ผีมันกลัวไหมครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
เลย์
ติดต่อ:

เสาร์ เม.ย. 21, 2012 9:12 pm

เลย์สงสัยอ่ะครับว่ารูปปั้นพระ รูปภาพพระที่ผ่านการเสกจากคุณพ่อเเล้ว พวกผีพวกวิญญาณมันจะกลัวไหมครับ เลย์มีเพื่อนคริสตชนที่รู้จักกัน เค้าเเบ่งปันประสบการณ์ให้เลย์ฟังว่า เค้าไปนอนโรงเเรมในจังหวัดเเห่งหนึ่งทางภาคเหนือที่ล่ำลือกันว่าเฮี้ยนสุดๆ คนที่รู้เรื่องนี้จะไม่มีใครกล้ามานอนในห้องนี้เลย เเละชั้นนี้ทั้งชั้นจะร้างไม่มีเเขกหรือนักท่องเที่ยวเข้ามาพัก เพื่อนเลย์ก็สงสัยเหมือนกันว่าชั้นนี้ทั้งชั้นทำไมไม่คนมาพักเลย เเต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เค้าบอกว่าเอารูปปั้นเเม่พระเเผ่พระหรรษทานองค์เล็กๆ มาตั้งไว้ที่หัวนอนเเล้วสวดภาวนาก่อนนอนตามปกติ ปรากฏว่าไม่มีผีหรือวิญญาณมาหลอกหลอนตามที่ล่ำลือกัน นอนหลับสนิทจนถึงเช้า มารู้ตอนเช้าอีกวันว่า (เพื่อนที่เป็นคนในพื้นที่บอก ) ห้องที่พักอยู่เคยมีคนฆ่ากันตาย คนที่มาพักห้องนี้ตลอดจนห้องอื่นๆที่อยู่ในชั้นเดียวกันจะเจอวิญญาณ จนไม่มีใครกล้ามาพักที่ห้องนี้ เเต่เพื่อนเลย์กลับไม่เจออะไร ::011::

เพื่อนๆพี่ๆว่ามันจะเกี่ยวกับที่เอารูปปั้นเเม่พระมาตั้งไว้เเล้วผีมันก็เลยกลัว ไม่กล้ามาไหมอ่าครับ ::001::
weewie

เสาร์ เม.ย. 21, 2012 11:43 pm

อันนี้ตอบไม่ได้นะคะว่า เป็นเพราะแม่พระช่วย รึที่แท้จริงแล้วมันไม่มีผีตั้งแต่แรก

อันนี้เป็นประสบการณ์ส่วนตัวประมมาณ 5-6 ปีก่อนนะคะ

ตอนนั้นยังเป็นนักศึกษาอยู่ อ่านหนังสือสอบแล้วก็หลับไปเลย น้ำไม่ได้อาบ ไฟกับเพลงในห้องก็ไม่ได้ปิด ทีนี้รู้สึกตัวเลยจะลุกไปอาบน้ำนอน ลุกไม่ขึ้นอึดอัดมาก มองก็ไม่ชัดเบลอไปหมด ทีนี้เห็นเป็นผู้ชายตัวควายๆคนนึงคร่อมอยู่ เอาล่ะเว้ยเจอดีแล้ว มีคนเคยบอกว่า ถ้าเจอแบบนี้ให้นึกถึงพ่อแม่แล้วสวดถึงพระที่ติดตัวอยู่ ตอนนั้นห้อยหลวงปู่ทวด (โดนบังคับค่ะ ตอนนั้นยังเด็กอยู่ที่บ้านแอนตี้คริสต์มากๆ) ก็นึกถึงคนในบ้านแล้วก็สวดคาถาบูชาหลวงปู่ทวด มันก็ยังไม่ไป สวดของท่านอื่นบ้างซิ มันก็ยังบ่ไป ไม่รู้จะทำไงแล้วทรมาณมาก มันทับมาทั้งตัวเลย (อย่าคิดลึกกันนะเออ) ตัดสินใจเฮือกสุดท้าย สายประคำเส้นแรกในชีวิตอยู่บนโต๊ะข้างเตียง อธิฐานในใจ "ถ้าหนูเป็นลูกพระ ถ้าท่านเรียกหนูแล้ว ช่วยหนูจากสิ่งนี้ด้วย " แล้วผู้ชายร่างควายนั่นก็หายวับไปเลย แต่ยังขยับไม่ค่อยได้เจ็บไปหมด ใช้แรงที่มีตอนนั้นเอื้อมไปหยิบสายประคำ เท่านั้นแหละความอุ่นแผ่ซ่านไปทั้งตัว หายเมื่อยหายเจ็บ นี่เป็นเหตุการณ์อัศจรรย์เรื่องหนึ่งในชีวิตที่เจอค่ะ :s024:
แก้ไขล่าสุดโดย weewie เมื่อ อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 12:16 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
littleseal

