เกี่ยวกับพระคัมภีร์

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
St.paul

จันทร์ ม.ค. 16, 2006 1:33 pm

พระคัมภีร์อธิกธรรมทั้ง7มีขายที่ไหนครับ

เมื่อไหร่พันธสัญญาเดิมของคาทอลิกจะเสร็จครับ

ใครรู้รบกวนตอบกับด้วยนะครับพี่น้องนิวมานา

ขอบคุณครับ
Prod Pran
Defender of lawS

จันทร์ ม.ค. 16, 2006 3:29 pm

อธิกธรรม น่าจะหาได้ ร้านของวัดอัสสัมฯ หรือติดต่อไปที่บ้านเณรแสงธรรม

พระคัมภีร์เดิม คงยังมั้ง เมื่อวานเจอพ่อ นักแปลยังทำงานอยู่เลยค่ะ
St.paul

ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 5:31 pm

ขอบคุณที่รายงานความเคลื่อนไหวครับ
แก้ไขล่าสุดโดย St.paul เมื่อ ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 5:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
St.paul

ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 5:35 pm

วัดอัสสัมก็ไม่มีครับ
St.paul

ศุกร์ ม.ค. 27, 2006 5:55 pm

ถามต่ออีกนิดครับสำหรับชาวโปร ฯ

มีใครอยู่เรียนพระคัมภีร์ตั่งแต่เด็กจนโตบ้างครับ

ส่วยใหญ่เท่าที่สังเกตุมีแต่วัยรุ่นทั้งนั้นเลยแล้วเวลาที่เรียนผมไม่แน่ใจครับว่า

เป็นเหมือนคาทอลิกรึเปล่าส่วนใหญ่เอาพระคัมภีร์เค้ามาดูไม่น่าอ่านเลยสกปรก

ขีดเละเทะไปทั้งเล่มต่างจากคาทอลิกที่พระคัมภีร์สะอาด

ใครพอจะแบ่งปันการเรียนคำสอนของโปร ได้มั่งครับผมอยากทราบความแตก

ต่าง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 2:07 am

S.PAULVS เขียน: ถามต่ออีกนิดครับสำหรับชาวโปร ฯ

มีใครอยู่เรียนพระคัมภีร์ตั่งแต่เด็กจนโตบ้างครับ

ส่วยใหญ่เท่าที่สังเกตุมีแต่วัยรุ่นทั้งนั้นเลยแล้วเวลาที่เรียนผมไม่แน่ใจครับว่า

เป็นเหมือนคาทอลิกรึเปล่าส่วนใหญ่เอาพระคัมภีร์เค้ามาดูไม่น่าอ่านเลยสกปรก

ขีดเละเทะไปทั้งเล่มต่างจากคาทอลิกที่พระคัมภีร์สะอาด

ใครพอจะแบ่งปันการเรียนคำสอนของโปร ได้มั่งครับผมอยากทราบความแตก

ต่าง
มันไม่เกี่ยวหรอกเน้อ ว่าพระคัมภีร์ของคาทอลิคสะอาด มันอยู่ที่คนมากกว่า เพราะพระคัมภีร์พี่ก็มีรอยขีดเส้นเหมือนกัน เอาไว้เน้นคำที่เราอ่านแล้วรู้สึก โดน อ่ะ หรือบางทีขีดไว้แล้วเอามาถามคนอื่นอีกที
Nativity

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 2:19 am

อย่าดูถูกทางโปรนะครับเขาเก่งกว่าที่คุณคิด >:(
ถ้าคุณไม่ลองศึกษาดูแล้วคุณจะรู้
Prod Pran

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 5:39 am

S.PAULVS เขียน: วัดอัสสัมก็ไม่มีครับ
ลองโทรไปที่บ้านเณรใหญ่แสงธรรม เขาอาจจะมีสต๊อคค่ะ
Prod Pran

