บทเพลงสรรเสริญพระเจ้า

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ พ.ค. 20, 2011 3:52 pm

สำหรับผู้ที่อยากร้องเพลง หัดร้องเพลงเพื่อสรรเสริญพระเจ้า น่าสนใจนะคะเว็บนี้
http://www.mydontree.net/church/template_01/index.html
Jeab Agape
~@

เสาร์ พ.ค. 21, 2011 10:10 pm

ไม่เห็นเปิดฟังได้เลยนี่ เจ๊ มีแต่เนื้อเพลงให้ (ใช่ไหม)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 22, 2011 7:25 pm

ผมเปิดฟังได้ แต่ต้องใช้บลาวเซอร์ Firefox ถึงจะเปิดฟังได้ครับ ใช้ IE ฟังไม่ได้อ่ะครับ
littleseal

อาทิตย์ พ.ค. 22, 2011 10:36 pm

เดี๋ยวเปลี่ยนไปใช้ firefox เพราะ chrome ก็ใช้ไม่ได้เหมือนกันค่ะ
:+: seraphim :+:
~@

จันทร์ พ.ค. 23, 2011 10:05 am

ฟังได้นะน้องเจี๊ยบ ต้องขอบคุณผู้จัดทำเพราะบางเพลงเนี่ยร้องไม่ได้ก็มาได้ยินที่นี่แหละ
thanwa
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2011 2:38 pm

สวัสดีครับ

พอดีผมไม่ได้เข้าเว็ปนิวมานาเสียนาน เข้ามาเจอกระทู้เกี่ยวกับเว็ปที่ผมทำขึ้นพอดี เลยขออนุญาตตอบไว้ตรงนี้ครับ...

เว็ปดังกล่าว หน้าหลักที่จะเข้าตัวโปรแกรม โปรดเข้าผ่านลิงค์นี้ครับ
http://www.mydontree.net/church/

โดยสคริปต์ในหน้าดังกล่าว จะทำการเซ็ตค่าและโหลดเทมเพลตที่ใช้ครั้งสุดท้าย เพื่อเริ่มการทำงาน...

เบราว์เซอร์ที่รองรับ (ผมตรวจเช็คแล้วว่าสามารถใช้ได้) มีดังนี้ครับ
Internet Explorer เวอร์ชัน 7 หรือสูงกว่า (จะต้องลง Windows Media Player เวอร์ชัน 9 หรือสูงกว่าด้วย และปลั๊กอินของ Media Player สามารถทำงานได้ตามปกติกับเบราว์เซอร์ = หากสามารถฟังเพลงในหน้าเว็ปหลักของนิวมานาได้ ก็น่าจะใช้งานโปรแกรมนี้ได้ครับ)

สำหรับเบราว์เซอร์ต่อไปนี้ จะต้องติดตั้ง Flash Plugin เสียก่อนครับ
Firefox เวอร์ชัน 3 หรือใหม่กว่า
Opera
SeaMonkey
Safari

สำหรับสมาร์ทโพน และ Pad ทั้งหลายยี่ห้อ จะต้องติดตั้ง Flash เพิ่มเติม หรือใช้เบราว์เซอร์ที่ใช้งานแฟลชโปรแกรม ก็จะสามารถใช้งานได้เช่นเดียวกันครับ...

หากท่านใดมีปัญหาเรื่องการใช้งาน สามารถติดต่อสอบถามผ่านทางเมสเสจ หรือหน้าเฟชบุ๊กได้ครับ..

ปล. จริงๆ แล้วยังมีเว็ปไซต์ที่สามารถฟังบทเพลงของคริสตชนได้อีกมากมายครับ ที่ห้อง "ออร์แกนของ น. เซซีลีอา" จะมีลิงค์ไปยังเว็ปจำนวนมากครับ (รวมทั้งเว็ปนี้ด้วย)
s.gabriel

พุธ พ.ค. 25, 2011 5:50 pm

thanwa เขียน:สวัสดีครับ

พอดีผมไม่ได้เข้าเว็ปนิวมานาเสียนาน เข้ามาเจอกระทู้เกี่ยวกับเว็ปที่ผมทำขึ้นพอดี เลยขออนุญาตตอบไว้ตรงนี้ครับ...

