การทำหนังสือขอถ่ายรูปในโบสถ์ทำยังไงครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Hotty2539

จันทร์ ม.ค. 21, 2013 6:07 pm

ตัวหัวข้อเลยใครพอทราบมั้งครับหรือมีตัวอย่างด้วยยิ่งดีจะขอไปถ่ายรูปหน่อยน่ะครับไว้ทำงาน :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ม.ค. 21, 2013 6:55 pm

พอดีเลยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณพ่อเจ้าวัดได้ประกาศไม่อนุญาตให้บุคคลภายนอก
เข้ามาถ่ายวีดีโิอ ในวัดเพราะบุคคลเหล่านั้นบางคน ไม่เคารพสถานที่ ที่เป็นที่ศักดิสิทธิ์
บางที่ตะโกนพูดหยาบคาย หรือแต่งตัวไม่เรียบร้อยหรือบางทีเดินสูบบุหรี่ในวัด
และทิ้งก้นบุหรี่ไว้ในวัด และไม่รู้จุดประสงค์ว่าถ่ายเอาไปทำอะไร
คุณพ่อจะอนุญาติให้พวกเราคาทอลิกสามารถถ่ายวีดีโอหรือถ่ายรูปได้
แต่ถ้าเป็นของราชการหรือการศึกษาให้ทำหนังสือขอมา คุณพ่อจะดูเป็นรายๆไป
ถ้าน้องรู้จักใครที่เป็นคาทอลิกที่วัดที่น้องจะถ่ายรูปก็ให้เขาพาไปขออนุญาตคุณพ่อเจ้าวัด
หรือถ้าไม่มี น้องก็ขอจดหมายจากอาจารย์ และตรงๆเลยเข้าไปขอคุณพ่อเจ้าวัดด้วยความสุภาพ
และบอกจุดประสงค์ไปเลย ขอถ่ายรูปเฉยๆเพื่อทำกิจกรรมเพื่อการศึกษา ท่านคงอนุญาต
และขอให้เคารพสถานที่ด้วย
:s015:
Hotty2539

อังคาร ม.ค. 22, 2013 9:18 pm

rosa-lee เขียน:พอดีเลยเมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา คุณพ่อเจ้าวัดได้ประกาศไม่อนุญาตให้บุคคลภายนอก
เข้ามาถ่ายวีดีโิอ ในวัดเพราะบุคคลเหล่านั้นบางคน ไม่เคารพสถานที่ ที่เป็นที่ศักดิสิทธิ์
บางที่ตะโกนพูดหยาบคาย หรือแต่งตัวไม่เรียบร้อยหรือบางทีเดินสูบบุหรี่ในวัด
และทิ้งก้นบุหรี่ไว้ในวัด และไม่รู้จุดประสงค์ว่าถ่ายเอาไปทำอะไร
คุณพ่อจะอนุญาติให้พวกเราคาทอลิกสามารถถ่ายวีดีโอหรือถ่ายรูปได้
แต่ถ้าเป็นของราชการหรือการศึกษาให้ทำหนังสือขอมา คุณพ่อจะดูเป็นรายๆไป
ถ้าน้องรู้จักใครที่เป็นคาทอลิกที่วัดที่น้องจะถ่ายรูปก็ให้เขาพาไปขออนุญาตคุณพ่อเจ้าวัด
หรือถ้าไม่มี น้องก็ขอจดหมายจากอาจารย์ และตรงๆเลยเข้าไปขอคุณพ่อเจ้าวัดด้วยความสุภาพ
และบอกจุดประสงค์ไปเลย ขอถ่ายรูปเฉยๆเพื่อทำกิจกรรมเพื่อการศึกษา ท่านคงอนุญาต
และขอให้เคารพสถานที่ด้วย
ขอบคุณครับผมเคารพสถานที่อยู่แล้วครับ :s002: ที่จะไปถ่ายก็เพื่อไว้ไปทำงานและการศึกษาที่อาสนวิหารพระนางมารีอาปฏิสนธินิรมลหวังว่าคุณพ่อจะอนุญาตินะครับเดียวผมจะทำเป็นหนังสือเออหนังสือเนี้ยต้องทำไงบ้างครับขอกับอาจารย์หรือครับแล้วมีลักษณะอย่างไง :s021:
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

อังคาร ม.ค. 22, 2013 9:41 pm

บางแห่งถ้าถ่ายรูปเฉยๆ ขออนุญาตด้วยปากเปล่าเฉยๆก็ได้ ท่านก็อนุญาตแล้ว หรือเขียนจ.ม.
ขออนุญาตชี้แจง บอกเหตุผล และคุณครูเซ็นรับรอง แบบทั่วๆไป และส่งให้คุณพ่อเจ้าวัดรับทราบค่ะ..
ตอบกลับโพส