ผมต้องการไปโบสถ์อะครับ อยู่ ชลบุรี พอจะมีใครพาไปได้บ้างไหมคร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
truelove_name

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 11:14 pm

:s005:
แก้ไขล่าสุดโดย truelove_name เมื่อ อังคาร ส.ค. 14, 2012 11:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
peopletribune

จันทร์ ก.ค. 16, 2012 11:55 pm

truelove_name เขียน:คือ ผม อยากจะไปโบสถ์หนะครับ ชีวิตที่ผ่านมาทำให้ผมรู้แล้วว่า
ถึงเวลาที่ผมจะเริ่มต้นกับพระเจ้าอย่างจริงๆจังๆได้แล้ว ผมเชื่อในพระองค์
มาได้ 2 ปีแล้วครับ ผมอยู่ที่ อ.เมือง จ.ชลบุรี เรียนที่ ชลราษฎรอำรุงครับ
อายุ 18 ปี พอจะมีพี่ๆคนไหน พาผมไปโบสถ์ได้บ้างไหมครับ คือ ผมอยาก
เริ่มต้นเรียนคำสอนอะครับ ขอความกรุณาด้วยนะครับ ผมไม่รุ้เรื่องอะไรเท่าไหร่อะครับ
สวดได้อย่างเดียว ครบ
สวัสดีครับ คุณtruelove_name
ร.ร.ชลราษฎรอำรุง ตั้งอยู่ ต.บ้านสวน ใน อ.เมือง
โบสถ์ในเขต อ.เมือง และ อ.ใกล้เคียง อ.เมือง มีอยู่ 4 โบสถ์ ดังนี้ นะครับ

วัดนักบุญฟิลิปและยากอบ หัวไผ่
อยู่ที่ 70 หมู่ 1 ต.โคกขี้หนอน อ.พานทอง จ.ชลบุรี 20160
โทร.038-294-558

วัดนักบุญยอแซฟ พนัสนิคม
อยู่ที่ 24 ถ.วัดโรมันคาทอลิก อ.พนัสนิคม จ.ชลบุรี 20140
โทร.038-461-744

วัดพระนามเยซู ชลบุรี
อยู่ที่ 324/2 ถ.เจตจำนง อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000
โทร.038-283-253

วัดแม่พระประจักษ์ที่ลูรด์ บางแสน
อยู่ที่ 167 ต.แสนสุข อ.เมือง จ.ชลบุรี 20130
โทร.038-745-216

รายละเอียดเพิ่มเติม ลองดูตาม Link ของสังฆมณฑลจันทบุรี นะครับ
http://www.chandiocese.org/main/church.htm

หรือคุณtruelove_name สามารถติดต่อไปที่ โรงเรียนปรีชานุศาสน์
ซึ่งเป็นโรงเรียนของคาทอลิก ที่นั่นมีชมรมครูคาทอลิก และน่าจะมีการสอนคำสอน

ร.ร. อยู่เลขที่ 342/3 ถนนเจตน์จำนงค์ ตำบลบางปลาสร้อย อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี
โทร. 038-277-703-5 E-mail: school@pn.ac.th

ส่วนของ คำถาม ผมตอบให้เป็นข้อ ๆ ตามด้านล่าง นะครับ
truelove_name เขียน: แล้วมีคำถามคือ
1.ถ้าผมเคยทำบาปหนักมากๆ แบบ บาปอุลามกอะครับ จะเรียนคำสอนแล้วล้างบาปได้ไหมครับ
บาปอุลามก ไม่ใช่บาปหนักหรอกครับ มีคริตชนจำนวนมากก็ทำกัน ครับ
สามารถเรียนคำสอนได้ครับ เมื่อรับศีลล้างบาป และศีลน้อยแล้ว สามารถแก้บาป
กับบาทหลวงได้ปรกติ ครับ...พระเจ้าอวยพรครับ

ผมไม่แน่ใจว่า คุณtruelove_name มีความเข้าใจเรื่องบาปอุลามก ลึกซึ้ง
เพียงไร บาปอุลามกก็มีหลายระดับ ถ้าเปรียบกับทางพุทธ ทางสงฆ์จะเรียก อาบัติปาจิตตีย์
ถ้ารุนแรงเรียก อาบัติปาราชิก

ถ้าทางฆารวาทจะมีศีล 5 ในข้อ กาเมสุมิจฺฉานารา เวรมณี สิกฺขาปทํ สมาทิยามิ
(ข้าพเจ้าสมาทานซึ่งสิกขาบท คือ เว้นจากการประพฤติผิดในกาม)

เช่นการปล่อยตัวให้ฟุ้งซ่านตามความสุขสนุกสบายฝ่านเนื้อหนัง เช่น การดูรูปภาพลามก
เว็บไซด์ลามกอนาจาร กับ การไปเที่ยวในสถาณที่ไม่เหมาะสม(หรือ พูดภาษาสวยเรียก
สถานที่ชำเราชาย) อย่างนี้ความผิดบาปย่อมแตกต่างกัน แต่คนที่จะบอกว่าต่่างกันอย่างไร
ขึ้นอยู่กับเวลาเราแก้บาป บาทหลวงจะให้กิจใช้โทษบาปที่มีความยากลำบากกว่า บาป
อย่างเบา เช่น ทำอุลามกโดยดูหนังสือ หรือสื่อลามกอนาจาร...เรื่องนี้มันละเอียดอ่อนครับ
แนะนำให้ศึกษา ครับ เป็นบาปประเภทเดียวกับ "ราคะ" ทางพุทธ ครับ

ลองอ่านตาม Link นี้ดูนะครับ
http://www.kamsondeedee.com/main/2008-1 ... 4-12-59-23
truelove_name เขียน: 2.ถ้าพ่อแม่ไม่อนุญาติจะมีผลต่อการล้างบาปไหมครับ
ไม่มีผลทางพระ เพราะพระต้อนรับมนุษย์ทุกคน แม้แต่ คนบาป
แต่มีผลคือ ความสัมพันธ์ในครอบครัว ซึ่งคุณtruelove_name ควรจะให้เหตุผล
กับคุณพ่อ คุณแม่ เพราะท่านคือผู้ที่มีพระคุณสูงสุดในชีวิตของเรา ที่ทางพุทธจะเรียก
พ่่อแม่ คือ พระในบ้าน เช่นเดียวกัน ทางคริสตชนเรายึดถือเป็น 1 ในบัญญัติ
10 ประการ คือ "จงนับถือบิดามารดา" ซึ่งเป็นบัญญัติสูงสุด ถือเป็นธรรมนูญด้านความ
เชื่อของคริสตชนเรา

เชื่อว่าถ้าพ่อแม่ ท่านได้รับฟังเหตุผล และเห็นเราเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดี เป็นคน
ที่ประพฤติตัวดี มีวิวัฒนาการทั้งทางโลก และทางพระ ผนวกกับไว้วางใจในพระองค์
ก็เชื่อแน่ว่า คุณtruelove_name จะต้องประสบความสำเร็จในการโน้มน้าว
จิตใจพ่อแม่ ไม่แน่นะครับ คุณพ่อคุณแม่ อาจจะเข้ามาหาพระเจ้าพร้อมกับเราด้วยซ้ำ
truelove_name เขียน: 3.ผมได้ยินมาว่าการเีรียนคำสอน จะอยู่ที่ 2 ปี หาก ผมเรียนไม่สม่ำเสมอ แล้ว ไม่ถึง 2 ปี ผมจะไปเรียนต่อที่โบสถ์อื่นได้บ้างรึเปล่าครับ
แล้วแต่โบสถ์ ครับ บางโบสถ์ คุณพ่อเจ้าอาวาทใจดี และดูว่าคน ๆ นั้นมีกระแสเรียก
มีความเชื่อในพระสูง อาจจะเรียนแค่ 1-2 เดือน ก็ให้รับศีลล้างบาปแล้ว และค่อย ๆ
เรียนเพิ่มเติมด้วยตนเอง ภายหลัง...ซึ่งขึ้นอยู่กับ ความศรัทธาของแต่ละคน อย่าว่า
แต่คริสตชนใหม่เลย บางคนเป็นคริสตชนตั้งแต่บรรพบุรุษ แต่ห่างพระก็มี...
truelove_name เขียน: ขอคำอธิฐานด้วยนะครับ ^^
ขอพระองค์โปรดสลับฟัง คำวิงวอนของคุณtruelove_name และโปรดให้เขา
ได้ใกล้ชิดพระบารมีของพระองค์ โปรดรับเขา และดวงวิญญาณของเขา เข้าสู่การเป็น
ลูกแกะของพระองค์ ด้วยเทอญ...

โปรดสดับฟังเถิดพระเจ้าข้า
:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ที่มีพระองค์

อังคาร ก.ค. 17, 2012 6:51 am

:s002:
แก้ไขล่าสุดโดย truelove_name เมื่อ อังคาร ก.ค. 17, 2012 3:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อังคาร ก.ค. 17, 2012 11:20 am

truelove_name เขียน:ขอบคุณมากครับ แต่ว่า บาปอุลามก ของผมมันไม่ใช่แค่
การ masturbating หรือ การดูหนังสือ โป๊สิครับ มันมากกว่า
นั้น U.U
กรุณาปรึกษา บาทหลวง ในโบสถ์ที่คุณtruelove_name ติดต่อเพื่อ
เรียนคำสอนนะครับ ไม่ต้องเล่าในนี้...มันสาธารณะเกินไป ครับ!

อังคาร ก.ค. 17, 2012 3:46 pm

แล้วผมต้องบอกบาปของผมต่อบาทหลวงเลยมั้ยครับ. แล้วบาปของผม
จะได้รับการอภัยมั้ยครับ ผมเครียดมากเลยครับกลัวไปหมด กลัวว่าบาปของผม
จะหนักเกินกว่าพระจะให้อภัยครับ ยิ่งกว่านั้นผมได้อานเรื่องบาปอุลามกว่า
เป็นบาปที่ร้ายแรงที่สุดยิ่งกลัวพระเจ้าจะไม่ให้อภัยมากขึ้นอีกครับ

อังคาร ก.ค. 17, 2012 5:20 pm

truelove_name เขียน:แล้วผมต้องบอกบาปของผมต่อบาทหลวงเลยมั้ยครับ. แล้วบาปของผม
จะได้รับการอภัยมั้ยครับ ผมเครียดมากเลยครับกลัวไปหมด กลัวว่าบาปของผม
จะหนักเกินกว่าพระจะให้อภัยครับ
เอ..ผมตอบ คุณ truelove_name ชัดเจนไปแล้วนี่ครับ ใจเย็น ๆ ก่อนนะครับ
คุณจะแก้บาปได้จะต้องเข้าเป็นคริสตชนเรียบร้อยแล้ว หลังรับศีลล้างบาปและรับ
ศีลมหาสนิท

กรุณาปรึกษา บาทหลวง ในโบสถ์ที่คุณtruelove_name จะไปเรียนคำสอน
ถึง ผม และ คนในนี้ ตอบคุณ ว่า ได้ หรือ ไม่ได้ .... ก็ไม่มีใครยกบาปให้คุณได้
นอกจาก บาทหลวง (คุณ truelove_name พอเข้าใจไม๊ครับ...)
truelove_name เขียน: กลัวว่าบาปของผมจะหนักเกินกว่าพระจะให้อภัยครับ ยิ่งกว่านั้นผมได้อาน
เรื่องบาปอุลามกว่าเป็นบาปที่ร้ายแรงที่สุดยิ่งกลัวพระเจ้าจะไม่ให้อภัยมากขึ้น
อีกครับ
บาปที่ร้ายแรงที่สุดของคริสตชน คือ ฆ่าคน ครับ ไม่ใช่บาปอุลามกครับ...

ปล. ความกลัว ทำให้เสื่อม...กลัวบาปหน่ะดี แต่กลัว
การให้อภัยบาป ไม่ใช่วิสัยคริสตชนที่ดี ครับ!