เว็ปดังกล่าว หน้าหลักที่จะเข้าตัวโปรแกรม โปรดเข้าผ่านลิงค์นี้ครับ
http://www.mydontree.net/church/

โดยสคริปต์ในหน้าดังกล่าว จะทำการเซ็ตค่าและโหลดเทมเพลตที่ใช้ครั้งสุดท้าย เพื่อเริ่มการทำงาน...

เบราว์เซอร์ที่รองรับ (ผมตรวจเช็คแล้วว่าสามารถใช้ได้) มีดังนี้ครับ
Internet Explorer เวอร์ชัน 7 หรือสูงกว่า (จะต้องลง Windows Media Player เวอร์ชัน 9 หรือสูงกว่าด้วย และปลั๊กอินของ Media Player สามารถทำงานได้ตามปกติกับเบราว์เซอร์ = หากสามารถฟังเพลงในหน้าเว็ปหลักของนิวมานาได้ ก็น่าจะใช้งานโปรแกรมนี้ได้ครับ)

สำหรับเบราว์เซอร์ต่อไปนี้ จะต้องติดตั้ง Flash Plugin เสียก่อนครับ
Firefox เวอร์ชัน 3 หรือใหม่กว่า
Opera
SeaMonkey
Safari

สำหรับสมาร์ทโพน และ Pad ทั้งหลายยี่ห้อ จะต้องติดตั้ง Flash เพิ่มเติม หรือใช้เบราว์เซอร์ที่ใช้งานแฟลชโปรแกรม ก็จะสามารถใช้งานได้เช่นเดียวกันครับ...

หากท่านใดมีปัญหาเรื่องการใช้งาน สามารถติดต่อสอบถามผ่านทางเมสเสจ หรือหน้าเฟชบุ๊กได้ครับ..

ปล. จริงๆ แล้วยังมีเว็ปไซต์ที่สามารถฟังบทเพลงของคริสตชนได้อีกมากมายครับ ที่ห้อง "ออร์แกนของ น. เซซีลีอา" จะมีลิงค์ไปยังเว็ปจำนวนมากครับ (รวมทั้งเว็ปนี้ด้วย)
มีเป็นโปรแกรมที่สามารถนำไปลงไว้ที่วัดคาทอลิค มีมั้ยครับ(ลงในคอมแบบไม่ต่อเน็ทครับ สามารถทำได้มั้ยถ้ามีรบกวนบอกที่ดาวโหลดด้วยครับ)
thanwa
ติดต่อ:

พุธ พ.ค. 25, 2011 6:13 pm

มีครับ ขนาดหนึ่งแผ่นดีวีดี เข้าไปดาวน์โหลดได้ที่่ลิงค์นี้ครับ มีรายละเอียดเรียบร้อยแล้ว....

http://www.mydontree.net/music/index.ph ... church.xml

ตัวโปรแกรมรองรับวินโดวส์ XP Vista และ 7 ครับ.... (ต้องมี Windows Media Player เวอร์ชัน 9 หรือสูงกว่าติดตั้งไว้ด้วยนะครับ...)

