ถ้าหนูจะเปลี่ยนนิกายจากคาทอลิกไปเป็นโปรแตสแตนด์จะได้ไหมคะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Kanokwan Sansub

อังคาร ม.ค. 21, 2014 11:11 pm

คือหนูเป็นคาทอลิกค่ะแต่ทีนี้หนูได้ไปโบสถ์คริสเตียนหลายครั้งและก็ได้ไปเรียนพระคัมภีร์ของคริสเตียนแล้วรู้สึกว่าเขาสอนดีมาก และก็ทำให้ความเชื่อหนูดีขึ้นเติบโตขึ้นค่ะ หนูไม่เคยสวดขอแม่พระเลย ถ้าหนูจะย้ายไปเป็นคริสเตียนจะต้องทำยังไงคะ ย้ายได้ไหม ขอบคุณมากค่ะ :s002:
รุ่งอรุณ

พุธ ม.ค. 22, 2014 8:36 am

ทำไมจะเปลี่ยนล่ะคะ

จริงๆแล้วคาทอลิกมีทุกอย่างที่โปรแตสแตนด์มีนะคะ เรามีมากกว่าด้วยคือ
เรามีแม่พระที่พระเยซูเจ้ามอบให้เป็นแม่ของเราด้วย แม่พระเป็นเหมือนผู้ช่วยเหลือ เป็นคนกลางระหว่างเรากับพระ เรามีศิลอภัยบาปซึ่งเป็นศีลแห่งการกลับคืนดีกับพระเป็นเจ้า

พี่เห็นว่าน้องเพิ่งรับศีลล้างบาปได้ 5-6 ปี พี่ไม่ทราบว่าช่วงที่ผ่านมาน้องได้มีโอกาสเข้ากลุ่ม ร่วมกิจกรรมกับทางคาทอลิกมากน้อยแค่ไหน ทางคาทอลิกก็ส่งเสริมให้มีการศึกษาพระคัมภีร์ค่ะ มีหลายกลุ่ม หลายสถานที่เลยค่ะ

พี่ไม่ได้บอกว่าเปลี่ยนไม่ได้นะคะ แต่อยากให้ลองเข้ามารู้จักคาทอลิกอย่างแท้จริงอีกสักครั้ง

พระเจ้าอวยพรค่ะ

::017::
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 22, 2014 1:16 pm

พี่ว่าอย่าพึ่งรีบร้อนเปลี่ยนเลยครับ ก็ถ้าไปโบสถ์คริสเตียนเเล้วรู้สึกดีก็ไปครับ ไม่มีอะไรเสียหายเลยครับ มีคาทอลิกหลายคนชอบไปเรียนพระคัมภีร์ กับคริสเตียนครับ เเต่เค้าก็ไม่ได้เปลี่ยนไปเป็นคริสเตียนนะครับ มีคาทอลิกที่เปลี่ยนไปเป็นคริสเตียน เเละก็มีคริสเตียนที่เปลี่ยนมาเป็น

คาทอลิกด้วยเช่นกัน คือพี่จะบอกว่าเราต้องเปลี่ยนที่ตัวเราเองก่อนดีกว่าครับ เพราะไม่ว่าจะเป็นคาทอลิกหรือคริสเตียน ถ้าเราตั้งใจศึกษาอย่างจริงจัง ถึงเราเป็นคาทอลิกก็จะมีความเชื่อที่เติบโตเข้มเเข็งได้เช่นกันครับ พระคัมภีร์ไม่ใช่ของคริสเตียน หรือคาทอลิก เเต่เป็นของมนุษย์

ทุกคนครับ ชอบศึกษาพระคัมภีร์ก็ไปครับ ใจเย็นๆก่อนเนอะ อย่ารีบตัดสินใจหันหลังให้กับพระศาสนจักร ที่ นักบุญเปโตร ก่อตั้งขึ้นมาเลยนะครับ เเล้วตอนนี้คนทั้งโลกก็ชื่นชมพระสันตปาปาของเรา เเละท่านก็น่ารักมากๆเลยครับ ขอให้พระจิตเจ้าส่องสว่าง เเละนำทางน้อง Kanokwan Sansub ครับ :s002:

พุธ ม.ค. 22, 2014 8:20 pm

สาเหตุที่ย้ายเพราะว่าอย่างแรกคือ หนูรักษาความเชื่อของคาทอลิกไม่ได้มีครั้งนึงเคยทิ้งวัดมาแล้วเพราะว่าคาทอลิกไม่มีเรียนพระคัมภีร์ อย่างต่อมาคือหนูอยู่กับคริสเตียนแล้วทุกคนช่วยเหลือกันมีอะไรก็ปรึกษากันได้ไม่เหมือนคาทอลิกที่มีแต่ทะเลาะกัน เกลียดกัน ไม่รู้จักพระวาจาของพระเจ้าอย่างลึกซึ้ง พระวาจาที่เห็นในไบเบิ้ลก็มาจากพระเจ้า
sunofgod

พุธ ม.ค. 22, 2014 8:38 pm

อยู่ที่การตัดสินใจนะคับ ขอพระจิตนำทางครับ :s002:
รุ่งอรุณ

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 2:01 pm

Kanokwan Sansub เขียน:สาเหตุที่ย้ายเพราะว่าอย่างแรกคือ หนูรักษาความเชื่อของคาทอลิกไม่ได้มีครั้งนึงเคยทิ้งวัดมาแล้วเพราะว่าคาทอลิกไม่มีเรียนพระคัมภีร์ อย่างต่อมาคือหนูอยู่กับคริสเตียนแล้วทุกคนช่วยเหลือกันมีอะไรก็ปรึกษากันได้ไม่เหมือนคาทอลิกที่มีแต่ทะเลาะกัน เกลียดกัน ไม่รู้จักพระวาจาของพระเจ้าอย่างลึกซึ้ง พระวาจาที่เห็นในไบเบิ้ลก็มาจากพระเจ้า
เข้าใจแล้วค่ะ และรู้สึกเศร้าใจจังที่น้องเจอเหตุการณ์แบบนั้น
มีคาทอลิกบางคนเป็นอย่างนั้นจริงๆค่ะ
แต่พี่อยากบอกว่า คนเหล่านั้นจิตใจไม่ได้เป็นคาทอลิกค่ะ เพราะไม่นำคำสอนของพระเยซูเรื่องความรักมาปฏิบัติ

