ศาสนาคริสต์มีความสัมพัธ์อะไรกับอิสลามอะครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
coolmoon

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 8:32 pm

สงสัยมานานแว้ว
Unlikelihood

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 8:34 pm

ไม่มีอารัยเลยครับ :D
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 9:45 pm

ถ้าจะมีก็ ตรงที่อิสลามนับ พระเยซู ของเราเป็น ผู้ที่พระเจ้าส่งมาน่ะครับ (นบี อีซา) นั่นเองครับ รวมถึงโมเสสก็มีกล่าวไว้ในอัลกุอ่าน ครับ(ชื่อในอัลกุอ่าน คือ นบี มูซา) และนับถือพระเจ้าองค์เดียวกันครับ แต่เรียกชื่อต่างกันแค่นั้นเองครับ
Divine Mercy

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 10:03 pm

ไม่ใช่เรื่องแปลกครับที่จะเห็นเรื่อราวของพระเยซูเจ้าและแม่พระในอิสลาม เนื่องจากพระเยซูเจ้าทรงเป็นนบี(ศาสดา)องค์หนึ่งในศาสนาอิสลามก่อนนบีมุฮัมมัด(ศาสดาองค์สุดท้ายของอิสลาม) ซึ่งอิสลามิกจะเรียกพระเยซูเป็นภาษาอาหรับว่า "อีซา" และเรียกพระแม่มารีอาว่า "มัรยัม"

อิสลามให้ความเคารพนับถือพระเยซูเจ้าในฐานะเป็นศาสดาแต่ไม่ได้นับถือพระองค์ในฐานะพระเจ้า ต่างกับศาสนาคริสต์ของเราที่ยกย่องพระองค์ว่าเป็นพระเจ้าและศาสดาในองค์เดียวกัน

ความรู้เพิ่มเติมครับ

การศรัทธาในบรรดานบี(ศาสดา)เป็นหลักความศรัทธาของอิสลามที่ยึดถือ ในคัมภีร์อัล-กรุอานได้กล่าวถึงศาสดาไว้มี 25 ท่านด้วยกัน คือ
1.อาดัม 2.อิดริส 3.นูฮ 4.ฮูด 5.ซอและฮ 6.อิบรอฮีม 7.ลูฏ 8.อิสฮาก 9.อิสมาอีล 10.ยะกู๊บ 11.ยูซุฟ 12.ซุลกิฟลิ 13.อัยยูบ 14.มูซา 15.ฮารูน 16.อิลยาส 17.ยูนุส 18.ชุอัยบ์ 19.ดาวุด 20.สุลัยมาน 21.อัลยะซออ์ 22.ซะกะรียา 23.ยะฮ์ยา 24.อีซา(เยซู) 25.มุฮัมมัด

และหลักศรัทธาอีกประการหนึ่งคือ ความศรัทธาต่อคัมภีร์ คัมภีร์กุรอานมิได้เป็นคัมภีร์เล่มเดียวที่มุสลิมจะต้องเชื่อถือศรัทธา เพราะนอกจากคัมภีร์กุรอานแล้ว มุสลิมจะต้องเชื่อถือศรัทธาในคัมภีร์ต่อไปนี้อีกด้วย
1. คัมภีร์ซะบูร ซึ่งเป็นคัมภีร์ที่ถูกประทานให้แก่ศาสดาดาวุด(ดาวิด)
2. คัมภีร์เตารอต ซึ่งเป็นคัมภีร์ที่ถูกประทานให้แก่ศาสดามูซา(โมเสส)
3. คัมภีร์อินญีล ซึ่งถูกประทานให้แก่ศาสดาอีซา(เยซู)

สังเกตว่า คัมภีร์ในข้อ 1 และ 2 อยู่ในพันธสัญญาเดิม และคัมภีร์ข้อ 3 เป็นคัมภีร์พันธสัญญาใหม่ เพราะฉะนั้นจึงเป็นเรื่องปกติที่ประวัติความเป็นมาและบุคคลสำคัญของเราก็ถูกกล่าวถึงในความเชื่อของอิสลามด้วยเช่นกัน