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 12:06 am

ถ้าความคิดพี่นะคะ

รูปภาพ รูปปั้น สายประคำ ฯลฯ ถึงเสกแล้วก็คือวัตถุ
แต่ความเชื่อถึงพระเจ้าต่างหากที่ทำให้เรามีสันติสุขค่ะ
Cherval

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 8:30 am

ที่ผีกลัว เพราะการสวดภาวนาถึงพระเจ้ามากกว่า จะเป็นรูปพระครับ (ความคิดส่วนตัว)
peopletribune

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 2:29 pm

เลย์ เขียน:เลย์สงสัยอ่ะครับว่ารูปปั้นพระ รูปภาพพระที่ผ่านการเสกจากคุณพ่อเเล้ว พวกผีพวกวิญญาณมันจะกลัวไหมครับ เลย์มีเพื่อนคริสตชนที่รู้จักกัน เค้าเเบ่งปันประสบการณ์ให้เลย์ฟังว่า เค้าไปนอนโรงเเรมในจังหวัดเเห่งหนึ่งทางภาคเหนือที่ล่ำลือกันว่าเฮี้ยนสุดๆ คนที่รู้เรื่องนี้จะไม่มีใครกล้ามานอนในห้องนี้เลย เเละชั้นนี้ทั้งชั้นจะร้างไม่มีเเขกหรือนักท่องเที่ยวเข้ามาพัก เพื่อนเลย์ก็สงสัยเหมือนกันว่าชั้นนี้ทั้งชั้นทำไมไม่คนมาพักเลย เเต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เค้าบอกว่าเอารูปปั้นเเม่พระเเผ่พระหรรษทานองค์เล็กๆ มาตั้งไว้ที่หัวนอนเเล้วสวดภาวนาก่อนนอนตามปกติ ปรากฏว่าไม่มีผีหรือวิญญาณมาหลอกหลอนตามที่ล่ำลือกัน นอนหลับสนิทจนถึงเช้า มารู้ตอนเช้าอีกวันว่า (เพื่อนที่เป็นคนในพื้นที่บอก ) ห้องที่พักอยู่เคยมีคนฆ่ากันตาย คนที่มาพักห้องนี้ตลอดจนห้องอื่นๆที่อยู่ในชั้นเดียวกันจะเจอวิญญาณ จนไม่มีใครกล้ามาพักที่ห้องนี้ เเต่เพื่อนเลย์กลับไม่เจออะไร ::011::

เพื่อนๆพี่ๆว่ามันจะเกี่ยวกับที่เอารูปปั้นเเม่พระมาตั้งไว้เเล้วผีมันก็เลยกลัว ไม่กล้ามาไหมอ่าครับ ::001::
สวัสดีครับ คุณ เลย์

รูปภาพ
คริสตชนเราทุกคน เมื่อผ่านการรับศีลล้างบาป สิ่งหนึ่งที่พระสงฆ์โปรดศีลแก่ผู้นั้นคือ การเจิม
น้ำมันศักดิ์สิทธิ์คริสมา
ลงบนหน้าผาก นั่นเป็นสัญลักษณ์ของคริสตชน และเป็นสิ่งที่จะปกป้อง
คริสตชนจากวิญญาณชั่วร้ายต่าง ๆ
และอำนวยพรให้ทุกคนดำเนินชีวิตตามพระหรรษทานของ
พระเจ้า

ในพระธรรมเก่าสดุดี (สดด. 45.7) ได้กล่าวไว้ว่า
"พระองค์ทรงรักความชอบธรรม และทรงเกลียดความอธรรม ฉะนั้น พระเจ้าคือพระเจ้าของ
พระองค์ท่านได้ทรงเจิมพระองค์ท่านไว้ด้วยน้ำมันแห่งความยินดียิ่งกว่าพระสหายทั้งปวงของ
พระองค์ท่าน

และพระวรสารนักบุญยอห์น 2:20 บันทึกว่า...
“ท่านทั้งหลายได้รับการเจิมจากองค์ผู้ศักดิ์สิทธิ์และทุกคนต่างได้รับความรู้”

ผมเป็นคนหนึ่งที่พักในโรงแรมบ่อยมาก ทั้งในและต่างประเทศ แม้แต่โรงแรมในพื้นที่ ๆ
ชวนหัวฯ อย่าง เรือนจำ ตวลสแลง หรือ S 2(กัมพูชา) ซึ่งติดอันดับ 2 ของความสยองขวัญ
ที่ได้รับการกล่าวขวัญทั่วโลก...ทุกครั้งผมก็มั่นใจในพระเจ้า ในความเป็นคริตชน และพระเจ้า
องค์เดียว
ไม่เคยไหว้รูปเคารพอื่นใด ทั้ง เทพฯ,และศาลพระภูมิ เพราะพระเจ้านั้นสูงสุดแล้ว
การเจิมน้ำมันคริสมาที่หน้าผาก คือ มงคลสูงสุดของชีวิต และ ความเชื่อ จะทำให้เราผ่านพ้น
ทุกอย่าง ตามพระวรสารกล่าวว่า "หากเรามีความเชื่อ ท่านสามารถสั่งภูเขาให้ลงไปอยู่ใน
ทะเลได้"
(เป็นภาษา ธรรม เป็น ปรัชญา)

ติดตามทริปที่ผมเดินทางเรือนจำตวลสแลง หรือ S 2 ตาม Link นะครับ
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/ ... 2&start=30
:s021:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
rosa-lee

อาทิตย์ เม.ย. 22, 2012 9:34 pm

ไปท่องเว็บเที่ยวเขมรมา รูปภาพเยอะมากบอกเหตุการณ์ต่างๆได้ดี เหมือนได้ไปเที่ยวด้วย
รูปภาพที่ชาวเขมรฆ่าล้างเผ่าพันธ์พี่น้องร่วมชาติเดียวกัน น่าสังเวศ ดูแล้วหดหู่ใจมากๆ
น่าสงสารผู้บริสุทธิ์ และคนที่ได้รับชะตากรรม จากผู้นำที่โหดเหี้ยม อำมหิต
ขออย่าให้ประเทศใดๆ เจอกับผู้นำที่ไม่มีศิลธรรมเลย
ขอบคุณ คุณณัฐวุฒิ ที่เอามาแบ่งปันค่ะ ยังอ่านไม่หมดเลยเยอะมาก จะค่อยๆดูรูปและอ่านต่อ
.... :s021: ...
peopletribune

จันทร์ เม.ย. 23, 2012 2:17 am

rosa-lee เขียน:ไปท่องเว็บเที่ยวเขมรมา รูปภาพเยอะมากบอกเหตุการณ์ต่างๆได้ดี เหมือนได้ไปเที่ยวด้วย
รูปภาพที่ชาวเขมรฆ่าล้างเผ่าพันธ์พี่น้องร่วมชาติเดียวกัน น่าสังเวศ ดูแล้วหดหู่ใจมากๆ
น่าสงสารผู้บริสุทธิ์ และคนที่ได้รับชะตากรรม จากผู้นำที่โหดเหี้ยม อำมหิต
ขออย่าให้ประเทศใดๆ เจอกับผู้นำที่ไม่มีศิลธรรมเลย
ขอบคุณ คุณณัฐวุฒิ ที่เอามาแบ่งปันค่ะ ยังอ่านไม่หมดเลยเยอะมาก จะค่อยๆดูรูปและอ่านต่อ
.... :s021: ...
ขอบคุณ คุณrosa-lee มากครับที่กรุณาติดตาม
การเดินทางทำให้เราใกล้ชิดพระมากขึ้น เพราะพระเจ้าทรงให้เราเผยแพร่พระธรรม
อันยิ่งใหญ่ของพระองค์ เมื่อเราเดินทางและหยิบยื่นสิ่งดี ๆ ต่อเพื่อนมนุษย์ ต่อมวล
มนุษยชาติ จะทำให้โลกทั้งใบอยู่ในเส้นทางของเรา และเส้นทางของพระ...