ปล. มีที่แก้ไขเล็กน้อยสองจุดที่ผมเพิ่งพบหลังจากอัปโหลดขึ้นไป (จะแก้ไขในเวอร์ชัน patch ถัดไปครับ) ข้อแรกคือเพลง "ทูนถวาย" ในรายการรวมผมพิมพ์ผิดเป็น "ทูลถวาย" ข้อที่สองคือถ้อยคำในเพลง "บูชานิรันดร์" ซึ่งยังเป็นถ้อยคำเก่าก่อนชำระ (เวอร์ชันเว็ปผมแก้ไขแล้ว) ในท่อนแรกที่เขียนว่า "แผ่นปังที่จะรองรับพระกาย" แก้เป็น "แผ่นปังที่จะเปลี่ยนเป็นพระกาย" ครับ...
s.gabriel

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 1:16 pm

รบกวนอีกรอบครับ มีใครโหลดเสร็จแล้วได้นำไปลองบ้างครับ คือผมโหลดมาเรียบร้อยแล้ว
พอเข้าโปรแกรมได้ปรกติ แต่เวลาคลิกชื่อเพลงแล้ววินโดรมีเดียไม่ทำงานครับ โปรแกรมขึ้นนะครับวินโดรมีเดียเวอร11 แต่ไม่ยอมโหลดเพลงออกมาให้ฟังครับ
thanwa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 5:23 pm

s.gabriel เขียน:รบกวนอีกรอบครับ มีใครโหลดเสร็จแล้วได้นำไปลองบ้างครับ คือผมโหลดมาเรียบร้อยแล้ว
พอเข้าโปรแกรมได้ปรกติ แต่เวลาคลิกชื่อเพลงแล้ววินโดรมีเดียไม่ทำงานครับ โปรแกรมขึ้นนะครับวินโดรมีเดียเวอร11 แต่ไม่ยอมโหลดเพลงออกมาให้ฟังครับ
เข้าใจว่าเอาไปแตกวางไว้ใน Desktop หรือใน Program Files อะไรทำนองนี้ใช่ไหมครับ....

ตัวโปรแกรมเวอร์ชันปัจจุบันมีปัญหาเล็กน้อยกับตัว Windows Media Player ซึ่งชื่อเพลงรวมทั้ง path ที่มีช่องว่าง ไม่สามารถส่งผ่านไปยังตัว player ได้อย่างถูกต้อง ทำให้เพลงไม่ขึ้นครับ (ผมพยายามหาวิธีแก้ไขปัญหาอยู่ครับ ซึ่งบางทีในเวอร์ชัน 2.x ผมอาจจะเขียนโปรแกรมส่วนเล่นเพลงเองโดยไม่ต้องใช้ WMP จะได้ไม่มีปัญหาในจุดนี้อีก...)

วิธีแก้ไข ขอให้ย้ายโฟลเดอร์โปรแกรมทั้งตัว (โฟลเดอร์ church11) ไปวางไว้ในโฟลเดอร์รากที่ไดรฟไหนก็ได้ครับ (หรือวางไว้ในโฟลเดอร์ย่อยใดก็ได้ แต่โฟลเดอร์ย่อยทุกระดับชั้นต้องไม่มีช่องว่าง) แล้วจากนั้น หากอยากจะทำ quick launch หรือทำ shortcut ก็ทำได้ครับ โดย shortcut ที่สร้างขึ้นจากไฟล์ ChurchPlayer.exe สามารถไปวางไว้ที่ไหนก็ได้ครับ....

ต้องกราบขออภัยสำหรับความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ... :s005:
s.gabriel

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 9:49 pm

thanwa เขียน:
s.gabriel เขียน:รบกวนอีกรอบครับ มีใครโหลดเสร็จแล้วได้นำไปลองบ้างครับ คือผมโหลดมาเรียบร้อยแล้ว
เข้าใจว่าเอาไปแตกวางไว้ใน Desktop หรือใน Program Files อะไรทำนองนี้ใช่ไหมครับ....

ตัวโปรแกรมเวอร์ชันปัจจุบันมีปัญหาเล็กน้อยกับตัว Windows Media Player ซึ่งชื่อเพลงรวมทั้ง path ที่มีช่องว่าง ไม่สามารถส่งผ่านไปยังตัว player ได้อย่างถูกต้อง ทำให้เพลงไม่ขึ้นครับ (ผมพยายามหาวิธีแก้ไขปัญหาอยู่ครับ ซึ่งบางทีในเวอร์ชัน 2.x ผมอาจจะเขียนโปรแกรมส่วนเล่นเพลงเองโดยไม่ต้องใช้ WMP จะได้ไม่มีปัญหาในจุดนี้อีก...)