หลักศรัทธาในอิสลามมีความเชื่อที่เหมือนกับคาทอลิกของเรามากเลยครับ

หลักศรัทธาในอิสลามมี 6 ประการ คือ
1. ศรัทธาในอัลลอฮ(พระเจ้าองค์เดียว)
2. ศรัทธาในบรรดามลาอิกะฮ(เทวดา,ทูตสวรรค์)
3. ศรัทธาในคัมภีร์
4. ศรัทธาในบรรดานบี(ศาสดา)
5. ศรัทธาในวันสุดท้ายและวันแห่งการฟื้นคืนชีพ(วันพิพากษา)
6. ศรัทธาในกฎแห่งความดีความชั่วจากอัลลอฮ

ขอสรรเสริญและถวายพระพรแด่พระเยซูคริสตเจ้าพระเป็นเจ้า พระผู้ไถ่ อัลเลลูยา อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Divine Mercy เมื่อ จันทร์ พ.ย. 21, 2005 11:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Unlikelihood

จันทร์ พ.ย. 21, 2005 11:08 pm

รักพระเยซูคนเดียว
พระเจ้าช่วยเราคนบาปด้วยเถิดเอเมน...
Ot@
~@

อังคาร พ.ย. 22, 2005 1:30 am

Unlikelihood เขียน: รักพระเยซูคนเดียว
พระเจ้าช่วยเราคนบาปด้วยเถิดเอเมน...
If u really love him, why don't u love everyone like he preach la kub? :D
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ย. 22, 2005 4:21 pm

เอิ๊กๆ กฏหมายอิสลามเรียนมาคือคนสอนไปหมดละ -*-
Junior Boy

อังคาร พ.ย. 22, 2005 4:52 pm

อะ พึ่งรู้เหมือนกานนะเนี่ย
chawannat

อังคาร พ.ย. 22, 2005 7:27 pm

แล้วพวกหลักคำสอนแบบนี้เหมือนกันรึป่าวอ่ะค่ะ ???
coolmoon

อังคาร พ.ย. 22, 2005 9:03 pm

งี้นี่เอง ;)

ปล. ผมจะขอเคารพแต่พระเยซูคริสต์และพระแม่มารีย์แค่ 2 พระองค์ โปรดให้ผมเป็นคริสตรังเต็มตัวด้วยเถอะ .....
Maria Magdalena

อังคาร พ.ย. 22, 2005 9:25 pm

ไหน บอกพระเจ้าของเรากะอิสลามม่ายช่ายคนเดียวกันไง??
coolmoon

อังคาร พ.ย. 22, 2005 9:30 pm

:+ La BouQueT +: เขียน: ไหน บอกพระเจ้าของเรากะอิสลามม่ายช่ายคนเดียวกันไง??
คล้ายว่าเป็นศาสดาแต่ไม่ใช่พระเจ้าของอิสลาม

มั้งนะ :-\

อังคาร พ.ย. 22, 2005 9:41 pm

coolmoon เขียน:
:+ La BouQueT +: เขียน: ไหน บอกพระเจ้าของเรากะอิสลามม่ายช่ายคนเดียวกันไง??
คล้ายว่าเป็นศาสดาแต่ไม่ใช่พระเจ้าของอิสลาม

มั้งนะ :-\
อืม งึมงำๆ วันนั้นเจ๊ฑาส่งไอ้นั้นมาให้อ่านอ่านะ ประมาณว่า พระเจ้าของคริสต์ยอมรับว่าพระเยซูเป็นบุตรของพระองค์ ส่วนของอิสลามบอกว่า เป็นแค่นบี

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 10:07 am

ตกลงไงเนี่ย งงๆ *?
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 12:36 pm

