เราควรให้เงินขอทานหรือไม่? (มีประสบการณ์ส่วนตัวนิดนึง)

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
วอ

จันทร์ เม.ย. 18, 2011 10:36 am

ใน ปี 2008 เคยมีโฆษณา ห้ามให้เงินขอทานเพราะรวมไปถึงกระบวนการค้ามนุษย์ แถมพี่สาวผมเคยเจอตอนเช้ามีแขน ตอนเย็นอ้าวแขนมาได้ไง รวมถึงพวกแกล้งตาบอดด้วย เลยคิดว่าสมควรให้หรือเปล่าครับ

ประสบการณ์ส่วนตัวคนเปิดหมวกกับขอทาน
17 เมษายน ปี 2011วันอาทิตย์นี้ไม่ได้ไปวัด :s008: เฮ้อ แย่มากเลย ในเวลาตอนบ่ายผมได้ไปเรียนไวโอลินเล่นเพลงได้ซะทีนึง :s008: ขากลับแวะตลาดนัดจตุจักรหน่อยดีกว่า :s012: กะว่าจะไปให้เงินช่วยเหลือคนเปิดหมวก :s015: วันนี้ไม่รู้เป็นอะไรคนเปิดหมวกและขอทานน้อยจังเลย :s030: พอเดินเล่นเดินออกทีนี้ล่ะ ตรงทางขึ้นรถไฟฟ้าเจอคนดีดพิณอีสานกับขอทานผมให้เงินคนดีดพิณไม่รู้เท่าไรลืม แต่คนดีดพิณไม่มีเงินเลยสักบาท เหมือนผมให้เงินคนแรกประมาณนั้น ทีนี้มาให้เงินขอทาน พอมาดูที่ขอทานข้างๆ โอ้โห เงินเพียบ ::006:: แต่คนเปิดหมวกเพิ่งได้เงินจากเราไปเอง ทีนี้เดินเลยไปอีกเจอวันรุ่นสองคนเล่นมาราคัสกับกีตาร์ ให้เงินไป 3 บาท ทีนี้เดินไปอีก ตรงป้ายรถเมล์สวนกับลุงคนหนึ่งสะพายกีตาร์ ตอนแรกก็เดินผ่านไป เดินกลับมาดีกว่าจะนั่งรถเมล์กลับบ้านนั่งฝั่งตรงข้ามพบว่าลุงเขา กำลังจัดโน้ตผมรอลุงจัดให้เสร็จเล่นสักเพลงแล้วค่อยให้เงิน รอๆๆๆ เฮ้อ :s020: ให้ไป 3 บาท เดินกลับเจอวัยรุ่น 2 คน คนเดิมเขาทักผมด้วยคงเพราะผมสะพายไวโอลิน อาจดูคล้ายกีตาร์ หรือเหมือนคนเปิดหมวกอ่ะนะ ผมเลยให้เงินไป 5 บาท มองไปที่ถุงใส่กีตาร์ โหนอกจากเงินของผมแล้วไม่มีใครให้เงินเลย ให้ไปอีก 5 บาท รวม 8 บาท เผลอพูดอวยพรให้พระเจ้าอวยพรอีก ทีนี้เดินข้ามสะพานใช้สะพานบีทีเอสข้ามนี่แหละ คนดีดพิณอีสานได้เงินมาเพิ่มล่ะ เห็นเหรียญ 5 เหรียญ 10 ข้างๆ ขอทาน ให้ไป 25 สตางต์ ส่วนคนดีดพิณ ให้ไป 3 บาท อีกอย่างหนึ่งคนเปิดหมวกที่เขาเล่นดนตรีเขาไม่ใช่ขอทานนะครับอย่าเข้าใจผิด เพราคนไทยส่วนใหญ่เข้าใจผิดไปมาก :s009: ผมกว่าจะรู้ก็ตั้ง ม.5 ล่ะ ว่าเปิดหมวกกับขอทานไม่เหมือนกัน :s009: ครั้งหนึ่งผมเคยไปเปิดหมวก (น่าอายจัง :s011: ) ไม่ได้เงินสักบาท คนเปิดหมวกคนจะให้เงินน้อยมากๆ หรือแทบไม่ได้เลยอ่ะ แต่ขอทานโอ้โห เงินเพียบ คนเปิดหมวก ไม่มีเงิน ถึงจะมีก็น้อยกว่าขอทานหรือเงินที่ผมเพิ่งให้แล้วผมเพิ่งกลับมามอง

