ทุกคนผมมีเรื่อนจะถามครับ.........

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
fork5552022
ที่อยู่: บ้านเลขที่ 120 ม.3 ต.งิ้วราย อ.นครชัยศรี จ.นครปฐม 73120
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ย. 02, 2014 7:56 pm

คือว่าในถานะที่ผมนับถือคริสต์เเต่พ่อเเม่ผมเป็นพุทธ
ผมต้องบวกให้พ่อ เเม่ ตอนที่ผม อายุ 20 ปีเเล้วเพื่อพ่อ เเม่ใด้ไปสวรรค์ ใด้จับชายผ้าเหลืองของลูก มันบาปมั้ยครับผิดมั้ยครับเเละต้องควรทำยังไงครับเเต่ผมเชื่อในพระเจ้ามากเลยครับ(เเต่ผมยังไม่ใด้ล้างบาปเลยครับ)ตอนนี้ผมอายุ16ปีเเล้วครับช่วยผมด้วยนะครับทุกคนอีก4ปีเเล้วครับเเละผมหมายถึงบวกเป็นพระสงฆ์ของพุทธนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย fork5552022 เมื่อ จันทร์ พ.ย. 03, 2014 10:53 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
เมจิ

จันทร์ พ.ย. 03, 2014 10:08 pm

บวชทดเเทนบุญคุณพ่อเเม่เสร็จเเล้วค่อยขอท่านล้างบาปก็ได้น่ะค่ะอายุ20ก็ล้างบาปเองได้เเล้วเมจิก็ยังไม่ล้างเหมือนกันเลย :s015:
Nuunoi

อังคาร พ.ย. 04, 2014 9:40 am

ต้องดูว่าคุณเชื่อพระเจ้ามากแค่ไหนนะครับ เชื่อจริงหรือเปล่า เชื่อองค์พระผู้เป็นเจ้าหนึ่งเดียวหรือเปล่า
เพราะผมอ่านถึงบรรทัดที่ 2 ผมก็งงๆกับความเชื่อของคุณครับ
แต่เรื่องบวช(พุทธ)ได้ไหม ถ้ามันทำให้พ่อแม่(ย้ำว่าพ่อแม่นะครับ)คุณสบายใจก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ แล้วค่อยรีบศีลล้างบาปทีหลัง
ปล.สวดภาวนา อ่านพระคัมภีร์มากๆครับ
พระเจ้าอวยพรครับ
lovelovebaby

พฤหัสฯ. พ.ย. 06, 2014 12:18 pm

ยังไม่ได้ล้างบาป ... คห.ส่วนตัว ยังไม่ถือว่าเข้าพระศาสนจักรโรมันคาทอลิกอย่างแท้จริงค่ะ

ถือว่าเป็นคริสเตียน เพราะ จะเป็นคาทอลิกได้ต้องผ่านการล้างบาปก่อน ซึ่งการล้างบาป

คือประตูเข้าศาสนาคริสต์คาทอลิกอย่างแท้จริง ถ้าน้อง ยังไม่ได้ล้างบาป น้องสามารถ บวชได้ค่ะ

ไม่บาป ถือว่าทดแทนคุณบิดามารดา ให้เวลา ช่วยกล่อมเกลาตัวเรา เพราะเรายังถือว่าเด็กอยู่

แต่ถ้าน้องมั่นใจว่าน้อง ต้องการที่จะเป็นคริสตชน อย่างแท้จริง พอบวชแล้ว ค่อยมาล้างบาป
ก็ยังไม่สายค่ะ

พระเจ้ารักเรา พระองค์ทรงเปิดประตูต้อนรับน้องเสมอ ขอพระคุ้มครองน้องนะคะ :s002:
ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

เสาร์ พ.ย. 08, 2014 5:21 am

ที่จริงในมุมมองของเรา เราว่าตรงนี้คือพระพรที่เดียวคะ
การได้บวช ได้ศึกษาศาสนาดั้งเดิมของตน ให้ถ่องแท้ลึกซึ้งก่อนเปลี่ยนศาสนาก็ถือว่าดีนะคะ
จะได้เรียนรู้ว่าศาสนาเดิมของตนว่าเหมาะกับตนจริงๆมั้ย เป็นการแน่ใจ ก่อนจะตัดสินใจรับศิลล้างบาปในอนาคตคะ มันจะเป็นการช่วยให้ความเชื่อของเรามั่นคงไม่โลเลด้วย

ตรงนี้อาจเป็นแผนการทางอ้อมของพระ ที่ถามอ้อมๆว่า "หลังจากนี้จะยังเลือกพระองค์อยู่หรือไม่"
นอกนั้นยังทำให้พ่อแม่ได้สบายใจด้วยคะ บวชได้เลยคะ ลุย
ทุกวันนี้ต้องใจกว้างนะคะเรียนรู้หลายๆศาสนา จะได้รู้วิธีอยู่ร่วมกันไม่เบียดเบียนกันและกัน

ก่อนรับศิลล้างบาปเราเองก็ได้ร่วมงานหลายๆอย่างกับพระและสามเณรทางพุทธศาสนา ได้สนทนาหลักคำสอนแลกเปลี่ยนกัน ระหว่างเรียนคำสอนของคริสต์ไปด้วย
เราชอบคำสอนของพระพุทธองค์มากเป็นอะไรที่ดีนะคะ แต่ว่าเพราะรักพระเจ้าเลยเลือกมาทางนี้

สู้ๆนะคะพระเจ้าอวยพรนะคะ :s013:
ตอบกลับโพส