สวัสดีค่ะ แนะนำตัวนะคะ ยาวไปสักนิดค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
Lookwa_Dolphin

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 9:32 am

สวัสดีค่ะ ชื่อลูกหว้านะคะ ได้เข้ามาอ่าน หาความรู้ และได้ความรู้มากมายเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ที่เวปนี้มากทีเดียวค่ะ
รู้สึกขอบคุณทุกๆความเห็นที่ทำให้หว้าเข้าใจ และเชื่อในพระเจ้ามากขึ้นค่ะ (ต้องขอสารภาพว่าเมื่อก่อนเข้ามาเป็นคนอ่านเงา แต่ตอนนี้อยากแชร์ประสบการณ์มั่งแล้วค่ะ)

เรียนโรงเรียนคาทอลิกมาตั้งแต่อนุบาลจนจบม.6ค่ะ หว้าเชื่อในพระเจ้าตั้งแต่10กว่าขวบแล้วค่ะ เพราะได้เข้าร่วมพิธีทางศาสนามากมายตอนเรียนอยู่ค่ะ รู้สึกชอบ อุ่นใจมาก แล้วเวลาขออะไร ก็จะขอแม่พระอยู่ตลอดเลยค่ะ เวลารู้สึกต้องการกำลังใจก็จะขอแม่พระ พระเยซูตลอดเหมือนกันค้ะ จนเริ่มขึ้นม.4 เห็นเพื่อนเรียนคำสอน ก็อยากเรียนบ้าง แต่ไม่กล้าเพราะกลัวที่บ้านน่ะค่ะ พ่อกับแม่ท่านเป็นพุทธทั้งคู่ แล้วก็อยากให้หว้าถือพุทธด้วย ตอนนั้นเลยไม่ได้ไปเรียนคำสอนกับเพื่อน รู้สึกเสียใจเหมือนกันค่ะ จนจบม.6

พอขึ้นมหาลัย ตอนนี้มองย้อนกลับไปรู้สึกตัวเองแย่มากๆเลยค่ะ หว้าละเลยในสิ่งที่หว้าเชื่อ ละเลยพระเยซู ละเลยแม่พระ ละเลยพระเจ้า สนุกสนานกับชีวิตมหาลัย ไม่เคยวิงวอน ภาวนาเหมือนตอนหว้าเด็กๆอีกแล้ว จนเราเรียนจบมหาลัย

แล้วก็ท้องค่ะ มีปัญหามากมาย ตอนนั่นเหมือนมีอะไรดลใจ เห็นรูปแม่พระที่หว้าเคยวอนขอตอนเด็กๆเข้ามาในใจ แล้วก้วอนขอค่ะ ลูกคลอดมาแข็งแรง สมบูรณ์ จากที่สามีต้องอยู่ห่างกันก็ได้มาอยู่ด้วยกันเป็นครอบครัวตามที่ขอเลยค่ะ
ตอนนั้นยอมรับว่าคิดถึงค่ะ คิดถึงพระเจ้า แม่พระ พระเยซู น้ำตาไหลเลยค่ะ คือหว้ารู้สึกผิดมากๆที่ละเลยสิ่งที่เชื่อมาตลอด4ปี ไม่เคยคิดถึงเลย แต่พระเจ้า พระเยซู แม่พระทรงรักหว้าอยู่เสมอมา ทรงประทานพรในสิ่งที่หว้าขอ ซาบซึ้งในความรักของพระองค์มากค่ะ

จากนั้นก้คิดว่าจะขอเรียนคำสอนเพื่อล้างบาปจริงๆจังๆซักที แต่หว้าก็กลัวค่ะ เพราะแม่ท่านไม่อยากให้เปลี่ยน
จากนั้นก็เข้าเวปนี้ เปิดอ่านกระทู้ไปเรื่อยๆ เจอคนนึงโพสไว้ว่า "พระเจ้าไม่ได้ประทานจิตที่บันดาลความขาดกลัว แต่ประทานจิตที่บันดาลความเข้มแข็ง" (2ทธ 1:7)
อ่านปุ้บแล้วมันใช่จริงๆค่ะกับความรู้สึกตอนนั้น เลยขับรถไปที่วัดพระมารดานิจจานุเคราะห์ ระยอง ก่อนออกจากบ้านก็วอนขอพระเจ้าว่า ลูกอยากอยู่ในอณาจักรของพระองค์โดยสมบูรณ์ ช่วยทุกๆอย่างเป ้นไปด้วยดี แล้วก็โชคดีมากเลยค่ะ ไปถึงเจอคุณพ่อเจ้าอาวาสพอดี คุณพ่อก็พูดคุยกับหว้า ดีมากๆค่ะ จากนั้นคุณก็ให้กรอกใบสมัครเรียนคำสอน