อังคาร ก.ค. 17, 2012 9:05 pm

คร้าบ ขอบคุณมากนะคร้าบ ^^ ว่าแต่พอมีใครแนะนำพาผม
ไปโบสถ์ได้บ้างมั้ยครับ ผมกลัวทำอะไรที่ไม่เหมาะสมอะครับ
อายๆด้วย 5 5 5 ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ผมก็พยายามสวดอยู่
แต่ว่าสวดทีไร ผมจะชอบคิดฟุ้งซ่านในหัวมันมัวแต่จะไปเรื่องอื่นตลอด
กลัวนู่นกลัวนี่ กลัวจะมีอะไรมาทำร้าย เราเวลาสวดอะไรทำนองนี้อะคับ 5 5 5
เหลวไหลจริงเลยผมเนี่ย :s005:
rosa-lee

อังคาร ก.ค. 17, 2012 10:49 pm

ไม่มีบาปอะไรที่พระเจ้าไม่ให้อภัย นอกจากบาปที่เราคิดว่าพระเจ้าไม่ให้อภัยเรา
ติดต่อเรียนคำสอนและปรึกษาถามคุณพ่อดูค่ะ จะได้เข้าใจมากขึ้นคุณพ่อใจดี
คริสตชนที่วัดก็ใจดี ไม่ต้องกลัวหรือกังวลใจ ใจกล้าๆ เข้าไปเลยค่ะ...
....:s023: ......
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 17, 2012 11:12 pm

truelove_name เขียน:คร้าบ ขอบคุณมากนะคร้าบ ^^ ว่าแต่พอมีใครแนะนำพาผม
ไปโบสถ์ได้บ้างมั้ยครับ ผมกลัวทำอะไรที่ไม่เหมาะสมอะครับ
อายๆด้วย 5 5 5 ยังไงก็ขอบคุณนะครับ ผมก็พยายามสวดอยู่
แต่ว่าสวดทีไร ผมจะชอบคิดฟุ้งซ่านในหัวมันมัวแต่จะไปเรื่องอื่นตลอด
กลัวนู่นกลัวนี่ กลัวจะมีอะไรมาทำร้าย เราเวลาสวดอะไรทำนองนี้อะคับ 5 5 5
เหลวไหลจริงเลยผมเนี่ย :s005:

ส่งเมล เบอร์โทรของน้องมาที่
j_littlelamb@yahoo.com ค่ะ

พี่จะหาพี่เลี้ยงช่วยแนะนำให้ค่ะ
win_comeback

อังคาร ก.ค. 17, 2012 11:23 pm

ก่อนถึงตอนนั้นเรียนคำสอนก่อนน่ะค้าบบ

พุธ ก.ค. 18, 2012 6:02 am

พี่ Little Lamp ผมส่ง e-mail ไปแล้วนะครับ ^^ ขอบคุณคร้าบ
ที่ช่วยเหลือผม
virus

พฤหัสฯ. ส.ค. 02, 2012 9:46 pm

อ้าว เรียนชลชาย หรอกหรอ??
โรงเรียนเดียวกันเลย นะค้าบบ
ถ้า จะไป วัดเนี่ย สะดวกไปวัดไหน ครับ? ระหว่าง
วัดพระนามเยซู(โรงเรียนเก่าคับ) กับ วัดแม่พระเมืองลูร์ด ที่บางแสนครับ?
ถ้าจะไป ติดต่อ มินเลยนะคับ(สะดวกไปวัดเช้า หรือ ค่ำครับ?) มินจะไปเสาร์นี่ ครับ(เน้นน เสาร์ที่ 4 ก.ค. นะครับ)
ไม่ต้องกลัวคับ แค่ไปวัดเอง
เบอร์ 0868244529
เฟช tie tie kl'z
ไม่เข้าใจอะไร เกี่ยวกับคริสตศาสนา มาปรึกษาได้ครับ :s012:
แก้ไขล่าสุดโดย virus เมื่อ ศุกร์ ส.ค. 03, 2012 8:45 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
virus

ศุกร์ ส.ค. 03, 2012 12:43 pm

???? :s030:
ตอบกลับโพส