ตามความเห็นผมนะครับ

น่าจะเป็นพระเจ้าองค์เดียวกันนะครับ
ศาสนาอิสลามเป็นเชื้อสายของอับราฮัมแต่เกิดจากนางฮาแจ๊คครับ
ศาสนาคริสต์เป็นเชื้อสายอับราฮัมที่เกิดจากนางซาร่าห์ครับ

ยังไงก็ถามผู้รู้อีกทีนะครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 2:10 pm

มีความสัมพันธ์กัน 3ศาสนาครับ

เดิม มี ศาสนายูดาห์ ของอิสราเอล
จากนั้น พอพระเยซู รับสภาพมนุษย์
ชาวยิวไม่เชื่อ ก็เลยแตกเป็น2 ศาสนา คือ ยูดากับ คริสต์

พอต่อมา นบีมูฮหมัด
ได้ตั้งศาสนาใหม่ คือ อิสลาม

โดย บอกว่า ตนเป็น นบี(พระอาจารย์)สายอิชมาเอล บุตรนางทาสฮาการ์
ในขณะที่ เหล่าประกาศกเดิมรวมถึงพระเยซุ
มาทางสายไอแซคบุตร ซาร่า ครับ

ความเชื่อพื้นฐานก็คือพระเจ้าเดียวกันนั่นเอง
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 6:48 pm

สวนเอเดนอยู่ที่ไหน? คำว่าเอเดนเป็นชื่อเรียกสถานที่แห่งหนึ่งที่พระเจ้าให้อาดัมและเอวาอยู่ จากนั้นเมื่อทำผิดแล้วก็ถูกขับออกจากสวนเอเดน แล้วห้ามเข้าไปอีก ต้องเผชิญกับความทุกข์สาหัส คำถามคือเจ้าสวนเอเดนนี่อยู่ที่ไหน มีจริงหรือไม่ ก็ต้องตอบว่าจะมองในมุมใด? มองในแง่ภูมิศาสตร์ หรือมองในแง่ชีวิตจิต

ถ้ามองในแง่ภูมิศาสตร์ นักพระคัมภีร์คิดว่าผู้เขียนเรื่องพระธรรมเก่านั้นน่าจะนั่งเขียนในดินแดนที่เรียกว่าเมโสโปเตเมียเก่า (ซึ่งปัจจุบันคืออิรัคและบริเวณใกล้เคียงที่แม่น้ำยูเฟรติส ไทริสไหลมาบรรจบทำให้ดินแดนนั้นสมบูรณ์ แต่ปัจจุบันดินแดนแถบนั้นคือดินแดนมุสลิมที่มีสองสายใหญ่ๆคือ ชีอะและสุหนี่และดินแดนแถบนี้ก็เต็มไปด้วยทรายบวกกับทหารอเมริกันและต้องระวังกับระเบิดด้วย) ดินแดนแถบนี้คงจะสมบูรณ์มากจริงๆ คนเขียนหนังสือปฐมกาลจึงจินตนาเอาความสมบูรณ์ของดินแดนแถบนั้นมาเป็นดินแดนที่พระเจ้าสร้างให้มนุษย์คู่แรกอยู่เรียกว่าเอเดน แล้วเรื่องราวของบิดามารดาคู่แรกก็อย่างที่พวกเรารู้ หนังสือปฐมกาลเป็นความพยายามที่จะอธิบายว่ามนุษย์มาจากไหน?และกลายมาเป็นความคิดว่ามนุษย์มาจากพระเจ้าสร้างและเป็นพื้นฐานความเชื่อของชาวยิว (ศาสนายูดาย) ชาวคริสต์ (ศาสนาคริสต์)และชาวมุสลิม (ศาสนาอิสลาม) ทั้งสามศาสนานี้เชื่อว่ามนุษย์มาจากพระเจ้า และมีบิดาที่เชื่อเรื่องนี้เป็นคนเดียวกันคือ อับราฮัมซึ่งมีเรื่องเล่าว่า พระเจ้าทรงเรียกอับาฮัมออกจากบ้านเกิดเมืองนอนที่ชื่อว่าเมืองเออร์ หรืออูร์ (ซึ่งอยู่ที่อิรัคในปัจจุบัน วันก่อนพี่สายัณที่กำลังปฏิบัติหน้าที่อยู่ที่อิรัคได้ส่งภาพเมืองเออร์ไปให้พ่อดู) พระเจ้าเรียกอับราฮัมออกจากดินแดนนี้ไปยังดินแดนที่พระองค์สัญญาว่าจะประทานให้ แต่ประวัติของอับราฮัมและลูกหลานกว่าจะไปถึงดินแดนพันธะสัญญาก็ใช้เวลานานมาก สรุปแล้วดินแดนแห่งพันธะสัญญาเขาว่าคืออิสราแอลในปัจจุบันที่กำลังขับเคี่ยวเอาเป็นเอาตายระหว่างปาเลสไตน์และยิวนั่นล่ะ

