แบ่งปันประสบการณ์ในการถูกข่มเหงของเราแต่ละคน

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

พุธ ธ.ค. 15, 2010 5:33 pm

มธ 5:10
ผู้ถูกเบียดเบียนข่มเหงเพราะความชอบธรรม ย่อมเป็นสุข เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของเขา
“ท่านทั้งหลายย่อมเป็นสุข เมื่อถูกดูหมิ่น ข่มเหงและใส่ร้ายต่าง ๆ นานาเพราะเรา จงชื่นชมยินดีเถิด เพราะบำเหน็จรางวัลของท่านในสวรรค์นั้นยิ่งใหญ่นัก เขาได้เบียดเบียนบรรดาประกาศกที่อยู่ก่อนท่านดังนี้ด้วยเช่นเดียวกัน

รูปภาพ

หลายๆครั้งชีวิตคริสตชน โดยเฉพาะผู้เชื่อใหม่ จะต้องพบกับการเบียดเบียนและข่มเหง ทั้งที่เราเชื่อในพระเจ้าเที่ยงแท้ ในคำสอนแห่งความรัก แต่ทำไม จึงเหมือนคำสาปที่เราต้องโดนข่มเหงรังแกเพราะความเชื่อนี้ แต่พระเยซูเจ้าบอกเราว่านี่คือพระพรต่างหาก

ขอชวนร่วมแบ่งปันประสบการณ์ที่ได้ผ่าน หรือพบ หรือประสบ การข่มเหง เบียนเบียนเพื่อเป็นกำลังใจให้เพื่อนพี่น้องท่านอื่นๆที่กำลังประสบสภาวะปัญหาที่เหมือนหรือคล้ายกัน

ขอพระจิตเจ้าทรงนำทุกท่านครับ
Jeab Agape
~@

พุธ ธ.ค. 15, 2010 7:39 pm

ขอฟังตัวอย่างจากเพื่อนพ้องน้องพี่ก่อน ครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 12:14 am

งั้นเล่าก่อนก็ด่ะ..เหะ เหะ จริง ๆ ก็มีอยุ่หลายเรื่อง
แต่มีอยู่เรื่องหนึ่งที่โดนตั้งแต่เด็ก เลยเป็นประสบการณ์ที่แย่กับโรงเรียน

สมัย LL เรียนอยู่ในโรงเรียนคาทอลิกหญิงล้วน ที่เรียกได้ว่า
เป็นโรงเรียนหญิงล้วนอันดับต้น ๆ ที่ใคร ๆ ก็อยากเอาลูกเข้า มีนักเรียน
เป็นพัน ๆ คนอยู่ในโรงเรียน เวลารวมนร. คาทอลิกทั้งโรงเรียนทีก็เกือบพันคนเลยทีเดียว

แต่ไม่รู้เพราะอะไร... แต่เราก็แอบโดนข่มเหงได้ ทั้ง ๆ ที่อยู่ในโรงเรียนคาทอลิกเอง

เรื่องมีอยู่ว่า ตอน LL อยู่ ม.1 คุณครูที่พุทธศาสนา เป็นครูที่ชื่นชอบของนร.มาก
เพราะครูชอบมีเรื่องสนุก ตื่นเต้นมาเล่าให้ฟังเสมอ โดยเฉพาะเรื่องที่ตัวเอง
นั่งปฏิบัติจนเห็นผี เห็นสัมภเวสี มาขอส่วนบุญตนเองได้ แม้แต่เราเอง
ก็ชอบ และ รู้สึกตื่นเต้นไปด้วย ตามประสาเด็ก ๆ

มีอยู่วันนึง ครูก็สอนถึงเรื่องอะไร จำไม่ได้ แต่ครูสั่งให้นร. คาทอลิกทั้งห้องยืนขึ้น
ตอนนั้น ห้องของ LL มีนร. คาทอลิกอยุ่ประมาณ 8-9 คน
ทุกคนก็งง ๆ ยืนขึ้นตามที่ครูสั่ง แล้วครูก็ถามว่า...

"เอาไหน... นร. คาทอลิก ตอบมาซิว่า หลักคำสอนที่สำคัญที่สุดของศาสนาคริสต์คืออะไร?"

พวกเราก็มองหน้ากัน แล้วก็ตอบว่า "รักผู้อื่นเหมือนรักตัวเอง และรักพระเจ้าสิ้นสุดจิตใจ"

เพราะจำได้ว่ามาเซอร์สอนไว้ว่า บัญญัติ 10 ประการ รวมอยู่ในบัญญัติแห่งความรักนี้แหละ
ข้อ 1-3 คือ รักพระเจ้าสิ้นสุดจิตใจ 4-10 คือ รักผู้อื่นเหมือนรักตัวเอง

แต่ครูกับบอกว่า "ผิด!! ที่ถูกคือ บัญญัติ 10 ประการต่างหาก
เอ๊า ทุกคนดูสิ เป็นคริสต์แท้ ๆ ยังตอบไม่ได้เลย"

แล้วทุกคนในห้องก็หัวเราะ.....

วันนั้นเป็นวันที่เข้าใจถึงความรู้สึกที่ว่า "โดนยืนประจาน" เป็นอย่างไร

เราอยู่ในบ้านตัวเองแท้ ๆ ในโรงเรียนของเราเองแท้ ๆ นี่แหละ...
แต่เรากลับโดนประจาน... จากคนที่ได้ชื่อว่า ครู

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++

เอาเรื่องเดียวก่อนแล้วกัน เหอ เหอ
ข้า-พระ-เจ้า

ศุกร์ ธ.ค. 17, 2010 10:56 am

ของพี่ LL เจ็บอ่ะ
nerine

เสาร์ ธ.ค. 18, 2010 6:18 am

ของคุณ LL โปรดอย่าน้อยใจ ครู ท่านเลยค่ะ ท่านคงไม่ทราบว่าอะไรเป็นอะไร
และในฐานะที่ดิฉันเป็น ครู คนหนึ่ง ดิฉันขอโทษแทน ครู ท่านนั้นด้วยนะคะ
หลังจากนั้นไม่นาน ดิฉันโดนสั่งย้ายไปช่วยราชการ ณ โรงเรียนแห่งหนึ่งที่ๆไม่มีความสะดวกสบายเลย แต่มีแต่ความสุข และอยู่ดีๆดิฉันก็ได้รับมอบหมายจากท่าน ผอ ว่าให้จัดวันคริสมาส ในที่สุด พระองค์ก็หาที่อยู่ใหม่ให้ดิฉัน พระองค์ทรงนำดิฉันออกมาจากที่นั่น
พระองค์ทรงมอบสันติให้

สุดท้าย อาจจะเขียน งงๆ ไปบ้าง ขออภัยด้วยนะคะ ไม่ได้พิมพ์แป้นพิมพ์มานาน
billa-bong
~@

อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 7:27 pm

เรื่องของผมเกี่ยวกับเรื่องที่ผมกลับใจ ครั้งหนึ่งผมเคยอยากแปลงเพศมาก เคยใช้ชีวิตแบบผู้หญิง
ได้ทำเรื่องที่โรงพยาบาลไว้นัดวันผ่าตัด เรียบร้อยแล้ว แต่เมื่อประมาน 3 ปี ที่แล้ว ผมได้กลับใจ
และพยายาม ที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ไม่ใส่กระโปรง ไม่ใช่ของที่เหมือนผู้หญิงมากๆ เช่น
พวกของกระจุ๊ก กระจิ๊ก และของอื่นๆ ที่ดูเหมือนของผู้หญิง ผมพยายามทำหลายอย่างที่
จะใช้ชีวิตแบบ เพศชาย ตามที่พระสร้างผมมา

แต่คนรอบข้างหลายคนหาว่าบ้า บางคนก็ไม่เชื่อว่ากลับใจจิง แค่อยากเอาใจ
ครอบครัวญาติครอบครัวหนึ่ง ซึ่งเป็นครอบครัวที่ศรัทธา และ ค่อนข้างมีฐานะ ที่ได้ช่วยผม
ให้ผมกลับใจ บางคนบอกว่าทำไมต้องฝืนตัวเอง พระสร้างผมมาเป็นแบบเป็นพวกเบี่ยงเบน
ทางเพศ ก็ไม่เห็นจะต้องไปฝืนอะไรเป็นแบบที่ใจต้องการ ไปสิ อะไรแบบนั้น แต่ผมขอยืนยัน
ไว้ตรงนี้เลยนะครับ ผมพูดในฐานะคนที่เคยอยากเป็นผู้หญิงมาก หรือ พวกเบี่ยงเบนทางเพศ
พวกเราพูดว่าพระสร้างมาแบบนี้ มันยุติธรรมสำหรับพระองค์แล้วหรือครับ ถ้าสิ่งที่เราอยากจะทำ
อยากจะเป็น มันมาจากความต้องการของเราเองไม่ใช่หรือครับ มีใครมาบังคับเราไม๊ว่า
คุณต้องเป็นเกย์นะ ต้องชอบผู้ชายเหมือกันสิ ใส่กระโปรงสิ มีแต่ใจเราเลือกเองทั้งนั้น
หรือว่าพระเจ้ามาบังคับเราบ้างไม๊ว่า ทำไมไม่เป็นตุ๊ด เป็นทอม เธอถูกสร้างมาให้เป็นแบบนั้นนะ

เพราะฉะนั้นถามใจตัวเองเถอะครับว่า อะไรคือความจริงกันแน่ อย่าทำบาป
แล้วโทษว่าเป็นเพราะคนอื่นเลยครับ ในเมื่อเราแต่ละคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกอยู่แล้ว ผมเอง
ทุกวันนี้หลายคนก็ยังมองว่าผมนะไม่ได้เปลี่ยนไปจริงๆ หรอก ก็ยังเหมือนเดิมนั้นแหละ
แต่ถึงผมจะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนอย่างไรนั้น ยังไงผมก็เชื่อว่า พระองค์ทรงทราบดีอยู่แล้ว

สำหรับหลายๆคนที่โดนข่มเหง ในเรื่องความเชื่อ ความศรัทธา ยังไงก็สู้ๆ นะครับ
พระรักเราเสมอครับ
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 19, 2010 10:21 pm

nerine เขียน:ของคุณ LL โปรดอย่าน้อยใจ ครู ท่านเลยค่ะ ท่านคงไม่ทราบว่าอะไรเป็นอะไร
และในฐานะที่ดิฉันเป็น ครู คนหนึ่ง ดิฉันขอโทษแทน ครู ท่านนั้นด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ คุณ Nerine ถ้าสมัยนั้น LL มีครูอย่างคุณคงแฮ๊ปปี้มาก ๆ :s015:
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 10:49 am

billa-bong เขียน:เรื่องของผมเกี่ยวกับเรื่องที่ผมกลับใจ ครั้งหนึ่งผมเคยอยากแปลงเพศมาก เคยใช้ชีวิตแบบผู้หญิง
ได้ทำเรื่องที่โรงพยาบาลไว้นัดวันผ่าตัด เรียบร้อยแล้ว แต่เมื่อประมาน 3 ปี ที่แล้ว ผมได้กลับใจ
และพยายาม ที่จะเปลี่ยนแปลงตัวเอง ไม่ใส่กระโปรง ไม่ใช่ของที่เหมือนผู้หญิงมากๆ เช่น
พวกของกระจุ๊ก กระจิ๊ก และของอื่นๆ ที่ดูเหมือนของผู้หญิง ผมพยายามทำหลายอย่างที่
จะใช้ชีวิตแบบ เพศชาย ตามที่พระสร้างผมมา

แต่คนรอบข้างหลายคนหาว่าบ้า บางคนก็ไม่เชื่อว่ากลับใจจิง แค่อยากเอาใจ
ครอบครัวญาติครอบครัวหนึ่ง ซึ่งเป็นครอบครัวที่ศรัทธา และ ค่อนข้างมีฐานะ ที่ได้ช่วยผม
ให้ผมกลับใจ บางคนบอกว่าทำไมต้องฝืนตัวเอง พระสร้างผมมาเป็นแบบเป็นพวกเบี่ยงเบน
ทางเพศ ก็ไม่เห็นจะต้องไปฝืนอะไรเป็นแบบที่ใจต้องการ ไปสิ อะไรแบบนั้น แต่ผมขอยืนยัน
ไว้ตรงนี้เลยนะครับ ผมพูดในฐานะคนที่เคยอยากเป็นผู้หญิงมาก หรือ พวกเบี่ยงเบนทางเพศ
พวกเราพูดว่าพระสร้างมาแบบนี้ มันยุติธรรมสำหรับพระองค์แล้วหรือครับ ถ้าสิ่งที่เราอยากจะทำ
อยากจะเป็น มันมาจากความต้องการของเราเองไม่ใช่หรือครับ มีใครมาบังคับเราไม๊ว่า
คุณต้องเป็นเกย์นะ ต้องชอบผู้ชายเหมือกันสิ ใส่กระโปรงสิ มีแต่ใจเราเลือกเองทั้งนั้น
หรือว่าพระเจ้ามาบังคับเราบ้างไม๊ว่า ทำไมไม่เป็นตุ๊ด เป็นทอม เธอถูกสร้างมาให้เป็นแบบนั้นนะ

เพราะฉะนั้นถามใจตัวเองเถอะครับว่า อะไรคือความจริงกันแน่ อย่าทำบาป
แล้วโทษว่าเป็นเพราะคนอื่นเลยครับ ในเมื่อเราแต่ละคนมีสิทธิ์ที่จะเลือกอยู่แล้ว ผมเอง
ทุกวันนี้หลายคนก็ยังมองว่าผมนะไม่ได้เปลี่ยนไปจริงๆ หรอก ก็ยังเหมือนเดิมนั้นแหละ
แต่ถึงผมจะเปลี่ยนไม่เปลี่ยนอย่างไรนั้น ยังไงผมก็เชื่อว่า พระองค์ทรงทราบดีอยู่แล้ว

สำหรับหลายๆคนที่โดนข่มเหง ในเรื่องความเชื่อ ความศรัทธา ยังไงก็สู้ๆ นะครับ
พระรักเราเสมอครับ
กด Like +3
littleseal

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 11:54 pm

เรื่องถูกข่มเหงตอนนี้นึกไม่ออก เพราะพอรู้จักพระเป็นเจ้า
เราก็ดีขึ้นกับความรู้สึกแย่ ๆ ทำให้ไม่ได้คิดกับเรื่องเหล่านั้น

ถ้าเรื่องคล้ายกับคุณ ll ตอนนั้นยังเป็นพุทธเลยไม่รู้สึกอะไร

คือเรียนโรงเรียนคาทอลิกตอนประถมตลอด แล้วพอมัธยม
ย้ายโรงเรียนมาโรงเรียนของรัฐ ครูเข้าสอบเก็บคะแนนบทสวด
บทสวดแบบยาว เป็นสอบเขียน + คำแปล สอบทุกอาทิตย์
ซึ่งส่วนใหญ่เด็กทุกคนจะท่องได้เพราะมาจากโรงเรียนพุทธกัน
มีไม่กี่คนที่ต้องมานั่งท่องกันใหม่แล้วมันจะยากมาก
เพราะไม่เคยสวดบทยาว ๆ กันเลย

