ขอความกรุณาไขข้อข้องใจ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ผู้ประสงค์ทราบแนวคิด

อังคาร พ.ค. 02, 2006 1:52 am

ถึงเพื่อนคริสต์ศาสนิกชนทุกท่าน...ผมเองแม้ว่าจะมิได้เป็นคริสต์ศาสนิกชนเฉกเช่นท่านทั้งหลายแต่ก็มีความสนใจใครรู้ในแนวคิดของศาสนาต่าง ๆ ในฐานะที่ศาสนาเหล่านั้นล้วนเป็นสิ่งที่ทรงคุณูปการต่อมวลมนุษยชาติ คำถามของผมเองขอได้โปรดอย่าเข้าใจว่าเป็นคำถามที่ไม่สร้างสรรค์ต่อศาสนาของท่านทั้งหลายแต่อย่างใดเลย..หากแต่ผมเพียงต้องการคำชี้แนะในฐานะที่เป็นผู้ที่มิได้อยู่ในศาสนาเดียวกันกับท่านทั้งหลายหากแต่ก็มีความสนใจและเคารพในความเชื่อของท่านด้วยความบริสุทธิ์ใจ ...คือผมเองเท่าที่ได้รับทราบประวัติศาสนาคริสต์มาอย่างงู ๆ ปลา ๆ ก็เลยมีความสงสัยใคร่อยากได้รับคำชี้แนะจากท่านทั้งหลายว่าเพื่อนคริสต์ศาสนิกชนมีแนวคิดในการอธิบายพระประสูติการของพระเยซูเจ้าในทางชีววิทยาไว้อย่างไร เพราะตามที่ผมได้ยินมาว่าท่านทั้งหลายได้กล่าวไว้ว่าพระองค์ทรงเป็นผู้ทรงประสูติจากครรภ์นิรมล (ไม่ทราบว่าใช้ศัพท์ถูกต้องหรือไม่ ถ้าไม่ต้องขออภัยไว้ด้วยครับ) และคำถามต่อมาก็คือในเมื่อพระองค์ทรงประสูติจากครรภ์บริสุทธิ์แห่งองค์พระแม่มารีแล้วนั้นเหตุใดจึงทรงกล่าวว่าพระองค์ทรงเป็นเชื้อสาย หรือเชื้อพระวงค์แห่งกษัตริย์ เดวิด ครับ ทั้งนี้ด้วยความเข้าใจ (แบบงู ๆ ปลา ๆ ของผม) ก็คือพระแม่มารีก็มิได้ทรงเป็นเชื้อสายของกษัตริย์ เดวิด มิใช่หรือครับ (ขอได้โปรดอย่าเข้าใจว่าผมมีอคติแต่อย่างใดในคำถามเหล่านี้เลยครับแต่ เป็นแต่เพียงผู้สนใจในแนวคิดของเพื่อนร่วมโลกผู้ประพฤติดีในแนวทางที่แตกต่างกันก็เท่านั้นเอง ขอได้โปรดช่วยชี้แจงด้วยครับ จักเป็นพระคุณ)
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อังคาร พ.ค. 02, 2006 3:01 am

เอาเรื่องดาวิดก่อนแล้วกันนะครับ

ในพระคัมภีร์ของยิว มีการทำนายถึงพระผู้ไถ่ที่จะมาผ่านประกาศกหลายท่านว่าพระผู้ไถ่จะมาจากราชวงค์ดาวิด

เศคาริยาห์ 13:1
Joseph

อังคาร พ.ค. 02, 2006 4:12 am

"เพราะว่าสามีเป็นศีรษะของภรรยา เหมือนพระคริสต์ทรงเป็นศีรษะของคริสตจักร"(อฟ.5 : 23)

"28เช่นนั้นแหละ สามีจึงควรจะรักภรรยาของตนเหมือนกับรักร่างกายของตนเอง ผู้ที่ภรรยาของตนก็รู้จักตนเอง 29เพราะว่าไม่มีผู้ใดเกลียดชังเนื้อหนังของตนเอง มีแต่เลี้ยงดูทนุถนอม เหมือนกระคริสต์ทรงกระทำแก่คริสตจักร์ 30เพราว่าเราเป็นอวัยวะแห่งพระกายของพระองค์ 31เพราะเหตุนี้ผู้ชายจึงจะละบิดามารดาของตน ไปผูกพันอยู่กับภรรยา และเขาทั้งสองจะเป็นเนื้อเดียวกัน"(อฟ.5:28 - 31)

ดังนั้นเมื่อนักบุญโยเซฟแต่งงานกับพระนางมารีอา ไม่วาทางชีวะภาพจะเป็นเช่นไรแต่กฎของพระเจ้า คือ นักบุญโยเซฟเป็นศีรษะ จนกระทั่งนักบุญยอแซฟตาย พระนางจึงเป็นอิสระ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Immanuel (MichaelPaul)
~@

อังคาร พ.ค. 02, 2006 9:51 pm

เรื่องการประสูติของพระเยซูนั้นบอกได้คำเดียวว่าคือการอัศจรรย์ครับ เพราะสิ่งที่มนุษย์ทำไม่ได้ พระเจ้าทรงทำได้ครับ
ผู้สนใจใคร่รู้

พุธ พ.ค. 03, 2006 2:10 am

ขอบคุณครับเพื่อนๆ แต่ผมอยากจะขอแก้ไขในความเข้าใจเกี่ยวกับกรณีการเดินได้เจ็ดก้าวนับแต่วันประสูติของพระพุทธองค์ในบทความของคุณ holy นิดนึงนะครับคือว่ากรณีดังกล่าวนี้ในทางศาสนาพุทธนั้นทราบกันดีอยู่ว่าหาได้เป็นสิ่งที่มาจากพุทธวัจนะที่ทรงกล่าวถึงในพุทธประวัติแต่อย่างใดหากแต่เป็นการอุปมาของนักการศาสนาในกาลหลังเพื่อเปรียบเปรยถึงการเผยแผ่พระธรรมในพระศาสนาว่าสามารถขจรขจายไปได้ไกลถึงเจ็ดทวีปมากกว่าครับ....แต่อย่างไรก็ตามผมเองก็ขอขอบคุณที่เพื่อน ๆได้กรุณาชี้แนะความเห็นมาให้นะครับ โดยส่วนตัวผมแม้ว่าจะมิได้ถือเอาคริสต์ศาสนาเป็นศาสนาประจำตัวแต่ก็มีความเลื่อมใสในหลักธรรมของคริสต์ศาสนาโดยเฉพาะในประเด็นเรื่องของความรัก(รักทั้งหมดที่เป็นรักที่บริสุทธิ์) เมตตาธรรม และศรัทธาในความดีทั้งปวงขอบคุณครับ...
ตอบกลับโพส