พิธิมิซซาบูชาขอบพระคุณออน์ไลน์ มีมิซซาทุกวัน เชิญชมเลยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 11:59 am

เข้าตามเว็บนี้เลยครับ เป็นฉบับภาษาอังกฤษ(อเมริกัน)

http://www.themass.com/default1024.htm

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:02 pm

บทอ่านพระคัมภีร์ และบทพระวรสารในพิธีมิซซาบูชาขอบพระคุณภาษาอังกฤษ(มีทุกวัน) เผื่อเอาไว้อ่านขณะร่วมมิซซาออน์ไลน์

http://www.usccb.org/nab/index.htm

แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พุธ ส.ค. 10, 2005 12:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
:+: seraphim :+:
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:05 pm

;) ขอบคุณค่ะ อะไรจะสะดวกกันป่านนั้น :)
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:08 pm

อนาคตคงมี รับศีลออนไลน์ กับ แก้บาปออนไลน์ - -''
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:11 pm

princess of wands เขียน: อนาคตคงมี รับศีลออนไลน์ กับ แก้บาปออนไลน์ - -''

:-* โอ๋...E แม่เจ้า แล้วต้องขึ้นสวรรค์ผ่านทางนี้ด้วยหรือเปล่าจ๊ะเจ๊ฑา ถ้างั้นไฟชำระด้วยกระมัง

เขาคงทำไว้สำหรับพวกที่ไม่มีโอกาสไปวัดเนอะ แต่ถ้ามีโอกาสแล้วเราอย่าฉกฉวยความสบายอันนี้เลยนะ

เดี๋ยวจะได้ขึ้นสวรรค์ทางออนไลน์ละก็ยุ่งตาย :-*
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ พุธ ส.ค. 10, 2005 12:13 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:25 pm

อ้อ........อันนี้เป็นเว็บบทโต้ตอบระหว่างพระสงฆ์กับสัตบุรุษในพิธีมิซซานะครับ เอาไว้ดูพร้อมกับเว็บบทอ่าน และเว็บมิซซาออน์ไลน์ จะได้ร่วมดำเนินมิซซาไปพร้อมๆกับพระสงฆ์(ในจอคอมพิวเตอร์)

http://myweb.lmu.edu/fjust/Mass.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พุธ ส.ค. 10, 2005 12:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Pry-Kaew
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:29 pm

seraphim เขียน:
princess of wands เขียน:

เขาคงทำไว้สำหรับพวกที่ไม่มีโอกาสไปวัดเนอะ แต่ถ้ามีโอกาสแล้วเราอย่าฉกฉวยความสบายอันนี้เลยนะ

เดี๋ยวจะได้ขึ้นสวรรค์ทางออนไลน์ละก็ยุ่งตาย :-*

เห็นด้วยครับ จริงๆแล้วตัวผมเองอยากไปร่วมมิซซาที่วัดคาทอลิกจริงๆ แต่เนื่องจากสถานะการณ์ชีวิตในตอนนี้ ยังจนปัญญาอยู่ แต่พระก็ทรงเมตตา ไม่ทอดทึ้งผม ทำให้ผมค้นเว็บต่างๆที่โพสมาทั้งหมดภายในเวลาเพียงสองชั่วโมง(ด้วยความเมตตาของพระเจ้าทรงเปิดทาง) เลยได้ร่วมมิซซาทุกวัน(เหมือนตอนอยู่เมืองไทย สมัยที่ยังเรียนหนังสืออยู่)ขอบคุณพระเจ้าจริงๆ

แก้ไขล่าสุดโดย Pry-Kaew เมื่อ พุธ ส.ค. 10, 2005 12:30 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:48 pm

