เพลงที่พระศาสนาจักรไม่ให้ใช้ร้องในพิธีแล้ว

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ เม.ย. 23, 2012 9:10 pm

เมื่อวันอาทิตย์คุณพ่อเจ้าวัดได้เทศน์ ว่าตอนนี้มีเพลงเก่า 3 เพลงที่พระศาสนาจักรไม่ให้ใช้ร้องแล้ว
คือเพลงในมิสซาผู้ตาย ซึ่งเนื้อร้องดูเหมือนพระเจ้า โหดร้าย ทุกทรมานในโลกนี้แล้วยังต้องถูกทรมาน
ในไฟอีก อะไรทำนองนี้ เป็นเพลง ภาษลาติน ซึ่งเราก็ไม่รู้คำแปลว่าอะไร ร้องมาตั้งแต่เรายังเด็กๆ
คือเพลง เรกวีแอม เพลงลีเบลาเม เพลงโอ้พระเยซูผู้กู้วิญญาน ถ้าจำชื่อเพลงไม่ผิดนะคะ...
ใครรู้ช่วยบอกด้วยค่ะ...ว่าเป็นอย่างไร
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 24, 2012 11:52 am

เพลงเหล่านี้ ผมก็ยังเห็นเขายังใช้ขับร้องกันอยู่นะครับ แต่ก็มีคุณพ่อบางท่านซึ่งเป็นอาจารย์สอนที่วิทยาลัยแสงธรรม บอกว่าไม่อยากให้ร้องเพลงเหล่านี้ ท่านบอกว่ามีแค่สามเพลง ได้แก่
- Dies Irae วันแห่งพระพิโรธ
- Libera me
- โอ้พระเยซูโปรดกู้วิญญาณ ที่ทรมานชำระในไฟ (ทำนองฟังดูโหยหวนมาก)
ส่วนเพลง Requiem ยังใช้ร้องได้อยู่ครับ

เพลงที่ไม่อยากให้ร้อง เพราะเนื้อหาเป็นความคิดของยุคก่อนสังคายนาวาติกันที่สอง ซึ่งเน้นว่าพระเจ้าทรงเป็นผู้ตัดสินลงโทษที่เข้มงวด แม้ทำบาปผิดเพียงเล็กน้อยรวมทั้งคนต่างศาสนาเมื่อตายไปก็ต้องตกนรก โดนเผาไหม้ไปชั่วนิรินดร แต่ในปัจจุบันพระศาสนจักรจะเน้นการที่พระเจ้าทรงเป็นพระบิดาผู้ทรงพระเมตตา
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 24, 2012 11:57 am

บทเพลง Dies Irae วันแห่งพระพิโรธ

1. วันนั้นเป็นวันแห่งพระพิโรธ โลกจะสลายเป็นเถ้าถ่าน ดังที่ดาวิดและซีบิลลาทำนายไว้
2. ความกลัวจะยิ่งใหญ่สักเท่าใด เมื่อพระตุลาการจะมาพิจารณาทุกสิ่งอย่างเคร่งครัด
3. แตรส่งเสียงกึกก้อง ดังไปทั่วหลุมศพทุกแห่งหน รวบรวมทุกคนมาอยู่เฉพาะพระบัลลังก์
4. ความตายและธรรมชาติจะประหลาดใจ เมื่อสิ่งสร้างจะลุกขึ้นมาตอบแก่พระตุลาการ
5. หนังสือที่บันทึกจะถูกนำมาตั้งไว้ ข้อหาต่างๆที่โลกจะถูกพิพากษาล้วนมีเขียนไว้ในนั้นทั้งหมด
6. เมื่อพระตุลาการประทับนั่ง ทุกสิ่งที่ซ่อนเร้นก็จะปรากฏ จะไม่มีสิ่งใดไม่ถูกลงโทษ
7. ขณะนั้นข้าพเจ้าผู้น่าสงสารจะพูดว่าอย่างไร ข้าพเจ้าจะหาใครมาเป็นทนาย ในเมื่อแม้ผู้ชอบธรรมก็แทบจะเอาตัวไม่รอด
8. ข้าแต่พระมหากษัตริย์ที่น่าเกรงขาม พระองค์ทรงช่วยให้รอดโดยไม่คิดค่าจ้าง โปรดช่วยข้าพเจ้าให้รอดพ้นด้วยเถิด องค์บ่อเกิดแห่งความเมตตา
9. ข้าแต่พระเยซูผู้กรุณา โปรดทรงระลึกว่าข้าพเจ้าเป็นเหตุให้พระองค์เสด็จมา โปรดอย่าทอดทิ้งข้าพเจ้าในวันนั้นเลย
10. เมื่อทรงเสาะหาข้าพเจ้า พระองค์ทรงนั่งพักเพราะเหน็ดเหนื่อย พระองค์ทรงแบกไม้กางเขนเพื่อทรงไถ่ข้าพเจ้า ขออย่าให้ความทุกข์ยากเช่นนี้สูญเปล่าไปเลย
11. ข้าแต่พระตุลาการผู้ปรับโทษ โปรดทรงอภัยข้าพเจ้าก่อนวันพิพากษานั้นด้วย
12. ข้าพเจ้าคร่ำครวญเพราะสำนึกผิด ข้าพเจ้าอับอายจนหน้าแดงเพราะความผิด ข้าแต่พระเจ้า โปรดกรุณาต่อข้าพเจ้าผู้วอนขอด้วยเถิด
13. พระองค์เคยทรงให้อภัยแก่มารีย์ ทรงสดับฟังโจร(บนไม้กางเขน) พระองค์ก็ประทานความหวังแก่ข้าพเจ้าด้วย
14. คำภาวนาของข้าพเจ้าไม่สมควร แต่ขอพระองค์ผู้ทรงพระทัยดีได้โปรดอย่าให้ข้าพเจ้าต้องถูกไฟนิรันดรเผาเลย
15 โปรดจัดสถานที่ให้ข้าพเจ้าอยู่ทางขวาในหมู่แกะ แยกออกจากแพะด้วย
16. เมื่อคนชั่วถูกสาปแช่งได้รับความอับอายและถูกไฟเผาแล้ว โปรดทรงเรียกข้าพเจ้าพร้อมกับผู้ได้รับพระพรด้วย
17. ข้าพเจ้าก้มกราบอธิษฐานอ้อนวอน มีใจเป็นทุกข์เป็นผงประดุจขี้เถ้า โปรดทรงเอาพระทัยใส่บั้นปลายของข้าพเจ้าเถิด
18-19. ในวันนั้น วันน่าร้องไห้ ที่จำเลยจะลุกขึ้นมาจากเถ้าถ่านเพื่อถูกพิพากษา ขอพระองค์ทรงพระกรุณาต่อจำเลยคนนี้ด้วยเถิด ข้าแต่พระเจ้า
20. ข้าแต่พระเยซู องค์พระผู้เป็นเจ้าผู้ทรงพระเมตตา โปรดประทานการพักผ่อนแก่เขาทั้งหลายด้วยเถิด อาเมน.
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ อังคาร เม.ย. 24, 2012 1:12 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
COLUMBUS

