ถ้าหนูจะเปลี่ยนนิกายจากคาทอลิกไปเป็นโปรแตสแตนด์จะได้ไหมคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
win_comeback

ศุกร์ ก.พ. 07, 2014 9:20 pm

ถ้าคุณชอบก็ไปเถอะครับคุณไม่รุ้ว่าอันไหนของจริงของปลอมไปแยกมาก่อนแล้วจะไม่ยากย้ายเองครับแสดงว่าความเชื่อยังไม่เข้มแข็งพอไปศึกษาว่าคาทอลิกคืออะไรถ้ารู้แล้วคุณก็จะชอบเองโชคดีครับ
กิตตินีย์

เสาร์ ก.พ. 15, 2014 9:12 am

พี่อยากให้น้อง ลองชั่งหนักหนักใจตัวเองนะคะว่าอยู่ที่ไหนเรามีสันติสุข ทุกทางเป็นทางของพระคะ ทางของคริสเตียน ก็เป็นทางของพระอีกทางหนึ่ง. ถามพระ ลองอธิฐานภาวนาดูคะ. ให้พระนำเนอะ..เรื่องแม่พระทุกคนในคาทอลิค จะรักแม่พระ เพราะเราเสนอคำวิงวอน ต่อแม่พระ แต่เป็นไปในนามพระบิดา ทรงกระทำ จำได้ไหมคะ ที่หมู่บ้าน สมรส. แม่พระเพียงบอกพระเยซูว่า เหล้าองุ่นหมด ใจของแม่พระแสนดี กลัวเจ้าบ่าวเจ้าสาวในงาน ไม่มีน้ำองุ่นให้คนในงานที่มางานแต่ง พระเยซูก็น่ารักบอกแม่ ว่าเวลาของลูกยังมาไม่ถึงนะ แต่ด้วยความวางใจของแม่พระว่ต่อพระบุตรของพระแม่นั้น แม่พระรู้ดีว่าพระเยซูทรง เป็นผู้ไถ่ขิองชาวโลก แม่จึงรอเหล้าองุ่นด้วยความไว้วางใจ ..ท่าทีของแม่นั้น ไม่เคยเลยที่จะไม่วางใจ ในพระบิดาและ แถบเชิงกางเขน แม่พระอยู่กับพระเยซูเสมอ ใจของแม่เจ็บปวดมากซึ่งเห็นพระเยซูที่แม่ดูแลมาตลอดชีวิตโดนเฆี่ยนตี ใจของแม่จะเป็นเช่นไร.(ทุกครั้งตัวเราเองร้องไห้ ความรู้สึกของแม่เราที่ดูแลเราเป็นเช่นไร) แล้วเราล่ะรักแม่ของเราไหม????ความรู้สึกแม่พระก็เหมือน กับแม่ของเราที่รักเรา ไม่มีแม่คนไหนอยากเห็นลูกทิ้งแม่ไป ลูกจะเอาแม่ไว้ในใจ หรือจะเอาไว้แค่หน้าประตูใจ ล่ะ????พี่เชื่อว่าเรารับพรของแม่พระ พระบิดา มาอยู่เสมอ แต่ตอนนี้ อาจมีบ้างบางทีเราอาจสับสน ต่อเสียงคนรอบข้าง สับสนกับสิ่งที่เราต้องตัดสินใจ รู้ไหมพระกำลังทดลองจิตใจเรา ให้เราเข้มแข็ง อดทน และมั่นใจ ถ้าเราผ่านตรงนี้ไปด้วยกับคำอธิฐาน เราจะรู้ว่าพระรักเรา ตอนนี้ยังไม่เห็นภาพ ของความสุข แต่ถ้าเราเดินด้วยความมั่นใจ และเข็มแข็ง พี่เชื่อภาพของความสุขมันจะเกิดขึ้นกับตัวน้อง ครอบครัว และคนที่น้องรัก..บนไม้กางเขนมีพระเยซู โดนตรึงไว้ ตรึงความบาป ของเรา เพราะพระองค์รักเรามาก..เมื่อก่อนพี่ก็ไม่เข้าใจนะคำว่าแม่พระ ทำไมต้องมีนักบุญทำไมต้อง อธิฐานสารภาพบาปกับบาทหลวงทั้งๆๆที่ ให้ขอให้อธิฐานในนามพระบิดา .
การขอกับแม่พระคือการเสนอคำวิงวอน ได้ไม่ได้ก็ขึ้นอยู่กับใจเราว่าราวางใจกับพระไหม การที่เราสารภาพผ่านบาทหลวง ก็มีอีกคนที่มาแนะแนวทางเรามีคำสอน ให้เรา แล้วเรื่องนักบุญ พวกท่าน ทำงานพระมีการประจักษ์ต่างๆของพระ เราจึงไม่สามารถให้ท่านเป็นแค่เพียงอาจารย์เท่านั้น..การเรียนพระคัมภีร์ ทางคริสเตียนเห็นจะมีการสอนบ่อยการดูแล การเทคแคร์นั้นเป็นสิ่งที่ดี น้องลองถามคุณพ่อที่วัดดูพี่เชื่อเลยว่าคุณพ่อจะดีใจมากเลยนะเห็นน้องมาแสวงหาพระวาจาพนะเจ้า....คาทอลิคจึงให้เกีรยติ์ ทุกคนที่อยู่ใกล้พระทำงานของพระ ...และจะให้เกีรยติ์ความเชื่อของแต่ละนิกายจริงๆๆพี่จะเกริ่นๆๆไว้ เพราะคริสเตียนจะถามน้องว่าทำไมคาทอลิคจึงมีแบบนี้และจึงเป็นแบบนี้.เราต้องตอบเค้าด้วยความสุภาพ ไม่โต้เถียงอ่อนน้อมถ่อมตน ถ้าบุคคลใด กล่าวโทษหรือพาดพิงแต่ละนิกายหรือคนอื่นๆๆ มันจะไม่ใช่เสียงของพระ เสียงของพระคือ เราจงรักกันทั้งหลาย..เพราะเราเป็นลูกของพระ ..
ลองเปิดใจอีกสักครั้งให้แม่เข้ามาในใจ นะ ...มีอะไรพี่ยิดีนะเราเข้ามาคุยกันบ่อยๆๆนะคะ หรือแอดไลน์พี่มาได้นะdew0106 ขอให้พี่เป็นพี่ที่แสนดีและคอยช่วยเหลือเรานะ ..อดทนเข็มแข็งสู้ๆๆนะคะ :s004: :s004:
เมจิ