*** ที่ผมอยากให้เงินเปิดหมวกเพราะว่า พวกเขาได้เงินน้อยกว่าขอทานและต้องการเงินจำเป็นจริงๆ ขอทานวันนึงนี่ได้เงินมากกเกินพอล่ะ (คิดผิดไปไหมนี่ :s030: )
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร เม.ย. 19, 2011 2:16 am

ให้แล้วมีสันติสุขก็ให้นะ
anatasia

อังคาร เม.ย. 19, 2011 2:42 pm

เราก็ให้เงินกับคนขอทาน
แต่บางเราสังเกตเห็นว่าขอทานบางคนไม่ได้พิการเลยอ่ะอย่างเช่นมีเด็กคนหนึ่งขอเงินเพื่อไปซื้อข้าวกิน
weerachart

อังคาร เม.ย. 19, 2011 11:25 pm

ก็เป็นที่น่าสังเกตเหมือนกัน บางที่คนเขาคงคิดว่าพวกเปิดหมวกยังดูเป็นปกติอยู่ แต่ขอทานด้วยสภาพที่แบบว่าน่าสงสาร ก็เลยคิดว่าขอทานดีกว่า แต่ผมคิดว่านะ เรื่องนี้ก็เคยเจอมาเหมือนกัน บางคนทำหน้าตาออดอ้อนเชียว เมื่อก่อนก็ให้นะ แต่เดียวนี้กลัวว่าจะมาหากินจากความสงสาร ก็เลยคิดว่าถ้าจะทำทาน ไปบริจาคที่ๆเขาไม่มีอันจะกินดีกว่า ไม่งั้นก็ตามตู้บริจาคในห้างหรือมูลนิธิ สบายใจกว่าเยอะเลย...
แต่สิ่งสำคัญการให้นับเป็นสิ่งที่เหนือกว่าใดๆ โดยเฉพาะความรัก อยากให้คนไทยรักกันมากๆ ไม่มีการแบ่งแยกใดๆ เรามีสีเดียวกันคือ สีแห่งพระโลหิตของพระเยซูเจ้า พระผู้เป็นเจ้าของเราทั้งหลาย อาแมน.
anatasia

ศุกร์ เม.ย. 22, 2011 2:05 pm

ขอทานเยอะจังเลยเนอะ
มีทั้งคนพิการประเภทแขนขาไม่มี(พวกพิการตั้งแต่เกิด)และแม่ลูกอ่อน(คงจะไม่มีเงินซื้อนมให้ลูกดื่มล่ะมั๊ง)
ขอทานที่เป็นคนแก่ก็เล่นดนตรีให้ทุกคนฟัง
rosa-lee

จันทร์ ส.ค. 15, 2011 2:14 pm

ปัญจุบันขอทานเป็นเด็กเขมรเยอะมากตามตลาด หรือสะพานลอย
ตำรวจจับไปหลายครั้งแล้ว ส่งกลับประเทศก็เยอะ บางทีก็แอบเข้ามาอีก
มีนายทุนอยู่เบื้องหลัง เป็นการค้ามนุษย์ มีรถรับส่งด้วย ใครพบเห็นแจ้งตำรวจได้. :s022:
bossmaximo

จันทร์ ส.ค. 15, 2011 10:55 pm

วันนี้ผมเพิ่งให้เองครับ 20 บาท มีป้าคนนึงเดินหลังค่อม ผมเห็นท่าทีแล้ว มาขอเงินชัวร์ ผมเลยเตรียมเงินไว้เลย 20 บาท ให้เขาเลย ผมก็ไม่คิดอะไร ผมถือว่าแค่ให้ก็เป็นสุขแล้วครับ

ขอพระเจ้าอวยพร :s002:
reccanohono

พฤหัสฯ. ส.ค. 25, 2011 1:04 pm

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ

ท่านทีใจบุญ..เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมาเจอเด็ก2 คนนี้ที่ตลาด วัดศรีประชาราม..ต.บ้านเก่า
อ.พานทอง จ.ชลบุรี ผิวพรรณหน้าตาดีไม่เหมือนลูกขอทานเลย..เผื่อเ ป็นลูกหลานใคร
โดนขโมยมาช่วยๆกัน ฟอเวิร์ด เมลล์ด้วยน่ะ
ขอกุศลครั้งนี้ จงส่งผลให้ท่านมีความสุข เจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงานนะ.........

อันนี้มาจากฟอร์เวิร์ดเมล (พอดีแม่ทูนหัวให้ช่วยเอาลงให้ค่ะ)
ตอบกลับโพส