*kis *kisจากคำตอบข้างบนนี้ก็คงจะเห็นได้เช่นกันว่า ศาสนาคริสต์เกี่ยวพันกับศาสนาอิสลามอย่างไร เกี่ยวตรงที่เชื่อถือพระเจ้าองค์เดียวกัน มีบรรพบุรุษทางความเชื่อคนเดียวกันคืออับราฮัม แต่เน้นต่างกัน คือ ยิวเน้นอับราฮัม โมเสส คริสต์เน้นพระเยซู มุสลิมเน้นพระมูฮัมหมัดเป็นศาสนาใหญ่ สามพี่น้องสามนามสกุลนี้เลยเป็นตัวจักรในการขับเคลื่อนอารยะธรรมของโลกในปัจจุบัน แต่ก็เป็นปัญหาที่ลากไปสู่ปัญญาอื่นๆด้วยเช่นกัน พระสันตะปาปาจอห์นพอลที่ 2 จึงเคยตรัสว่า ปัญหาของโลกทุกวันนี้เกี่ยวพันธ์กับเรื่องการชนกันระหว่างอารยะธรรม คือารยะธรรมที่มีพื้นฐานจากคำสอนของคริสตศาสนาและอารยธรรมที่มีพื้นฐานคำสอนของอิสลาม (ลูกของพระสร้างปัญหาครับ...)

;D ;D ปล.ถามพ่อจั่วมาอีกแล้วค่ะ มีอ้างอิงถึงสวนเอเดนนิดหน่อยนะค่ะ ถึงจะได้ทราบคำตอบว่าศาสนาคริสตร์สัมพันธ์อะไรกับอิสลาม
แก้ไขล่าสุดโดย :+: seraphim :+: เมื่อ พฤหัสฯ. พ.ย. 24, 2005 6:49 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 11:12 pm

ตกลงไงเนี่ย งงๆ

La BouQueT งงอะไรครับ อ่านเรื่องที่ผมเขียนก่อนสิจะได้ไม่งง ผมเขียนไวชัดเจนอยู่แล้วเกี่ยวกับความเป็นมาของอิสลาม

ส่วนพระเจ้าของเรากับอิสลามก็คือพระเจ้าองค์เดียวกันแต่เรียกคนละภาษาเท่านั้น อิสลามเขาถือพระเยซูเป็นแค่นบีก็เท่านั้น เขาไม่ได้ถือว่าพระเยซูเป็นพระเจ้าหรือพระผู้ไถ่บาปพูดง่ายๆ เขายังไม่เชื่อในพระเยซู จะถืออะไรก็ชั่งถ้าไม่เชื่อว่าพระเยซูเป็นพระผู้ไถ่บาปเขาก็คือคนที่ไม่เชื่อ ถือไปก็ไม่มีประโยชน์ในหลักความเชื่อและความรอดเลยครับ
สวนเอเดนอยู่ที่ไหน?