วิธีแก้ไข ขอให้ย้ายโฟลเดอร์โปรแกรมทั้งตัว (โฟลเดอร์ church11) ไปวางไว้ในโฟลเดอร์รากที่ไดรฟไหนก็ได้ครับ (หรือวางไว้ในโฟลเดอร์ย่อยใดก็ได้ แต่โฟลเดอร์ย่อยทุกระดับชั้นต้องไม่มีช่องว่าง) แล้วจากนั้น หากอยากจะทำ quick launch หรือทำ shortcut ก็ทำได้ครับ โดย shortcut ที่สร้างขึ้นจากไฟล์ ChurchPlayer.exe สามารถไปวางไว้ที่ไหนก็ได้ครับ....

ต้องกราบขออภัยสำหรับความไม่สะดวกมา ณ ที่นี้ด้วยครับ... :s005:
ผมลงไว้ในเอเทอนอลดิสครับ เดี๋ยวจะลองก็อปลงไดรซีดูครับว่าจะได้มั้ย ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ
s.gabriel

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 10:11 pm

ได้แล้วครับ วางไว้ไดรซีใช้ได้เลยครับ ผมว่าย้ายโฟเดอรให้มาอยู่บนสุดก็น่าจะเปิดบนแฟรชไดร์ได้ครับ
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 10:19 pm

thanwa เขียน:สวัสดีครับ

Opera
SeaMonkey
Safari

--------------

ชื่นชมกับผู้จัดทำ เป็นเพลง Midi รุ่น แรกๆๆ นำมาผสมผสานใหม่ ชวนฟัง ::001::
thanwa
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 26, 2011 11:52 pm

s.gabriel เขียน:ได้แล้วครับ วางไว้ไดรซีใช้ได้เลยครับ ผมว่าย้ายโฟเดอรให้มาอยู่บนสุดก็น่าจะเปิดบนแฟรชไดร์ได้ครับ
ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบว่าสามารถใช้ได้

อนึ่ง ถ้าใส่ในแฟลชไดรฟโดยมีแต่ตัวโปรแกรมอย่างเดียว สามารถเอาไฟล์ภายในโฟลเดอร์ church11 ไปวางไว้ที่โฟลเดอร์รากของแฟลชไดรฟได้เลยครับ ทั้งนี้เวลาเสียบแฟลชไดรฟ์เข้าเครื่อง หากระบบ AutoRun เปิดอยู่ ก็จะมีไดอะล็อกบ็อกซ์ขึ้นมาถามเพื่อรันโปรแกรมได้เลยครับ หรือถ้าจะใส่ไว้ร่วมกับไฟล์อื่นๆ ก็ยกโฟลเดอร์ church11 ไปวางไว้ในโฟลเดอร์ราก เวลาจะใช้งานก็คลิกเข้าไปในโฟลเดอร์ดังกล่าว แล้วดับเบิลคลิกที่ ChurchPlayer.exe เพื่อสั่งรันได้ครับ...

salvation7 เขียน: ชื่นชมกับผู้จัดทำ เป็นเพลง Midi รุ่น แรกๆๆ นำมาผสมผสานใหม่ ชวนฟัง ::001::
ขอบพระคุณมากครับ... :s005:

