บทภาวนาของคริสตชน แบบเก่านี่เปงไงเหรอ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
roseofshalon

เสาร์ ต.ค. 13, 2012 12:03 pm

อยากได้บทสวดแบบเก่าแต่หาตามหน้าเว็บไม่มีเลย ไม่รู้พากันหายไปไหนใครพอมีบ้าง
Cherval

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 9:56 am

เอาเก่าแบบไหน

1.สมัยอยุธยา
อาเวมารีอา เต็มอานิสงส์
พระอยู่แห่งนาง นางสมบุญยิ่งกว่านางทั้งหลาย
ด้วยอุทรแห่งนาง พระองค์เจ้าเยซูสมบุญยิ่งกว่าทั้งหลาย
ซางตามารีอา แม่พระ
ช่วยวิงวอนพระ โปรดเราคนบาป
แต่บัดนี้ และเมื่อเราจะตาย อาแมน

----------------------------------------------

2.สมัยคลาสสิก (ใช้จนชินแล้ว)
วันทามารีอา เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน
พระสวามีสถิตกับท่าน ผู้มีบุญกว่าหญิงใดๆ
และพระเยซูโอรสของท่าน ทรงบุญนักหนา
สันตะมารีอา มารดาพระเจ้า
โปรดภาวนาเพื่อเราคนบาป
บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน

------------------------------------------------

3.ปัจจุบัน (ยังไม่ค่อยชิน)
วันทามารีย์ เปี่ยมด้วยพระหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน
ผู้ได้รับพระพรกว่าสตรีใดๆ และพระเยซูโอรสของท่าน
ทรงได้รับพระพรยิ่งนัก

สันตะมารีย์ พระมารดาพระเจ้า
โปรดภาวนาเพื่อลูกทั้งหลายผู้เป็นคนบาป
บัดนี้และเมื่อจะตาย อาแมน
Cherval

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 9:58 am

ข้าพเจ้าเชื่อ แบบเก่า
♥ ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระเป็นเจ้า พระบิดาทรงสรรพานุภาพสร้างฟ้าดิน
♥ เชื่อถึงพระเอกบุตรเยซูคริสต์สวามีของเรา
♥ ปฏิสนธิเดชะพระจิต บังเกิดจากพระนางมารีอาพรหมจารี
♥ รับทรมานสมัยปอนซีโอปีลาโต ถูกตรึงกางเขน ตาย และฝังไว้
♥ เสด็จลงใต้บาดาล วันที่สามกลับคืนชีพจากบรรดาผู้ตาย
♥ เสด็จขึ้นสวรรค์ ประทับเบื้องขวาพระเป็นเจ้าพระบิดาทรงสรรพานุภาพ
♥ แล้วจะเสด็จมาพิพากษาผู้เป็นและผู้ตาย
♥ ข้าพเจ้าเชื่อถึงพระจิต
♥ พระศาสนจักรศักดิ์สิทธิ์สากล สหพันธ์นักบุญ
♥ การยกบาป
♥ การคืนชีพของเนื้อหนัง
♥ และชีวิตนิรันดร
♥ อาแมน
Cherval

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 10:00 am

ข้าแต่พระบิดา
ข้าแต่พระบิดาของข้าพเจ้าทั้งหลาย พระองค์สถิตในสวรรค์ พระนามพระองค์จงเป็นที่สักการะ พระอาณาจักรจงมาถึง ขอให้ทุกสิ่งเป็นไปตามน้ำพระทัยในแผ่นดินเหมือนในสวรรค์

ขอประทานอาหารประจำวัน แก่ข้าพเจ้าทั้งหลายในวันนี้ โปรดยกโทษข้าพเจ้า เหมือนข้าพเจ้ายกให้ผู้อื่น อย่าปล่อยข้าพเจ้าถูกผจญ แต่โปรดช่วยให้พ้นภัย อาแมน
อาแมน ♥

-------------------------------------

เอามาจาก บทภาวนาของคริสตชน เล่มเล็ก ผมเก็บติดตัวไว้เผื่อใช้สวดในที่ต่างๆ หุหุ เผอิญเนื้อหาบทสวดในเล่มเป็นบทเก่าพอดี

แต่ว่า ผมว่าใช้บทใหม่ดีกว่านะ เพราะว่าหลาย(ทุก)วัด ก็ใช้บทใหม่กัน ถ้าสวดส่วนตัวจะใช้บทเก่าก็ได้
เลย์
ติดต่อ:

อาทิตย์ ต.ค. 14, 2012 8:14 pm

ส่วนตัวเวลาสวดใช้บทเก่าครับ :s005:
EternalJP

จันทร์ ต.ค. 15, 2012 5:57 pm

รู้สึกคุ้นปากกับแบบเก่ามากกว่าอ่ะครับ เพราะใช้มานานกว่า แต่ช่วงนี้ก็กำลังปรับไปใช้แบบใหม่อยู่ :s012:
dark-kanita

พุธ ต.ค. 24, 2012 3:24 am

ตอนผมเริ่มหัดสวด ยังเป็นแบบเก่าอยู่ แต่พอเริ่มไปเรียนคำสอน ประกาศใช้อันใหม่ ชะนีเลยต้องไปหัดท่องใหม่อีกครั้งครับ แต่บทใหม่ผมว่าพออ่านดูดีๆแล้วรู้สึกอลังกาลมาก ละชอบ นะ :s012: เช่นพระสิริรุ่งโรจน์แด่พระบิดาและพระบุตรและพระจิต แทนสิริพึงมี ผมว่าสุดยอดละ
ตอบกลับโพส