อังคาร เม.ย. 24, 2012 12:23 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้นะครับขอพระเจ้าทรงประทานพระพร :s007:
Andreas
~@
ติดต่อ:

อังคาร เม.ย. 24, 2012 1:19 pm

คำแปลบทเพลง Libera Me

ข้าแต่พระเจ้า โปรดทรงช่วยข้าพเจ้าจากความตายนิรันดร์ในวันที่กลัวนั้น
เมื่อชั้นฟ้าทั้งหลายและแผ่นดินจะต้องถูกย้าย
เมื่อพระองค์จะเสด็จมาเพื่อจะตัดสินโลกด้วยไฟ
ข้าพเจ้าสั่นสะท้านและหวาดกลัว เมื่อการตัดสินของพระองค์และพระพิโรธที่จะตามมา
อยู่เหนือข้าพเจ้าทั้งหลาย
เมื่อชั้นฟ้าทั้งหลายและแผ่นดินจะต้องถูกย้าย
วันนั้นวันแห่งพระพิโรธ, ภัยพิบัติและความทุกข์ยาก วันของความขมขื่นอันใหญ่หลวง
เมื่อพระองค์จะเสด็จมาเพื่อจะตัดสินโลกด้วยไฟ
ประทานการพักผ่อนนิรันดรแก่พวกเขาเถิด พระเจ้าข้า: และขอให้ความสว่างนิรันดรทอแสงมาสู่เขา
rosa-lee

อังคาร เม.ย. 24, 2012 10:48 pm

ขอบคุณค่ะขอบคุณ ....น้อง.Andreas มากๆ แปลภาษาลาตินเป็นไทยอ่านเข้าใจได้ดีจัง
ความหมายของเพลงเป็นการขอพระเมตตาจากพระมากๆ.....คนสมัยก่อนมีความยำเกรง กลัว พระเจ้าจริงๆ
.....ขออภัยจำชื่อเพลงเรกวีแอมผิดไปค่ะ มิสซาปลงศพผู้ตายทางวัดก็ยังคงใช้เพลงนี้อยู่ค่ะ...
Joachim

อังคาร พ.ค. 15, 2012 2:42 pm

วัดที่ผมไปเสกป่าช้าร้องทุกปีเลย...เพลงนี้...ลีเบราเม โด.....มิเน
rosa-lee

อังคาร พ.ค. 15, 2012 11:11 pm

จริงๆแล้วเพลง ลีเบลาเม ในมิสซาปลงศพผู้ตายเกือบทุกวัด ก็ยังใช้ร้องอยู่
เพลงลีเบลาเม ในคลิปไพเราะ ชวนศรัทธา เศร้าๆหน่อย ได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ
Cherval

พุธ พ.ค. 16, 2012 12:17 pm

ไพเราะทุกเพลงเลยครับ
และคิดว่า ผมก็ชอบทั้งในเนื้อหาเพลงและท่วงทำนอง
ตอบกลับโพส