เสาร์ ก.พ. 15, 2014 7:42 pm

:s002: :s002: :s002:
lovelovebabies

พุธ ก.พ. 26, 2014 4:59 am

วันทามารีย์ เปี่ยมด้วยหรรษทาน พระเจ้าสถิตกับท่าน ผู้ได้รับพระพรยิ่งกว่าสตรีใดๆ
และพระเยซู โอรสของท่าน ทรงได้รับพระพรยิ่งนัก สันตะมารีย์ พระมารดาพระเจ้า
โปรดภาวนาเพื่อลูกทั้งหลายผู้เป็นคนบาป บัดนี้และเมื่อจะตาย อาเมน

1. มารดาแสนโศกาทรงยืนอยู่เคียงคู่กางเขน ร่ำพิไรถึงคราเมื่อพระบุตรต้องติดตรึง
2. วิญญาณของท่านตรมทุกข์แสนโศกวิโยคสุดเศร้า ปวดร้าวโศกีดุจจะต้องแทงด้วยกระบี่
3. โอ้ พระนางสมบุญเลิศสตรี เทวีตรอมทุกข์อุกฤษฏ์แสนสุด มารดาแห่งพระเอกบุตร
4. ใจแม่นี้หนาสุดแสนโศกา เมื่อมาเห็นบุตรสุดเสน่หาต้องทรมานเหลือพรรณนา
5. ใครเลยแลนาอดกลั้นน้ำตา เมื่อเห็นแม่พระคริสตเจ้าต้องทรมานอย่างสุดเศร้า
6. ใครเลยจะไม่พลอยโศกลำเค็ญ เมื่อมาเห็นพระคริสตมารดา ร่วมลำบากกับพระบุตร
7. ด้วยบาปหยาบช้าของประชากร มารดรทนดูพระเยซูทรมาน ถูกเฆี่ยนย่อยยับเหลือประมาณ
8. นางเห็นพระบุตรสุดเสน่หา ต้องมรณาโดดเดี่ยวเปลี่ยวใจ เมื่อวิญญาณจำพรากจากไป
9. ข้าแต่มารดาแห่งความรัก สลักใจข้าโศการ่ำไห้ กับท่านทุกวันตลอดไป
10. โปรดให้จิตใจข้าเร่าร้อน รักอาวรณ์ในพระคริสตเจ้า หวังให้สบพระทัยพระองค์
11. ข้าแต่พระมารดาเสน่หา โปรดตราสลักลงในใจเรา รอยบาดแผลของพระบุตร
12. ข้าพเจ้าเหล่าลูกมาขอแบ่งปันรับเอาโทษทัณฑ์บรรทุกเหนือเกล้า กับพระบุตรและพระแม่
13. ตราบใดปวงข้ายังมีชีวิต จะขอโศกีคร่ำครวญกับท่าน และพระเยซูทุกวันวาร
14. ข้าน้อยจะทำไฉนหนอ จะได้คลอน้ำตาทุกเช้าเย็น รวมกับท่านแทบไม้กางเขน ?
15. ท่านเป็นพรหมจารีเลิศล้ำ ขอฟังคำร่ำวิงวอนของเราให้ร่วมทุกข์กับพระบุตร
16. เมื่อข้าเจ้าจวนจะสิ้นชีวี พระนางมารีย์โปรดจารึกในดวงมาน การสิ้นพระชนม์ของพระบุตร
17. ข้าร่วมร่วมทุกข์ยอมรับรอยแผล ขอแม่ช่วยชุบวิญญาณเราเถิด ในพระโลหิตสุดประเสริฐ
18. ท่านพรหมจารีขอโปรดเมตตา อย่าให้ต้องเผาไหม้จนดับกายในวันพิพากษาสุดท้าย
19. โอ้ พระคริสต์เมื่อเรียกลูกยามตาย ขอถวายพระแม่เป็นผู้ป้องกัน ให้กางเขนนำชัยนิรันดร์
20. ณ วาระสุดท้ายปลายชีวา ขอเมตตาโปรดให้วิญญาณ ซึ่งความรุ่งเรืองในแดนวิมาน อาเมน.

