ปักเสาประกาศกลาง 4 แยกเลยเรอะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
912497

พุธ ธ.ค. 21, 2005 9:52 am

ไม่เห็นด้วยกับวิธีการเช่นนี้ครับ

ลองย้อนกลับไปดูในประวัติศาสตร์
ตั้งแต่สมัยอัครสาวก
เรื่อยมาจนถึงนักบุญฟรังซิสอัสซีซี / นักบุญอันตน / นักบุญคลาร่า / นักบุญยอห์นแห่งกางเขน ผู้ค้ำจุนพระศาสนจักรในยามระส่ำระสาย
นักบุญฟรังซิสเซเวียร์ ผู้พิชิตเจ็ดคาบสมุทร
จนถึงปัจจุบัน คุณพ่อปีโอ / ซิสเตอร์เทเรซาแห่งกัลกัตตา
ท่านเหล่านี้คือ "ผู้ศักดิ์สิทธิ์" เป็นแบบอย่างแก่ผู้ที่ได้พบเห็น และเชื่อในความรักแห่งพระเยซูเจ้า ซึ่งเป็นพลังขับดันที่อยู่เบื้องหลังกิจการของผู้ศักดิ์สิทธิ์เหล่านั้น

เราไม่อาจเทียบเคียงกับท่านเหล่านั้น
แต่ประเด็นคือ "การทำตนเองให้เป็นตัวอย่าง" ผู้คนเขาก็จะเห็นเอง ไม่ใช่เอาแต่พูดปาวๆ อย่างเดียว
ส่วนตัวผมเองก็ป่าวประกาศได้คริสตังค์มา 1 คน คือภรรยาผมเอง
เดิมเธอเป็นพุทธ แต่ตอนหลังกลับใจมาเป็นคาทอลิกหลังจากที่แต่งงานกันมาแล้ว 23 ปี
เพราะเหตุผลเดียว ผมคือ family man ตัวจริงเสียงจริง
"คริสตชนเป็นคนดี" เธอจึงคล้อยตาม

มีอีก 1 ตัวอย่างที่น่าละอาย
คือคุณพ่อเจ้าอาวาสที่วัด ... ชุมชนคริสตังค์ที่ผมอยู่นั่นแหละ
เชื่อหรือไม่ครับ !!!!!
คุณพ่อแจ้งตำรวจจับลูกวัดที่ไปขุดลอกทำความสะอาดบ่อน้ำของวัด
เพื่อเตรียมเก็บกักน้ำไว้ใช้ในฤดูแล้งที่กำลังจะมาถึงนี้
เมื่อขุดลอกบ่อ น้ำในบ่อมันก็ข้นคลั่กเป็นโคลน ปลามันก็อยู่ไม่ได้
เขาก็จับปลามาแบ่งกินกัน ก็ในบรรดาผู้ที่ไปช่วยกันขุดลอกบ่อ (โดยสมัครใจ - ไม่มีค่าแรง) นั่นแหละ
ทำกันอย่างนี้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว
แต่คุณพ่อ (ที่มาใหม่) กลับแจ้งตำรวจจับข้อหาจับปลาของวัด
เวรกรรมแท้ๆ
โอ้!! นายชุมพาบาล ที่กำลังไล่คนออกนอกพระศาสนา
หลังเหตุการณ์นั้น บางคนไม่เข้าวัด บางคนไปเข้าวัดอื่นที่อยู่ในละแวกใกล้เคียง

ที่กล่าวมาทั้งหมด ก็เพื่อที่จะบอกว่า
ต้องทำตนเองให้ดีก่อน เป็นตัวอย่างแก่คนอื่น
การประกาศข่าวดีจึงจะบรรลุผล
Little Puppet

พุธ ธ.ค. 21, 2005 12:55 pm

อืม...

เขากำลังเหวี่ยงเมล็ดพืชลงในนา โดยที่ไม่ได้สนใจว่า ดินเป็นอย่างไร
และเนื้อดินพอจะทำให้เมล็ดพระวจนะเติบโตได้หรือไม่

ถ้าเป้นชาวนา ซึ่งก็ยังดีกว่า ชาวนาที่ยังไม่เคยหว่านเมล็ดในมือของตนเลย
เพราะเขาได้ทำหน้าที่ของเขาแล้ว ในฐานะที่เป็นชาวนา

แต่จะดียิ่งกว่า
ถ้าเรามองออกว่า ดินในนาที่ใดเกิดผลให้เจริญเติบโตได้ และเราก็หว่านตรงนั้น
เพราะ เมล็ดพืชในมือก็จะได้ไม่เสียเปล่า
และเราก็ไม่ผิดต่อหน้าที่ของเราด้วย

อธิษฐานให้เขาได้เข้าใจน้ำพระทัยพระเจ้า
และให้เขาได้ใช่พระวจนะในมือได้อย่างคุ้มค่าและเหมาะสม
เพื่อที่มันจะได้ไม่เสียเปล่า

"จงอย่าให้ไข่มุกแก่สุกร เกลือกว่ามันจะเหยียบย่ำเสีย"

ผมยังคงยึดพระวจนะข้อนี้เสมอในการทำอะไรที่เกี่ยวกับการประกาศพระวาจา
วันก่อนไปร่วมคริสตมาสเตรียมใจที่คริสตจักรแรกของผมที่ทำให้ผมได้เข้ามาในบ้านของพระเจ้า
เขาจัดงานเล็ก แจกของและเลี้ยงอาหารคนยากจนและเด็ก
แล้วก็ประกาศพระวจนะชองพระเจ้าควบคู่กันไป
ผมมองว่า ทำอย่างนี้ยังจะได้รับคำชมมากกว่าและจะเกิดผลมากกว่าอีก

เคยเรียนศาสนศาสตร์ตอนเป็นคริสเตียน เซลล์ต้องขยายตัวจากจุดเล็กๆ แต่มั่นคง ไม่ใช่เริ่มด้วยการเหวี่ยงแหแล้วรอให้ปลาเข้ามาในอวนค่อยดึงมา.. ผมเชื่อว่าหลักนี้ยังใช้การได้

เราควรให้เขาเห้นพระเยซูที่ตัวเราก่อน
มิใช่ให้เขามองเห้นพระเยซูตามต้นไม้ ตามป้าย หรือ มาตามเสียงที่ไม่พึงปรารถนา..

ขอพระแม่มารีและพระกุมารเยซูเจ้าโปรดอวยพรให้ผู้รับใช้ของพระองค์ทุกคนได้รับการปลอบประโลมและได้รับกำลังและสติปัญญาในการเก็บเกี่ยวในเทศกาลพระคริสตสมภพด้วยเถิดพระเจ้าข้า
St.paul

พฤหัสฯ. ธ.ค. 22, 2005 12:59 pm

ป้ายพวกนี้เกะกะนะถ้าคนไม่สนใจยังไงก็ไม่มีผลหรอกเอาเป็นว่าประกาศด้วยพยานยืนยันความเชื่อ และ ใจเบื้องลึกน่าจะดีกว่านะไอ้ป้ายบ้าบอพวกนี้คาทอลิกไม่เห็นแคร์เลยเป็นลักษณะประกาศแล้วเดินหนีอะนะ เค้าประกาศโดยให้คนประทับใจศาสนามากกว่าโดนบังคับน่ะ
ตอบกลับโพส