เมื่อเดินทางทำให้เรามีเพื่อนต่างเชิ้อชาติ ต่างศาสนามากมาย ซึ่งแท้ที่จริงแล้วทุก ๆ
ศาสนา ล้วนมุ่งไปสู่จุดเดียวกัน คือ "สันติสุข"
http://www.wutkatefanclub.com/webboard/ ... f=6&t=2519
แก้ไขล่าสุดโดย peopletribune เมื่อ จันทร์ เม.ย. 23, 2012 2:20 am, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.
win_comeback

จันทร์ เม.ย. 23, 2012 2:18 am

มันเจอผมผีก็วิ่งหนีล่ะอิอิ :s021:
y1961

อังคาร เม.ย. 24, 2012 10:00 am

ผีกลัวคริสตังค์ค่ะ สมัยคุณแม่ยังอยู่เล่าว่า พี่น้องชาวพุทธเชื่อว่าผีกลัวพวกเรา ก็เลยเชิญคุณแม่ไปไล่ ตอนแรกคุณแม่บอกว่า คิดว่าเขาไม่สบายมากกว่า แต่สุดท้ายเห็นว่าทานขนมครกไป 1 กะละมัง และน้ำไปอีก 1 กะละมัง เลยเชื่อว่าผีเข้าจริง คุณแม่ท้าให้มาเข้าคุณแม่ แต่มันไม่เข้า แล้วเถียงว่าไม่กลัวคุณแม่ แต่สุดท้ายก็ยอมออก คุณแม่ไล่ด้วยคำภาวนาและน้ำเสก

คุณแม่เลี้ยงหมูค่ะ และที่ตรงที่จะปลูกคอกหมู มีศาลพระภูมิ 4 ต้น เฮี้ยนมาก ใครๆ ก็กลัว เขาบอกว่าต้องทำพิธีถอนจึงจะถอนได้ แต่คุณแม่ถอนโดยไม่ทำพิธี แล้วกองไว้ข้างๆ คอกหมู กวาดขี้หมูลงไปทุกวัน รวยเอา รวยเอา

ตอนเด็กๆ ฉันไปเข้าค่ายกับโรงเรียน คุณครูพานักเรียนทั้งชั้นไปไหว้ผีเจ้าที่ เพราะมีเรื่องเล่าว่าเฮี้ยน โดนมาหลายรายแล้ว เพื่อนๆ จุดธูปไหว้กันทุกคน ตอนนั้นฉันอยู่ ป.5 ฉันไปแต่ไม่ไหว้ แล้วยืนด่ามันอยู่ในใจว่า "ไอ้ผีชั่ว หลอกให้คนมากราบไหว้ ไปลงนรกซะ" และฉันก็สุขสบายดีจนทุกวันนี้ มีบ้าน 3 หลังแล้ว

ร่างกายของเราเป็นพระวิหารของพระเจ้า ผีมันกลัวเราค่ะ เว้นแต่คุณจะทำวิญญาณสกปรกจนพระเจ้าไม่ประทับอยู่ เมื่อคุณทำบาปคุณก็ยอมให้ผีเข้ามา ตอนนั้นผีก็จะไม่กลัวคุณ และคุณก็จะกลัวมัน