ปกติถ้าจะเปลี่ยนไปเป็นโปรแตสแตนด์ก็ต้องไปแจ้งวัดที่ขึ้นทะเบียนรับศีลล้างบาปค่ะ
แต่ในทางปฎิบัติก็ไม่ได้ทำกันก็เลยจะยังคงมีชื่อในทะเบียนคาทอลิกอยู่

ขอพระเจ้าอวยพรและนำทางนะคะ

::017::
เมจิ

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 7:41 pm

เมจิชอบคาทอลิคน้าเเต่ชอบไรเรียนพระคัมภรีเล่นดนตรีที่โบสถ์คริสเตียนเเทบจะไปสลับกันทุกอาทิตย์เลย :s013:

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 8:17 pm

เมจิ เขียน:เมจิชอบคาทอลิคน้าเเต่ชอบไรเรียนพระคัมภรีเล่นดนตรีที่โบสถ์คริสเตียนเเทบจะไปสลับกันทุกอาทิตย์เลย :s013:
ใจพี่อยากจะเป็นคาทอลิกต่อไปนะแต่ว่าพี่ไม่เคยสวดวิงวอนขอแม่พระเลย สายประคำก็ไม่เคยสวด ไม่กราบไหว้รูปเคารพแบบนี้ไม่รู้ยังเรียกว่าคาทอลิกได้ไหม แต่สังคมคาทอลิกมีแต่คนชาดความเชืีอเต็มไปหมดยิ่งคนวัยอย่างพี่ยิ่งจะไม่มีเลย :s008:
sunofgod

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 8:23 pm

Kanokwan Sansub เขียน:
เมจิ เขียน:เมจิชอบคาทอลิคน้าเเต่ชอบไรเรียนพระคัมภรีเล่นดนตรีที่โบสถ์คริสเตียนเเทบจะไปสลับกันทุกอาทิตย์เลย :s013:
ใจพี่อยากจะเป็นคาทอลิกต่อไปนะแต่ว่าพี่ไม่เคยสวดวิงวอนขอแม่พระเลย สายประคำก็ไม่เคยสวด ไม่กราบไหว้รูปเคารพแบบนี้ไม่รู้ยังเรียกว่าคาทอลิกได้ไหม แต่สังคมคาทอลิกมีแต่คนชาดความเชืีอเต็มไปหมดยิ่งคนวัยอย่างพี่ยิ่งจะไม่มีเลย :s008:
จริงๆคาทอลิกเราก็ไม่ได้กราบไหว้รูปเคารพนะครับ แต่เป็นเพียงสิ่งแทนเฉยๆ เราไม่ได้ให้ความเคารพปูน หรือ ไม้ หรือ กระดาษรูป แต่เราไหว้เคารพ บุคคลนั้นๆที่จะสื่อถึงนะครับ :s012:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 8:27 pm

คาทอลิกเรามีการเรียนพระคัมภีร์มีคุณพ่อหลายท่านที่สอนเรียนพระคัมภีร์อยู่นะคะ
คุณพ่อพงษเทพก็สอนอยู่ที่วัดอัสสัมชัญ
น้องคงเจอเหตุการณ์ที่ไม่ประทับใจกับคนบางคนทางคาทอลิก อย่าน้อยใจเลย เข้มแข็งค่ะ
ยืนหยัดด้วยตัวเอง ขอให้มีความเชื่อที่มั่นคง อ่านพระคัมภีร์มากๆ ศึกษาพระคัมภีร์
ทางโปรแตสตัน ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนิกายนะจ๊ะ
มีคาทอลิกที่รู้จักบางท่านไปเรียนพระคัมภีร์กับโปรฯและคล้อยตามเปลี่ยนเป็นโปรฯ
ไม่นานก็กลับมาเป็นคาทอลิกเหมือนเดิม.....
...เพิ่มค่ะมีคุณพ่อ สมเกียรติ ตรีนิกร เป็นผู้เชี่ยวชาญพระคัมภีร์อีก 1 ท่านค่ะ
ท่านลงในเฟชบุ๊คทุกวันค่ะ...
:s015:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ อาทิตย์ ม.ค. 26, 2014 3:57 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

พฤหัสฯ. ม.ค. 23, 2014 9:03 pm

rosa-lee เขียน:คาทอลิกเรามีการเรียนพระคัมภีร์มีคุณพ่อหลายท่านที่สอนเรียนพระคัมภีร์อยู่นะคะ
คุณพ่อพงษเทพก็สอนอยู่ที่วัดอัสสัมชัญ
น้องคงเจอเหตุการณ์ที่ไม่ประทับใจกับคนบางคนทางคาทอลิก อย่าน้อยใจเลย เข้มแข็งค่ะ
ยืนหยัดด้วยตัวเอง ขอให้มีความเชื่อที่มั่นคง อ่านพระคัมภีร์มากๆ ศึกษาพระคัมภีร์
ทางโปรแตสตัน ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนนิกายนะจ๊ะ
มีคาทอลิกที่รู้จักบางท่านไปเรียนพระคัมภีร์กับโปรฯและคล้อยตามเปลี่ยนเป็นโปรฯ
ไม่นานก็กลับมาเป็นคาทอลิกเหมือนเดิม
ที่อัสสัมชัญมีสอนพระคัมภีร์ในวันไหนคะ ถ้าเป็นวันเสาร์จะดีมากเลยค่ะ
kanya Muang-in

