ยกมือถามเรื่อง การ์กอยล์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Cherval

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 12:19 am

ทำโฐสถ์แบบโกธิคถึงมีการ์กอยล์ไว้ที่รางน้ำ มีความหมายอะไรมั้ยครับ
หรือเป็นแค่สถาปัตยกรรมเฉยๆ
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 3:16 am

มันเป็นหัวของทางระบายน้ำครับ เวลาฝนตกมีน้ำพ่นออกมาจากปาก คำว่า “gargoyle” มาจากภาษาฝรั่งเศสว่า “gargouille” ซึ่งแปลว่าคอหอย ซึ่งมาจากภาษาละติน “gurgulio, gula” หรือคำที่มีรากมาจาก “gar” ที่แปลว่า กลืน ซึ่งคล้ายเสียงน้ำไหลในท่อ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
peopletribune

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 6:54 pm

Cherval เขียน:ทำโฐสถ์แบบโกธิคถึงมีการ์กอยล์ไว้ที่รางน้ำ มีความหมายอะไรมั้ยครับ
หรือเป็นแค่สถาปัตยกรรมเฉยๆ
สวัสดีครับคุณ Cherval

ลองอ่านตาม Link ของ wikipedia ก่อนนะครับ เดี๋ยวผมอธิบายให้ว่า มันมาจากอะไร
http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9B% ... 5%E0%B8%B5

รูปภาพ

การ์กอยล์ หรือ ปนาลี เป็นสถาปัตยกรรมในสมัยยุโรปยุคกลาง(ยุคกลางถือเป็นยุคมืด
ของยุโรป) เดิมเป็นมังกร โดยชาวยุโรปสมัยนั้นเชื่อว่า รูปแกละสลักการ์กอยล์กลางวันจะเป็น
รูปสลัก พอตกกลางคืนจะเปล่งร่างเป็นมังกรบิน คอยปกป้องดูแลจากอำนาจชั่วร้าย

ต้องเข้าใจนะครับว่ายุโรปยุคกลางเป็นยุคมืด ทำนองยุคล่าแม่มด จับแม่มดเผาไฟ เป็นเหตุผลให้
นักบุญโจน ออฟ อาร์ค ถูกจับเผาไฟ ยุคนั้นผู้มีอำนาจจะทำร้ายใครก็กล่าวหาเป็นแม่มด
แบบยุคปัจจุบันที่ไทยเราใช้กฏหมายหมิ่นพระบรมเดชานุภาพ เล่นงานกันทางการเมืองแหละครับ

ยุคกลางจะเริ่มตั้งแต่ จักรวรรดิโรมันตะวันตก ล่มสลายในช่วง พ.ศ. 1019 ยุคทวารวดี บ้านเรา
จนถึงประมาณ พ.ศ. 1996 ก็เข้าสู่ยุค ฟื้นฟูศิลปวิทยา ที่เราเรียก ยุคยุคเรอเนสซองซ์
ยุคเรอเนสซองซ์ ตรงกับไทย คือสมัย สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถ ในยุคนี้ขณะ
ยุโรปยังเป็นยุคมืด สมเด็จพระบรมไตรโลกนาถได้สร้างการปกครองประเทศแบบจตุสดมภ์
คือ เวียง,วัง,คลัง,นา เรามีตำรวจก็ยุคนี้แหละครับ

การ์กอยล์ นั้นมีทั้งแบบปฏิมากรรม นูนสูง,และลอยตัว จะไม่มีปฏิมากรรมแบบนูนต่ำ
ผมเคยเขียนเรื่องปฏิมากรรม นูนสูง,นูนต่ำ และลอยตัวไว้ ว่ามีวิธีดูอย่างไร จะทำให้เราท่องเที่ยว
ดูสถาปัตยกรรมเก่า ๆ ได้สนุก และเข้าใจมากขึ้น ลองอ่านตาม Link นะครับ

http://www.wutkatefanclub.com/webboard/ ... f=4&t=2219

รูปภาพ
การ์กอยล์ เป็นความเชื่อของทางยุโรป ถ้าเป็นบ้านเราทางเหนือมีเรียก "กาแล" มาจาก
หลักคิดเดียวกัน

:s007:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์
sunofgod

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 8:03 pm

ผมเคยอ่านตำนานของยุโรปเรื่ิองปีศาจตัวหนึ่งชื่อการ์กอยล์รูปร่างอัปลักษณ์ และก่อกวนชาวบ้านและสร้างความวุ่นวายหวาดกลัว มีนักบุญองค์์หนึ่งมาปราบการ์กอยล์โดยตัดหัวมันและนำหัวมาวางยอดวัด
ก็เลยเป็นวัฒนธรรมไป

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 11:07 pm

sunofgod เขียน:ผมเคยอ่านตำนานของยุโรปเรื่ิองปีศาจตัวหนึ่งชื่อการ์กอยล์รูปร่างอัปลักษณ์ และก่อกวนชาวบ้านและสร้างความวุ่นวายหวาดกลัว มีนักบุญองค์์หนึ่งมาปราบการ์กอยล์โดยตัดหัวมันและนำหัวมาวางยอดวัด
ก็เลยเป็นวัฒนธรรมไป
สวัสดีครับ คุณsunofgod เป็นตำนานของฝรั่งเศส ครับ นักบุญท่านดังกล่าวมีชื่อว่า
แซงต์ รูมานีส์ (Saint Romanis) ครับ

ตำนานน่าจะประมาณนี้แหละครับ
http://writer.dek-d.com/0012/story/view ... chapter=38

พฤหัสฯ. มิ.ย. 14, 2012 11:09 pm

เคยมีภาพยนตร์เรื่อง "การ์กอยล์ จอมอสูรใต้พิภพ" ชื่อภาษาอังกฤษ คือ Rise of
The Gargoyles
เห็นใน youtube มี ผมไม่รู้มีเรื่องลิขสิทธิ์ หรือเปล่า จึงนำตัวอย่าง
มาให้ดู ด้วยเหตุผลเรื่อง กฏหมาย ทรัพย์สินทางปัญญา นะครับ...
(แต่เห็นใน youtube มีหลายคลิปเลย น่าจะเป็นหนังไม่ดังทางบริษัทเจ้าของลิขสิทธิ์
จึงไม่ได้ดำเนินการลบใน youtube)

:s007:
Cherval

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2012 7:40 am

ขอบคุณครับ

ศุกร์ มิ.ย. 15, 2012 10:13 pm

Cherval เขียน:ขอบคุณครับ
ยินดีครับ! :s007:
ตอบกลับโพส