ปรึกษาค่ะ...ได้รับเมล์แปลก ๆ ค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
กรอกสมบูรณ์

พุธ ม.ค. 11, 2012 3:39 pm

นี่คือข้อความที่ได้รับ มันแปลกตรงที่ ได้รับจากตัวเอง หน่ะค่ะ

to me
This message may not have been sent by: kroksomboon@gmail.com Learn more Report phishing

ขบวนการล้มเจ้า ปะทะ ขบวนการล่าแม่มด

“ขบวนการล้มเจ้า” เกิดจากการรวมตัวกันอย่างหลวมๆ ของคนที่ต้องการบ่อน
ทำลายสถาบันพระมหากษัตริย์ ขณะที่กลุ่มคนที่อยู่ตรงกันข้ามรวมตัวขึ้นต่อต้านเ ป็น
“ขบวนการรักเจ้า” แต่ฝ่าย “ขบวนการล้มเจ้า” มองว่าเป็นขบวนการที่จัดตั้งด้วยกลไก
ของรัฐ ที่ต้องการทำลายฝ่ายตน และชื่อ “ขบวนการรักเจ้า” ฟังดูดีน่าศรัทธา ทำให้ฝ่าย
ตนเสียเปรียบ จึงหาชื่อเรียกขานของฝ่ายตรงข้ามขึ้นมาใหม่ว่า “ขบวนการล่าแม่มด”
หรือ “คณะล่าแม่มด” ชื่อนี้มีที่มาอย่างไร...

ยุโรปยุคกลาง (Medieval Ages) หรือ ยุคมืด (Dark Ages) เกิดขึ้นหลังจากการล่ม
สลายของจักรวรรดิโรมัน ทำให้ยุโรปแตกเป็นอาณาจักรมากมายและไม่มีขื่อแป จนตก
เป็นเหยื่อของการรุกรานจากชนชาติภายนอก คริสต์ศาสนาจึงกลายเป็นที่พึ่งและสถาบัน
สูงสุดของยุโรป แม้แต่เจ้าเมืองหรือกษัตริย์ก็ต้องฟังคริสตจักร “แม่มด” จึงเป็นแพะรับ
บาป ต้องการฆ่าใครทารุนใครก็อ้างว่าเป็นแม่มด การทำลายล้างนั้นถือว่าเป็นความชอบ
ธรรม สภาพการณ์ของยุโรปในยุคนั้นจึงเป็นภาพพจน์ของลักษณะความเป็นยุคมืด

แล้ว “ขบวนการล่าแม่มด” มันเกี่ยวกับประเทศไทยตรงไหน หรือฝ่าย
“ขบวนการล้มเจ้า” มั่วเอาศาสนากับสถาบันกษัตริย์มาปนรวมกันแล้วใช้เป็นข้ออ้าง
โจมตีฝ่ายตรงข้าม ประเทศเป็นประชาธิปไตยดีอยู่แล้ว พวก “ขบวนการล้มเจ้า” ที่มี
สมาชิกเป็นพวกคอมมิวนิสต์หัวเก่าคงครึ่งหลับครึ่งตื่นอยู่ในภวังค์ก็พยามสร้างกระแส
ให้คนไทยมีความรู้สึกว่า พ.ร.บ. การกระทำอันเป็นคอมมิวนิสต์ ที่ถูกยกเลิกไปแล้ว ฟื้น
กลับขึ้นมาใหม่ในรูปแบบของ “ขบวนการล่าแม่มด” ใช่ไหม?....

มันเป็นไปได้ยังไง หมายความว่า มีใครเข้ามาแฮ็ก อีเมล์ ของเราได้ใช่ป่ะ?
แล้วเราควรทำอย่างไรดีค่ะ?
guillotine

พุธ ม.ค. 11, 2012 4:30 pm

อีเมล์ของคุณน่าจะถูกแฮ๊คเรียบร้อยแล้ว
TVE

พุธ ม.ค. 11, 2012 9:15 pm

รีบเปลี่ยน Password ก่อนครับ

โดย Password แนะนำให้มีทั้ง

ตัวหนังสือ
ตัวเลข
และเครื่องหมาย

อยู่ในนั้นนะครับ
กรอกสมบูรณ์

พุธ ม.ค. 11, 2012 10:35 pm

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ

ตอนนี้เปลี่ยน Password แล้วค่ะ คราวนี้ Password ยาวเลยหล่ะค่ะ มีครบตามคำแนะนำเลยค่ะ ไม่รู้ว่าจะป้องกันได้สักแค่ไหนอ่ะค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ
peopletribune

พุธ ก.พ. 08, 2012 3:54 am

สวัสดีครับ คุณกรอกสมบูรณ์

คิดว่าเครื่องของคุณน่าจะถูกพวก Spyware หรือที่เรียก ในภาษาคอมฯ ว่า malware
mal = ผิดปกติ,เป็นโรค หรือ software ผิดปรกติ) พวกนี้เข้ามาแผงอยู่ในคอมของเรา
อาจจะมาจากการ download หรือเข้าไปบางเว็บที่ฝังโปรแกรมนี้ไว้เพื่อประโยชน์อะไร
บางอย่าง เช่น การค้า,พวก MLM, หรือ การเมือง พวกนี้เป็นประเภทเดียวกับ Trojan
มีหลายแบบ หลายชนิ ถึง เปลี่ยน Password ก็แก้ไม่ได้ เพราะโปรแกรมถูกฝังไว้ใน
เครื่องแล้ว

ลองใช้โปรแกรมป้องกันดูนะครับ
http://www.pctools.com/spyware-doctor/? ... DQodylVVKQ

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
ตอบกลับโพส