คุณแม่ฉันสอนว่า ถ้าเจอผี เพียงเอ่ยพระนามพระเจ้า มันก็กลัวแล้ว หรือทำสำคัญไม้กางเขน มันก็ไป เอ่ยพระนามพระเยซู แม่พระ มันไม่กล้าทำอะไรเราหรอกค่ะ ถ้าไม่ไปกราบไว้หรือนับถือมัน คนทั่วไปชอบพูดว่า "ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่" แต่พวกเราเชื่อว่าผีมีจริง จึงลบหลู่มันได้ค่ะ
Cherval

อังคาร เม.ย. 24, 2012 11:09 am

"ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่" แต่พวกเราเชื่อว่าผีมีจริง จึงลบหลู่มันได้ค่ะ
LIKE :s002:
yack

อังคาร เม.ย. 24, 2012 2:48 pm

เคยโดน เหมือน กันนะ
ใน ห้อง นอน เรา นี่ละ
เเต่จะเป็น เเนว ๆ ว่า มีอะไร สี่เหลี่ยม ๆ ทับ อยู่ตรง หน้าอก เรามากกว่า

เเล้ว มัน ก็ หนัก ขึ้น ๆ หนัก ขึ้น

ตอนเเรก ก็ กลัว ๆ คิดในใจว่า เจอดีเข้าเเล้วใง

เเต่ สุด ท้าย ก็ ตะโกนในใจว่าพระเยซู ช่วยลูก ด้วย

มัน ก็ โล่ง ๆ ซะงั้น เเต่ จำได้ ว่า พอ ตื่นนอน ตอนเช้าไปอาบน้ำ พอส่องกระจกดู
มัน มี รอย เหมือน มีคน เอาอะไร เป็น สี่เหลี่ยม มาทับเราที่หน้าอกด้วย เเต่เป็น รอยจาง ๆ
หลายวัน เหมือน กันนะ กว่าจะหายไป

เเละอีก เรื่อง อันนี้ ไม่ รู้ คิดไปเองหรือเปล่า มี ช่วงหนึ่ง เรา ห่างจาก พระอ่ะ เเล้วก็ ดู รายการ ที่ ป๋อง เป็นพิธีกร กับ กิด เเละ ดารา อีกคน
พอดูก็ จะมีช่วง คลิป ที่เป็นคลิปผี
เเต่ที่หน้า กลัว ก็คือ ช่วง ที่ เป็น ผู้ ชายคนหนึ่งจะมาเเสกนสิ่งที่เรียกว่า กรรม เเล้ว เขาก็ มักจะบอกว่า มีวิญาณตาม อยู่นะ เป็น วิญญาณ ของเจ้ากรรมนายเวณ เรามีกันทุกคน เเละไม่มีอะไร ที่ ช่วยเราได้ เราต้องใช้ให้เขา

พอดูดู ไป ก็ เริ่มสับสนทางความเชื่อ
เออ เอาเเล้วใง เราจะมีกะเขาเปล่านี่เจ้ากรรมนายเวณ
ถ้ามีใครจะช่วยเราได้ละ

ตอนนั้น สับสนมาก ๆ เเละ กลัว เหมือนกันไม่กล้า ปิดไฟนอนไปหลายคืน
เพราะ ถ้า ปิดไฟนอน จะ ฝันร้ายตลอด ฝันว่า เห็นคนตายบ้าง อะไรบ้าง

จนสุดท้าย เอา เหรียญเเม่พระ ไว้ใต้หมอน เอา น้ำเสก ใส่ขวด สเปรน้ำหอมขวดเล็ก เเล้ว ฉีดรอบห้องเลย

เเล้วก็ เอา พระคำภีไว้ ข้างที่นอน

ตั้งเเต่ นั้น มาก็ ฝันดีมาตลอด

อังคาร เม.ย. 24, 2012 5:21 pm

เวร เขียนงี้คับ เจ้ากรรมนายเวร
* ST. Dominic *

อังคาร เม.ย. 24, 2012 5:40 pm

...
แก้ไขล่าสุดโดย * ST. Dominic * เมื่อ พุธ ก.ย. 05, 2012 5:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
PeterCartoon