ประเทศอิรักครับ ในพระคัมภีร์เห็นภูมิศาสตร์แม่น้ำ ไทกริส และยูเฟรติส ก็รู้แล้วครับว่าประเทศอะไร

(14)แม่น้ำสายที่สามคือ ไทกริส ไหลไปทางทิศตะวันออกของเมืองอัสซีเรีย แม่น้ำสายที่สี่คือ ยูเฟรติส(ปฐมกาล 2 : 14)
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ พ.ย. 25, 2005 11:20 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2005 3:53 pm

ขออภัยที่บูโง่ละกัน ถ้างั้น
Joseph

อาทิตย์ พ.ย. 27, 2005 4:30 pm

ผมไม่ได้ว่า บู โง่นะครับ... แต่ผมแปลกใจที่ผมเขียนไปแล้วทำไมไม่มีคนเข้าใจก็เท่านั้นหรือว่าไม่เชื่อ :)

ด้วยรักในพระคริสต์
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อาทิตย์ พ.ย. 27, 2005 7:05 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 4:44 pm

ป่าว บูก้อม่ายรุจิ เขียนตรงไหนหว่า บูไม่เห็นละมั้ง ?? ไม่ได้บอกว่าใครว่าซักหน่อย เหอะๆ ว่าตัวเอง
Junior Boy

จันทร์ พ.ย. 28, 2005 5:32 pm

พระเจ้า 2 ศาสนานี้เป็นองค์เดียวกันรึนี่ งั้นถ้าคนเป็นคริสต์หรืออิสลาม กลัวว่าจะมีการด่าพระเจ้ากันจัง กลัวว่าองค์ไหนดีกว่าไม่ดีกว่า(ถ้าคนคิดว่าคนละองค์กัน)
Joseph

อังคาร พ.ย. 29, 2005 7:52 pm

เขียนแล้วลบแล้วครับน้องบู เพราะผมพิมพ์ผิดมากไปหน่อยผมเห็นว่าเนื้อหาดีแต่ภาษาผิดไปหลายคำ พอแก้ไขก็ล้มตัดปัญหาลงทิ้งก๊อปปี้โพสใหม่มักก็ล้มอีกแย่จริง:-\
Andreas
~@
ติดต่อ:

พุธ พ.ย. 30, 2005 12:58 pm

บทข้าแต่พระบิดาภาษาอาราบิก

รูปภาพ

พฤหัสฯ. ธ.ค. 01, 2005 9:28 am

เป็นงั้นไป?? ไม่น่าละ ทำไมบูไม่เห็นอ่ะ
Joseph

พุธ ธ.ค. 14, 2005 2:11 am

ความเป็นมาของศาสนาอิสลาม

อิสลามมาจากชนชาติอาหรับครับ ในพระคัมภีร์ ชาวอาหรับเองก็เป็นลูกหลานของอิสมาเอล บุตรคนโตของอับราฮัมกับนางทาสจากอียิปต์ ชื่อ ฮาการ์(ปฐก.16) หลังจากที่นางซาราห์ให้กำเนิดอิสอัคแล้ว พระเจ้าก็สั่งให้อับราฮัมไล่นางฮาการ์กับอิชมาเอลบุตรชายออกไป ระหว่างทางอิสมาเอลเกือบตายเพราะความหิวน้ำแต่ทูตสวรรค์ของพระเจ้าบอกทางให้พบบ่อน้ำ อิชมาเอลจึงรอดตายและใช่ชีวิตอยู่ที่นั่น(ปฐก. 21)

เมื่ออิชมาเอลโตแล้วนางฮาการ์ก็ได้ขอสาวชาวอียิปต์ชนชาติของตนให้แต่งานกับอิชมาเอล และเชื้อสายของอิสมาเอลก็มีมากมายเป็นชนชาติอาหรับทั้งหมด(ปฐก. 21)

บอน้ำที่ทูตสวรรค์ประทานให้กับอิชมาเอล ชาวอาหรับเรียกว่า "กาบา" เมื่อชาวอาหรับมีจำนวนมากขึ้นก็อพยบไปบ้าง บางกลุ่มก็อพยพไปตั้งถิ่นฐาน บางกลุ่มก็อพยพไปเป็นคาราวานจรไปทั่ว แต่ก็ใช่ "กาบา" เป็นที่ติดต่อกันระหว่างชาวอาหรับด้วยกันเพื่อระลึกถึงพันธสัญญาที่พระเจ้าทำไว้กับอิชมาเอลที่กาบานี้

กาบาจึงถูกสร้างให้เป็นวิหารและเป็นศูนย์รวมของชาวอาหรับทุกๆ ปีชาวอาหรับเผ่าต่างๆ จะมานมัสการพระเจ้าและพบปะกันที่นี่

ต่อมาสมัยพระเจ้าอเล็กซานเดอร์มหาราชมีอิทธิพลมาถึงที่นี้ทำให้วิหารกาบากลายเป็นที่รวมของรูปเคารพต่างๆ มากมายของชาวกรีไปชาวอาหรับแทนที่จะนมัสการพระเจ้าองค์เดียวก็เปลี่ยนไปนมัสการรูปเคารพแทน

แต่วิหารกาบาก็ต้องมีผู้ดูปกครองดูแลโดยชาวอาหรับเป็นผูเลือก ในสมัยต่อมาโกรายชิตส์ได้ถูกเลือกให้ขึ้นมาเป็นปกครองผู้ดูแลกะบะ โกรายชิตส์จึงได้สร้างเมืองไว้รอบวิหารกะบะ เรียกว่า เมือง "มักกะ"

และในเมืองมักกะนั้น วันหนึ่งทูตสวรรค์กาเบียลได้ปรากฎชายคนหนึ่ง ชื่อ "มูฮัมหมัด" เขาเป็นเด็กกำพร้า บิดาเป็นชาวอาหรับ ส่วนมารดานับถือศาสนาคริสต์ เขายากจนมากแต่ต่อมาได้แต่งานกับแม่มายทีร่ำรวยมากคนหนึ่งทำให้เขามีร่ำรวยขึ้นมา ทูตสวรรค์กาเบียนบอกให้มูฮัมหมัดสอนให้ชาวอาหรับกลับใจหันมาเชื่อพระเจ้าและทิ้งจากการถือรูปเคารพ มูฮัมหมัดจึงได้ตั้งศาสนาอิสลามขึ้น

มูฮัมหมัดสอนให้ทำลายรูปเคารพเสียให้หมด ทำให้โกรายชิดส์เจ้าเมืองโกรธต้องการจะฆ่ามูฮัมหมัด มูฮัมหมัดจึงหนีจากมักกะไป "มะดินะ" ในปี ค.ศ. 622 ปีนี้ถือเป็นปีเริ่มต้นของศาสนาอิสลาม

มูฮัมมัดอยู่ที่เมดินะเผยแพร่ศาสนาอิสลามออกไปจนมีอาหรับหลายเผ่ามาเชื่อมากมาย จากนั้นก็ยกกำลังอิสลามเขาตีมักกะแตกในปี ค.ศ. 632 ทำลายรูปเคารพต่างๆ ในวิหารกาบาจนหมดสิ้น

เมื่อมูฮัมหมัดสิ้นชีวิตลง กองกำลังอิสลามก็ยกทัพเข้าตี เปอร์เซีย ตุรกีสถาน ชีเรีย ปาเลสไตน์ ได้ดินแดนตะวันออกกลางในปัจจุบันทั้งหมด จากนั้นก็เข้าตีอียิปต์ยึดทวีปแอฟริกาเหนือได้ทั้งหมด ทำลายรูปเคารพมากมาย ทำให้ดินแดนทั้งหมดที่อิสลามยึดได้กลายเป็นอิสลามไป ถ้าใครไม่ถือก็ตาย