เสาร์ ม.ค. 25, 2014 10:25 am

::001:: เรามีพระเจ้าองค์เดียวกัน อยู่ที่ไหนเราก็มีสุขได้
มนุษย์สร้างสิ่งพวกนี้ขึ้นมา(ศาสานา) พระเจ้าให้อิสระ
แต่สิ่งที่พระองค์ต้องการอย่างจริงๆ คือ การที่เราวางใจในพระองค์
พระองค์ต้องการใหเราไม่ทิ้งพระองค์เท่านั้นก็พอ
ไม่ว่า จะพุทธ คริสต์(นิกายอะไร) อิสลาม เราก้เป็นคนดีได้
เราเป็นลูกของพระองค์นะค่ะ เหมือนพ่อแม่ ก็อยากเห็นลูกเป็นคนดี
หนทางไหนก็ได้ที่จะทำให้ลูกสุขใจและพัฒนาตนเป็นคนดี เท่านี้พระองค์ก็ทรงพอพระทัย

อย่าไปกังวลใจค่ะ จงวางใจพระองค์เสมอ แล้วจะไม่ผิดหวังค่ะ ::004::
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ ม.ค. 26, 2014 1:34 am

คาทอลิกไม่สอนให้กราบไหว้รูปเคารพครับ ทุกภาพในคริสตศาสนาใช้สื่อถึงพระเจ้าไม่ได้กราบไหว้ตัวรูป

คาทอลิกไม่บังคับการสวด ว่าต้องขอให้แม่พระช่วยอธิษฐานให้ คาทอลิกสอนชัดเจนว่าความรอดผ่านทางพระเยซู ดังนั้นคาทอลิกคนไหนจะไม่สนใจแม่พระ ไม่สวดสายประคำ พระศาสนจักรก็ไม่ถือว่าเป็นบาปอะไร ครับ

หลักการสวดขอในคาทอลิกที่ถูกต้อง ตาม2กระทู้นี้ครับ

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=13&t=5477

http://www.newmana.com/phpbb/viewtopic.php?f=13&t=7989

ส่วนที่คุณอยากเป็นโปรแตสแตนท์นั้น หากเป็นความปรารถนาและพระเจ้าทรงเลือกให้ ผมไม่คัดค้านครับ

แต่ศีลศักดิ์สิทธิ์ในพระศาสนจักรคาทอลิกทั้งหมด ลบล้างไม่ได้ครับ แม้คุณจะไปเข้าโปรแตสแตนท์ หรือแม้แต่เปลี่ยนศาสนาไป แต่การล้างบาปของพระศาสนจักรคาทอลิก ซึ่งเป็นพันธสัญญาสำคัญว่าคุณเป็นลูกของพระเจ้าจะยังคงอยู่กับคุณตลอดไปครับ
TVE

จันทร์ ม.ค. 27, 2014 12:25 am

ผมเองก็เคยเป็นคาทอลิกที่มาละทิ้งความเชื่อนะครับ

ผมเคยเป็นคาทอลิกตามทะเบียนบ้าน ที่ศรัทธาไม่เข้มแข็ง

เข้าโบสถ์ตามที่บ้าน แบบขอไปที เบื่อวันอาทิตย์สุดๆ

เคยเจอเหตุการที่ช๊อกความรู้สึก หลายๆครั้งกับคนครับ

นั่นเป็นเหตุที่ทำให้ผมไม่ไปโบสถ์อีก แต่ผมเชื่อว่าพระเจ้ามีจริง

ผมจึงไปหาโบสถ์อื่นๆเข้า สุดท้ายก็ได้รู้จักกับโบสถ์แห่งหนึ่งและได้บัพติศมา

จากวันนั้นถึงวันนี้ ผมยังคงเข้าโบสถ์และกระหายจะเข้าโบสถ์ทุกอาทิตย์

แต่ทุกวันนี้ก็มีคนในโบสถ์มาทำให้เราขุ่นเคืองครับ

แต่คราวนี้ไม่เหมือนกับครั้งที่ผ่านมา ผมไม่หวั่นไหวครับ

เพราะตลอด4ปีที่ผ่านมา ผมได้สัมผัสถึงความรักของพระเจ้าครับ

ไม่มีสิ่งใดที่จะทำให้ผมหวั่นไหวแล้วหนีไปจากพระเจ้าอีกแล้ว

ซึ่งถ้าในอดีตหากผมได้รู้จักกับพระเจ้ามากกว่านี้ ผมก็อาจจะยังคงเป็นคาทอลิกที่เข้มแข็ง