สำหรับไฟล์เพลง MIDI (ประมาณร้อยกว่าเพลง) ที่ผมนำมาเล่นผ่าน Sound Module และมิกซ์ดาวน์ใหม่นั้น ต้องขอมอบเครดิตทั้งหมดให้แก่ท่านๆ เหล่านี้ครับ
- คุณอดิศักดิ์ (โรเจอร์) คาราอัน ซึ่งในขณะนั้น (ราวปี 1999-2000) เป็นผู้ดูแลฝึกซ้อมนักขับร้องวัดนักบุญยอแซฟ ตรอกจันทร์ (ปัจจุบันเข้าใจว่ายังเป็นคณะกรรมการฝ่ายดนตรีศักดิ์สิทธิ์ ภายใต้คณะกรรมการคาทอลิกเพื่อพิธีกรรม)
- คุณสมชาย ธาดาประทีป ในช่วงเวลาเดียวกันนั้น (ราวปี 1999-2000) เป็นผู้ดูแลฝึกซ้อมนักขับวัดกาลหว่าร์

ทั้งสองท่านนี้เป็นผู้ผลิตไฟล์ MIDI ที่มีการแจกจ่ายอย่างแพร่หลายจนถึงทุกวันนี้ครับ...

- สื่อมวลชนคาทอลิก (คุณพ่อวรยุทธ) โดยทางสื่อมวลชนคาทอลิกได้ให้การสนับสนุนจัดทำออกมาเป็นซีดีชื่อว่า สดุดี 2000 เพื่อเฉลิมฉลองปี 2000
- คุณสุรจิต หมั้นทรัพย์ ผู้ช่วย edit และ mix เสียงสำหรับซีดีชุด สดุดี 2000

ปัจจุบันนี้บางวัดยังคงมีซีดีชุดนี้ใช้งานกันอยู่บ้างครับ (เท่าที่เคยได้ยินได้ฟังเล่ากล่าวกันมา แต่ผมยังไม่เคยเห็นซีดีแผ่นดังกล่าวนี้ครับ)

- ผู้ใจบุญที่ตั้งเว็ปไซต์ sadudee2001 (ที่ปิดตัวลงไปแล้ว) ได้นำเพลง midi ชุดนี้ไปวางไว้ เพื่อให้ดาวน์โหลด
- คุณสราวุธ เจ้าของเว็ปไซต์ thaiholypicture.net (ปัจจุบันยังคงเปิดให้บริการอยู่) โดยเว็ปดังกล่าวมีภาพศักดิ์สิทธิ์จำนวนมากให้ดาวน์โหลดโดยไม่คิดมูลค่า และมีไฟล์เพลง MIDI ชุดนี้ให้บริการอยู่ด้วยครับ...

ปล. ไฟล์ MIDI ต้นฉบับเหล่านี้ สำหรับท่านที่สนใจ ผมได้ zip รวมไว้ให้ดาวน์โหลดที่หน้าดาวน์โหลดของตัวโปรแกรมด้วยครับ ไฟล์ไม่ใหญ่มากนัก ดาวน์โหลดได้โดยสะดวก
s.gabriel

ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 10:49 am

thaiholypicture.net ยังไม่เปิดให้บริการนะครับ
รบกวนถามอีกเรื่องครับ มีทำเป็นแบบคาราโอเกะมั้ยครับ
thanwa
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 2:54 pm

s.gabriel เขียน:thaiholypicture.net ยังไม่เปิดให้บริการนะครับ
รบกวนถามอีกเรื่องครับ มีทำเป็นแบบคาราโอเกะมั้ยครับ
เว็ป thaiholypicture สงสัยปิดปรับปรุงครับ..
ส่วนวิดีโอคาราโอเกะนั้น ผมยังไม่เห็นมีใครเอามารวบรวมครับ แต่ตัววิดีโอคาราโอเกะเห็นมีคนทำเป็นเพลงๆ ขึ้นยูทูปหลายเพลงแล้วครับ...
s.gabriel

