนช่วยอธิษฐานเผื่อน้องเค้าอีกแรงด้วยนะคะ

เพราะเท่าที่สังเกต ท่าทางเค้าจะมีปัญหากับแม่และพี่สาว(แท้ๆ)ของเค้าบ่อย ๆ น่ะ แบบว่าคนที่บ้านไม่ยอมเข้าใจเค้า แล้วก็ชอบด่า ชอบระบายอารมณ์ใส่เค้าอยู่บ่อย ๆ และยังเป็นพุทธทั้งบ้าน เป็นเหตุว่าทำไมเค้าไม่ได้เข้าโบสถ์ เรียนคำสอนเป็นจริงเป็นจังสักที แต่เท่าที่ดู เค้าก็รักพระเจ้าและแม่พระมิใช่น้อยนะคะ

ช่วยหน่อยเถอะค่ะ
(อนึ่ง ไม่ต้องแปลกใจเวลาเห็นเราลงท้ายด้วย คะ ค่ะ เพราะมันชินแล้ว และน้องเค้าก็รู้เรื่องเราแล้วด้วยแหละ)
ตอบกลับโพส