ได้เข้าโบสถ์พร้อมพ่อกับน้อง

แต่ตอนนั้นเรามองแต่คน เราไม่ได้มองที่พระเจ้า ทำให้เราทิ้งพระองค์

ขอให้คุณที่จะสร้างศรัทธาของคุณกับพระเจ้าครับ

เมื่อเมล็ดแห่งศรัทธาได้เติบโตและหยั่งรากลึกลงไปในใจของคุณ

ไม่ว่าจะเจอเหตุการณ์ที่ไม่พอใจอะไรคุณก็จะไม่หนีไปไหนครับ

ไม่ว่าคุณจะย้ายไปเป็นโปรฯ หรืออยู่คาทอลิกต่อขอให้รู้ว่าพระเจ้ารักคุณ

มองที่พระองค์ อย่ามองที่คน มิฉะนั้นไม่ว่าคุณย้ายไปไหนก็ตาม

หากเราเจอคนที่ทำให้เราไม่พอใจ เราก็อาจจะมีความคิดอยากเปลี่ยนโบสถ์อีกได้ครับ

อ่านเรื่องของคุณแล้วทำให้นึกถึงตัวเองในอดีตครับ
rosa-lee

จันทร์ ม.ค. 27, 2014 9:50 pm

ที่วัดอัสสัมชัญมีสอนพระคัมภีร์ โดยคุณพ่อพงษเทพ สอนเป็นรุ่นประมาณ10ครั้ง
วันเสาร์ตอนเช้าค่ะ รุ่นใหม่วันที่ เวลาจะแจ้งให้ทราบที่หลังค่ะ..
เพิ่มเติมค่ะ.....
ตอนนี้ที่ระหว่างรอคอยขอให้น้องลองเปิดใจ สวด ภาวนา อธิฐานขอแม่พระดูถ้าสวดยังไม่เป็น
ลองพูดคุยกับแม่เหมือนลูกทั่วๆไปที่คุยกับแม่ แม่พระใจดีเสมอกับลูกทุกคน ลองวอนขอดู
บางครั้งถึงเราลืมแม่พระ ไม่รักแม่พระ หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่อย่าลืมแม่พระยังรักเราเสมอ แม่จะไม่มีวันลืมลูกของแม่สักคนเดียว แม่รักลูกยิ่งสิ่งใด
และแม่จะคุกเข่าหน้าบังลังค์พระบิดาสวรรค์สวดวิงวอนขอต่อพระองค์ให้กับพวกเราคนบาปเสมอไป
:s005: :s005:

อังคาร ม.ค. 28, 2014 6:59 pm

rosa-lee เขียน:ที่วัดอัสสัมชัญมีสอนพระคัมภีร์ โดยคุณพ่อพงษเทพ สอนเป็นรุ่นประมาณ10ครั้ง
วันเสาร์ตอนเช้าค่ะ รุ่นใหม่วันที่ เวลาจะแจ้งให้ทราบที่หลังค่ะ..
ตอนนี้ที่ระหว่างรอคอยขอให้น้องลองเปิดใจ สวด ภาวนา อธิฐานขอแม่พระดูถ้าสวดยังไม่เป็น
ลองพูดคุยกับแม่เหมือนลูกทั่วๆไปที่คุยกับแม่ แม่พระใจดีเสมอกับลูกทุกคน ลองวอนขอดู
บางครั้งถึงเราลืมแม่พระ ไม่รักแม่พระ หรืออะไรก็แล้วแต่
แต่อย่าลืมแม่พระยังรักเราเสมอ แม่จะไม่มีวันลืมลูกของแม่สักคนเดียว แม่รักลูกยิ่งสิ่งใด
และแม่จะคุกเข่าหน้าบังลังค์พระบิดาสวรรค์สวดวิงวอนขอต่อพระองค์ให้กับพวกเราคนบาปเสมอไป
อย่าลืมว่าแม่พระเป็นได้แค่แม่ของพระเยชู มีข้อพระคัมภีร์ข้อไหนคะที่สวดขอแม่พระได้ บอกเลยค่ะว่าแทบจะไม่มีเลยิยากให้พี่ลองเปิดอ่าน ยอห์น 14:14 ดูเราต้องขอในนามของพระบิดา สิ่งนั้นจะประทานให้
sunofgod

อังคาร ม.ค. 28, 2014 7:19 pm

rosa-lee เขียน:ที่วัดอัสสัมชัญมีสอนพระคัมภีร์ โดยคุณพ่อพงษเทพ สอนเป็นรุ่นประมาณ10ครั้ง
อย่าลืมว่าแม่พระเป็นได้แค่แม่ของพระเยชู มีข้อพระคัมภีร์ข้อไหนคะที่สวดขอแม่พระได้ บอกเลยค่ะว่าแทบจะไม่มีเลยิยากให้พี่ลองเปิดอ่าน ยอห์น 14:14 ดูเราต้องขอในนามของพระบิดา สิ่งนั้นจะประทานให้
ขอในแม่พระ คือ เสนอวิงวอนนะครับ แม่พระเป็นผู้เสนอวิงวอนให้เรา คำว่าแม่ของพระเยซูก็ไม่ใช่เล็กๆน้อยๆนะครับเป็นถึงมารดาเชียว ถึงกระนั้นคาทอลิกเราพระเจ้าพระตรีเอกภาพก็ยังทรงสรรพานุภาพพระองค์เดียวแน่นอนครับ^^
"25พระมารดาของพระเยซูเจ้าทรงjยืนอยู่ข้างไม้กางเขนของพระองค์พร้อมกับน้องสาวของพระนางk มารีย์ภรรยาของเคลโอปัส และมารีย์ชาวมักดาลา 26เมื่อพระเยซูเจ้าทรงเห็นพระมารดาและศิษย์ที่รักยืนอยู่ใกล้ ๆ จึงตรัสกับพระมารดาว่า "แม่ นี่คือลูกของแม่" 27แล้วตรัสกับศิษย์ผู้นั้นว่า "นี่คือแม่ของท่าน"l นับตั้งแต่นั้น ศิษย์ผู้นั้นก็รับพระนางเป็นมารดาของตน"
(ยน 19:25-27)