นี่แหละครับความเป็นมาของศาสนอิสลามเล่าย่อๆ ให้ฟัง ถ้าจะเกี่ยวกับคริสต์ก็เกี่ยวที่เขาเป็นเชื้อสายของอิชมาเอลบุตรของอับราฮัมบิดาคนเดียวกับเราผู้เป็นอิสราเอลฝ่ายวิญญาณครับ

แก้ไขใหม่

ขอความรักของพระคริสต์สถิตกับท่านทั้งหลาย อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ ธ.ค. 14, 2005 2:12 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
coolmoon

เสาร์ ธ.ค. 17, 2005 5:30 pm

แล้ว แค่นบี คืออะไรอะคับ ???
hassan

เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 10:20 pm

รูปภาพ
อิสลามคืออะไรแล้วความหมายว่าอะไร ?
คำว่า
แก้ไขล่าสุดโดย hassan เมื่อ เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 10:21 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
hassan

เสาร์ ธ.ค. 24, 2005 10:35 pm

ท่านนบีมูฮัมหมัดเป็นนบีและศาสนทูตของพระเจ้าได้อย่างไร ?
เมื่อท่านอายุได้40 ปีขณะที่ท่านนั่งสงบจิตใจอยู่นั้นท่านได้รับวจนะครั้งแรกจากพระเจ้าผ่านทางทูตสวรรค์ญิบรีลและวจนะนี้ได้ถูกประทานมายังท่านอย่างต่อเนื่องเป็นเวลา23 ปีทางนำนี้เป็นที่รู้จักกันในชื่อว่ากุรอาน

เมื่อท่านเริ่มอ่านวจนะที่ท่านได้ยินจากญิบรีลและเผยแผ่สัจธรรมที่พระเจ้าทรงประทานแก่ท่านท่านและสาวกกลุ่มเล็ก ๆ ของท่านก็ถูกต่อต้านและข่มเหงซึ่งนับวันยิ่งทวีความรุนแรงมากขึ้นจนใน ค.ศ. 622พระเจ้าจึงได้ทรงบัญชาให้ท่านอพยพจากนครมักก๊ะฮ (การอพยพ) ซึ่งเป็นจุดเริ่มต้นของปฏิทินอิสลาม

หลังจากนั้นอีกประมาณ8 ปีนบีมุฮัมมัด และบรรดาสาวกของท่านก็สามารถกลับไปยังมักก๊ะฮได้อีกครั้งหนึ่งท่านได้ให้อภัยศัตรูของท่านและได้ทำให้อิสลามเป็นศาสนาถาวรของคนในแผ่นดินนั้นก่อนหน้าที่นบีมุฮัมมัด จะเสียชีวิตเมื่ออายุได้63 ปีอารเบียส่วนใหญ่ได้เป็นมุสลิมและภายในหนึ่งศตวรรษหลังจากการเสียชีวิตของท่านอิสลามก็ได้แพร่ไปยังสเปนในตะวันตกและขยายไปจนถึงจีนในทางตะวันออก

การแผ่ขยายของอิสลามมีผลต่อโลกอย่างไร ?
เหตุผลสำคัญประการหนึ่งที่ทำให้อิสลามแพร่ขยายไปอย่างรวดเร็วและสงบก็คือความง่ายในหลักการอิสลามเรียกร้องเชิญชวนมนุษย์ให้ศรัทธาและเคารพสักการะพระเจ้าองค์เดียวนั่นคือ อัลลอฮ์ นอกจากนั้นแล้วอิสลามยังสั่งสอนมนุษย์ให้ใช้สติปัญญาและเหตุผลด้วย

ดังนั้นภายในเวลาไม่กี่ปีอารยธรรมอันยิ่งใหญ่และมหาวิทยาลัยต่างๆ ก็เกิดขึ้นในแผ่นดินอิสลามเพราะท่านนบีมุฮัมมัด ได้สอนว่า
ตอบกลับโพส