ฮะผมทุกสิ่งเป็นไปตามพระประสงค์ของพระเป็นเจ้าฮะ
Teresita

พุธ ส.ค. 10, 2005 12:48 pm

โอ้โฮ..... น้องคะ ขอบคุณมากจริงๆ

พี่กำลังมองหา บทอ่าน และพระวรสารอยู่พอดี อยากได้เพื่ออ่าน ทำความเข้าใจ เตรียมตัวก่อนไปมิสซา คุณพ่อโกโทรเคยให้ปฎิทินมิสซาไว้ และหมดอายุไปเกือบ ๑๐ ปีแล้ว

ขอบคุณ seraphim ที่ไปตามมาอ่านค่ะ

และเหนือสิ่งอื่นใด....ขอบคุณพระเป็นเจ้าที่ตอบคำวิงวอนอย่างรวดเร็ว
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 3:09 pm

Teresita เขียน: โอ้โฮ..... น้องคะ ขอบคุณมากจริงๆ

พี่กำลังมองหา บทอ่าน และพระวรสารอยู่พอดี อยากได้เพื่ออ่าน ทำความเข้าใจ เตรียมตัวก่อนไปมิสซา คุณพ่อโกโทรเคยให้ปฎิทินมิสซาไว้ และหมดอายุไปเกือบ ๑๐ ปีแล้ว

ขอบคุณ seraphim ที่ไปตามมาอ่านค่ะ

และเหนือสิ่งอื่นใด....ขอบคุณพระเป็นเจ้าที่ตอบคำวิงวอนอย่างรวดเร็ว

*kis ด้วยความยินดี และเติมใจค่ะพี่ Teresita เข้ามาเยี่ยมเราบ่อยๆนะค่ะ
Maria Magdalena

พุธ ส.ค. 10, 2005 3:11 pm

ม่ายมีมิสซาออนไลน์มั่งเหรอฮะ :o
แบบว่าไม่ต้องออกจากบ้านไปก้อได้ ประมาณนั้นอ่ะ
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 3:47 pm

bouquet เขียน: ม่ายมีมิสซาออนไลน์มั่งเหรอฮะ :o
แบบว่าไม่ต้องออกจากบ้านไปก้อได้ ประมาณนั้นอ่ะ

:) บูบู้ไม่อยากออกไปเจอคนที่เรารัก แบบตัวเป็นๆเหรอ อยากเห็นแค่ภาพเขาผ่านทางสื่อหรือจ๊ะ :)
Batholomew
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 8:55 pm

สะดวกไปอีกแบบครับ

แต่ไปที่วัดจะได้ feeling ด้วยนะ
New lamb
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 9:01 pm

ถ้าใครที่อยู่ต่างประเทศ ถ้ามีเคเบิ้ล สามารถชมได้ที่ช่องของทาทอลิก EWTN มีมิสซาทุกวันค่ะในช่วงเย็น :D
~@

พุธ ส.ค. 10, 2005 9:06 pm

:-* :-* อะไรก็สะดวกไปหมดเลยสมัยนี้ แต่อย่าลืมว่า ไม่มีพระพรผ่านทางออนไลน์นะมีโอกาสก็ไปเถอะ

พระองค์คงไม่ปรารถนาเจอเราในคอมพ์หรอกนะจ๊ะ :-*
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ ส.ค. 10, 2005 9:29 pm

ดีจัง วันที่ไม่ได้ไปโบสถ์ จะได้มามิซซาทางนี้แทน
ก็ดีกว่าไม่ได้มิซซาเลยนะ *thx

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 3:26 pm

ฮือๆ ก้อบางทีม่ายมีคนพาไปอ่ะฮะ เลยไม่ได้ไป อยากไปเหมือนกันละ
วันนี้ว่าจาไป ไม่ได้ไปอีกแล้ว ตื่นสายอ่ะ ไปไม่ทันรอบเช้าสุด
รอบสิบโมงก้อไมได้แล้ว ต้องไปเรียนอ่ะ :'(
Buddy

