ใช้อารมณ์เกินไปรึปล่าว...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ฟังความสองด้าน

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 4:05 am

จากที่อ่านบทความดาวินชีโค้ดที่เว็บนี้ ดูเหมือนผู้เขียนใช้อารมณ์ส่วนตัวเกินไปรึปล่าว
อย่างเช่นไปล้อเลียนชื่อ แดน น้ำตาล และ ตอแหล่ บ้าง ยังมีอีกหลายคำ

ผมเป็นคนนึงที่อ่านดาวินชีโค้ดแล้วอยากศึกษาเรื่องต่อ ผมว่าน่าจะเป็นการดีที่ทำให้คนอ่าน อ่านแล้วติดใจสงสัย เลยต้องค้นคว้า นี่เป็นส่วนหนึ่งที่ทำให้ผมรู้จักเว็บนี้ ซึ่งต้องขอบคุณที่มีข้อโต้แย้งจากหนังสือ ทำให้ผมได้ข้อมูลอีกด้านหนึ่ง

ผมว่าเปิดใจให้กว้างเถอะครับ ไม่แน่ถ้าคนที่ศึกษาไปเรื่อยๆ อาจจะทำให้เขามาศรัทธาในพระเจ้าก็เป็นได้ แต่ถ้าเขาศึกษาแล้วเขาจะเชื่ออีกด้านก็คงไม่ผิดน่ะครับ

ผมนับถือพุทธ แต่ก็พยายามเปิดใจที่มองเห็นการย่ำยี(ชองคนบางกลุ่ม)ในแถบตะวันตก ในประติมากรรมพระพุทธรูปของศาสนาพุทธ ในความที่ว่าเขาอาจรู้เท่าไม่ถึงการ(แต่คงส่วนน้อยที่จะโง่)

แต่ที่รู้ๆคือ พระพุทธเจ้าของผม ท่านมีลูกมีเมียตามปกติก่อนที่จะออกผนวช และในยามที่ท่านปรินิพพาน ท่านก้อไม่จำเป็นที่จะต้องฟื้นขึ้นมาอีก เพราะท่านเป็นมนุษย์ธรรมดานั่นเอง...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 28, 2006 5:43 am

คงเป็นบทความเก่าจากลิงค์เก่าน่ะครับ บทความใหม่อ่านที่นี่นะครับ

http://www.newmana.com/important/DaVinci_index.htm

คุณเองก็อย่าใช้อารมณ์มากเกินไปสิครับ ขนาดคนรู้เท่าไม่ถึงการณ์คุณยังด่าว่าเขาโง่เลย แล้วอย่างคนจงใจบิดเบือนหรือตั้งใจโกหกนี่มันหนักกว่าเยอะคุณยังรู้จักสงสารเขาไม่อยากให้คนอื่นไปล้อชื่อ(จริงๆไม่ได้ล้อชื่อนะ แค่แปลให้ว่าบราวน์แปลว่าน้ำตาล) แต่กับฝรั่งมังค่าที่เขาไม่เข้าใจและมีวัฒนธรรมต่างกันนี่กลับไปด่าว่าเขาโง่ ความจริงอาจเป็นเพราะเขาเห็นแบบนี้จากคนไทยก็ได้นะครับ

http://www.bpct.org/index.php?option=co ... 36&catid=7

เขาเลยคิดว่าคนไทยทำได้เขาเลยทำตามไงครับ

ส่วนที่ว่าพระพุทธเจ้าของคุณ(ความจริงก็คงเป็นของหลายคนอยู่) มีลูกมีเมียเลยดูเป็นคนธรรมดา แนะนำให้อ่านหน้านี้นะครับ

http://www.newmana.com/important/DaVinci15.htm

การมีเมียหรือไม่ ไม่ได้ช่วยให้ใครดูเป็นเทพมากขึ้น หรือดูเป็นคนมากขึ้นแต่อย่างใด ตั้งแต่โบราณมาเรื่องการมีชายานี้ไม่เคยเป้นประเด็นตัดสินความเป็นเทพมาก่อน อย่าไปหลงตามประเด็นที่คนแต่งนิยายวางหลุมพรางล่อไว้ครับ
yuki

จันทร์ พ.ค. 29, 2006 2:14 pm

พี่โฮลี่ ตอบคำถามได้ตรงประเด็นและชัดเจนมั้กมาก
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 4:13 am

พระเจ้าทรงรักมนุษย์ทุกคนโดยเท่าเทียมกัน.............
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 4:20 am

++ขอทรงโปรดประทานอภัยแก่เขาด้วยเถิดพระเจ้าข้า เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป++....++พระบิดาเจ้าข้าลูกขอมอบจิตวิญญาณไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ ++ตรัสดังนั้นแล้วจึงทรงชิ้นพระชนม์ สุดท้ายพระองค์ก็ยังทรงสอนให้เรารักและให้อภัยซึ่งกันและกัน เราเป็นคริสตชน มีหน้าที่ช่วยให้เพื่อนมนุษย์รู้ถึงความรักของพระเจ้าที่มีต่อเรา...ขออย่าได้ถือเขาถือเราเลยครับ.....พระองค์ไม่เคยตรัสเลยว่าคนต่างศาสนาเป็นคนบาปและพระเยซูก็ไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์ซธด้วยนะครับ พระองค์คือองค์ความรักและเมตตา
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 9:48 am

kornkrid เขียน: ++ขอทรงโปรดประทานอภัยแก่เขาด้วยเถิดพระเจ้าข้า เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป++....++พระบิดาเจ้าข้าลูกขอมอบจิตวิญญาณไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ ++ตรัสดังนั้นแล้วจึงทรงชิ้นพระชนม์ สุดท้ายพระองค์ก็ยังทรงสอนให้เรารักและให้อภัยซึ่งกันและกัน เราเป็นคริสตชน มีหน้าที่ช่วยให้เพื่อนมนุษย์รู้ถึงความรักของพระเจ้าที่มีต่อเรา...ขออย่าได้ถือเขาถือเราเลยครับ.....พระองค์ไม่เคยตรัสเลยว่าคนต่างศาสนาเป็นคนบาปและพระเยซูก็ไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์ซธด้วยนะครับ พระองค์คือองค์ความรักและเมตตา
ว้าว งั้นก็ไม่ต้องนับถือก็ได้ ยังไงยังไง ท่านก็เมตตามนุษย์อยู่แล้ว
ไชโย
วิ้วๆ

จริงหรือเปล่าครับ?
Holy

อังคาร พ.ค. 30, 2006 11:36 am

kornkrid เขียน: ++ขอทรงโปรดประทานอภัยแก่เขาด้วยเถิดพระเจ้าข้า เพราะเขาไม่รู้ว่าได้ทำอะไรลงไป++....++พระบิดาเจ้าข้าลูกขอมอบจิตวิญญาณไว้ในพระหัตถ์ของพระองค์ ++ตรัสดังนั้นแล้วจึงทรงชิ้นพระชนม์ สุดท้ายพระองค์ก็ยังทรงสอนให้เรารักและให้อภัยซึ่งกันและกัน เราเป็นคริสตชน มีหน้าที่ช่วยให้เพื่อนมนุษย์รู้ถึงความรักของพระเจ้าที่มีต่อเรา...ขออย่าได้ถือเขาถือเราเลยครับ.....พระองค์ไม่เคยตรัสเลยว่าคนต่างศาสนาเป็นคนบาปและพระเยซูก็ไม่ได้นับถือศาสนาคริสต์ซธด้วยนะครับ พระองค์คือองค์ความรักและเมตตา
มนุษย์ทุกคนเป็นคนบาปครับ และพระเยซูบอกเราว่าเรารอดได้ผ่านทางพระองค์

มธ 9:12
พระเยซูเจ้าทรงได้ยินดังนั้น จึงตรัสตอบว่า
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:47 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 11:40 am

ไม่รู้ไม่ผิดใช่ไหมครับ คุณ kornkrid
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 2:20 pm

พระเยซูเจ้าตรัสกับเขาว่า "ปล่อยให้เด็กเล็ก ๆ มาหาเราเถิด อย่าห้ามเลย เพราะอาณาจักรสวรรค์เป็นของคนที่เหมือนเด็กเหล่านี้...ผู้ใดต้อนรับเด็กเล็กๆเช่นนี้ในนามของเรา ผู้นั้นต้อนรับเรา"...
TRUTH?

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:09 pm

อืมม. ใช่เลย คนอย่างเด็กเป็นชาวแผ่นดินสวรรค์ แล้วอย่างนั้นกันนะ (อธิบายหน่อยได้ไหมครับ?)
warlock

อังคาร พ.ค. 30, 2006 3:37 pm

มันก็ยากล่ะนะครับ เพราะตัวผมเองก็เต็มไปด้วยความหยาบ ยังฝึกฝนได้ไม่เพียงพอ เพราะเด็กยังไม่มีมลทินใดๆมาทำให้ความคิดแปดเปื้อน....ความบริสุทธิ์สะอาดคงเป็นสิ่งที่อยู่ในคำตรัสนั้นน่ะครับ
ฟังความสองด้าน

อังคาร พ.ค. 30, 2006 4:42 pm

อ่ะน่ะคับ ตั้งแต่ผมตั้งกระทู้ไป ก้อเพิ่งได้เข้ามาดูครั้งสองครั้งล่ะคับ
สรุปแล้วผมก้อพอใจคำตอบของคุณ holy แค่คนเดียวจิงๆเลยคับ
ส่วนอันอื่น(ทั้งที่ลบไปแล้วด้วย) ผมว่าเครียดกันจังเลยคับ
ช่างมานเหอะคับ ที่ผมตั้งกระทู้เพราะแค่มีความรู้สึก(กะบทวิจารณ์ดาวินชีอันเก่า)
ว่าเขียนมาเหมือนมานั่งทาเลาะกันอ่ะคับ เพราะใช้คำประเภทเสียดสี อย่างที่เคยบอกอ่ะคับ
แต่ได้อ่านอันใหม่แล้วก้อดีคับ ได้ความรู้ที่ไม่เคยรู้หลายอย่าง ผมถึงกะปริ้นออกมาเก็บไว้เลยน่ะ

แต่โดยรวมแล้วก้อคือ เรื่องมันผ่านไปนานมากแล้ว เราก้อไม่รู้ว่าดาวินชีเขาคิดอย่างที่แดนบราวน์บอก
รึว่าคิดอย่างที่บทความบอก อันนี้ไม่ทราบได้ คงต้องถามเจ้าตัวล่ะครับ

การศึกษาประวัติศาสตร์เรื่องต่างๆ มันทำให้เรารู้สึกตื่นเต้น และมักมีลับลมคมในอย่างนี้เสมอล่ะครับ
เพราะเราไม่รู้ได้นี่นา ว่าคนที่บันทึกเรื่องราวต่างๆ เขาชัวร์แค่ไหน มันจาถ่ายทอดคำพูดเป๊ะๆเลยรึป่าว
เราก้อไม่อาจทราบได้ จาเติมเสริมแต่งยังไงก้อไม่ทราบได้อีกเช่นกัน เพราะไม่มีเทคโนโลยีที่จะบันทึกเสียงหรือภาพนี่น่ะ ถึงมีเราก้อไม่รู้ว่าจาพูดจิงพูดเล่นอัดเสียงลงไป รึว่าภาพที่เห็นในเครื่องบันทึกจาไม่ใช่ละคร

สรุปแล้วก้อใครเชื่ออย่างไรก้อปล่อยไปตามความคิดของคนๆนั้นเถอะครับ ในความคิดส่วนตัวผมน่ะ ผมไม่เห็นด้วยอยู่อย่างหนึ่งคือ เวลาเราเกิดมาเนี่ย ไมไม่รอให้เราบรรลุนิติภาวะก่อน แล้วเราค่อยเลือกศาสนาเอง โดยที่ไม่ยัดเยียดศาสนาพ่อแม่ให้เราตั้งแต่เกิด เพราะเมื่อถึงเวลาเราควรเลือกได้เอง หรือ ผมอาจจะเลือกที่จะไม่นับถือศาสนาใดๆเลย มันก้อคือสิทธิ์ ของบุคคลนั้นๆถูกมั๊ยคับ

โอ๊ะโอ หวังว่าความคิดผมย่อหน้าที่ผ่านมา คงไม่ทำให้ใครเข้ามาโพสว่าผมเปงพวกไร้ศาสนาน่ะคับ มันเปงสิทธิส่วนบุคคลอ่ะคับ ถึงไงผมก้อไม่ใช่พวกทำเรื่องเลวร้ายให้ใครเดือดร้อนทั้งชื่อเสียงและชีวิตหรอกคับ

อ่อ แล้วบอกตรงๆอ่ะคับ ว่าผมไม่ต้องการคำประเภทที่ว่า ทรงอภัยอะไรให้ผมอ่ะคับ หรือว่าเขาไม่รู้ทรงอภัยให้เขาอะไรปามานนี้อ่ะคับ ผมไม่ได้ลบหลู่น่ะคับ เพียงแต่ผมคิดว่าผมไม่ได้ทำอะไรผิดน่ะคับ ผมแค่แสดงความคิดเห็นแค่นั้นเอง ผมว่าคุณ Holy คงเข้าใจเน๊าะ

ขอให้ทุกๆคนมีความสุขครับ ดูแลตัวเองด้วยคับ...
Holy

อังคาร พ.ค. 30, 2006 6:53 pm

คำว่าให้พระเจ้าทรงอภัยนั้น คนโพสอาจไม่ได้เจาะจงหมายถึงใครคนใดคนหนึ่งหรอกครับ แต่อาจจะหมายถึงให้คนที่เข้ามาอ่านเลียนแบบอย่างที่ดีคือ การอภัยให้คนอื่นน่ะครับ

ส่วนที่ว่าพ่อแม่เลือกศาสนาให้ อันนี้ก็เป็นแล้วแต่คนนะครับ พ่อแม่บางคนก้ไม่ได้สนใจจุดนี้เท่าไหร่ อย่างบางคนลูกอยากเลือกศาสนานับถือที่ไม่ใช่ศาสนาเดียวกับพ่อแม่แล้วพ่อแม่ไม่ว่าก็มี แต่มองในอีกมุม พ่อแม่อาจจะหวังดีอยากให้ลูกมีศาสนายึดเหนี่ยวตั้งแต่เด็กๆแทนที่จะรอจน20ปีซึ่งอาจจะนานไปในการขัดเกลาก็เป็นๆได้ ซึ่งก็แน่นนอนว่าต้องเป็นศาสนาที่ตัวเองนับถือนั่นแหละ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ :D
TRUTH?

พุธ พ.ค. 31, 2006 9:05 am

ในส่วนตัวผม Happy Ending ของกระทู้แล้วล่ะ
ตอบกลับโพส