เกิดอะไรขึ้นกับผม?!/?

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
coolmoon

อังคาร ม.ค. 31, 2006 7:29 pm

เดิมทีแล้วผมเป็นคนที่นับถือศาสนาพุทธ
แต่เมื่อ 2 ปีก่อน มีเพื่อนคนหนึ่งต้องการที่จะเป็นคริสตรัง
ผมและเพื่อนจึงได้พูดกันว่า "เรามาเปลี่ยนศาสนากัน"
เพื่อนผมเปลี่ยนเป็นโปรฯ ส่วนผมเป็นคาทอลิก
เพื่อนผมมีโอกาสได้ไปโบสเกือบทุกอาทิตย์
แต่ผมกลับไม่สามารถที่จะโบสถ์ไป
เพราะว่าพ่อแม่ผมเป็นคนที่เคร่งในศาสนาพุทธมาก
จึงไม่อยากให้ผม เปลี่ยนศาสนา
เมื่อมีโอกาสผมก็พยายามที่จะไปโบสถ์ให้ได้
แต่ทุกครั้งที่โอกาสมาหาผม ก็จะมีอุปสรรคมาขัดขวาง
จะต้องมีธุระเร่งด่วน เข้ามาในทันที
ในขณะที่วันอาทิตย์ธรรมดา ผมว่างทั้งวัน มีเวลาทั้งวัน
แต่ผมก็ไปโบสถ์ไม่ได้ ทำไมทุกครั้งที่ผมจะพยายาม
เข้าหาพระเจ้า ผมจะต้องรู้สึกว่าผมยิ่งถอยห่าง
ผมยอมรับว่าผมยังมีเยื่อใยกับศาสนาพุทธอยู่บ้างเพราะว่าพ่อแม่จะ
พยายามให้ผมไปวัดกับพวกเขาตั้งแต่ยังเด็ก
หรือว่าพระเจ้าอยากจะให้ผมตัดความสัมพันธ์กับศาสนาพุทธที่เหลืออยู่ให้หมดเสียก่อน
โดยการพิสูจน์ตัวเองกันแน่
เคยมีอยู่วันหนึ่ง เมื่อหลายวันก่อน ผมฝันว่า แม่ของผมยอมรับในการเปลี่ยนศาสนาของผม
ยอมรับในพระเจ้า แต่ยังคงไม่เปลี่ยนศาสนา
มันเป็นลางบอกเหตุหรือเปล่า หรือว่าผมคิดมากไปเอง

ช่วยตอบที ผมก็อยากจะเข้าใกล้พระเจ้าให้มากกว่านี้ ให้มากกว่าที่แค่รู้ว่า พระองค์คือพระเจ้าของโลกนี้...
แก้ไขล่าสุดโดย coolmoon เมื่อ อังคาร ม.ค. 31, 2006 7:31 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Jeab Agape
~@

อังคาร ม.ค. 31, 2006 7:34 pm

ก้อ คงมีมารประจญบ้างน่ะ ที่โบสถ์โปรเตสแตนต์ คงพอจะมีพี่เลี้ยง หรือ อาจารย์ช่วยดูแล
อย่างเอาใจใส่มั้ง มีคนร่วมภาวนาให้ คุณพ้นจากอุปสรรค ขัดขวาง หรือมีการติดตามผล
วิญญาณจิต โดยไม่ให้มารช่วงชิง

ตั้งต้นใหม่ ฮะ 8)
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อังคาร ม.ค. 31, 2006 8:22 pm

มารผจญค่ะ
ถ้าไม่สู้ก็แพ้แน่นอน

ตอนที่เรไปนมัสการที่โบสถ์วัฒนาครั้งแรก
ตื่นขึ้นมาก็อาเจียนไม่มีสาเหตุ แล้วก็ปวดท้องตลอดทางที่เดินทางไป
ไปถึงก็ไปอาเจียนหน้าโบสถ์อีกรอบนึงอ่ะ

แต่พอเข้าโบสถ์ปุ๊บ หายทันทีเลย ยาก็ไม่ต้องกิน
แปลกมั๊ยล่ะ วันนั้นอาจารย์สันติช่วยอธิษฐานตัดขาดกับเทพอื่นๆทั้งหมดที่ไม่ได้มาจากพระเจ้าให้ ก็หายเลยอ่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย -Rei- เมื่อ อังคาร ม.ค. 31, 2006 8:23 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พุธ ก.พ. 01, 2006 12:46 am

