สอบถามเรื่อง "พระคัมภีร์มอรมอน"

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
playboy119

อังคาร ธ.ค. 17, 2013 9:40 am

อยากทราบว่า พระคัมภีร์มอรมอน คืออะไรหรอครับพอดีผมบังเอิญเห็นฝรั่ง5-6คนถือพระคัมภีร์มอรมอนพูดคุยเกี่ยวกับพระเจ้า พระคัมภีร์มอรมอน และศาสนา กับผู้คนแถวป้ายรถเมล์ที่ผมเดินผ่านอยู่อะครับ

แล้ว พระคัมภีร์มอรมอน แตกต่างจากจาก คาทอลิกเรายังไงหรอครับ :s015:
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

อังคาร ธ.ค. 17, 2013 6:47 pm

มอร์มอนเป็นหนึ่งในลัทธิที่นับถือพระเจ้า มีความเชื่อต่างจากศาสนาคริสต์ทุกนิกายค่อนข้างมากครับ
peopletribune

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 1:38 am

playboy119 เขียน:อยากทราบว่า พระคัมภีร์มอรมอน คืออะไรหรอครับพอดีผมบังเอิญเห็นฝรั่ง5-6คนถือพระคัมภีร์มอรมอนพูดคุยเกี่ยวกับพระเจ้า พระคัมภีร์มอรมอน และศาสนา กับผู้คนแถวป้ายรถเมล์ที่ผมเดินผ่านอยู่อะครับ

แล้ว พระคัมภีร์มอรมอน แตกต่างจากจาก คาทอลิกเรายังไงหรอครับ :s015:
สวัสดีครับ คุณplayboy119

รูปภาพ
คริสตศาสนานิกาย มอรมอน มีหลักความเชื่อที่แตกต่างกับ คาทอลิก โปรแตสแตนท์
ส่วนใหญ่อยู่ในรัฐยูท่าห์ ประเทศสหรัฐฯ ที่เราเห็นในบ้านเรา ฝรั่ง USA. แต่งตัวเสื้อขาว
ที่ชอบขี่ จยย. ไปประกาศข่าวดี

ส่วน พระ​คัมภีร์​มอ​รม​อ​น นั้นก็แตกต่างกับ ไบเบิ้ล อย่างสิ้นเชิง
ซึ่ง เป็นคัมภีร์ที่เขียนบน​แผ่น​จารึก เขียน​ถึง​ชาวเล​มัน ที่ทางมอรม่อน เชื่อว่า
​เป็น​ส่วน​หนึ่ง​ที่​เหลือ​อยู่​ของ​เชื้อสาย​แห่ง​อิส​ราเอล รายละเีอียด อ่านตาม Link ครับ

http://scriptures.lds.org/tha/bm/contents

:s012:
โดย : ฟรังซิสโก ณัฐวุฒิ เดินทางทุกที่ ๆ มีพระองค์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 6:48 am

มอร์ม่อนก่อตั้งโดย นายโจเชพ สมิธ (Joseph Smith, Jrl, 1830-1844) สมิธ เกิดวันที่ 23 ธันวาคมปี 1805 ที่ New York เมื่อเขาอายุ 15 ปี (คศ.1820) ก็อ้างว่าได้รับนิมิตจากพระเจ้า และพระเยซู ว่า คริสตจักรในโลกทั้งหมด น่ารังเกียจต่อพระเจ้า เขาอ้างว่า ได้รับการแต่งตั้ง ให้เป็นผู้เผยพระวจนะ เพื่อนำการฟื้นฟู โดยประกาศข่าวประเสริฐ ความจริงไปทั่วโลก โดยได้อ้างว่าพบบันทึกโบราณของชาวอินเดียนแดงในอเมริกาอ้างถึงการเสด็จมาของพระเยซูที่อเมริกา ซึ่งก็คือคัมภีร์ มอร์ม่อนนั่นเอง

ดังนั้นคัมภีร์มอร์ม่อนจึงเป็นคัมภีร์ที่แยกต่างหากจากพระคัมภีร์ไบเบิ้ล อาจจัดว่าเป็นศาสนาใหม่ คล้ายกรณี กรุอ่านของอิสลาม ครับ
playboy119

ศุกร์ ธ.ค. 20, 2013 8:52 am

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ถ้ามีความเห็นหรือคำตอบมาเพิ่มก็ตอบกลับต่อได้น้าครับ

ขอให้พระเจ้าอวยพรครับ :s002:
TVE

จันทร์ ม.ค. 27, 2014 6:56 am

ชาวมอรมอร เชื่อว่าพระคัมภีร์มอรมอน คือบันทึกเรื่องราวของพระผู้เป็นเจ้ากับผู้คนของพระองค์

ที่เกิดขึ้นในทวีปอเมริกา โดยคนในทวีปนั้นได้บันทึกเรื่องราวลงบนแผ่นจากรึกทองเหลือง

ก่อนที่จะได้รับการค้นพบและแปลโดย โจเซฟ สมิธ (ผู้ที่ได้รับการเปิดเผย)

ส่วนไบเบิลเป็นบันทึกเรื่องราวระหว่างพระเจ้ากับประชากรของพระองค์ในแผ่นดินเอเซีย

ชาวมอรมอนเชื่อว่าพระคัมภีร์ทั้ง 2เล่มคือพระวจนะของพระผู้เป็นเจ้าครับ

ชาวมอรมอนเชื่อในพระผู้เป็นเจ้า พระบิดา พระเยซูคริสต์ และพระวิญญาณบริสุทธิ์ ครับ
ตอบกลับโพส