สวัสดีครับ ผมเป็นคริสตชนใหม่ ฝากตัวพร้อมปรึกษาครับ...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
boyromeo

พฤหัสฯ. พ.ค. 08, 2014 11:14 am

ผมเป็นคริสตชนใหม่ ตอนนี้เชื่อพระเจ้ามา 4 เดือนแล้ว

อาจจะดูสั้นนะครับ แต่ประสบการณ์ตอนนี้ เยอะจนชีวิตเปลี่ยนไปมากพอสมควรครับ :s002:

เริ่มแรก ผมเป็นคนไม่นับถืออะไรเลย จนกระทั่งผมตามผู้หญิงที่ชอบไปเข้าโบสถ์โปรเตสแตนต์ และรับเชื่อที่นั่น อยู่ไประยะหนึ่ง ก็รู้สึกว่าไม่ใช่

เพราะเขาอยู่สายคาริสเมติก ทุ่มสุดตัว และสุดโต่ง จนบางครั้งก็ไม่ได้อยู่กับโลกความจริงเท่าไหร่

ก็มีความคิดจะเลิกศึกษา เลิกแสวงหาพระเจ้า ถึงขั้นจะเอา Bible ทิ้ง แต่เหมือนพระเจ้าดึงกลับ ผ่านเพื่อนผมที่เป็นคริสเตียน

ให้ไปลองพูดคุยกับศิษยาภิบาลที่โบสถ์เขา ซึ่งเป็นสายแบ๊บติสท์ ก็ได้คำตอบที่แสวงหาอยู่มากมาย :s012:

เหมือนพระพรไหลลงมาเยอะมากครับ ก็เลยตัดสินใจว่า ไม่หยุดแสวงหาละ เราเจอศรัทธาที่เราค้นหาละ เลยตัดสินใจย้ายโบสถ์ และบอกกับพ่อแม่ว่า จะเปลี่ยนศาสนาเป็นคริสต์แล้วนะ ก็ไม่มีการต่อต้าน เพราะตอนนี้ก็ทำงานแล้ว

พ่อแม่ไม่ขออะไรเลย บอกแค่ว่า "ความเชื่อความศรัทธาของแต่ละคนไม่เหมือนกัน แต่เราก็ยังเป็นครอบครัวเดียวกันอยู่ อย่าไปซีเรียส" :s015:

ก็อยู่กับคริสตจักรนี้มาได้เกือบเดือน แต่ระหว่างที่อยู่กับโบสถ์นี้ ผมก็มีเพื่อนที่เป็นคาทอลิก ก็ได้พูดคุยแลกเปลี่ยนกัน และมีโอกาสได้เข้าวัดคาทอลิก

เลยลองไปวัดคาทอลิกแถวบ้าน คือวัดรังสิต ผมก็ได้ลองเข้าไปคุยกับคุณพ่อสมชาย อัญชลีพรสันต์ว่า อยากเรียนคำสอนของคาทอลิก คุณพ่อก็แนะนำดีมาก

จากนั้น ผมก็หาโอกาสไปมิสซาในเย็นวันเสาร์ และวันอาทิตย์ก็ไปนมัสการที่แบ๊บติสท์

ตอนนี้ผมรู้สึกเหมือนเป็นชายสามโบสถ์+เจ้าไม่มีศาลเลย

ตอนนี้รู้สึกประทับใจและทึ่งในหลายๆอย่างเกี่ยวกับคาทอลิกมาก ก็เลยอยากเรียนคำสอน

แต่โบสถ์แบ๊บติสท์ที่ผมอยู่ ก็ทำให้ผมกลับเข้าหาพระเจ้า แถมกำลังจะรับบัพติศมาวันอาทิตย์นี้อีก

ก็กลัวว่า ไปมาสลับโบสถ์แบบนี้จะถูกมองไม่ดีหรือเปล่าครับ? :s008:

ที่ผมคิดไว้ตอนนี้คือเป็นคริสเตียน แต่ก็อยากเรียนคำสอนของคาทอลิกก่อน แต่จะรับศีลล้างบาปหรือไม่นั้น ก็รอดูอนาคต กับอธิษฐานขอพระเจ้าให้คำตอบเอาครับ

ผมสับสนยังไงไม่รู้ เลยมาปรึกษาในนี้ก่อนครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sunofgod

พฤหัสฯ. พ.ค. 08, 2014 11:31 am

ขอพระเจ้าอวยพรครับขอให้พระจิตเจ้า(พระวิญญาณบริสุทธิ์)ทรงนำสายความเชื่อแน่วแน่มาให้ ผมเองเป็นคาทอลิก แต่พี่น้องทุกความเชื่อเป็นหนึ่งเดียวกันครับ :s007: :s007:
ภาพประจำตัวสมาชิก
siritawatss
ติดต่อ:

ศุกร์ พ.ค. 09, 2014 12:00 am

สวัสดีคุณboyromeo ครับ ไม่ว่าจะคุณจะตัดสินใจทางไหน ก็ถือว่าเป็นประชากรของพระเจ้าเหมือนกัน
เเต่ยังไงก็อย่าพึ่งหยุดศึกษาทางคาทอลิกด้วยนะครับ การเรียนรู้ไม่ได้เสียหายอะไร ขอพระจิตเจ้าส่องสว่าง เเละนำทางคุณครับ :s002:
เมจิ

อาทิตย์ พ.ค. 11, 2014 6:02 pm

ขอพระจิตนำทางค่ะ :s012:
kay-su

ศุกร์ พ.ค. 23, 2014 11:00 pm

ค่อยๆ คิด ค่อยๆ ตัดสินใจนะค๊ะ ทุกนิกายก็รักพระเยซูหมด แต่สำหรับคาทอลิก เราจะนับถือแม่พระมารีย์เป็นพิเศษ และแม่พระจะดูแลพวกเราทุกคนและพาเราไปรู้จักพระเยซูเจ้าค่ะ สิ่งที่สำคัญของชาวเราอีกอย่างคือ พระสงค์ที่ได้รับเลือกจากพระเป็นเจ้าของเรา ท่านสามารถโปรดศีลอภัยบาป และศีลมหาสนิท ซึ่งเป็นศีลศักดิ์สิทธ์สำคัญที่ทำให้เราได้รับพระพรจากพระเจ้ามากมาย เป็นกำลังใจให้นะค๊ะ
ตอบกลับโพส