เป็นคริสต์ไปงานศพพุทธได้ไหม

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
bossmaximo

อังคาร ก.ค. 19, 2011 1:53 am

ตามหัวข้อเลยครับ เป็นคริสต์ไปงานศพของพุทธได้ไหมครับ แล้วถ้าไปได้ มีข้อห้ามอะไรหรือเปล่าครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอพระเจ้าอวยพร
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อังคาร ก.ค. 19, 2011 1:55 am

ได้ครับ แต่ไหว้พระพุทธรูปไม่ได้ครับ
yack

อังคาร ก.ค. 19, 2011 8:46 am

ไปได้ จร้า
สิ่งที่ทำได้คือการสำรวมตัวเองในพิธีกรรม ถ้าเขาสวดกันเราก็ อยู่เฉย ๆ ไม่จำเป็นก็ไม่ต้องยกมือไหว้ ( ถ้าจะให้ดีเวลา เขาสวด ให้เลื่ยงไปอยู่ ที่อื่น หรือ หางานในครัวทำ )

พระที่เป็นคน ไหว้ได้ ไหว้เหมือนเราไหว้ ญาติผู้ใหญ่ หรือ ครู อาจารย์ หรือ คนที่ทรงคุณวุธิกว่า
ส่วนพระพุทธรูป ของบอกเลยว่า ห้ามไหว้เด็ดขาด เเต่ถ้าจำเป็นก็ ให้ไหว้ด้วยความเคารพ ก็ เเล้วกัน

ปล อันนี้จากประสบการส่วนตัว ของ เเย็ก เองนะ

ถูกผิดอยย่างใงก็ ขอคำเเนะนำด้วยเช่นกัน ครับ
bossmaximo

อังคาร ก.ค. 19, 2011 12:18 pm

แล้วถ้าเขาไหว้พระสวดศพกันอยู่ แต่เราจะขอสวดภาวนาไปให้ผู้ล่วงลับแทน ก็ได้ใช่ไหมครับ กลัวแบบ เข้าไปแล้ว แล้วคนที่เป็นพุทธมามองเรา เด่วเขาจะหาว่า ไอ้นี่มาทำไม มานั่งเฉย ๆ มารอกินข้าวฟรีหรอ?
เลยจะขอจากที่นั่งไหว้สวดศพเป็นการสวดภาวนาให้ผู้ล่วงลับแทน
Holy

อังคาร ก.ค. 19, 2011 12:21 pm

bossmaximo เขียน:แล้วถ้าเขาไหว้พระสวดศพกันอยู่ แต่เราจะขอสวดภาวนาไปให้ผู้ล่วงลับแทน ก็ได้ใช่ไหมครับ กลัวแบบ เข้าไปแล้ว แล้วคนที่เป็นพุทธมามองเรา เด่วเขาจะหาว่า ไอ้นี่มาทำไม มานั่งเฉย ๆ มารอกินข้าวฟรีหรอ?
เลยจะขอจากที่นั่งไหว้สวดศพเป็นการสวดภาวนาให้ผู้ล่วงลับแทน
ได้ครับ ผมทำแบบนั้นบ่อย บางทีก็สวดสายประคำ
กรอกสมบูรณ์

อังคาร ก.ค. 19, 2011 5:15 pm

Holy เขียน:
bossmaximo เขียน:แล้วถ้าเขาไหว้พระสวดศพกันอยู่ แต่เราจะขอสวดภาวนาไปให้ผู้ล่วงลับแทน ก็ได้ใช่ไหมครับ กลัวแบบ เข้าไปแล้ว แล้วคนที่เป็นพุทธมามองเรา เด่วเขาจะหาว่า ไอ้นี่มาทำไม มานั่งเฉย ๆ มารอกินข้าวฟรีหรอ?
ได้ครับ ผมทำแบบนั้นบ่อย บางทีก็สวดสายประคำ
เหมือนกันเลยค่ะ ทำแบบนี้ทุกทีเลยค่ะ แต่จะใช้บทสวดที่ท่องขึ้นใจและง่ายๆ สั้นๆ สวดไปเรื่อยๆ ไม่นับจำนวนบทสวด เพราะนับแล้วก็ลืม
:s013: พระสงฆ์พุทธเค้าท่องบทสวดภาษาบาลี แข่งกะเค้าไม่ไหว เค้ามีหลายคนแถมออกไมค์อีก นับไปนับมาแล้วก็ลืม เลยเลิกนับ แต่สวดไปเรื่อยๆ เค้าจบ เราก็จบ พร้อมกัน
boylife

อังคาร ก.ค. 19, 2011 10:34 pm

ที่โรงเรียนเก่า ซิสเตอร์ก็ไปร่วมงานฌาปนกิจแม่ของครูที่โรงเรียน และทางโรงเรียน(แต่ให้ครูที่เป็นพุทธเป็นตัวแทนของ รร. ไปเป็นเจ้าภาพในคืนนั้น) ก็เคยเป็นเจ้าภาพสวดพระอภิธรรมด้วย
rosa-lee

พุธ ก.ค. 20, 2011 3:56 pm

ได้นั่งสำรวมเรียบร้อย ไม่ต้องพนมมือก็ได้ ปิดมือถือ ไม่คุยเล่นให้เกียรติผู้ตาย และเจ้าภาพ :s004:
ตอบกลับโพส