พุธ พ.ค. 02, 2012 12:49 am

พี่ชายเคยเล่าให้ฟังว่า พี่ได้ไปรับการอบรมเกี่ยวกับหม่อนไหม ที่ศูนย์การอบรมแห่งหนึ่งแถวบุรีรัมย์ ปรากฏว่าพี่ชายไปก่อนวันนัดหมายหนึ่งวัน ดังนั้นที่ศูนย์จึงไม่มีใครอยู่ เมื่อพี่ชายไปถึงก็เจอแต่ยาม ยามถามว่ามาคนเดียวแล้วคืนนี้จะนอนคนเดียวที่ตึกพักได้เหรอ...พี่ชายถามว่า นอนได้ เป็นอะไร...ยามก็ไม่ตอบอะไร เพราะตอนนั้นพี่ชายก็ไปตอนเย็นแล้ว

ยามก็พาพี่ไปส่งที่ตึกพักซึ่งมีห้องหลายห้อง ทั้งตึกก็เลยมีพี่ชายก็นอนพักอยู่คนเดียว ส่วนยามเมื่อส่งพี่ชายเสร็จก็กลับไปอยู่ที่หน้าป้อมยามหน้าปากทางเข้าศูนย์อบรม

พี่ชายก็นอนหลับสบายดีทั้งคืน ซึ่งพี่ชายบอกว่า ก่อนที่พี่จะนอน พี่ก็เอามือลูบที่นอนเป็นรูปกางเขนแล้วก็สวดภาวนาหลังจากนั้นก็นอน

ตอนเช้า ยามทุกคนมาออกันที่หน้าหอพัก พอเจอพี่ชายทุกคนก็ถามเป็นเสียงเดียวกันว่า...พี่ ๆ เมื่อคืนเจออะไรหรือเปล่า...พี่ชายก็บอกว่า ไม่เจออะไรนอนหลับสบายดี

ยามทุกคนก็ทำหน้าแปลกใจพร้อมกับบอกว่า...แปลกจัง ปกติหอพักนี้ ผีดุมาก ยามทุกคนไม่มีใครกล้าอยู่หรือมาเดินยามที่หน้าหอตอนกลางคืนหรอก เขาบอกว่า เคยเจอบางทีก็เป็นเสียงเด็กวิ่งบนอาคาร แล้วก็มีเสียงผู้หญิงตะโกนออกมาว่า ... มึงจะวิ่งทำไมเดี๋ยวเขาก็กลัวกันหรอก...(แสดงว่าเป็นผีมีคุณธรรม ฮะฮะ)

ซึ่งยามบอกว่า ตอนนั้นบนตึกไม่มีคนอยู่แม้แต่คนเดียว...เพราะยามจะเป็นคนล็อคกุญแจ

พี่ชายก็บอกว่าหลับสบายดีไม่มีปัญหา...พออีกคืนคนมาพักเต็ม...ซึ่งตอนนั้นผีมาวิ่งมาตะโกนก็คงไม่มีใครสนใจแล้ว

ดังนั้น...สวดภาวนาก่อนจะหลับไหล...ผีที่ไหนก็ไม่กล้า...ยกเว้น ผีบ้า ๆ ในตัวเองนั้นแหละ

พุธ พ.ค. 02, 2012 1:10 am

ยามหนอยาม
Cherval

พุธ พ.ค. 02, 2012 11:02 am

มีน้าคนรู้จักแถวบ้าน สอนหลานว่า กลัวทำไมผี (เขาเป็นคริสเตียนทั้งบ้าน)
เลยพาหลานไปที่สุสานเลย หอบที่นอนมาด้วย นอนกันบนหลุมศะเลย จองกันคนละหลุม
และก็หลับกันสบายมาตลอดทั้งคืน ตื่นเช้ามาก็ไม่เห็นมีอะไร
เขาก็บอกหลานว่า เห็นมั้ย เราเชื่อพระเจ้ากลัวอะไร ความกลัวน่ะ
เราสร้างขึ้นมาในสมองเองนะ แล้วบังเอิญมีคนขับรถผ่านสุสานพอดี

