1

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
toc_k_chocky

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 11:40 am

0
แก้ไขล่าสุดโดย toc_k_chocky เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ค. 02, 2013 9:13 am, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
peopletribune

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 3:27 pm

toc_k_chocky เขียน:พอดีว่า ผมมีความสนใจเรียน ออรืแกนของโบสถ์ครับ เป็นอย่างมาก
ด้วยความชอบและรักจริงๆอย่างมาก แต่เนื่องจากว่า ไม่รู้มีช่วยสอนที่ไหนบ้าง
บ้านอาสัยอยู่ที่กทม
ปกติแล้ว ไปวัด พระหฤทัย ที่คลองเตย กทม ใกล้บ้านมาก ครับ เคยลองเข้าไปถามซิสเตอรืดูแล้วแต่ว่า เป็นวัดของคณะ น่าจะฝึกให้กับนักเรียนแอสปิลันตืมากกว่าครับ
ตอนนี้ผมเพิ่งอายุ 18 ครับ พออ่านโน้ตได้บ้าง นิดหน่อย อาศัยจาการฝึกเองครับ
พอหลังจากวัดเลิกก็จะมานั่งแกะโน้ตเอาเอง พอดีที่บ้านมีคีร์บอรืดตัวเล้กตัวนึง ก้ฝึกเอาจากตรงนี้
ตอนนั้นไปขอ ดน้ตเพลงจากที่วัด มาบ้าง แต่ก้ลองเเล่นๆดู มันก้ทะแม่งๆอยู่ครั แต่ก้อย่างน้อยได้ฝึกบ้าง

ขอความกรุณา วัดไหนช่วยสอนวิธีการเล่น ช่วยฝึกสอนผมด้วยครับ อยากเล่นเป็นจริงจังเลยครับ ผมสนใจจริงๆ

ถ้าอย่างไร ช่วยบอกเบอร์ให้ผมติดต่อ กลับด้วย แล้วแต่สะดวกครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ปล มีความสนใจจริงๆครับ
ช่วงนี้ปืดเทอม อยู่ ว่างทุกวันเลยครับ อยากเรียนจริงๆ หรือให้ไปช่วยงานที่โบสถ์ ช่วยสอนเล่นอิเลคโทน ออแกน เปียโนก็ได้ครับผม :s008:
อยากเรียนมากครับ
สวัสดีครับ คุณtoc_k_chocky

ครอบครัวคาทอลิก เราอยู่กันแบบภราดรภาพ(ความเป็นพี่เป็นน้อง) ส่วนใหญ่นอกจากเฌร
และแอบบีย์ลัน แล้ว ส่วนใหญ่ที่เล่นอยู่ในโบสถ์เกิดจากการใส่ใจและทุ่มเทส่วนตัว เริ่มจาก
ช่วยงานวัด จัดหนังสือ อ่านพระวาจา ช่วยจารีต เก็บถุงทาน ร่วมเป็นพิธีกร ขับร้อง ฯลฯ และ
ใช้เวลาหลังเลิกมิซาในโบสถ์ ฝึกซ้อม มีนักออร์แกน คนเก่าแนะนำบ้าง คุณพ่อ หรือซิสเตอร์
แนะนำบ้าง แล้วก็ครูพักลักจำ...จนสามารถเล่นในพิธีในโบสถ์ได้

คาทอลิก ทุกกิจกรรมการกระทำ ไม่ใช่รูปหน้าปะจมูก ทุกอย่างต้องผ่านการแบกกางเขน ผ่าน
การทดลองใจจากพระ...ว่าพร้อมที่จะเดินในเส้นทางของพระองค์ ดูอย่างบาทหลวง ศาสนา
เราถือได้ว่าบวชยากที่สุดในโลก ต้องผ่านการทดลองใจ ผ่านการศึกษาทั้งทางโลก และทาง
ธรรม เรียกว่าถ้ากระแสเรียกไม่เพียงพอแล้ว โอกาสสึกออกเป็นฆราวาส...ง่ายเพียงพลิกฝ่ามือ

การเรียนทุกแขนงสมัยนี้สามารถเรียนได้ด้วยตนเองที่บ้าน ผ่านอินเตอร์เน็ต youtube และ
หากมีความมุ่งมั่น และทุ่มเทเพียงพอ ก็สามารถเริ่มจากการช่วยงานที่โบสถ์ตามที่ผมเขียนไป
เบื้องต้น...และใช้เวลาหลังเลิกมิซาในการฝึกซ้อม โดยขออนุญาตคุณพ่อเจ้าวัด หรือ พ่อปลัด
ก็น่าจะไม่มีปัญหาใดนะครับ อย่างที่ผมบอกไป คาทอลิกเราอยู่กับแบบครอบครัว ไม่ได้มีพิธี
รีตรองมากมาย ครับ

:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 4:35 pm

ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยแนะนำ

แต่พอดีว่า ที่บ้านมีแค่เป็นคีย์บอร์ดฝึกเล่นของเด็กอะครับ ผมก็ลองฝึกตรงนี้อยู่ ใช้นิ้ว จำคอร์ด
ส่วนเครื่องอิเลคโทน หรือออร์แกน ที่นั่งใช้ขา ยังไม่มีที่บ้าน
เลยต้องการไปฝึกฝน เรียนรู้ดูครับผม เพราะอยากเล่น ซึ่งจริงๆแล้วไม่ได้คิดว่าต้องไปเล่นในโบสถ์เพราะ ฝีมือเราอาจจะไม่ถึงขนาดดนั้น แต่ชอบเพลงของพระมาก มันรู้สึกดีมากจริงๆครับเวลาได้ฟัง ยิ่งเวลาได้ลองดีดเพลง ซึ่งบางครั้ง เป็นเพลงบาง ไม่เป็นเพลงบาง มันก็มีความสุขมากครับ
เลยอยากหาที่จะช่วยสอน แต่ว่าพวกเรียนจากสอนดนตรีด้านนอกผมไม่ค่อยมั่นใจ กลัวว่า จะเเพง แล้วอยากที่จะเล่นเพลงที่เกี่ยวกับพระ ประมาณนี้อย่างเดียวครับ

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 5:37 pm

toc_k_chocky เขียน:ขอบคุณครับพี่ที่ช่วยแนะนำ

แต่พอดีว่า ที่บ้านมีแค่เป็นคีย์บอร์ดฝึกเล่นของเด็กอะครับ ผมก็ลองฝึกตรงนี้อยู่ ใช้นิ้ว จำคอร์ด
ส่วนเครื่องอิเลคโทน หรือออร์แกน ที่นั่งใช้ขา ยังไม่มีที่บ้าน
เลยต้องการไปฝึกฝน เรียนรู้ดูครับผม เพราะอยากเล่น ซึ่งจริงๆแล้วไม่ได้คิดว่าต้องไปเล่นในโบสถ์เพราะ ฝีมือเราอาจจะไม่ถึงขนาดดนั้น แต่ชอบเพลงของพระมาก มันรู้สึกดีมากจริงๆครับเวลาได้ฟัง ยิ่งเวลาได้ลองดีดเพลง ซึ่งบางครั้ง เป็นเพลงบาง ไม่เป็นเพลงบาง มันก็มีความสุขมากครับ
เลยอยากหาที่จะช่วยสอน แต่ว่าพวกเรียนจากสอนดนตรีด้านนอกผมไม่ค่อยมั่นใจ กลัวว่า จะเเพง แล้วอยากที่จะเล่นเพลงที่เกี่ยวกับพระ ประมาณนี้อย่างเดียวครับ
ลองติดต่อไปที่ วิทยาลัยดุริยางศิลป์ ม.มหิดล เค้ามีหลักสูตรสำหรับบุคคลทั่วไปด้วยครับ

http://www.music.mahidol.ac.th/th/programs/public.php

ดนตรี กีฬา ศิลปะ เป็นเรื่องที่ต้องใช้จิตนาการและความพยายาม อยากให้น้องไปหาประวัติ
ศิลปินเอกต่าง ๆ ล้วนเติบโตมาจากความไม่มีทั้งสิ้น ครับ

สิ่งที่่จะเป็นตัวชี้วัดว่าคน ๆ นั้นจะเป็นศิลปินใหญ่ หรือเป็นคนเดินถนน วัดกันตรงที่ความมุ่งมั่น
แม้ล้มเหลว ก็ไม่ล้มเลิก...แต่คนทั่วไป มักล้มเลิก เมื่อล้มเหลว

คาร์เนกี้ฮอล
http://www.thaiavclub.org/Forum/index.php?topic=5891.0

และสำคัญเมื่อประสบความสำเร็จ อย่าอหังกา เมื่ออยู่ต่อหน้าพระเจ้า
:s007:
s.gabriel

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 7:38 pm

peopletribune เขียน:
และสำคัญเมื่อประสบความสำเร็จ อย่าอหังกา เมื่ออยู่ต่อหน้าพระเจ้า
ผมชอบคำนี้มากเลยครับ

จันทร์ เม.ย. 09, 2012 8:59 pm

s.gabriel เขียน:
peopletribune เขียน:
ผมชอบคำนี้มากเลยครับ
ขอบคุณคร๊าาฟฟ :s023:

อังคาร เม.ย. 10, 2012 5:21 pm

สรุปว่า ผมต้องไปหาเรียนเองใช่มั้ยครับ :s015:
ตอบกลับโพส