อาทิตย์ ส.ค. 14, 2005 9:48 pm

bouquet เขียน: ฮือๆ ก้อบางทีม่ายมีคนพาไปอ่ะฮะ เลยไม่ได้ไป อยากไปเหมือนกันละ
วันนี้ว่าจาไป ไม่ได้ไปอีกแล้ว ตื่นสายอ่ะ ไปไม่ทันรอบเช้าสุด
รอบสิบโมงก้อไมได้แล้ว ต้องไปเรียนอ่ะ :'(
How about 12.30 mass at the Redeemer church? ... or the evening Mass? It's just 1 hour, Nong Boo... :)
fizzy vippie

จันทร์ ส.ค. 15, 2005 4:43 pm

New lamb เขียน: ถ้าใครที่อยู่ต่างประเทศ ถ้ามีเคเบิ้ล สามารถชมได้ที่ช่องของทาทอลิก EWTN มีมิสซาทุกวันค่ะในช่วงเย็น :D
อย่างที่พี่ติ๊กบอกเลย ... ตอนไปเที่ยวอังกฤษน่ะ ... เวลาดู TV จะดูช่อง EWTN ได้นานที่สุด

รายการ TV เมืองนอกก็เหมือนๆบ้านเรา ... ช่องที่เรารู้จักก็ไม่มี ถึงมีรายการที่เราคุ้น
ก็ต่อกับที่เราดูอยู่ที่บ้านไม่ติด เพราะตอนไม่ตรงกัน หรือละครก็คนละ season กันเลย
อีกอย่าง TV ฝรั่งมันเปิดเสรีแหลกเลย ... หนังโป๊ หรือพวกรายการปลุก sex ก็มีเกลื่อน
คือเห็นแล้ว อนาถใจ มากกว่า ... คนเรายังมัวเมาในบาปอีกเยอะเหลือเกิน

ก็มีช่อง EWTN และก็มีช่องอื่นๆอีก 3 - 4 ช่อง ที่จะเป็นรายการส่งเสริมความเชื่อทางศาสนา
มีให้ดูทั้ง คาทอลิกและโปรฯ ด้วย ดูแล้วรู้สึกดีขึ้นเยอะเลย ... สบายใจดี

... มันเป็นอะไรที่ ถึงไม่ได้ตามเป็นประจำเหมือนที่เราติดละคร แต่เปิดมาเมื่อไรก็ดูรู้เรื่อง ...
ฟังคุณพ่อเทศน์ ฟังคนมาพูดถึงพระเจ้า ฟังคนสวดกัน ... รู้เรื่องตลอด ดูแล้วสบายใจไม่เครียดด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย fizzy vippie เมื่อ จันทร์ ส.ค. 15, 2005 4:44 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
kyrie
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 15, 2005 5:17 pm

โอ้ ! เดี๋ยวนี้เขามีแบบนี้ด้วยเหรอ :o :o

จันทร์ ส.ค. 15, 2005 8:57 pm

Buddy เขียน:
bouquet เขียน: ฮือๆ ก้อบางทีม่ายมีคนพาไปอ่ะฮะ เลยไม่ได้ไป อยากไปเหมือนกันละ
How about 12.30 mass at the Redeemer church? ... or the evening Mass? It's just 1 hour, Nong Boo... :)
แง่วๆ โบสถ์นี้มันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ?
อยากไปอ่ะฮะ แต่ม่ายมีคนพาไปอ่ะ
ขี้เกียจทะเลาะกะพ่อ ด้วยแหละ ถ้าพ่อถามว่าจาไปไหน
ปกติแม่หรือไม่ก้อพี่จาพาไปอ่ะฮะ
Buddy

