...มีใครเคยอ่านหนังสือนี้ไหมครับ...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 3:42 am

รูปภาพ

Screwtape Letters เห็นว่าเป็นหนังสือแฉมารของC. S. Lewis ผู้เขียนนาร์เนีย

รูปภาพ

Space Trilogy ของC. S. Lewis เช่นกัน นิยายไตรภาคเกี่ยวกับการผจญภัยในอวกาศ และการต่อสู้ระหว่างความสว่างกับความมืดที่มีผลต่อมนุษย์

ใครอ่านแล้วลองแบ่งปันเล่าเป็นภาษาไทยด้วยจะดีมากครับ
NKL
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 5:42 pm

กนกบรรณาสาร น่าจะชื้อเข้ามาแปลไทยขายนะ
Zion
~@
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 6:00 pm

ระดับ อย่าง ลูอิส

สำนักพิมพ์ทั่วไปก้น่าจะสนนะ ::)
Q

พุธ พ.ค. 31, 2006 11:03 am

Holy เขียน:
Screwtape Letters เห็นว่าเป็นหนังสือแฉมารของC. S. Lewis ผู้เขียนนาร์เนีย

ใครอ่านแล้วลองแบ่งปันเล่าเป็นภาษาไทยด้วยจะดีมากครับ

ก็ยังไม่ได้อ่านหรอกนะครับ
แค่ผ่าน ๆ มือ ผ่านตามานิดๆหน่อยๆ

โห...หนังสือที่ Lewis เขียน มีเยอะมาก
ผมใช้เวลาเลือกอยู่นาน ที่สุดก็ตัดสินใจ
เลือกซื้อหนังสืออีกเล่มที่ชื่อ Miracles มา
ในใจผม ชอบผลงานชิ้นนี้ของ Lewis มากกว่า

ส่วน the screwtape letters นี่ก็น่าสนใจอยู่
แต่งบมีจำกัดฮะ และก็เห็นว่า หนังสือมันค่อนข้างเก่าๆ
เกือบ 60 ปีได้ละมั๊ง สำหรับผลงานชิ้นนี้

ผมพึ่งจะมีีโอกาสมาแตะอีกครั้งหนึ่งก็ตอนที่
มาศึกษาเรื่องของซาตานนี่ล่ะ
แต่ก็ไม่ได้อ่านอย่างละเอียดซะทีเดียว

เนื้อหาภายในเล่มของ Screwtape letters ก็น่าสนใจดีนะ
ประกอบไปด้วย จดหมายเกือบ 30ฉบับได้มั๊งที่ Screwtape
เขียนแนะนำหลานของเค้า เกี่ยวกับ กลยุทธ ต่างๆของพวกปืศาจ
โดยผูกเนื้อเรื่องไปกับ เคสที่เกิดขึ้นกับผู้ป่วยซึ่ง
หลานเค้าได้เขียนมาเล่าให้
แก้ไขล่าสุดโดย Q เมื่อ พุธ พ.ค. 31, 2006 11:27 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส