ขอความรู้เรื่องการคุยกับพระเจ้าครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
kwanchai.h

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 9:28 pm

ผมอยากทราบว่าการที่บอกว่าให้คุยกับพระเจ้าทุกวันผมจะคุยอย่างไรครับขอความกรุณาด้วยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

จันทร์ ธ.ค. 20, 2010 10:31 pm

อยากคุย อยากฟ้อง อยากเล่า อยากปรับทุกข์ อะไรก็พูดเลยค่ะ
เหมือนคุยกับพ่อ แชร์กับเพื่อน แบบนั้นแหละค่ะ

เช่น พระองค์ วันนี้ลูกทำนั่น ทำนี่มา
พระองค์.. วันนี้เพื่อนของลูกทำไม่ดีกับลูกเลย ขอพระองค์ทรงบรรเทาใจลูก
หรือ อภัยโทษให้เขา ฯลฯ
หรือ พระองค์ วันนี้ลูกได้ทำกิจการดีเพื่อพระองค์ด้วย.... อะไรแบบเนี่ยอ่ะค่ะ
กรอกสมบูรณ์

พุธ ธ.ค. 22, 2010 5:30 pm

ตัวอย่างนะคะ
"พระองค์ค่ะ ลูกขอตังพาครอบครัวไปเที่ยวเหนือช่วงปีใหม่ด้วยนะคะ โปรดอวยพรให้กับกิจการงานทั้งหลายที่ลูกกำลังกระทำอยู่ด้วยนะคะ" อะไรประมาณนี้หน่ะค่ะ

อีกตัวอย่างนึง เช่น ช่วงที่กำลังป่วยอยู่ ก้อจะบอกกับพระองค์ว่า
"วันนี้รู้สึกแย่จังเลยค่ะ ขอถวายความทุกข์ยากเล็ก ๆน้อย ๆนี้แด่พระองค์ ร่วมกับพระมหาทรมานของพระองค์ เพื่อความรอดของวิญญาณทั้งหลาย" ง่าย ๆแบบนี้ค่ะ

อีกตัวอย่างนะคะ ลูกชายเข้ามาหอมแก้ม แล้วรู้สึกชื่นใจมากๆ ก้อจะบอกกับพระองค์ว่า
"ขอบคุณพระองค์ สำหรับลูกชายที่น่ารัก ขอถวายความชื่นใจนี้แด่พระองค์ค่ะ"

ขอพระอวยพรคุณkwanchai.h และครอบครัวเสมอไปค่ะ
34ztune

อาทิตย์ ธ.ค. 26, 2010 1:41 am

ยกมือถาม แล้วในการคุยต้องประสานมือ หรือถืสายประคำไว้หรือเปล่าครับ
My Hope
ติดต่อ:

อาทิตย์ ธ.ค. 26, 2010 12:29 pm

34ztune เขียน:ยกมือถาม แล้วในการคุยต้องประสานมือ หรือถืสายประคำไว้หรือเปล่าครับ
ตรงส่วนนี้ผมคิดว่าไม่จำเป็นนะครับ เพราะพระองค์มิได้ทรงมองคุณภายใน ไม่ว่าภายนอกคุณจะทำอะไรอยู่ ไม่ว่าจะเป็น เข้าห้องน้ำ อาบน้ำ หรือ ทำงานอะไรอยู่ คุณสามารถอธิษฐานต่อรพระองค์ได้เลยครับ ไม่จำเป็นว่าต้องประสานมือ หรือ ถือสายประคำ การประสานมือ หรือ ถือสายประคำ ผมคิดว่ามันเป็นเพียงประเพณีหรือค่านิยมนั้นเองครับ
34ztune

จันทร์ ธ.ค. 27, 2010 7:42 am

ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส