การจะเข้ามาศึกษาในศาสนาคริสต์มีข้อห้ามไหมครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
oasisman

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 11:29 am

คือผมเป็นคนพุทธนะครับ เป็นพุทธโดยกำเนิด แต่ในใจลึก ๆ แล้วผมเชื่อในพระเจ้าครับ เชื่อว่าโลกนี้มีการสร้างขึ้นจากพระผู้เป็นเจ้า แม้กระทั้งตัวมนุษย์เอง แต่เนื่องด้วยครอบครัวเป็นพุทธมาตั้งแต่บรรพบุรุษแล้ว ก็เลยเฉย ๆ ไว้ก่อน ผมเคยบวชในศาสนาพุทธนะครับ บวชได้ 1 พรรษาศึกษาจนจบนักธรรมชั้นตรี ผมก็สึกออกมา ผมชอบอ่านตำนานเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ พันธสัญญาเก่า-ใหม่ มากครับ ตอนนี้ก็ศึกษามาได้ระยะนึงแล้วครับ ผมคิดว่าอยากจะลองเข้าไปนั่งฟังในโบสถ์ดูอ่ะครับ ผมมีความเป็นด้วยกับนิกายคาทอลิก มากกว่านะครับ คือจากที่ลองศึกษาแล้วมีการทำอะไรเป็นแบบแผนดีกว่า คือผมไม่แน่ใจว่าถ้าเข้าเป็นพระในศาสนาพุทธแล้วจะยังสามารถเปลี่ยนเป็นคริสต์ได้ป่ะครับ คือตอนผมบวชผมได้เห็นอะไรหลาย ๆ อย่างในศาสนาพุทธที่ผมเห็นว่ามันไม่ใช่ ผมจึงคิดว่าถึงเวลาแล้วที่จะเปลี่ยนตัวเองแล้วรับให้พระผู้เป็นเจ้าเข้ามาอยู่ในจิตใจ

มีคำถามเล็กน้อยนะครับ

1.ผมคิดว่าจะลองเข้าไปที่วัดอัครเทวดาราฟาเอล ครับ ที่ปากน้ำ วัดนี้เป็นคาทอลิกใช่ป่ะครับ
2.การเข้าไปควรจะปฏิบัติตัวอย่างไรดีครับ ผมคิดว่าจะไปคนเดียว เสื้อเชิ้ตคอปก กางเกงยีนต์ได้ป่ะครับ ต้องถอดรองเท้าไว้ข้างนอกเหมือนวัดไทยป่ะครับ
3.พิธีมิสซานี่ต้องเข้าเช้าและเย็นใช่ป่าวครับ หรือเข้าเย็นอย่างเดียวได้ อาทิตย์นึงควรไปกี่ครั้งดี
4.ผมไม่สะดวกวันอาทิต์นะครับ มีเรียน แต่ผมเห็นมีรอบวันอาทิตย์ตอน 6 โมงเช้า ก็เลยอยากถามว่าพิธีจะนานประมาณกี่ชั่วโมงครับ เผื่อจะเข้าไปก่อนไปเรียน
5.ผม Print บทภาวนามาครับ ตื่นเข้า ก่อนนอน ก่อนกินข้าว หลังกินข้าว ปกติต้องท่องไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบคำถามมากนะครับ

ปล.ขอซีเรียสนิด ๆ นะครับ ผมค่อนข้างเคร่งครัดในการจะปฏิบัติตน ผมปล่อยผ่านเวลามา 24 ปีแล้ว จะอยู่จะตายวันใหนก็ยังไม่รู้เลยจะขอทำในสิ่งที่เลือกให้ดีที่สุด
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 1:39 pm

ยินดีต้อนรับคุณ Oasisนะคะ :s015:
ไม่ว่าคุณจะเป็นอะไรมาก่อน จะนักบวชศาสนาอื่น ๆ หรือไปจนถึงฆาตกรรมเลยก็เถอะ
แค่มีความเชื่อ ก็เข้ามาเป็นลูกพระเจ้าได้ทังนั้นค่ะ ไม่มีข้อขัดขวางใด ๆ ทั้งสิ้น

1. ใช่ค่ะ
2. ใส่ธรรมดาค่ะ แค่ให้สุภาพก็พอ อย่าถึงขั้น ขาสั้น เสื้อกล้ามก็โอเคแล้ว
ส่วนรองเท้า ตามแต่วัดค่ะ บางทีก็ให้ถอด บางที่ก็ไม่ต้อง ลองดูจากคนอื่น ๆ ค่ะ
3. จริง ๆ ระบุไว้แค่ วันอาทิตย์ 1 ครั้ง ที่ไม่ควรขาด ส่วนวันอื่น ๆ รอบ ๆ อื่น ๆ
ตามแต่ศรัทธาเลยค่ะ
4. พิธีโดยปกติ ประมาณ 1 ชั่วโมงค่ะ ถ้าวันอาทิตย์ไม่ว่างจริง ๆ
เสาร์รอบกลางคืนก็ใช้ได้ค่ะ
5. สวดไปสักพักก็จำได้แล้วค่ะ ถ้าไม่สะดวกจำ ใช้อธิษฐานได้เลย
คือการพูดสด ไม่ต้องตามบทสวดค่ะ

ขอพระเจ้าประทานพร และ สนิทชิดกับคุณเสมอ ดังที่คุณตั้งใจไว้ค่ะ
oasisman

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 1:44 pm

ขอบคุณมากครับ
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 1:47 pm

ยินดีรับใช้ค่ะ :s012:
ถ้าต้องการเพื่อนไปเป็นเพื่อน
หรือคนแนะนำพาไปเรียนคำสอน
ก็แจ้งได้เลยนะคะ จะหาเพื่อนที่อยู่ในโซน
วัดราฟาแอล ให้ค่ะ
oasisman

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 1:52 pm

ครับผม ว่าแต่เห็นว่าห้ามไปต่อแถวรับขนมปังใช่ป่ะครับ อ่าน ๆ มาตามเวปไซต์อีกที

พอศึกษาแล้วต้องเข้าไปเรียนก่อน เข้าพิธีล้างบาป แล้วถึงจะได้เป็นคริสต์ศาสนิกชน ที่เรียกว่าคริสตัง ใช่ป่ะครับ

ผมเห็นมีพิธีวันอาทิตย์รอบ 6 โมง ถ้าเสร็จไม่เกิน 8.30 ก็เข้าได้ครับ

คือเราเข้าแค่รอบเดียวต่อวันพอแล้วใช่ป่ะครับ

ขอบคุณที่สละเวลาครับผม
เมจิ

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 4:27 pm

เย้ฯมีลูกเเกะตัวใหม่หลงมาเเล้ว :s021: :s021: อ๋อฯฯฯเมจิมีเพื่อนที่ช่วยมิสซาที่ราฟบเเอลพอดีเลย :s024: เมจิจะเป็นพี่เลี้ยงเองฯฯฯฯฯฯ :s015:
sunofgod

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 4:51 pm

ครับการรับศีลมหาสนิทหรือปังเราไม่ได้ห้ามครับแค่สงวนไว้สำหรับผู้ที่ล้างบาปแล้ว เราจะมีการศึกษาก่อนเพื่อให้รู้ถึงแก่นแท้ หลักความเชื่อของศาสนาทั้งหมดก่อนหรือให้รู้จักพระแบบแนบแน่นก่อนและรับศีลล้างบาปเพื่อเป็นคริสตังหรือคริสตชนแบบเต็มตัวครับ การเข้าวัดร่วมพิธีกรรมถามว่าแค่รอบเดียวก็พอแล้วหรือเปล่าอันนี้แล้วแต่สะดวก มิสซาปรกติก็มีเกือบทุกวันเราศรัทธามากหรือสะดวกก็มาบ่อยๆจะดีแต่ถ้าไม่สะดวกบ่อยๆก็มาวันอาทิตย์รอบที่สะดวก (แต่มิสซามีวันไหนบ้างแล้วแต่วัด แต่เท่าที่เห็นก็บ่อย อาทิตย์ก็ได้ เสาร์ก็ได้ ช่วงนี้ก็ค่อยศึกษาทางอินเตอร์เน็ตเป็นเบื้องตน

ตารางเวลามิสซาฯ วัดอัครเทวดาราฟาแอล
วันจันทร์ - ศุกร์
เวลา 06.00น.
เวลา 19.00น.
วันศุกร์ต้นเดือน
เวลา 18.30น. (สวดพระเมตตา)
เวลา 19.00น. (มิสซา)
วันเสาร์
เวลา 19.00น. (พิธีนพวาร)
วันอาทิตย์
เวลา 08.30น.
เวลา 19.00น.
มิสซาผู้สูงอายุ (ทุกวันเสาร์ต้นเดือน)
เวลา 10.00น.
ล้างบาปเด็ก (ทุกวันอาทิตย์ต้นดือน)
เวลา 10.00น.
แห่แม่พระ (ทุกวันอาทิตย์สุดท้ายของเดือน) เวลา 19.00น. (หลังมิสซา)
กรอกสมบูรณ์

พฤหัสฯ. มิ.ย. 28, 2012 6:25 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ ดีใจจังที่คุณoasisman จะมาเป็นลูกของพระด้วยกันค่ะ :s012:
ลองศึกษาไปเรื่อยๆนะคะแล้วจะพบว่า พระเป็นเจ้าของเราคือองค์ความรัก
และองค์ความรักนี้ รักมนุษย์นักหนา พระองค์ทรงรักมนุษย์มากจนถึงกับมารับเป็นมนุษย์
และยอมตายเพื่อเป็น หนทาง ความจริง และชีวิต เพื่อมนุษย์ทุกคนจะได้เป็นบุตรของพระบิดา
และได้กลับไปหาพระบิดา ผู้ทรงสร้างเรามา

ขอพระอวยพรและคุ้มครอง คุณoasismanและครอบครัวนะคะ
rosa-lee

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2012 2:53 pm

ยินดีต้อนรับค่ะ เราคาทอลิก (คริสตัง) หรืออะไรก็แล้วแต่ ทุกคนเป็นลูกของพระองค์
ดีใจค่ะ ที่น้องเปิดใจรับพระองค์ ลองไป ศึกษาดู วัดราฟาแอล ที่ปากน้ำ หาคุณพ่อเจ้าวัด
แจ้งความประสงค์อยากรู้จักพระเจ้า เรียนคำสอน คุณพ่อใจดี ทุกคนที่วัดใจดี....
ขอพระอวยพรค่ะ... ว่างๆเข้ามาคุย แบ่งปันได้ค่ะ
.... :s015: ...
sunofgod

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2012 4:31 pm

rosa-lee เขียน:ยินดีต้อนรับค่ะ เราคาทอลิก (คริสตัง) หรืออะไรก็แล้วแต่ ทุกคนเป็นลูกของพระองค์
ดีใจค่ะ ที่น้องเปิดใจรับพระองค์ ลองไป ศึกษาดู วัดราฟาแอล ที่ปากน้ำ หาคุณพ่อเจ้าวัด
แจ้งความประสงค์อยากรู้จักพระเจ้า เรียนคำสอน คุณพ่อใจดี ทุกคนที่วัดใจดี....
ขอพระอวยพรค่ะ... ว่างๆเข้ามาคุย แบ่งปันได้ค่ะ
.... :s015: ...
ตามนี้เลย :s027:
Cherval

ศุกร์ มิ.ย. 29, 2012 6:09 pm

ว้าว ยินดีต้อนรับสู่ฝูงแกะของพระเจ้าจ้าาา :s021:
ตอบกลับโพส