มาคิดตอนนี้ครูสั่งแบบนั้น แล้วนักเ่รียนที่ไม่ใช่พุทธจะทำยังไง?
ไม่สอบก็ไม่มีคะแนน

แต่จู่ ๆ สอบอาิิทิตย์เดียว ครูก็ไม่สั่งท่องสอบอีก คาดว่าคงโดน
ผู้ปกครองประท้วงมาเหมือนกัน
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 21, 2010 11:21 pm

ถ้าเรื่องโดนให้สอบ ท่องบทสวดพุทธ ก็เคยโดนค่ะ

ทั้ง นโมตัสสะ ศีล 5 ฯลฯ บังคับท่องเก็บคะแนน

ซึ่งตอนสมัยเรียนโรงเรียนเดิม ก็อึดอัดมาก... ใจไม่รับเลย ไม่อยากท่อง

ไปหาครู บอกครูว่า หนูเป็นคริสต์ ไม่ขอท่องได้มั๊ยคะ

ครูบอกว่า ไม่เห็นเป็นไร แค่ท่องเฉย ๆ ไม่ได้ให้ไหว้สักหน่อย

....

เราก็เดินคอตกกลับมาอย่างผู้พ่ายแพ้... เหอ เหอ เหอ
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ธ.ค. 22, 2010 11:19 am

:s023: มีแต่ไปข่มเหงเขาว่า พระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ อ่ะ
Zion
~@
ติดต่อ:

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 8:33 am

:+: seraphim :+: เขียน::s023: มีแต่ไปข่มเหงเขาว่า พระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ อ่ะ
สมกับเป็น เจ๊ใหญ่ ::010::
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ธ.ค. 24, 2010 3:01 pm

Zion เขียน:
:+: seraphim :+: เขียน::s023: มีแต่ไปข่มเหงเขาว่า พระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ อ่ะ
สมกับเป็น เจ๊ใหญ่ ::010::
:s016: :s016:
ติดต่อ:

เสาร์ ธ.ค. 25, 2010 12:51 am

เริ่ดค่ะ :s024:
My Hope
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 27, 2010 5:00 pm

สำหรับตัวผมเองก็เคยถูกข่มเหงเช่นเดียวกันกับคนอื่นๆ ไม่ว่าจะเป็นเพื่อนร่วมห้องเรียน ญาติพี่น้องต่างๆ แต่สิ่งที่ผมกลัวมากที่สุดมิใช่เพื่อนร่วมห้องเรียน แต่กลับเป็นญาติพี่น้องฝ่ายแม่ และ แม่ของผมเอง พวกท่านทั้งหลายไม่แสดงออกมาตรงๆเหมือนกับเพื่อนร่วมห้อง จะเรียกว่าพวกท่านเหล่านั้นเป็นแอนตี้ไคร์สแบบกลายๆก็เป็นได้ เพราะพวกท่านมิได้แสดงออกมาตรงๆอย่างเพื่อนร่วมห้อง แต่จะแสดงออกมาในทางสายตา หรือ คำพูดในบางครั้ง จนผมห่างเหินจากพระเจ้า และในช่วงเวลาันั้นผมได้ศึกษาเรื่องราวเกี่ยวกับพุทธศาสนาอย่างสุดโต่ง และในที่สุดผมก็ได้ทิ้งพระเจ้าไป6เดือน และได้ไปปฎิบัติธรรมแบบสุดโต่งแต่จนแล้วจนรอดผมก็ไม่รู้สึกว่าตัวเองมีความทุกข์ที่ลดลงไปสักทีแต่กลับมีแต่ความแห้งแล้ง ไม่อบอุ่นและเป็นสุขเหมือนอยู่กับพระเจ้า ส่วนเรื่องเกี่ยวกับพระเจ้า และ การตายของพระเยซูเจ้า กลายเป็นเรื่องขำขันในวงสนทนาธรรม แต่ผมก็ต้องขอบพระคุณพระองค์ที่ทรงเรียกผมกลับมาหาพระองค์ในไม่นานมาีนี้ คือผมพิ่งกลับจากประเทศเกาหลีใต้ เมื่อวันที่4ธันวาคมที่ผ่านมานี้ ในช่วงเวลาที่ผมอยู่ที่เกาหลี ใจของผมแสวงหาแต่พระเจ้า แต่มิสามารถบอกใครได้เนื่องจากรู้อยู่แล้วว่าถ้าบอกไปผลออกมาจะเป็นอย่างไร และอีกเหตุผลหนึ่งก็คือผมไปกับกรุ๊ปทัวร์ ฉะนั้นแล้วไม่สามารถจะปลีกตัวออกไปได้เลย จนผมได้กลับมาที่เมืองไทยผมก็ได้คุยกับพี่ที่โบสถ์(คริสตจักร) และได้กลับใจมาหาพระองค์อีกครั้งหนึ่ง ณ ช่วงเวลานี้หากผมต้องการจะอธิษฐานหรืออ่านพระคัมภีร์ ผมจำต้องอยู่ในที่รโหฐานเท่านั้น หรือ เรียกง่ายๆว่าคริสเตียนใต้ดิน ผมจึงจะสามารถอธิษฐานได้ และตอนนี้ผมรู้แล้วว่าพระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ที่สุด และ ทรงรักเราที่สุด ตอนนี้ผมมีความศรัทธาและความเชื่อที่หนักแน่นมาก ผมจะไม่ออกห่างจากพระองค์อีก
ขอบพระคุณพระเจ้าที่ทรงเรียกลูกกลับมาอีกครั้ง แม้ลูกจะทำให้พระองค์เสียพระทัยมามาก แต่ก็ยังทรงให้โอกาสลูกอีกครั้ง

ปล.อาจจะยาวไปนิด และ มีเนื้่อหาที่ออกทะเลไปมาก แต่ผมอยากจะเล่าประสบการณ์ที่ผมได้ประสบมาให้ทุกๆคนฟังเผื่อว่ามันจะเป็นบทเรียนราคาแสนแพงให้ใครต่อใครหลายๆคน เพื่อจะได้ไม่ต้องไปสัมผัสมันด้วยตัวเอง ผมบอกเลยว่าผมรักพระเจ้ามาก และผมจะไม่ออกห่างจากพระองค์อีก เพราะพระองค์ยิ่งใหญ่ที่สุด เป็นเจ้านายของสิ่งที่มองเห็นและมองไม่เห็น
Jeab Agape
~@

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 10:20 am

สำหรับเจี๊ยบนึกไม่ออกครับ ว่าโดนข่มเหงหรือเปล่า

มาจากครอบครัวไม่เป็นคริสต์ ความเปลี่ยนแปลงชีวิตทำให้ ทั้งตระกูลทึ่ง
โดนเหน็บแนมบ้างเล็กน้อยแบบคลื่นชายฝั่งพัทยา ก็โอเค เราไม่ถือสาไม่มีเรื่อง

ดังนั้นคนที่ชอบกระแหนะกระแน ชอบพูดให้เจ็บใจ เจี๊ยบไม่สั่นตาม เขาเจ็บใจเองต่างหาก
ทุกอย่างก็อยู่ที่ใจเราด้วย เมื่อพระเจ้าเราแสนเลิศประเสริฐศรี สิ่งที่เข้ามาแค่ขยะ ไม่รับก็ไม่กอง ที่ใจเรา

แต่การดำเนินชีวิตใหม่ในพระคริสต์ต่างหาก ที่ต้องสำแดงพระเยซูเจ้าให้ชัดเจน จนคนอื่นเกรงใจ อย่างเจี๊ยบไปทานข้าวกับเพื่อนไม่เป็นคริสต์หลายคน เขาบอกว่า ให้เจี๊ยบอธิษฐานก่อน
ค่อยตัก บางทีเจี๊ยบอธิษฐานดังๆ ขอพรจากพระเจ้าให้พวกเขาทุกคน เห็นซาบซึ้งกันดี

บางทีการข่มเห็ง ก็เกิดจากพฤติกรรมเราเองก็มี โดยเฉพาะในครอบครัวของเรา
Holy Bible

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 3:12 pm

ของผมก็ยังไม่ค่อยมีเรื่องราวอะไรมากซักเท่าไหร่ ไปเรื่อยๆอะครับ แต่ก็ยังไม่ปล่อย ปีหน้าขึ้นม.6ว่าจะสอบตรงให้ติดเร็วๆ จากนั้นว่าจะรับศีลล้างบาปเลย เพราะภาระทางการเีรียนของเราหมดแล้ว+โตแล้วด้วย พ่อแม่คงไม่ว่าอะไร

แต่เมื่อวันคริสต์มาสตรงBTS หมอชิตมีพวกคริสเตียนป้ายเหลืองมายืนประกาศ วันนั้นพ่อกับแม่มาส่งที่BTS แล้วผมก็รู้สึกอายยังไงก็ไม่รู้ ถึงแม้ว่าพวกเขาทำเพื่อพระเจ้า แต่มันออกจะ"เสี่ยวไปหน่อย"ในความคิดของผม อยากให้เค้าเปลี่ยนวิธีประกาศจัง ::010::
My Hope
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 3:15 pm

Holy Bible เขียน:ของผมก็ยังไม่ค่อยมีเรื่องราวอะไรมากซักเท่าไหร่ ไปเรื่อยๆอะครับ แต่ก็ยังไม่ปล่อย ปีหน้าขึ้นม.6ว่าจะสอบตรงให้ติดเร็วๆ จากนั้นว่าจะรับศีลล้างบาปเลย เพราะภาระทางการเีรียนของเราหมดแล้ว+โตแล้วด้วย พ่อแม่คงไม่ว่าอะไร

แต่เมื่อวันคริสต์มาสตรงBTS หมอชิตมีพวกคริสเตียนป้ายเหลืองมายืนประกาศ วันนั้นพ่อกับแม่มาส่งที่BTS แล้วผมก็รู้สึกอายยังไงก็ไม่รู้ ถึงแม้ว่าพวกเขาทำเพื่อพระเจ้า แต่มันออกจะ"เสี่ยวไปหน่อย"ในความคิดของผม อยากให้เค้าเปลี่ยนวิธีประกาศจัง ::010::
อย่าเอาความคิดแบบมนุษย์มาตัดสินสิครับ ตอนผมไปเกาหลีก็เห็นลุงแก่ๆคนหนึ่งถือไปแล้วก็พูดประกาศเป็นภาษาเกาหลีไปด้วยที่เมียงดง ผมยังรู้สึกขนลุกเลยครับ เพราะผมไม่รู้ว่าก็จะได้มีโอกาสแบบนั้นรึป่าว แค่เห็นคนอื่นได้ประกาศข่าวประเสริฐขององค์พระผู้เป็นเจ้าผมก็รู้ึสึกดีแล้วครับ ถึงแม้ว่าจะไม่มีึึคนสนใจเลยก็ตาม
Holy

อังคาร ธ.ค. 28, 2010 11:14 pm

รม 8:31-39 บทเพลงสรรเสริญความรักของพระเจ้า
(31)แล้วเราจะพูดอะไรอีกในเรื่องนี้ ถ้าพระเจ้าทรงอยู่ข้างเรา ใครจะสู้เราได้ พระองค์มิได้ทรงหวงแหนพระบุตรของพระองค์ (32)แต่ทรงมอบพระบุตรเพื่อเราทุกคน แล้วพระองค์จะไม่ประทานทุกสิ่งให้เราพร้อมกับองค์พระบุตรหรือ (33)ใครเล่าจะฟ้องร้องผู้ที่ทรงเลือกสรรไว้แล้วได้ พระเจ้าประทานความชอบธรรม (34)ใครเล่าจะตัดสินลงโทษ พระคริสตเยซูสิ้นพระชนม์ ทั้งยังทรงกลับคืนพระชนมชีพ ประทับอยู่เบื้องขวาของพระเจ้า ทรงวอนขอแทนเราอีกด้วย (35)ใครจะพรากเราจากความรักของพระคริสตเจ้าได้ ความทุกข์ลำเค็ญหรือ ความคับแค้นใจหรือ การเบียดเบียนข่มเหงหรือ การขาดอาหารและเครื่องนุ่งห่มหรือ ภยันตรายและคมดาบหรือ (36)ดังที่มีเขียนไว้ในพระคัมภีร์ว่า
“เพราะพระองค์ ข้าพเจ้าทั้งหลายจึงถูกประหารตลอดเวลา
เขาจัดว่าข้าพเจ้าทั้งหลายเป็นเหมือนแกะสำหรับนำไปฆ่า”
(37)แต่ในการทดลองทั้งหมดนี้ เราชนะได้ง่ายอาศัยพระผู้ทรงรักเรา (38)เพราะข้าพเจ้าเชื่อมั่นว่า ไม่ว่าความตายหรือชีวิต ไม่ว่าทูตสวรรค์หรือผู้มีอำนาจปกครอง ไม่ว่าปัจจุบันหรืออนาคต (39)ไม่ว่าฤทธิ์อำนาจใดหรือความสูง ความลึก ไม่มีสรรพสิ่งใด ๆ จะพรากเราได้จากความรักของพระเจ้า ซึ่งปรากฏในพระคริสตเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา
littleseal

พุธ ธ.ค. 29, 2010 6:03 am

เรื่องไปประกาศตรงสี่แยกตอนไปเรียนคำสอนคุณพ่ออนุชาก็พูด ๆ เหมือนกัน
ว่าอยากให้มีนัดประชุมคุยเรื่องบทบาทและการแสดงออกทางความเชื่อ
ของทุกนิกาย เพราะคุณพ่อเจอคนส่วนใหญ่ที่ไม่แยกว่าคริสต์นิกายอะไร
โจมตีแรง ๆ หลายครั้ง เรื่องไปเปิดลำโพง บางคนถามเลยว่า
ศาสนาคริสต์ต้องออกมาล่าหาคนเข้ารีตเพราะมีเงินให้ตามจำนวนหัวที่เข้าใหม่เหรอ
เราฟังแล้วสะดุ้ง แต่มีคนคิดแบบนั้นจริง ๆ

โดยส่วนตัวก็ไม่ชอบนะคะ ยิ่งบางที่เขาหันลำโพงเข้าวัดพุทธแล้วเปิดดัง ๆ เลย
มองแบบเป็นกลางมันไม่งาม มันไม่นอบน้อม แต่เป็นก้าวร้าว
ลองตอนเรามีพิธีอยู่แล้วมีคนอื่นมาเปิดลำโพงดัง ๆ หน้าวัด
เราก็คงไม่ชอบเหมือนกัน
dark-kanita

พุธ ธ.ค. 29, 2010 2:45 pm

:s002: ดูจากทุกคนแล้วก็พอๆกันละคะ
ไหงเจ้อยู่ดีๆแล้วชอบมารังแกอยู่ได้
เจ้จะไปเรียนคำสอนมันผิดตรงไหน
ทำไมต้องมารุมถาม
ทำไมต้องหัวเรอะเยอะ
แล้วทำไมต้องทำหน้าแบบนั้น

:s008: นี่คือพระพรหรือคะ อ้ากกกกกกกกกก :s015:
เพิ่งรู้แฮะ บางครั้งก็ปวดหัว จนอยากฆ่าคน
แต่เพราะพระพรนี้มั้นถึงรู้ว่า ตัวเองนั้นได้เลี้ยงปีศาจขนาดใหญ่ไว้ ถ้าไม่รีบกำจัดละก็
คงถูกเผาในไฟชำระตลอดไปแหงๆ อ้ากกกกกกกก อยู่ๆมันก็ร้อนขึ้นมา :s008:
lonelinessth

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 6:11 am

เราทำงานในด้านกฎหมายใน สำนักงานรัฐวิสาหกิจอันดับแรกๆของประเทศ แต่วันนึงที่ทำงานเรามีการแข่งขันกีฬาประจำปีแต่มันแข่งตรงกับวันคริสมาส เราเลยบอกที่ทำงานว่าขอตัวไปสวดเช้าที่โบสจะขอไปสาย ๆ พอถัดจากวันนั้นโดนกระแหนะกระแหนตลอดจากที่ทำงานพูดประมานว่า

วันนี้ไม่ว่างน่ะ ไม่ไปไหนจะไปสวด

เราก็งงว่าทำไมพุทธชอบดูถูกพวกเราจัง ทีวันสำคัญที่พวกเค้าต้องไปเวียนเทียนทำบุญตักบาตร มีคริสตร์คนไหนเคยไปกระแหนะกระแหนมั้ง แต่วันสำคัญ วันนึงที่เราต้องเข้าโบสถ์แต่เรากลับโดนแบบนี้ เซ็งจิต
My Hope
ติดต่อ:

ศุกร์ ม.ค. 07, 2011 5:41 pm

lonelinessth เขียน:เราทำงานในด้านกฎหมายใน สำนักงานรัฐวิสาหกิจอันดับแรกๆของประเทศ แต่วันนึงที่ทำงานเรามีการแข่งขันกีฬาประจำปีแต่มันแข่งตรงกับวันคริสมาส เราเลยบอกที่ทำงานว่าขอตัวไปสวดเช้าที่โบสจะขอไปสาย ๆ พอถัดจากวันนั้นโดนกระแหนะกระแหนตลอดจากที่ทำงานพูดประมานว่า

วันนี้ไม่ว่างน่ะ ไม่ไปไหนจะไปสวด

เราก็งงว่าทำไมพุทธชอบดูถูกพวกเราจัง ทีวันสำคัญที่พวกเค้าต้องไปเวียนเทียนทำบุญตักบาตร มีคริสตร์คนไหนเคยไปกระแหนะกระแหนมั้ง แต่วันสำคัญ วันนึงที่เราต้องเข้าโบสถ์แต่เรากลับโดนแบบนี้ เซ็งจิต
มันก็เป็นกันซะแบบนี้แหละครับ คนที่เป็นเช่นนี้เนี่ยก็จะมีเฉพาะคนไทยบางกลุ่มอะครับ(พวกบัวใต้ตม) ส่วนคนที่เค้าปฎิบัติธรรมกันจริงๆไม่มากระแหนะกรแหนหรอกครับ และเท่าที่เห็นเนี่ยพวกบัวใต้ตมนั้นแหละครับ ที่ชอบกระแหนะกระแหน ทั้งๆที่ตัวเองก็มิได้ปฎิบัติ มันก็แบบนี้แหละครับ อย่าไปสนใจเลย พุทธศาสนิกชนที่ดีเนี่ย เค้าก็จะอยู่เฉยๆครับ เอาตามความจริงแล้ว พุทธศาสนาในต่างแดนเนี่ยก็โดนเบียดเบียนเหมือนกันแหละครับ ก็เหมือนกับในเมืองไทยที่ชาวคริสต์โดนเบียดเบียนนั้นแหละครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 3:44 am

หลายปีแล้วสมัยยังเป็นเด็กๆบ้านพ่อผมเป็นพุทธครับ แล้วพอจะทานข้าวผมก็สวดก่อนทานอาหาร แล้วทันใดนั้นย่าก็พูดว่า

"จะกินข้าวเนี๊ยะต้องขอเยซูก่อนหรอ?"

แล้วปูก็ตามสมทบ "เออวะ ปู่ย่ามันไม่ขอบคุณ มันขอบคุณเยซู"

แล้วพ่อก็ยิงหมัดสุดท้ายสลบเหมือดเลยครับ "คราวหลังไปขอข้าวจากเยซูแล้วกัน"

ตอนนั้นจะร้องให้เลยครับ
lonelinessth

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 7:04 am

My Hope เขียน:
lonelinessth เขียน:เราทำงานในด้านกฎหมายใน สำนักงานรัฐวิสาหกิจอันดับแรกๆของประเทศ แต่วันนึงที่ทำงานเรามีการแข่งขันกีฬาประจำปีแต่มันแข่งตรงกับวันคริสมาส เราเลยบอกที่ทำงานว่าขอตัวไปสวดเช้าที่โบสจะขอไปสาย ๆ พอถัดจากวันนั้นโดนกระแหนะกระแหนตลอดจากที่ทำงานพูดประมานว่า

มันก็เป็นกันซะแบบนี้แหละครับ คนที่เป็นเช่นนี้เนี่ยก็จะมีเฉพาะคนไทยบางกลุ่มอะครับ(พวกบัวใต้ตม) ส่วนคนที่เค้าปฎิบัติธรรมกันจริงๆไม่มากระแหนะกรแหนหรอกครับ และเท่าที่เห็นเนี่ยพวกบัวใต้ตมนั้นแหละครับ ที่ชอบกระแหนะกระแหน ทั้งๆที่ตัวเองก็มิได้ปฎิบัติ มันก็แบบนี้แหละครับ อย่าไปสนใจเลย พุทธศาสนิกชนที่ดีเนี่ย เค้าก็จะอยู่เฉยๆครับ เอาตามความจริงแล้ว พุทธศาสนาในต่างแดนเนี่ยก็โดนเบียดเบียนเหมือนกันแหละครับ ก็เหมือนกับในเมืองไทยที่ชาวคริสต์โดนเบียดเบียนนั้นแหละครับ
ไม่ใช่แค่เรื่องวันคริสมาสตร์ ขนาดจะทำบุญของพวกพุทธ เรานั่งคิดน่ะว่าเราทำบุญไปทำนุบำรุงศาสนาเค้าได้หรือบัญญัติ 10 ประการบอกห้ามนับถือประจำองค์อื่นใช่ป่ะ ละพอมันมีการทอดผ้าป่าของพุทธตอนแรก ๆ เราบอกขอตัวน่ะมันบาปผิดศีล ข้อนี้เท่านั้นละเป็นเรื่องถูกด่าหาว่าเรื่องมากอีก อยากด่าสวนมากแต่เราเงียบ ๆ ใจเย็นอยู่ (ท่าใครตบแก้มซ้าย อย่าไปโกรธเค้าให้ยื่นแก้มขวาให้เค้าตอบ "ถูกป่าวม่ะรู้ ท่าจำข้างผิดขอภัย ::006:: ) เลยหยอดตังไปแล้วคิดว่าที่ทำให้คือการสร้างอาคาร ๆ นึงให้ผู้น้อย ผู้รู้ตอบหน่อยว่าพวกทำบุญผ้าป่าของพุทธเราทำละจะบาปป่าว ที่ทำงานเยอะมากกัวหยอดตังไปละ จะผิดศีลมากๆ ::008:: หยอดตังไปแ่ต่ละซอง แต่ละซองน้ำตาจะไหลโบสนี้นาน ๆ ได้เข้าที(เฉพาะวันสำคัญ) ต้องนั่งทำงาน งก ๆ แค่นี้ก็บาปสุด ๆ แล้ว นี้ยังต้องเจอแบบนี้อีก พระเจ้าโปรดให้อภัยต่อบาปนี้ของลูกด้วย :s008: ค่ะ
ติดต่อ:

เสาร์ ม.ค. 08, 2011 10:29 am

แนะนำว่าให้ทำบุญกับคนยากจนดีกว่าค่ะ

LL จะไม่ทำ ประเภท สร้างโบสถ์ สร้างวิหาร สร้างฐานให้พระอยู่ อะไรแบบนั้น
จะเลือกทำพวกช่วยเด็ก ช่วยคนพิการ ที่แบบถึงจะเป็นที่พระภิกษุดูแล ก็ทำบุญให้

ที่หลังใช้คำเลี่ยง ๆ เอาก็ได้ค่ะว่า ศาสนาเราไม่เน้นทำบุญกับวัด กับพระ
แต่เน้นให้ทำบุญกับเด็ก คนยากจน คนด้อยโอกาส คนพิการ ฯลฯ

การใช้คำว่าผิดศีล ว่าเขารับได้มั๊ย มีนิสัยอย่างไร เพราะ จะทำให้เขาหมั่นไส้ได้
จะใช้คำแนวนี้นี้ต้องดูคนด้วย
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ ม.ค. 10, 2011 2:19 pm

ฟังแต่ละท่านมาโดนหนัก ๆ กันทั้งนั้น แต่ก็ใจเย็นกันมากเลยครับ ผมก็เคยโดนกระแนะกระแหนนะที่ทำงานอ่ะ เป็นพวกบ้านั่งสมาธิเข้าวัดบ่อย แต่ไมได้ช่วยขัดเกลาจิตใจอะไรเลย
ผมมันก็พวกแรง ๆ เลยตอบแรง ๆ ไป จากตอนนั้นเขาก็ไม่มาพูดเรื่องศาสนากับผมอีกเลย

รู้ไม่จริงแล้วมาพูดสั่ว ๆ เนี่ย โดนย้อนไปหลายดอกอยู่ แหะ ๆ
ตอบกลับโพส