"เครื่องหมายยิ่งใหญ่ปรากฏในสวรรค์ คือสตรีผู้หนึ่งbมีดวงอาทิตย์เป็นอาภรณ์ มีดวงจันทร์อยู่ใต้เท้า มีมงกุฎดาวสิบสองดวงประดับศีรษะ 2นางมีครรภ์แก่ กำลังร้องครวญครางด้วยความเจ็บปวดจะคลอดบุตร 3เครื่องหมายอีกประการหนึ่งปรากฏในสวรรค์ คือมังกรใหญ่สีแดง มีเจ็ดหัวและสิบเขา แต่ละหัวสวมมงกุฎc 4หางของมันตวัดดวงดาวหนึ่งในสามบนท้องฟ้าให้ตกลงมาบนแผ่นดินd มังกรยืนอยู่ตรงหน้าสตรีที่กำลังจะคลอดบุตรเพื่อจะกินบุตรของนางทันทีที่คลอด 5นางคลอดบุตรเป็นชายe ซึ่งจะต้องปกครองชาติทั้งหลายด้วยคทาเหล็ก แต่บุตรของนางถูกคว้าตัวขึ้นไปเฝ้าพระเจ้ายังพระบัลลังก์ของพระองค์f 6ส่วนสตรีนั้นหลบหนีไปในถิ่นทุรกันดารg ที่นั่นนางมีที่พำนักซึ่งพระเจ้าทรงจัดเตรียมไว้ให้ เพื่อนางจะได้รับการเลี้ยงดูเป็นเวลาหนึ่งพันสองร้อยหกสิบวัน" (วว 12:1-18)

ลองอ่านที่ลิ้งนี้ดูนะครับ ขอพระเจ้าอวยพรเสมอครับ :s012:
http://www.newmana.com/lovelyjesus/inde ... =component
rosa-lee

อังคาร ม.ค. 28, 2014 8:22 pm

เราจะขอจากพระบิดาโดยตรงก็ได้ เราจะขอในนามพระเยซูก็ได้
ถึงแม้นในพระคัมภีร์ ไม่ได้บอกให้สวดขอแม่พระ แต่เรามีธรรมประเพณีที่สืบต่อกันมา
เรายังเป็นคนบาป ถ้าพระองค์บอกยังไม่ถึงเวลาเราก็ต้องรอ
แต่แม่พระเป็นที่โปรดปรานของพระเจ้า และพระบุตรไม่เคยปฎิเสธพระแม่
พระแม่สุภาพถ่อมตนเสมอจึงได้รับเกียรติ ในบทมัตนีฟีกัสแม่พระเสด็จเยี่ยมนางเอลีซาแบ๊ต
... ตั้งแต่นี้ไปมนุษย์ทุกสมัยจะเรียกข้าพเจ้าว่าเป็นผู้มีบุญ...
เราจึงสวดขอให้พระแม่วอนขอเพื่อเราร่วมกับนักบุญทั้งหลายในสวรรค์
ซึ่งท่านเหล่านั้นได้อยู่ในสวรรค์ใกล้ชิดกับพระเป็นเจ้าแล้ว
( เรามีคนรักมากมายในสวรรค์ เรามีสหพันธ์นักบุญที่พร้อมจะสวดวิงวอนช่วยเหลือเราเสมอ)
เราคริสตัง ตอนก่อนสวด และหลังจากจบการสวดแล้วเราก็
...เดชะพระนาม พระบิดา พระบุตร และพระจิต อาแมน...
เป็นการสรรเสริญพระองค์โดยออกพระนามอย่างครบถ้วนสมบูรณ์อยู่แล้ว.......
ถ้าน้องไม่สวดขอแม่พระก็ไม่เป็นไรค่ะ.....
Holy

พุธ ม.ค. 29, 2014 3:00 pm

การตอบแบบนี้ แปลว่าคุณไม่อ่านกระทู้ที่ผมลิงค์ให้เลยใช่ไหมครับ
Holy

พุธ ม.ค. 29, 2014 3:03 pm

ถ้าคุณถามมาร์ตินลูเธอร์ มาร์ตินลูเธอร์ก็ไม่ตอบบแบบคุณ และไม่ตอบแบบโปรแตสแตนท์สมัยนี้แน่ๆเช่นกัน เพราะโปรแตสแตนท์ยุคแรกเริ่มไม่ได้มีปัญหาเรื่องนี้

ในการเทศนาครั้งสุดท้าย(หลังแยกนิกายแล้ว)ในชีวิตของมาร์ตินลูเธอร์ว่าไว้แบบนี้

"Is Christ only to be adored? Or is the holy Mother of God rather not to be honoured? This is the woman who crushed the Serpent's head. Hear us. For your Son denies you nothing."
(Martin Luther made this statement in his last sermon at Wittenberg in January 1546.)

แปล

รูปภาพ
Holy

พุธ ม.ค. 29, 2014 3:12 pm

เอาจริงๆนะครับ ตั้งแต่คุณเข้ามาตั้งกระทู้ คุณเข้ามาพูดว่าโปรแตสแตนท์ดีอย่างนั้นอย่างนี้ คาทอลิกแย่อย่างนั้นอย่างนี้ นั่นคือใจคุณมีอคติมาตั้งแต่แรก

ผมบอกก่อนนะครับ ผมมีพ่อเป็นโปรแตสแตนท์นะครับ เข้าคริสตจักรโปรแตสแตนท์มาตั้งแต่จำความได้ ผมไม่เคยคิดแบบคุณ แต่คิดเห็นว่าทุกศาสนานิกายมีคนดีคนเลว ไม่ใช่แย่ทั้งโบสถ์ ดีทั้งโบสถ์ และแม้แต่ในนิกายเดียวกันคนละโบสถ์ก็คนละแบบ ไม่เคยรู้สึกเหมารวมทั้งนิกายแบบคุณเลย

ดังนั้นหากคุณเข้ามาเพื่อสนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นโปรดเปิดใจอ่านและฟังสิ่งที่ผู้อื่นพูดด้วย ไม่ใช่ตั้งหลักว่าของฉันดีกว่า ถูกต้องกว่า แล้วอาจมีอคติในใจว่า คนพวกนี้คงไม่รู้พระคัมภีร์เท่าฉัน แล้วตั้งท่าจะพูดให้คนอื่นเชื่อเหมือนตนฝ่ายเดียวโดยไม่อ่านสิ่งที่คนอื่นเขียนอย่างเปิดใจ มันสนทนากันไม่ได้หรอกครับ