รม 5:1
ดังนั้น เมื่อได้เป็นผู้ชอบธรรมด้วยความเชื่อแล้ว เราย่อมมีสันติกับพระเจ้า เดชะพระเยซูคริสต์ องค์พระผู้เป็นเจ้าของเรา โดยทางพระองค์ เราจึงเข้าถึงพระหรรษทานและกำลังดำรงอยู่ในพระหรรษทานนี้ เราภูมิใจในความหวังที่จะได้รับพระสิริรุ่งโรจน์ของพระเจ้า ยิ่งกว่านั้น เรายังภูมิใจในความทุกข์ เพราะรู้ว่า ความทุกข์ก่อให้เกิดความพากเพียร ความพากเพียรก่อให้เกิดคุณธรรมที่แท้จริง คุณธรรมที่แท้จริงก่อให้เกิดความหวัง ความหวังนี้ไม่ทำให้เราผิดหวัง เพราะพระจิตเจ้าซึ่งพระเจ้าประทานให้เรา ได้หลั่งความรักของพระเจ้า ลงในดวงใจของเรา ขณะที่เรายังอ่อนแอ

---พิสูจน์จิตใจที่มั่นคงให้คนรอบข้างและพระเจ้าเห็นครับ พระองค์จะไม่เสียผู้ใดที่พระองค์ทรงเรียกครับ

รูปภาพ

ยน 6:37
ทุกคนที่พระบิดาทรงมอบให้เรา จะมาหาเรา
และผู้ที่มาหาเรา
เราจะไม่ผลักไสไปเลย
เพราะเราลงมาจากสวรรค์
มิใช่เพื่อทำตามใจของเรา
แต่เพื่อทำตามพระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามา
พระประสงค์ของผู้ทรงส่งเรามาก็คือ
เราจะไม่สูญเสียผู้ใด
ที่พระองค์ทรงมอบให้แก่เรา
แต่จะให้ผู้นั้นกลับคืนชีพในวันสุดท้าย

---ขอพระเจ้ารักษาลูกของพระองค์ไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์
Nihil
~@
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 01, 2006 12:50 am

พอเราจะได้ความรอดแล้ว มาร และ จิตต่าง ๆ เลยจับยึดเราไว้ใหญ่
coolmoon

พุธ ก.พ. 01, 2006 5:28 pm

ครับ
แล้วจะพยายามครับ :)
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ ก.พ. 01, 2006 6:06 pm

สู้ๆนะคะ
อย่าให้อุปสรรคต่างๆมาทำให้เราห่างเหินจากพระเจ้าเลยนะคะ

เรามาถูกทางแล้ว อย่าให้มารมันล่อลวงเราออกไปจากแสงสว่างได้ค่ะ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 5:45 pm

เชื่อและวางใจพระองค์นะครับ
St.paul

พฤหัสฯ. ก.พ. 02, 2006 7:12 pm

สวดภาวนาทุกๆวันและเชื่อพระองค์อย่างสุดจิตใจ
Ot@
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 12:44 am

SugarRei เขียน: สู้ๆนะคะ
อย่าให้อุปสรรคต่างๆมาทำให้เราห่างเหินจากพระเจ้าเลยนะคะ

เรามาถูกทางแล้ว อย่าให้มารมันล่อลวงเราออกไปจากแสงสว่างได้ค่ะ
เหมือนกับพี่เรย์ครับ :D

พระเจ้าอวยพรนะครับ
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 12:54 am

ยืนยันในความเชื่อ แล้วสักวันพ่อแม่คุณและคนรอบข้างจะเห็นถึงความซื่อสัตย์และมั่นคงของคุณที่มีต่อพระองค์ ซึ่งถ้าพระองค์ไม่ดำรงค์อยู่จริงแล้ว อะไรเล่าที่จะคอยเป็นพลังให้คุณยืนหยัดอยู่จนถึงวันนั้นได้? ขอเพียงแต่คุณหมั่นสวดภาวนากับพระองค์ และให้พระองค์เข้ามายืนข้างๆคุณและเดินเคียงกับคุณไปจนกว่าจุถึงวันนั้น

และวันนั้นแหละจะเป็นวันที่ผู้คนรอบข้างพ่อแม่คุณจะพากันสรรเสิญพระเป็นเจ้าเพราะความยิ่งใหญ่ของพระองค์ได้ประจักษ์แก่ตาของพวกท่านแล้ว