อังคาร ส.ค. 16, 2005 8:45 am

bouquet เขียน:
Buddy เขียน:
แง่วๆ โบสถ์นี้มันอยู่ตรงไหนอ่ะคับ?
อยากไปอ่ะฮะ แต่ม่ายมีคนพาไปอ่ะ
ขี้เกียจทะเลาะกะพ่อ ด้วยแหละ ถ้าพ่อถามว่าจาไปไหน
ปกติแม่หรือไม่ก้อพี่จาพาไปอ่ะฮะ
Holy Redeemer church is the Mahatai church that you've been there. It's on Soi Ruamrudee.... :) I think you can take sometime between your tutorial classes. And your dad just never know about this.... hehe... ;D

อังคาร ส.ค. 16, 2005 10:15 am

อ่ะคับ..แต่ว่าบูไม่ได้ไปเรียนแถวสยามอ่ะฮะ จาได้แวะไปสะดวก
เหอะๆ ความคิดดีมากคับเจ๊ แอบแวบไปนิดนึง พ่อไม่รู้หรอก
ง่ะ แต่วัดพระมหาไถ่คนเยอะมากฮับ เคยไปตอน 11โมงวันอาทิตย์อ่ะ
รวี

พุธ ก.ย. 28, 2005 12:12 pm

ขอบคุณคับที่มีเว็บมิสซา ขอพระเจ้าทรงอวยพรพี่น้องนะคับ
พระเจ้าสถติกับท่าน....... และสถิตกับท่านด้วย
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พุธ ก.ย. 28, 2005 12:44 pm

เอาแค่มิสซาออนไลน์พอนะ อย่าให้ถึงขั้นต้องรับศีลออนไลน์เลย รู้สึกยังไงไม่รู้
chawannat

พุธ ก.ย. 28, 2005 7:24 pm

เข้ายังไงอ่า แบบว่าแปลไม่ออกเลยอ่า แล้วเราก็ไม่ใช่คริสต์ด้วยเลยไม่มีโอกาสที่จะเข้าวัด มีเวบนี้มากดีใจมากๆๆเลย แต่ทำไม่ถูกเลยอ่าค่ะ งงมากกๆๆๆๆเลย ใครช่วยอธิบายหน่อยได้ไหมอ่าว่าตรงไหนคืออะไร ทำยังไง แล้วมิซซา จริงๆแล้วคืออะไรอ่ะค่ะ ยังไม่รู้ความหมายที่แน่ชัดเลยอ่ะค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ ต.ค. 22, 2005 10:46 am

อะโหเข้าไปดูมาแล้วไฮโซจังค่ะ

;)
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ต.ค. 22, 2005 12:19 pm

อ้อ น้องเก๋จ๋าๆๆๆๆๆๆ พี่มีคำถามนิดหนึ่ง ความเร็วของระบบอินเตอร์เนตที่เมืองไทย สามารถรับชมเว็บไซด์มิซซาออน์ไลน์ และช่องEWTNได้ราบรื่นหรือเปล่าครับ เพราะที่เมกา พี่ใช้อินเตอร์เนตความเร็วสูงก็จริง(ระบบเคเบิล) แต่ว่าเป็นเนตยี่ห้อราคาประหยัด(ของที่นี้) เลยดูไป กระตุกไป ในทางกลับกันที่เมืองไทย รับชมมิซซาออน์ไลน์และทีวีออน์ไลน์ช่องEWTNได้ราบรืนไม่กระตุกหรือเปล่า(หากกระตุกอยู่ในระดับที่พอทน และประติดประต่อเนื้อหาได้) หากมีบุญได้กลับไป คงต้องติดตั้งระบบเนตความเร็วสูงในห้อง และออน์ไลน์เปิดช่องEWTNทั้งวันทั้งคืน(และต่อพอรต์ออกทีวี และต่อเสียงออกลำโพง)

ขอพระอวยพรน้องเก๋ และทุกท่านครับผม
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ ต.ค. 22, 2005 1:50 pm