(คือมันเป็นทางผ่านเข้าหมู่บ้านผมเอง ที่หมู๋บ้านของผมจะมีสุสานทั้งทาง
หน้าหลังหมู่บ้านเลย ใครจะเข้าออกหมู่บ้านต้องผ่านสุสาน)

เขาตกใจมาก ที่เห็นมีอะไรอยู๋บนหลุมศพ เขาตกใจตะโกนผีหลอกไปสุดทาง
น้าเขาเอามาเล่าให้ฟัง ตลกกันยกใหญ่
เลย์
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2012 2:32 pm

เลย์ว่า พวกเขาเหล่านั้นเป็นวิญญาณที่น่าสงสารน่ะครับ เราควรจะสวดขอความรักของพระให้เขาแทนการสวดให้เขากลัวน่ะครับ เลย์ก็เคยมีประสบการณ์นี้เหมือนกันครับ เลย์ก็สวดให้พวกเขา ขอพระ เเม่พระทรงเมตตาต่อพวกเขา เเละพวกเขาก็ไม่เคยมาให้เลย์เห็นอีกเลย :s012:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ค. 03, 2012 11:41 pm

Cherval เขียน:
"ไม่เชื่อ อย่าลบหลู่" แต่พวกเราเชื่อว่าผีมีจริง จึงลบหลู่มันได้ค่ะ
LIKE :s002:

กระทืบไลค์เลยค่ะ :s021:
rosa-lee

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 11:21 am

น้อง Little Lamp..จ๊ะ
กระทืบไลค์ กะ กดไลค์ มันแตกต่างกันยังไงคะ.... :s015:
Cherval

ศุกร์ พ.ค. 04, 2012 11:28 am

rosa-lee เขียน:น้อง Little Lamp..จ๊ะ
กระทืบไลค์ กะ กดไลค์ มันแตกต่างกันยังไงคะ.... :s015:
กดไลค คือชอบเฉยๆ แต่ถ้า กระทืบไลค์ คือ ชอบมากๆ โดนจริงๆ

น่าจะมาจาก คนเล่น Facebook ส่วนใหญ่เวลาชอบโพสต์/รูป อะไร
ก็จะกดไลค์คือคลิกเมาส์เบาๆ แต่ถ้าโพสต์/รูป มันโดนใจมันชอบมาก แบบใช่เลย
เขาจะคลิกเมาส์กดไลค์เข้าไปแรงๆเหมือนกระทืบก็ไม่ปาน
rosa-lee

เสาร์ พ.ค. 05, 2012 11:08 am

อ้อ ...เป็นแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณน้อง Cherval มากค่ะ
Cherval

จันทร์ พ.ค. 07, 2012 2:16 pm

rosa-lee เขียน:อ้อ ...เป็นแบบนี้นี่เอง
ขอบคุณน้อง Cherval มากค่ะ
55+ครับ ประสบการณ์ส่วนตัว พอเจอคำคมโดนๆปุ้บ
คลิกเมาส์ลงไปดังปั้ก โดนพ่อดุ เดี๋ยวเมาส์เสียกันพอดี 55+ :s013:
เมจิ

จันทร์ พ.ค. 07, 2012 2:59 pm

พี่charvelค่ะ :s030: มีกระทืบไลค์เเล้วเค้ามีเเตะไลค์อะเปล่าอ่าค่ะ ::036:: ::036:: : emo102 :
Cherval

จันทร์ พ.ค. 07, 2012 5:33 pm

เมจิ เขียน:พี่charvelค่ะ :s030: มีกระทืบไลค์เเล้วเค้ามีเเตะไลค์อะเปล่าอ่าค่ะ ::036:: ::036:: : emo102 :
ยังไม่เคยเลยครับ สงสัยคงเป็นพวกจำใจกดไลค์ พอถูกบังคับให้กดไลค์ก็เเตะไปเบาๆที่เมาส์
ดัง คลิก! แล้วก็กดปิด (มั่วเอานะครับนี่ :s021: ) แต่จากประสบการณ์คงจะอย่างนั้น หุหุ
ตอบกลับโพส