มายาคติ หรือความคิดผิดๆว่าคาทอลิกสอนผิดหรือไม่อ่านพระคัมภีร์ มีแต่โปรแตสแตนท์ที่เน้นสอนโจมตีคาทอลิก ทั้งที่มันเป็นเรื่องสมัย500ปีที่แล้ว หลายปีมานี้ คาทอลกมีการรณรงค์สอนพระคัมภีร์ แจกพระคัมภีร์ส่งเสริมการอ่านพระคัมภีร์กัน ถ้าคุณเคยอยู่คาทอลิกจริง คุณจะรู้ว่า คาทอลิกไม่เคยสอนเลยว่าคนอื่นสอนผิดตรงไหน คือเราเลิกโจมตีคนอื่นมาเป็นร้อยปีแล้ว แต่นิกายอื่นชอบโจมตีเราไม่เลิก พูดกันเป็นหลักสูตร โดยเฉพาะคำพูดว่าพระคัมภีร์ไม่มี

พระคัมภีร์บอกพระเยซูลงน้ำครั้งเดียวตอนล้างบาป เราต้องสรุปไหมครับว่าหลังจากนั้นไม่อาบน้ำอีกเลยเพราะพระคัมภีร์ไม่ได้เขียน

โปรดรู้นะครับว่า พระคัมภีร์ ไม่มีคำว่าพระตรีเอกภาพ การบัญญัติคำนี้บัญญัติขึ้นสมัยนักบุญออกัสติน ช่วงคศ.300 เพื่อเรียกคอนเซปของการเป็นพระเจ้าหนึ่งเดียวของพระบิดา พระบุตร และพระจิต และคริสตชนทุกนิกายยังคงเชื่อเรื่องนี้ แล้วรู้ไหมว่าพระคัมภีร์เกือบทุกเล่มไม่เคยระบุว่าใครเขียนเล่มไหน การรู้ว่าใครเขียนเล่มไหนเป็นการพูดปากต่อปาก ดังนั้นหลายสิ่งที่โปรแตสแตนท์ปัจจุบันเชื่อไม่ได้มีเขียนในพระคัมภีร์ แต่กลับพูดตลอดเวลาว่ายึดพระคัมภีร์อย่างเดียว

และโปรดทราบด้วยว่า สาระบบพระคัมภีร์ที่โปรแตสแตนท์เอาของคาทอลิกไปใช้นั้น จัดเมื่อ ค.ศ. 384 นักบุญ เยโรม รวบรวมคัมภีร์ทั้งหมดที่ยอมรับกัน แปลเป็นภาษาละตินอย่างเป็นทางการ รับรองโดยพระสันตะปาปา ดามาซัส และพระคัมภีร์ไบเบิ้ลในการแปลครั้งนี้เป็นฉบับมาตรฐานของพระศาสนจักรคาทอลิคจนปัจจุบันและใช้แปลเป็นภาษาต่างๆอย่างแพร่หลายในสมัยนั้น

ดังนั้น พระศาสนจักรคาทอลิกเกิดก่อนการจัดสาระบบพระคัมภีร์ และพระศาสนจักรคาทอลิกคือผู้รับรองว่าพระคัมภีร์เล่มไหนจริงบ้างเล่มไหนเท็จบ้าง
Holy

พุธ ม.ค. 29, 2014 3:23 pm

แล้วถ้าคุณคิดว่า การสอนว่า แม่พระเป็นแค่แม่ของพระเยซู แล้วแปลว่าสอนถูกพระคัมภีร์แล้ว แปลว่าอ่านข้ามข้อนี้ตลอดใช่ไหมครับ

พระคัมภีร์บันทึกโดยนักบุญลูกาบทที่ 1 ข้อที่ 39-45 พระนางมารีย์เสด็จเยี่ยมนางเอลีซาเบธ
หลังจากนั้นไม่นาน พระนางมารีย์ทรงรีบออกเดินทางไปยังเมืองหนึ่งในแถบภูเขาแคว้นยูเดีย พระนางเสด็จเข้าไปในบ้านของเศคาริยาห์และทรงทักทายนางเอลีซาเบธ เมื่อนางเอลีซาเบธได้ยินคำทักทายของพระนางมารีย์ บุตรในครรภ์ก็ดิ้น นางเอลีซาเบธได้รับพระจิตเจ้าเต็มเปี่ยม ร้องเสียงดังว่า “เธอได้รับพระพรยิ่งกว่าหญิงใด ๆ และลูกของเธอก็ได้รับพระพรด้วย ทำไมหนอ พระมารดาขององค์พระผู้เป็นเจ้า จึง เสด็จมาเยี่ยมข้าพเจ้า เมื่อฉันได้ยินคำทักทายของเธอ ลูกในครรภ์ของฉันก็ดิ้นด้วยความยินดี เธอเป็นสุขที่เชื่อว่า พระวาจาที่พระเจ้าตรัสแก่เธอไว้จะเป็นจริง”

ดังนั้นพระศาสนจักรคาทอลิคจึงถวายพระนามอีกพระนามหนึ่งให้กับพระแม่มารีย์อย่างเป็นทางการคือ "มารดาพระเจ้า" (Sancta Dei Genetrix) ในการสังคยนาที่เมืองเอเฟซัส ค.ศ. 431