ในวันนี้ท่านมี พระเป็นเจ้า เราต้องถวายเกียรติ พระผู้สร้าง เราต้องรัก พระเยซูเราต้องเลียนแบบ
พระนางพรหมจารี เราต้องอ้อนวอน

ขอพระเจ้าโปรดดลบันตาลให้คุณ มีความเชื่อที่มั่นคง ทุกคนย่อมมีกางเขนที่ต้องแบก

หันหลังให้แม่พระ เท่ากับหันหลังให้พระเยซู

แล้วแต่จะคิด ทบทวนดูนะคะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ
Piccino

พุธ ก.พ. 26, 2014 3:38 pm

สลับกับเรานะ เราเปลี่ยนจากโปรแตสแตนท์มาเป็นคาทอลิก
แต่เรายังรักโปรแตสแตนท์อยู่นะ เพียงแต่พระนำเรามาทางนี้มากกว่า
ครอบครัวเราเป็นโปรแตสแตนท์ และเราเข้าคริสตจักรมาตลอด
พอออกมาซื้อบ้านอยู่เองแล้วก็เลยได้เจอหลายๆเรื่องทำให้เปลี่ยนมาทางนี้
ที่บ้านยังไม่ยอมรับ 100% แต่เราเชื่อว่าเดี๋ยวเค้าก็ยอมรับได้
เพราะเรามีพระเจ้าองค์เดียวกันนะ เราจะมาทะเลาะกันเพื่ออะไร
สุดท้ายแล้วเราก็จะได้ไปอยู่ที่เดียวกัน ฉะนั้น ถ้าคุณจะศรัทธาวิถีของโปรแตสแตนท์
ก็ลองไปตามทางนั้นดูค่ะ ถ้ารู้สึกดีก็ดีใจด้วยที่ได้เจอสิ่งที่ใช่
ส่วนเราก็คิดว่าคาทอลิกคือสิ่งที่ใช่ค่ะ (สำหรับเรานะ)

ปล.เราเข้าทั้งโบสถ์คาทอลิกและคริสตจักรของโปรแตสแตนท์ค่ะ
ถ้าอยู่คนเดียวจะไปคาทอลิก ถ้ากลับบ้านจะไปโปรแตสแตนท์
คนที่เจอก็มีดีไม่ดีปนกันไป แต่เราก็ลูกพระเจ้าเหมือนกันหมด
เคยเจอประสบการณ์ไม่ดีมั้ย เคยค่ะ แต่เราต้องเชื่อค่ะว่ามันอยู่ที่คนนะไม่ใช่ที่นิกาย

ขอพระเจ้าอวยพรทุกคนค่ะ ^^
kanya Muang-in

อังคาร มี.ค. 04, 2014 7:32 pm

เรามีพระเจ้าองค์เดียวกัน :s007:
greenday29

พุธ มิ.ย. 25, 2014 11:58 am

กระทู้นี้รบกวนปิดยอดได้ไหมเอ่ย?
ล็อคหัวข้อ