ปัญหาอีกแล้วคะ..ขอความช่วยเหลือ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
khim_kha

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 3:27 pm

คือจากตอนที่แล้วที่หนูมีปัญหากับทางที่บ้าน
ตอนนี้ก็มีปัญญหาเข้ามาเพิ่มอะคะ
คือหนูฝันร้ายบ่อยมาก ฝันแทบทุกคืน
ถ้าไม่ฝันร้ายก็จะฝันแบบ..เรื่องน่ากลุ้มใจอะคะ
แล้วแบบว่าพอหนูตื่นหนูจะจำฝันไม่ค่อยได้แต่นูยังรู้สึกเครียด
หนูฝันว่าทุกคนที่หนูรักตาย กำลังตาย จะตาย แบบนี้คะ
แล้วก็ฝันถึงปีศาจ หนุกลัว หนูเครียด
หนูสวดถวายทุกสิ่งในใจของหนูกับพระเจ้า
บางคืนฝันร้ายก็ไม่มี
แต่บางคืนสวดแล้วยังฝันร้ายทั้งคืนเลย
แล่วเวลาสวดหนูต้องพนมมือทำเป็นวางหนังสือสวดมนตร์ของแม่ที่เป็นพุทธ
ที่บ้านเลยนึกว่าหนูยังมีศาสนา

แต่การที่หนูสวดภาวนาตลิดทำให้หนูรู้สึกดีมาก
อย่างช่วงที่น้ำท่วม แล้วหนูต้องออกต่างจังหวัด หนูกลัวมากเพราะต้องลุยน้ำ
หนูภาวนาต่อพระองค์แล้วหนูก็ปลอดภัยจิงๆ
หนูถึงที่หมายอย่างรวดเร็ว หนูเชื่อว่าพระองค์คุ้มครองหนูอยู่ ทรงดูหนู

หนูไปอยู่ต่างจังหวัดที่บ้านญาติของญาติอะคะ
แล้วแถวบ้านนั้นมีโบสถ์เล็กๆ หนูชอบแอบเดินไปที่โบสถ์แต่ไม่เคยได้เข้าไป
พี่ชาย(ลูกพี่ลูกน้อง)หนูชอบเดินตามแล้วบ่นว่าจะมานี่ทำไมบ่อยๆ
มาดูรุปปั้นพระเยซูแล้วก็ยิ้ม พี่ถาม มาทำไม บ้ารึป่าว พี่พูดอย่างงี้
พี่หนูก็เป็นพุทธที่เคร่ง เขาเคยบวชมากี่รอบไม่รู้ ก่อนนอนสวดมนตร์ อ่านหนังสือธรรมมะ
เขาชอบบังคับให้หนูอ่านด้วย หนูทำเป็นอ่าน คิดว่าเอาไปใช้สอบวิชาสังคมศึกษาละกัน

ตอนนี้กลับมาแล้ว จะไปโบสถ์ก็ไกล กลัวที่บ้านรุ้อีกอยู่ดี

หนูควรจะทำยังไงดีค่ะ หนูไม่ชอบฝันร้าย หนูจิตตก
หรือหนูขอพระองค์มากไป
หรือหนูควรไปพบจิตแพทย์ตามที่แม่บอก
เมจิ

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 4:39 pm

สวดให้ค่ะ เป็นเหมือนกัน :s012:
s.gabriel

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 4:59 pm

ลองพลีกรรมอดอาหาร(เนื้อสัตว์)ทุกวันพุทกับวันศุกร์ เพิ่มจากการสวดภาวนาเพียงอย่างเดียว
ทำควบคู่ไปครับ สิ่งร้ายต่างๆจะทำอะไรคุณไม่ได้ครับ *ถ้าไหวลองทานขนมปังกับน้ำเพียงสองอย่างครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zion
~@
ติดต่อ:

อังคาร ธ.ค. 20, 2011 5:08 pm

การไปหาจิตแพทย์ไม่ใช่เรื่องเลวร้าย เท่าไหร่หรอกครับ
(เว้นแต่ว่าพบว่าจิตแพทย์ที่ไปหาเป็นคนโรคจิตซะเอง ::010:: )
จะลองไปหาเพื่อความสบายใจของคุณแม่ และอาจจะช่วยเราได้ด้วย ::012::

พยายามอดอาหาร/ขนม/เครื่องดื่ม ที่เสพติดอยู่ (อย่างโค้ก น้ำอัดลม ฯลฯ)
ด้วยหากสามารถนะครับ จะทำให้พลังในการภาวนาเพิ่มขึ้น

อย่างไร พี่จะภาวนาเผื่อเราด้วยนะครับ :s012:
khim_kha

พุธ ธ.ค. 21, 2011 3:46 pm

คะขอบคุณทุกๆคนมากนะคะ^^
ภาพประจำตัวสมาชิก
salvation7
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ธ.ค. 21, 2011 4:05 pm

หรือไม่ไปที่วัดนั่งเงียบ ๆๆ รำพึงกับพระเยซูก็ได้ค่ะ
เหตุที่ฝันร้าย เราอาจจะเหนื่อย อิ่ม คิดเรื่องอื่นเยอะ ลองฝึกนั่งสมาธิดู ช่วงแรก ๆๆ จะยากสักหน่อยน๊ะ หลังจากนั้น จะหลับฝันดีเอง แต่ต้องนิ่ง ๆ น๊ะจ๊ะ

หรือไม่ไปที่วัดนั่งเงียบ ๆๆ รำพึงกับพระเยซูก็ได้ค่ะ

---- ถ้ายังไม่เลิก

ลองออกกำลังกาย สัก 15-30 นาที ให้เหงื่อ ออก อิอิ หลับสบายแน่ ๆๆ
ตอบกลับโพส