ศุกร์ พ.ค. 27, 2011 6:36 pm

s.gabriel เขียน:thaiholypicture.net ยังไม่เปิดให้บริการนะครับ
เว็ป thaiholypicture สงสัยปิดปรับปรุงครับ..
ส่วนวิดีโอคาราโอเกะนั้น ผมยังไม่เห็นมีใครเอามารวบรวมครับ แต่ตัววิดีโอคาราโอเกะเห็นมีคนทำเป็นเพลงๆ ขึ้นยูทูปหลายเพลงแล้วครับ...
พอดีพ่อเจ้าวัดองค์เก่าเค้าเคยทำให้นักขับที่วัดร้อง หลังจากพ่อเค้าย้ายไปแล้วเห็นนักขับบอกว่าคอมมันมีปัญหาผมก็เลยกะว่าจะหาไปลงให้ใหม่ครับ เพราะวันธรรมดาไม่มีคนเล่นคีย์บอร์ดที่วัดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำตอบต่างๆครับ
thanwa
ติดต่อ:

เสาร์ พ.ค. 28, 2011 4:04 am

s.gabriel เขียน:
พอดีพ่อเจ้าวัดองค์เก่าเค้าเคยทำให้นักขับที่วัดร้อง หลังจากพ่อเค้าย้ายไปแล้วเห็นนักขับบอกว่าคอมมันมีปัญหาผมก็เลยกะว่าจะหาไปลงให้ใหม่ครับ เพราะวันธรรมดาไม่มีคนเล่นคีย์บอร์ดที่วัดครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและคำตอบต่างๆครับ
ยินดีอย่างยิ่งครับ ขอพระอวยพรครับ.....
s.gabriel

เสาร์ พ.ค. 28, 2011 9:43 pm

เยาวชนที่วัดชอบกันใหญ่ครับ ใช้งานง่ายมากครับ 3คลิกก็ร้องเพลงได้แล้วครับ
พึ่งไปต่อเทสที่วัดมาเมื่อกี๋ พอต่อออกลำโพงที่วัดเส้นเสียงดนตรีออกมาเพราะดีครับ
thanwa
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2011 5:20 pm

s.gabriel เขียน:เยาวชนที่วัดชอบกันใหญ่ครับ ใช้งานง่ายมากครับ 3คลิกก็ร้องเพลงได้แล้วครับ
พึ่งไปต่อเทสที่วัดมาเมื่อกี๋ พอต่อออกลำโพงที่วัดเส้นเสียงดนตรีออกมาเพราะดีครับ
ยินดีที่โปรแกรมได้เป็นประโยชน์ครับ... ลองเล่นส่วนรายการเพลงคัดพิเศษ (Favourite) ดูรึยังครับ.. (สามารถคัดเพลงที่อยากจะใช้ในพิธีกรรมครั้งหนึ่งๆ ไปวางรวมกันเหนือรายการปกติ และสามารถ Save/Load รายการจากฮาร์ดดิสก์ได้ และเล่นเพลงต่อเนื่องแบบ JukeBox ได้)
s.gabriel

อาทิตย์ พ.ค. 29, 2011 10:28 pm

s.gabriel เขียน:เยาวชนที่วัดชอบกันใหญ่ครับ ใช้งานง่ายมากครับ 3คลิกก็ร้องเพลงได้แล้วครับ
ยินดีที่โปรแกรมได้เป็นประโยชน์ครับ... ลองเล่นส่วนรายการเพลงคัดพิเศษ (Favourite) ดูรึยังครับ.. (สามารถคัดเพลงที่อยากจะใช้ในพิธีกรรมครั้งหนึ่งๆ ไปวางรวมกันเหนือรายการปกติ และสามารถ Save/Load รายการจากฮาร์ดดิสก์ได้ และเล่นเพลงต่อเนื่องแบบ JukeBox ได้)
ยังไม่ได้ลองครับ ว่าลูกเล่นนี้อยู่ตรงไหน เดี๋ยวไปลองหาดูก่อนครับ
s.gabriel