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 5:53 am

ถามต่ออีกนิดครับสำหรับชาวโปร ฯ

<<<:พวกเราจะต้องเรียนพระคัมภีร์ตลอดชีวิตค่ะ เพราะเป็นพระวาจาของพระเจ้า

<<<:เราแบ่งระดับชั้นค่ะ เช่นเด็กเล็ก เด็กประถม เด็กมัธยม อนุชน (เรียนมหา'ลัย) ชั้นอาชีพ
ชั้นสตรี ชั้นบุรุษ พอดีน้องเป็นวัยรุ่น คงเห็นชั้นวัยรุ่นกระมังคะ

<<<: คงมีวิธีเรียนไม่เหมือนกันหรอกค่ะ พวกเราไม่กลัวพระคัมภีร์สกปรก เพราะถ้าเราเรียน หรืออ่านพระคัมภีร์ จะมีถ้อยคำ เนื้อความ ที่พระจิตดลใจ หรือโดนใจเวลาอ่าน เราจะขีดไว้ หรือเมื่อฟังการเทศนา ศิษยาภิบาล ตีความพระคัมภีร์ ข้อไหน อย่างไร เรามักจะจดไว้ข้างๆค่ะ เพราะเมื่ออ่านทบทวน หรือไว้หนุนใจผู้อื่นเราจะหาเจอทันที

พวกเราไม่ถือว่าสกปรก ไม่น่าอ่าน เพราะว่าแต่ละคนมีพระคัมภีร์ประจำตัว อาจจะมองสกปรกสำหรับคนอื่นๆ แต่มันมีคุณค่ามาก สำหรับเจ้าของค่ะ ...............สำหรับคริสเตียนทั่วๆไป เราแซวกันว่า ถ้าพระคัมภีร์สะอาด ใจเขาสกปรก เพราะไม่เคยอ่านพระคัมภีร์ ให้พระวาจา ชำระมลทินบาป ถ้าพระคัมภีร์สกปรก จิตวิญญาณสูงขึ้น หรือ ใจสะอาด เพราะได้รับคำชำระ อะไรทำนองนี้ค่ะ

ใครพอจะแบ่งปันการเรียนคำสอนของโปร ได้มั่งครับผมอยากทราบความแตกต่าง

<<<: ลองไปเรียนดูเองค่ะ อยากไปชั้นไหน (ระดับอายุ) พี่พีพีจะแนะนำโบสถ์ให้
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 6:39 am

Heaven เขียน: อย่าดูถูกทางโปรนะครับเขาเก่งกว่าที่คุณคิด >:(
ถ้าคุณไม่ลองศึกษาดูแล้วคุณจะรู้
บางครั้ง ก็ ดู ถูก ด้วยความรักได้ ฮะ

อันที่จริง พี่น้องคริสตัง ควรอ่าน ไบเบิ้ล ไดอารี่ นะ เจี๊ยบยังอ่านทุกวันเลย

ถ้าไม่มีรีบซื้ออ่าน อ่านง่ายกว่าอธิกธรรม อีก
Jeab Agape
~@

เสาร์ ม.ค. 28, 2006 6:47 am

S.PAULVS เขียน:

สนับสนุน เจ๊พีพี ที่ตอบไปแล้ว นักอ่านพระคัมภีร์ของคริสเตียน มีพระคัมภีร์หลายเล่มฮับ

เล่มนำไปโบสถ์ เล่ม อ่านที่บ้าน เล่มศึกษาพระคัมภีร์ พวกเราไม่กลัวพระคัมภีร์สกปรก ด้วยรอยขีดเขียน เลอะเทอะฮะ แต่พวกเรา กลัว พระคัมภีร์ ที่ มีฝุ่นเกาะ หรือ ใยแมงมุมหุ้มห่อพระคัมภีร์
เพราะว่าเป็นการบ่งบอก ถึง คุณภาพ ของเจ้าของว่า ไม่จับต้องพระคัมภีร์เลย

2 ทิโมธี 3:16 พระคัมภีร์ ทุกตอนได้รับการดลใจจากพระเจ้า และ เป็นประโยชน์ในการสอนการตักเตือนว่ากล่าวการปรับปรุงแก้ไขคนให้ดี และการอบรมในทางธรรม
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 31, 2006 8:43 pm

มาหนับหนุนน้องเจี๊ยบว่า พระคัมภีร์ยิ่งมีขีดเยอะ แสดงถึงว่าคนอ่านอ่านหลายรอบค่ะ
ส่วนที่คัมภีร์ของคาทอลิกดูสะอาด อาจจะเพราะว่าเป็นของวัด เลยไม่กล้าขีดกันหรือเปล่าคะ
(เข้าใจว่าเพื่อนคาทอลิกบางคนที่ขีดพระคัมภีร์ของส่วนตัวจนเละก็คงมี แต่ไม่ได้เอาไปโชว์ที่วัด)

ทางโปรจะให้แต่ละคนนำคัมภีร์มาจากบ้านเอง
อยากจดอะไรก็จดๆๆๆลงไป
พระคัมภีร์ของอาจารย์นะ แอบดูแล้วอุดมไปด้วยไฮไลท์ และ กระดาษคั่นเต็มไปหมด

ของเรมี 3 เล่ม
เล่มสวยๆ ไว้ไปโบสถ์ (ปกสวยไว้โชว์ ส่วนข้างในดำขี้มือแย้ว)
เล่ม 2 ภาษา ไว้อ้างอิง
เล่มเล็กฉบับพกพา ติดไว้ที่ทำงานค่ะ

เออ ยังมีแบบเป็นโปรแกรม กับ แบบ CD ด้วยอ่ะ
เยอะเลยงับ

ชั้นเรียนของโปร จะมีตั้งแต่เด็กเล็กค่ะ เรียนกันตั้งกะจำความได้เลยจนถึงประถม
แล้วก็มีชั้นอนุชน ก็จะเป็นวัยรุ่น
ชั้นอนุชนอาชีพ วัยทำงาน
ชั้นผู้ใหญ่
ชั้นคนแก่

ตัวเองได้เข้าชั้นวัยรุ่นอ่ะก็ดีแล้ว ไม่ควรอยากไปเข้าชั้นเด็กเล็ก
พี่เรเคยหลงไปเข้าชั้นอนุชนด้วยความมั่นใจในหน้าตา (กระชากวัย)
เจอน้องๆซนยังกะลิง เลยต้องถอยไปเข้าชั้นให้เหมาะสมกับวัย เหอๆ
Nativity

อังคาร ม.ค. 31, 2006 9:34 pm

โปรเตสแตนท์เรามีพระคำภีร์เป็นของตัวเองทุกคนครับ :D
ซื้อที่ รพ กรุงเทพคริสเตียน สาขาสีลม มีพระคำภีร์เพี๊ยบ แต่ไม่มี
ภาษาฮีบรูนะครับอิๆ อยากมากๆเคยเห็นหนังสือที่เขาสอนภาษานี้
ต้องลองไปดูกันนะครับ
coolmoon

พุธ ก.พ. 01, 2006 12:14 am

ตอนแรกนึกว่า SugarRei เป็นเด็กมัธยมซะอีก

แต่ดูจากการโพสเมื่อกี้แล้ว อึ้ย!!!!! ;D
Joseph

พุธ ก.พ. 01, 2006 12:28 am

555 ตอบน้องวินบ้าง คาทอลิกเราก็ต้องมีพระคัมภีร์เป็นของตัวเองทุกคนนะครับ เล่มใหญ่ครับ ใช้ดาปใหญ่ไม่ใช้ดาปสั้นหรือพระคัมภีร์ใหม่อย่างเดียว ศึกษาพระคัมภีร์ให้เม้นๆ เวลาคริสเตียนถามจะได้ตอบได้ ไม่ขายหน้าที่เป็นคริสตจักรแม่ผู้สืบสิทธิอำนาจเปโตร*heh555
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ ก.พ. 01, 2006 12:29 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Nativity

พุธ ก.พ. 01, 2006 12:37 am

*omg *bye
St.paul

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 7:24 pm

เอาเป็นว่าอย่ารุมผมเลยครับยอมแพ้แล้ว

ถ้าแรงไปก็ขอโทษที่ทำให้โกรธครับ

เรื่องพระคัมภีร์ผมอาจโตกับการเรียนคำสอนแบบคาทอลิกครับ

ที่เอาแต่รำพึงรำพันจึงไม่ทำสิ่งต่างๆที่ให้พระคัมภีร์สกปรกครับ

เช่นเอาสีเน้นข้อความขีด จดโน่นนี่นั่นไว้เต็มไปหมดแต่มีความรู้สึกว่าเล่ม

สะอาดน่าอ่านนะครับสำหรับส่วนตัวผม
St.paul

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 7:32 pm

Jeab Agape เขียน:
Heaven เขียน: อย่าดูถูกทางโปรนะครับเขาเก่งกว่าที่คุณคิด >:(
บางครั้ง ก็ ดู ถูก ด้วยความรักได้ ฮะ
พอเลยเจี้ยบพี่จะอาเจียนละนะ
St.paul

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 7:35 pm

SugarRei เขียน: มาหนับหนุนน้องเจี๊ยบว่า พระคัมภีร์ยิ่งมีขีดเยอะ แสดงถึงว่าคนอ่านอ่านหลายรอบค่ะ
ส่วนที่คัมภีร์ของคาทอลิกดูสะอาด อาจจะเพราะว่าเป็นของวัด เลยไม่กล้าขีดกันหรือเปล่าคะ
(เข้าใจว่าเพื่อนคาทอลิกบางคนที่ขีดพระคัมภีร์ของส่วนตัวจนเละก็คงมี แต่ไม่ได้เอาไปโชว์ที่วัด)

ทางโปรจะให้แต่ละคนนำคัมภีร์มาจากบ้านเอง
อยากจดอะไรก็จดๆๆๆลงไป
พระคัมภีร์ของอาจารย์นะ แอบดูแล้วอุดมไปด้วยไฮไลท์ และ กระดาษคั่นเต็มไปหมด

ของเรมี 3 เล่ม
เล่มสวยๆ ไว้ไปโบสถ์ (ปกสวยไว้โชว์ ส่วนข้างในดำขี้มือแย้ว)
เล่ม 2 ภาษา ไว้อ้างอิง
เล่มเล็กฉบับพกพา ติดไว้ที่ทำงานค่ะ

เออ ยังมีแบบเป็นโปรแกรม กับ แบบ CD ด้วยอ่ะ
เยอะเลยงับ

ชั้นเรียนของโปร จะมีตั้งแต่เด็กเล็กค่ะ เรียนกันตั้งกะจำความได้เลยจนถึงประถม
แล้วก็มีชั้นอนุชน ก็จะเป็นวัยรุ่น
ชั้นอนุชนอาชีพ วัยทำงาน
ชั้นผู้ใหญ่
ชั้นคนแก่

ตัวเองได้เข้าชั้นวัยรุ่นอ่ะก็ดีแล้ว ไม่ควรอยากไปเข้าชั้นเด็กเล็ก
พี่เรเคยหลงไปเข้าชั้นอนุชนด้วยความมั่นใจในหน้าตา (กระชากวัย)
เจอน้องๆซนยังกะลิง เลยต้องถอยไปเข้าชั้นให้เหมาะสมกับวัย เหอๆ

งั้นวันหลังจะไปดูนะ...
St.paul

อาทิตย์ ก.พ. 05, 2006 6:44 pm

ใครพอรู้บ้างครับว่าสีเน้นข้อความยี่ห้อไหนที่ขีดพระคัมภีร์แล้วไม่ซึม
ตอบกลับโพส