Pry-Kaew เขียน: อ้อ น้องเก๋จ๋าๆๆๆๆๆๆ พี่มีคำถามนิดหนึ่ง ความเร็วของระบบอินเตอร์เนตที่เมืองไทย สามารถรับชมเว็บไซด์มิซซาออน์ไลน์ และช่องEWTNได้ราบรื่นหรือเปล่าครับ เพราะที่เมกา พี่ใช้อินเตอร์เนตความเร็วสูงก็จริง(ระบบเคเบิล) แต่ว่าเป็นเนตยี่ห้อราคาประหยัด(ของที่นี้) เลยดูไป กระตุกไป ในทางกลับกันที่เมืองไทย รับชมมิซซาออน์ไลน์และทีวีออน์ไลน์ช่องEWTNได้ราบรืนไม่กระตุกหรือเปล่า(หากกระตุกอยู่ในระดับที่พอทน และประติดประต่อเนื้อหาได้) หากมีบุญได้กลับไป คงต้องติดตั้งระบบเนตความเร็วสูงในห้อง และออน์ไลน์เปิดช่องEWTNทั้งวันทั้งคืน(และต่อพอรต์ออกทีวี และต่อเสียงออกลำโพง)

ขอพระอวยพรน้องเก๋ และทุกท่านครับผม

.......................... ความจริที่เมืองไทยก็มีอินเทอร์เน็ตอยู่หลลายระบบค่ะ..ทั้งงแบบ ดีๆและแบบง๊องแง๊ง..ถ้าใครใช้แบบโอเคหน่อย ถึง ดี และดีเลิศก็จะดูได้ชัดแจ๋วเลยค่ะ ถ้าพี่แก้วกลับมาแล้วจะติดแบบ โฮมเทียร์เตอร์ สเตอร์ริโอ Hi-Fi ขอนาดนั้น ก็คงต้องใช้เน็ทแบบเลิศเลอร์เพอร์เฟคเลยค่ะรับรองว่าจะม่ติดขัดแน่นอน ^__^

((เก๋ว่า..ถ้าพี่แก้วได้ฟังมิซซา สดๆทุกวันแบบนั้นสงสัยมีหวังเดินไปไหนรัศมีคงจับน่าดูเลยนะคะ :b ......)) (((((( . . . .Just kidding naka ;b ))))))

........ สำหรับเน็ทที่บ้านเก๋นี่ก็เข้าขั้นพอถูไถค่ะเปิดดูแล้ว ภาพก็พอเข้าใจค่ะ แต่อาจตะกุกตะกักนิสสนึง แต่โอค่ะ เพราะว่าเสียงจะมาตลอดไม่ขาดด ได้ยินเสียงชัดเจนก็โอค่ะ...ภาพก็ถือว่าใช้ได้ดูรู้เรื่องค่ะ ^___^

. . . . ตอบปัญหาคาใจพี่แก้วแล้วนะคะ..(( ไม่ทราบว่าจะเข้าใจที่เก๋อธิบายรึเปล่าอะค่ะ..แบบว่าเป็นเด็กพูดวนไปวนมาเก่งอ่ะค่ะ..((หรือพูดไม่ค่อยรู้เรื่องนั่นเอง อิอิ :b ))..))
หากพี่แก้วมีอะไรสงสัยอีก..ถามได้ทุกเวลาเลยนะคะ ยินดีค่ะ

ปล.เรื่องหนังสือปรารถนา เก๋ยังไม่ลืมนะคะ ...ถ้าพี่แก้วมีเวลาสะดวกเมื่อไหร่ก็ติดต่อมาได้ทางเมลเลยนะคะ . . . . เพื่อให้พี่แก้วเพื่อนมนุษย์ที่น่ารักได้ร้องเพลงของพระอย่างมีความสุข เก๋จัดให้ค่ะ

^_______^

........
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ต.ค. 22, 2005 2:14 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Junior Boy

อาทิตย์ ต.ค. 23, 2005 1:59 am

ดีจังครับ ผมยิ่งไม่ค่อยได้ไป โบสถ์ด้วยครับ
ตอบกลับโพส