จันทร์ พ.ค. 30, 2011 12:20 pm

s.gabriel เขียน:
ยังไม่ได้ลองครับ ว่าลูกเล่นนี้อยู่ตรงไหน เดี๋ยวไปลองหาดูก่อนครับ
ลองแล้วครับ
ยุ่งยากพอสมควรครับต้องลบเพลงที่เราไม่ได้เลือกจนหมด แล้วถึงเซพเพลงที่เราต้องการได้
ขอแนะนำเวอร์ชั่นหน้า น่าจะปรับปรุงในส่วนนี้ด้วยครับให้ใช้คลิกขวาเลือกเพลงแล้วมีadd play list
หรือคลิกเบาวส์เลือกเพลงครับ ถ้าใช้วิธีที่ให้มากับโปรแกรมที่ใช้อยู่ตอนนี้จะเสียเวลามากครับ
thanwa
ติดต่อ:

อังคาร พ.ค. 31, 2011 10:50 pm

s.gabriel เขียน: ลองแล้วครับ
ยุ่งยากพอสมควรครับต้องลบเพลงที่เราไม่ได้เลือกจนหมด แล้วถึงเซพเพลงที่เราต้องการได้
ขอแนะนำเวอร์ชั่นหน้า น่าจะปรับปรุงในส่วนนี้ด้วยครับให้ใช้คลิกขวาเลือกเพลงแล้วมีadd play list
หรือคลิกเบาวส์เลือกเพลงครับ ถ้าใช้วิธีที่ให้มากับโปรแกรมที่ใช้อยู่ตอนนี้จะเสียเวลามากครับ
สำหรับความเห็นเพิ่มเติมต่างๆ เกี่ยวกับฟีเจอร์ของตัวโปรแกรมนั้น ต่อจากนี้... ผมขอความกรุณาโปรดให้ความเห็นในเว็ปบล็อกของผมหรือในเฟซบุ๊กในหน้าเพจของโปรแกรมแทนนะึครับ เพื่อคนที่ใช้โปรแกรมนี้จะได้เห็น และรับทราบแนวคิดต่างๆ ครับ และผมเกรงใจเจ้าของบ้านหลังนี้ครับ ด้วยเกรงว่ากระทู้นี้จะกลายเป็นกระทู้แชตไปเสียก่อน... ต้องขออภัยมาอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยครับ...

====================================================

ต่อความเห็นในรายการเพลงคัดพิเศษ จุดประสงค์เพื่อให้สามารถจัดเลือกรายการเพลงล่วงหน้าได้ ซึ่งส่วนมากมักจะเริ่มด้วยรายการเปล่า ถ้ารายการปัจจุบันไม่ว่างเปล่า ให้ึคลิก [--] เพื่อลบทั้งลิสต์ได้เลยครับ จากนั้นแล้วจึงค่อยเพิ่มเพลงเข้าไปในรายการที่ต้องการใช้งาน ถ้าจะบันทึกก็คลิก [S] เพื่อบันทึก เวลาโหลดคืนก็ใช้ [L] ครับ

ส่วนไอเดียของการเพิ่มรายการไฟล์เสียงเข้าในรายการเพลงคัดพิเศษที่มิได้กำลังใช้งาน ณ ปัจจุบัน อันนี้ขอรับไว้พิจารณาครับ ซึ่งวิธีที่ทำได้ง่ายสุด ก็คงจะเลียนแบบ Playlist ของ Youtube ที่เป็นปุ่มเล็กๆ คลิกแล้วเป็น Drop Down menu ที่โชว์รายการ Playlist ที่มีอยู่ก่อนแล้ว... (แทนการใช้ right-click แล้วบันทึุกในไฟล์รายการเพลงคัดพิเศษที่ต้องการ ทั้งนี้เพราะวิธีของ youtube สำหรับผมจะเขียนโค้ดจาวาสคริปต์ได้ง่ายกว่าครับ...)

อนึ่ง ในเวอร์ชันหน้า ผมจะขยายพื้นที่แสดงรายการเพลงคัดพิเศษ ให้มีพื้นที่มากขึ้น (เวอร์ชันปัจจุบันเล็กไปหน่อย)
ตอบกลับโพส