จนตอนนี้อยู่ในช่วงเรียนคำสอนเพื่อล้างบาปค่ะ เรียนได้2อาทิตย์แล้ว คุณพ่อใจดีมากๆค่ะ ยิ่งเรียนยิ่งมีความสุขค่ะ อยากให้ถึงวันเรียรอีกไวๆ ^.^

เลยอยากมาแชร์ประสบการณ์ค่ะ ถ้าหว้าพิมพ์หรือพูดพาดพิงโดยไม่สมควรก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ

อยากขอบคุณพระเจ้า พระเยซู แม่พระที่ทรงรักลูกอย่างเที่ยงแท้
อยากขอบคุณคนที่โพสข้อความในพระคัมภีร์ที่สร้างบันดาลใจให้หว้าค่ะ ขอโทษด้วยนะคะจำชื่อไม่ได้แล้วค่ะ
อยากขอบคุณเวปนี้มากค่ะ ที่ให้หว้าได้กลับมารักพระเจ้าอีกครั้ง

ลูกจะดำเนินชีวิตอยู่ในความไว้ใจในพระองค์ ขอบคุณสำหรับความรักที่พระองค์มีต่อลูก
ภาพประจำตัวสมาชิก
rosa-lee

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 10:07 am

:s007: ยินดีต้อนรับค่ะ...
ขอพระเป็นเจ้า อวยพรน้องลูกหว้ามากๆค่ะ ที่ได้มาเป็นลูกที่น่ารักของพระองค์
พระองค์รักน้อง และลูกๆของพระองค์ทุกคน....พระองค์พระบิดาที่ใจดี รอลูกๆกลับมาเสมอ
ขอให้ถวายครอบครัว โดยเฉพาะลูกเล็กๆ ถวายแด่แม่พระ ให้แม่พระคุ้มครอง ปกป้องรักษา
โดยเฉพาะด้านจิตวิญญาณ
..น้องลูกหว้าเข้ามาแบ่งปัน แชร์ประสบการณ์ หนุนใจเพื่อนๆที่สนใจและสมาชิกนิวมานาได้เสมอค่ะ.....
:s021:

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 11:24 am

ขอบคุณพี่ๆที่น่ารักมากค่ะ ตอนนี้เรียนคำสอนอยู่ค่ะ
คุณพ่อชวนเข้าร่วมมิสซาวันอาทิตย์ อยากไปค่ะ แต่ไม่รู้จะทำตัวยังไง กลัวทำผิดๆถูกๆค่ะ
พิธีมีเป็นยังไงมั่งหรอคะ รบกวนพี่ๆช่วยอธิบายหน่อยนะคะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ ^___^
rosa-lee

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 2:16 pm

น้องลูกหว้าถามคุณพ่อที่สอนคำสอนเลยค่ะ ว่าต้องทำอย่างไร และคุณพ่อเป็นคนชวน
มาร่วมมิสซาด้วย บอกคุณพ่อเลยเดี๋ยวคุณพ่อก็จัดการให้ค่ะ......
...แต่จะบอกคร่าวๆนะคะ
แต่งกายสุภาพ เรียบร้อย ไปถึงวัดก่อนสัก10-20 นาที เพื่อรำพึงภาวนาส่วนตัว (ไม่บังคับ)
ปิดมือถือ หยิบหนังสือเพลงมา ในนั้นหน้าแรกๆจะมีบทสวดตอบรับ เวลามิสซาและมีบทเพลง
ร้องยังไม่เป็นไม่เป็นไรค่ะ ร้องคลอๆตาม เวลาเขายืน คุกเข่า นั่ง ทำตามเขาทั้งหมด
ยกเว้นห้ามออกไปรับศิลเท่านั้น จนกว่าคุณพ่อจะให้ล้างบาปและศิลศักดิ์สิทธิ์อื่นๆ
จึงจะออกไปรับศิลได้ค่ะ....
มิสซาใช้เวลาประมาณ 1 ชั่วโมงหรือกว่านิดหน่อยค่ะ คงไม่ยากนะคะ..........
:s015:
แก้ไขล่าสุดโดย rosa-lee เมื่อ อังคาร ก.พ. 11, 2014 12:15 pm, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 2:50 pm

ขอบคุณพี่rosa-leeค่ะ
พี่น้องชาวคาทอลิกที่หว้าได้เจอมาน่ารัก และช่วยเหลือกันและกันทุกคนเลยค่ะ
วันอาทิตย์จะไปเข้าร่วมมิสซาแน่นอนค่ะ

ขอบคุณอีกครั้งค่ะ :s012:
sunofgod

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 6:28 pm

ยินดีในพระเจ้าครับ ขอพระเจ้าอวยพรเสมอตลอดไปครับ อีกไม่นานพี่ก็ได้เป็นลูกของพระองค์แล้ว ขอพระเจ้าคุ้มครอง ขอพระแม่คุ้มครองพี่หว้านะครับ :s007: :s007:
siritawatss
ติดต่อ:

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 7:27 pm

ยินดีต้อนรับครับ ขอเเสดงความยินดีด้วยครับ หลงทางไปแต่สุดท้ายก็พบทางกลับมาจนได้ ตัวผมเองก็หลงทางไปหลายปีครับ เเละสุดท้ายก็พบทางกลับมาจนได้เช่นกันครับ ต้องขอขอบคุณ http://www.newmana.com/ เเละทุกคนที่มีส่วนร่วมใน WEB นี้ทุกท่าน ทั้งผู้ก่อตั้ง เเละสมาชิกทุกท่าน ที่สถานที่เเห่งนี้ เปรียบเหมือนเเสงส่องทางให้ กับหลายๆคน ครับ :s002:
เมจิ

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 8:32 pm

ยินดีต้อนรับลูกเเกะตัวใหม่ค่ะ :s007:
รุ่งอรุณ

จันทร์ ก.พ. 10, 2014 11:35 pm

เป็นการแบ่งปันที่ดีมากๆเลยค่ะน้องลูกหว้า

ขอพระเจ้าอวยพรค่ะ

::013::

อังคาร ก.พ. 11, 2014 12:38 am

ขอขอบคุณสำหรับการต้อนรับของพี่ๆน้องๆมากนะคะ
รู้สึกอบอุ่นใจจริงๆค่ะ
ตอนนี้หว้าก็อ่านหนังสือหลักธรรมคำสอนคาทอลิก พระคัมภีร์ ที่คุณพ่อให้มาอยู่ค่ะ เข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง
ถ้ามีอะไรที่หว้าไม่เข้าใจ ขออนุญาตตั้งกระทู้ถามนะคะ
อาจจะถามแล้วงงๆไปบ้าง แต่จะพยายามเรียบเรียงค่ะ

ขอบคุณค่ะ และขอให้พระเจ้าอวยพรทุกๆคนค่ะ :s012: :s002:
zero401

อังคาร ก.พ. 11, 2014 11:30 am

ยินดีด้วยครับ ผมก็พึ่งเรียนคำสอนและจะล้างบาปในช่วงปัสกานี้ครับ :s002:
yack

อาทิตย์ ก.พ. 16, 2014 6:18 pm

ยินดีต้อนรับครับ
:s012:
kanya Muang-in

อาทิตย์ ก.พ. 16, 2014 10:53 pm

พระเจ้าทรงรักษาดวงใจที่ชอกช้ำ พระเจ้าทรงโอบกอดเสมอๆ วางใจในพระองค์ค่ะ :s002:
ยินดีต้อนรับนะค่ะ :s007: :s012:
ตอบกลับโพส