ดังนั้นหากผู้ที่ได้รับพระจิตเจ้า(พระวิญญาณบริสุทธิ์)เต็มเปี่ยม ปลื้มปิติจนต้องอุทานออกมาว่า แม่พระคือมารดาพระเจ้า แล้วมีคริสจักรไหนหรือนิกายไหนสักแห่ง ดันไม่กล้าเรียกแม่พระว่า มารดาพระเจ้า(แม่พระ) คอยแต่เรียก นางมารีย์ เพื่อกดฐานะนี้ให้หายไป แล้วโอ้อวดว่า สอนถูกต้องกว่า ผมไม่ตัดสินหรอกว่าเขาสอนผิดหรือถูก แต่คงไม่ทางสอนได้ถูกต้องกว่าคาทอลิกและออโธดอกซ์ และตัวมาร์ตินลูเธอร์เองแน่ๆ เพราะพระวิญญาณบริสุทธิ์หรือพระจิตเจ้า ทรงประทานตำแหน่งนี้แด่แม่พระเอง ผ่านการประกาศของนางเอลีซาเบธ และจารึกชัดเจนในพระคัมภีร์

ดังนั้น หากคนที่พระจิตหรือพระวิญญาณเต็มเปี่ยม ปลื้มปิติ เมื่อพบแม่พระ ต้องประกาศเกียรติของแม่พระ แม้แต่เด็กในครรภ์ ยังดิ้นด้วยความยินดีเมื่อได้ยินเสียงแม่พระ แล้วคุณบอกว่า คุณเฉยๆ หรือรู้สึกแย่ขึ้นมาทันที ที่แม่พระได้รับเกียรติ คุณต้องอธิษฐานถามพระจิตหรือพระวิญญาณแล้วครับว่า ทำไม ทำงานในตัวคุณไม่เหมือนที่ทำในทารกยอห์น และ เอลีซาเบธ

พุธ ม.ค. 29, 2014 9:15 pm

:s002: ขอบคุณมากค่ะสำหรับการให้คำตอบ จริงๆไม่ได้อคติด้วยซ้ำหนูพูดจากความจริง
ปล.1ณ ตอนนี้หนูยังเป็นคาทอลิกอยู่ค่ะ และไม่มีวันรับบัสติมาของคริสเตียนเป็นอันขาดเพราะหนูรับจากคาทอลิกไปแล้วจะรับไปทำไม(ถึงอนาคตจะย้ายก็ไม่รับ)
ปล.2 หนูรู้จักคนที่เป็นคาทอลิกมาช่วยสอนพระคัมภีร์ของคริสเตียนแต่เขาก็ไม่รังเกียจต่อคาทอลิกถึงแม้ว่าเขาจะไม่ไปวัดคาทอลิกเลยก็ตาม
ปล.3 อยากให้พี่ลองเปิดใจถึงการศึกษาเรียนพระคัมภีร์ดูจะได้รู้ปัญหาความบาปของแต่ละคนได้ค่ะ(ไม่ได้ว่าพี่นะแต่อยากจะบอกว่า "มนุษย์ทุกคนเป็นคนบาปมีพระเยชูเท่านั้นที่จะไถ่บาปได้และกลับใจเสียใหม่ต่อไปเรื่อยๆ" นี่พระพรที่ดีที่สุด
siritawatss
ติดต่อ:

พุธ ม.ค. 29, 2014 9:24 pm

Kanokwan Sansub เขียน::s002: ขอบคุณมากค่ะสำหรับการให้คำตอบ จริงๆไม่ได้อคติด้วยซ้ำหนูพูดจากความจริง
ปล.1ณ ตอนนี้หนูยังเป็นคาทอลิกอยู่ค่ะ และไม่มีวันรับบัสติมาของคริสเตียนเป็นอันขาดเพราะหนูรับจากคาทอลิกไปแล้วจะรับไปทำไม(ถึงอนาคตจะย้ายก็ไม่รับ)
ปล.2 หนูรู้จักคนที่เป็นคาทอลิกมาช่วยสอนพระคัมภีร์ของคริสเตียนแต่เขาก็ไม่รังเกียจต่อคาทอลิกถึงแม้ว่าเขาจะไม่ไปวัดคาทอลิกเลยก็ตาม
ปล.3 อยากให้พี่ลองเปิดใจถึงการศึกษาเรียนพระคัมภีร์ดูจะได้รู้ปัญหาความบาปของแต่ละคนได้ค่ะ(ไม่ได้ว่าพี่นะแต่อยากจะบอกว่า "มนุษย์ทุกคนเป็นคนบาปมีพระเยชูเท่านั้นที่จะไถ่บาปได้และกลับใจเสียใหม่ต่อไปเรื่อยๆ" นี่พระพรที่ดีที่สุด
ฮ่าๆ อ๋อไม่อคติเหรอครับ ผมอ่านเเล้วเหมือนกระทู้ตั้งใจด่าคาทอลิกเลยครับ ฮ่าๆ เป็นคาทอลิกอะไร ไม่เคยสวดขอเเม่พระเลย เเปลกมากไม่เคยพบเคยเห็น อ๋อต้องอย่างนี้ซินะถึงจะเรียกว่า ความเชื่อหนูดีขึ้นเติบโตขึ้น ฮ่าๆ อย่างงี้ไม่เรียกว่าเป็นคาทอลิกเเล้วเปลี่ยนไปเป็นคริสเตียนหรอกครับ เพราะจริงๆเเล้วคุณไม่เคยเป็นคาทอลิกจริงๆเลยต่างหาก :s013:

พุธ ม.ค. 29, 2014 9:43 pm

siritawatss เขียน:
Kanokwan Sansub เขียน::s002: ขอบคุณมากค่ะสำหรับการให้คำตอบ จริงๆไม่ได้อคติด้วยซ้ำหนูพูดจากความจริง
ฮ่าๆ อ๋อไม่อคติเหรอครับ ผมอ่านเเล้วเหมือนกระทู้ตั้งใจด่าคาทอลิกเลยครับ ฮ่าๆ เป็นคาทอลิกอะไร ไม่เคยสวดขอเเม่พระเลย เเปลกมากไม่เคยพบเคยเห็น อ๋อต้องอย่างนี้ซินะถึงจะเรียกว่า ความเชื่อหนูดีขึ้นเติบโตขึ้น ฮ่าๆ อย่างงี้ไม่เรียกว่าเป็นคาทอลิกเเล้วเปลี่ยนไปเป็นคริสเตียนหรอกครับ เพราะจริงๆเเล้วคุณไม่เคยเป็นคาทอลิกจริงๆเลยต่างหาก :s013:
คาทอลิก กับ คริสเตียนก็เป็นแค่ชื่อเท่านั้น แล้วพี่จริงใจหรือยืนต่อหน้าพระเจ้าหรือเปล่าคะแล้วก็อย่ามาหาว่าหนูเป็นคาทอลิกเถื่อนนะ ปล.ด่าผู้หญิงบ้านหนูเรียกว่า หน้าตัวเมีย ฮาๆ เอาเป็นว่าถ้าคนในนี้ไม่เชื่อที่หนูพูดก็แล้วแต่จะคิดก็แล้วกันค่ะ เพราะยังไงพูดไปก็ไม่มีวันเข้าใจ ยังไงก็ไม่ต้องพูดกันอีกนะคะ
Holy

พุธ ม.ค. 29, 2014 11:57 pm

ไม่ทราบว่าอะไรทำให้คุณคิดว่าคนอื่นเขาไม่เคยศึกษาพระคัมภีร์ครับ ถึงมีข้อ3ขึ้นมา

ผมมั่นใจว่าความรู้ทางพระคัมภีร์ของผมไม่แพ้คุณ เพราะผมตีความครบรอบด้านกว่าคุณมาก และที่มีมากกว่าโปรแตสแตนท์คือประวัติศาสตร์พระศาสนจัักรและประวัติที่มาของพระคัมภีร์ครับ อยากให้ลองศึกษาประวัติศาสตร์พระศาสนจักรดูนะครับ จะได้ไม่ตีความพระคัมภีร์ตามตัวอักษรแบบไม่รู้ที่มาที่ไปแล้วตีความผิดๆครับ
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 30, 2014 4:56 pm

น้องคะกรุณาใช้คำพูดที่สุภาพด้วยค่ะ.... :s004:
siritawatss
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ม.ค. 30, 2014 8:46 pm

siritawatss เขียน:
คาทอลิก กับ คริสเตียนก็เป็นแค่ชื่อเท่านั้น แล้วพี่จริงใจหรือยืนต่อหน้าพระเจ้าหรือเปล่าคะแล้วก็อย่ามาหาว่าหนูเป็นคาทอลิกเถื่อนนะ ปล.ด่าผู้หญิงบ้านหนูเรียกว่า หน้าตัวเมีย ฮาๆ เอาเป็นว่าถ้าคนในนี้ไม่เชื่อที่หนูพูดก็แล้วแต่จะคิดก็แล้วกันค่ะ เพราะยังไงพูดไปก็ไม่มีวันเข้าใจ ยังไงก็ไม่ต้องพูดกันอีกนะคะ
ก่อนอื่น ต้องขออภัยด้วยครับ ที่คำพูดของพี่เหมือนว่าน้อง เเต่คำพูดน้องของน้องต่อว่าคาทอลิกตลอดเลย พี่เลยทนไม่ไหว คือพี่เข้าใจว่าไปอยู่บ้านใหม่เเล้วน้องมีความสุขดี ก็ดีใจด้วยครับ เเต่ทำไมต้องกลับมาต่อว่าบ้านเก่าที่เราเกิดมาด้วยล่ะครับ ยังไงพี่ก็ขอโทษด้วยนะครับ เเละ Happy BirthDay สุขสันต์วันเกิด ครับ :s002:
rosa-lee

พฤหัสฯ. ม.ค. 30, 2014 11:11 pm

ขอชื่นชมคุณ Siritawatss ด้วยค่ะ เราคริสตชนเป็น พี่น้องกัน รู้จักขอโทษ รู้จักอภัย...
เป็นแบบอย่างที่ดี ขอพระเยซูเจ้า แม่พระ อวยพรมากๆค่ะ
...และขอพระเป็นเจ้าอวยพร วันเกิด คุณ Kanokwan Sansub
ให้มีความสุขมากๆ...Happy Birthday ค่ะ
:s021:
sunofgod

เสาร์ ก.พ. 01, 2014 6:36 pm

ต้องขอความกรุณาพี่ Kanokwan Sansub ใจเย็นๆก่อนนะครับ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดกันอะไรไปนะครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนนิกายก็อยู่ที่พิจารณาของพี่นะครับผม ลองไตร่ตรองดูว่าจะตัดสินใจอย่างไร ส่วนเรื่องของ การเคารพแม่พระ การเคารพพระเยซู ผมขอบอกว่า คาทอลิกเรายังให้พระเยซูเป็นที่หนึ่งในทุกอย่างจริงๆ ไม่ว่าในรูปแบบใด หรือ มองๆดูแล้วเป็นอย่างไร ตราบใดที่พิธีมิสซายังเป็นเอกในโบสถ์ พระเยซูก็ยังเป็นที่หนึ่งตลอดไป ใจเย็นๆก่อนนะครับ เราต้องสร้างสันติ ตามที่พระองค์สอน
ปล.พี่รับศีลล้างที่วัดอะไรอ่อครับ นักบุญอะไรเอ่ย อยากทราบประวัตินิดนึงครับ
ขอพระเจ้าอวยพรครับ :s002: :s002:
ล็อคหัวข้อ