ตอนนี้ไม่แปลกใจครับมารมันต้องขัดขวางอยู่แล้วเพื่อไม่ให้มี วันนั้น ของคุณ
coolmoon

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 1:45 am

จะบาปมากมั้ยครับ ถ้าจะหลอกพ่อแม่ว่าไปโบถส์

อาจจะมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ แต่ว่าผมคิดว่าด้วยอายุที่ยังน้อย
อาจจะทำให้ผู้ใหญ่ยังไม่ไว้ใจเรา เพราะเรายังคงขาดความรับผิดชอบ
หรือไม่พ่อแม่ก็อาจจะยอมรับการเปลี่ยนศาสนาของผมอยู่
แต่พวกเขาไม่แสดงออก ถ้าอายุผมพอที่จะบรรลุนิติภาวะ
แล้วผมก็จะสรภาพกับพ่อแม่เองครับ
แก้ไขล่าสุดโดย coolmoon เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 1:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
พระเจ้าสถิตย์กับเราเสมอ
~@

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 2:22 am

coolmoon เขียน: จะบาปมากมั้ยครับ ถ้าจะหลอกพ่อแม่ว่าไปโบถส์

อาจจะมีทางเลือกที่ดีกว่านี้ แต่ว่าผมคิดว่าด้วยอายุที่ยังน้อย
อาจจะทำให้ผู้ใหญ่ยังไม่ไว้ใจเรา เพราะเรายังคงขาดความรับผิดชอบ
หรือไม่พ่อแม่ก็อาจจะยอมรับการเปลี่ยนศาสนาของผมอยู่
แต่พวกเขาไม่แสดงออก ถ้าอายุผมพอที่จะบรรลุนิติภาวะ
แล้วผมก็จะสรภาพกับพ่อแม่เองครับ
ผมว่าลองทำแบบนี้ก่อนดีไหมครับ

ไม่ลองเริ่มจากการสร้างโต๊ะเล็กๆใว้ที่ห้องสักโต๊ะที่มีรูปกางเขนหรืออาจะรูปอื่นๆเช่นแม่พระนักบุญ อะไรแบบนี้ก่อน จะได้หัดอธิฐานกับพระองค์อย่างใกล้ชิดก่อนดีไหมครับ ;D
Joseph

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 3:58 am

เป็นเรื่องธรรมดา การที่เรามาเชื่อพระเจ้าก็ต้องถูกผจัญบ้าง แต่กขอให้เราเข้มแข็งในความเชื่อและเดินกับพระองค์ต่อไป ขออวยพรให้น้องเข้มแข็งและพ่อแม่ยอมให้น้องไปเข้าวัดได้สะดวกนะครับ ด้วยรักในพระคริสต์อาแมน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 4:02 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
gossip_gossip

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 2:58 pm

อุปสักอะครับมานต้องมีบ้างและครับทำใจให้มั้นคงแล้วเดินต่อไปนะครับ

พระอวยพรครับ
BARKER BARBER

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 7:01 pm

8) เมื่อก่อนผมก็อย่างนี้แหละครับ ..คือว่าเวลาว่างไม่ค่อยมี .. แต่ ว่าเดี๋ยวนี้เค้ามีมิสซาหลายรอบนะครับ เลือกเอารอบที่สะดวกที่สุดสิครับ ทั้งด้านเวลา และสถานที่ ;) ต้องพยายามอีกนิดครับ... 8)
-*-St.GrEGoRY-*-

ศุกร์ ก.พ. 03, 2006 10:00 pm

สู้ๆครับสู้เท่านั้นถึงจะอยู่รอดครับ อิอิ
Maria Magdalena

เสาร์ ก.พ. 04, 2006 8:58 pm

สู้ๆค่ะ อิๆ

บูเองม่ะได้มาเป็นเดือนแล้วละมั้ง เหอะๆ จริงๆมันก้ออยากอยู่หรอก แต่พอจาไป มันก้อจามีเหตุบางอย่างทำให้ม่ะได้ไปอ่ะ :'( อยากไปวัดอ่ะ
coolmoon

เสาร์ ก.พ. 04, 2006 10:17 pm

อาทิตย์นี้ก็ถูกปล่อยให้หลุดลอยไปอีกแล้ว อดอีกแล้วครับ

:-[

มีธุระเข้ามาอีกแล้ว :-\
แก้ไขล่าสุดโดย coolmoon เมื่อ เสาร์ ก.พ. 04, 2006 10:18 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส