ผมมีเพื่อนเป็นมอร์ม่อน ทำไงดี

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
keep in touch

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 11:59 am

จะทำไงดีหล่ะครับ มอร์ม่อนก็มีแนวทางของมอร์ม่อน เขาก็เชื่อของเขาอย่างนั้น เราก็เชื่อของเราอย่างนี้

เพื่อนคนนี้ของผมอยู่หอพักเดียวกันครับ ที่สถาบันผมเนี่ย เค้าจะเน้นให้นักศึกษาวิ่งออกกำลังกาย และไปวัด (มุสลิมไปมัสยิส คริสต์ไปโบสถ์) เพื่อเก็บรายเซ็นกิจกรรม

ก็จะมีการพูดถึงเรื่องศาสนาบ่อยๆ บางทีคนที่ไม่รู้จักคำว่ามอร์ม่อน ก็จะหันมาถามเค้าว่า มอร์ม่อนคืออะไร ผมเห็นเค้าตอบ บางทีผมก็เอะใจเหมือนกันหน่ะ ผมก็จำไม่ได้แล้วเหมือนกันครับ เค้าพูดอะไรไปบ้าง แต่ว่า เท่าที่เห็น แล้วไม่ค่อยชอบใจเท่าไหร เหอๆๆ ถึงอย่างไรก็ต้องให้เกียรติความเชื่อเค้าใช่มั้ยครับ ผมก็เลยเงียบๆ แต่สิ่งที่ผมคิดตอนนี้ก็คือ แล้วอย่างนี้ พวกเขาเหล่านั้นจะรู้ในสิ่งที่เป็นจริงได้อย่างไร

เหอๆ... แต่ผมก็รักเพื่อนคนนี้นะครับ
Batholomew
~@

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 3:39 pm

ไม่เห็นเป็นไรนี่ครับ ถึงเราจะนิกายต่างกันหรือศาสนาต่างกัน แต่เราก็เป้นเพื่อนพี่น้องกันนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
BARKER BARBER

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 5:15 pm

มอร์ม่อน คือ อะไร หรือครับ ช่วยอธิบายให้ฟังหน่อยครับ ???
Takiang

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 5:48 pm

มีเพื่อนเป็นมอร์ม่อนเหมือนกันค่ะ หลายๆ อย่างก็แตกต่างกันพอควร รู้สึกเขาจะเคร่งบางอย่างที่บางทีเราก็ไม่ค่อยเข้าใจ เช่น ห้ามดื่มกาแฟ ห้ามนอนดึก แต่แง่ดีก็มีนะคะเขาไม่กล่าวว่านิกายอื่นเลย(หรือเป็นที่ตัวเพื่อนก็ไม่รู้นะ)และไม่เห็นเหมือนที่มีบางคนเคยกล่าวหาว่าเป็นพวกฟรีเซ็กซ์เลย เท่าที่ฟังจากเพื่อน เขาค่อนข้างถือเรื่องพรหมจรรย์เหมือนกัน ส่วนเรื่องอื่นๆรายละเอียดปลีกย่อยก็ไม่มีอะไรมากค่ะ ยังไงเราก็เป็นเพื่อนรักกันอยู่ดี ;)
-*-St.GrEGoRY-*-

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 6:45 pm

เพื่อนผมเป็นเมโทรดิสครับ จะยังไงก็ศาสนาเดียวกานอะแค่คนละนิกายครับ ;D
Holy
Defender of lawS

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 7:17 pm

ไปค้นคำตอบของทางมอร์มอนมาให้นะครับ
P เขียน: แหะๆ ปล่าวครับ แค่คนอื่นกล่าวว่าเป็นศาสนาใหม่เท่านั้นเอง

แต่ถ้าถามศาสนจักรมอร์มอนแล้ว เราถือว่าเราเป็นคริสต์ แต่ไม่ได้เป็นโปรแตสแตนต์ครับ

โปรแตสแตนต์มีรากฐานมาจากคาทอลิก (ไม่ว่าจะพระคัมภีร์ หลักความเชื่อ ฯลฯ เช่นหลักความเชื่อเรื่องพระตรีเอกานุภาพ เป็นต้น แม้แต่กลุ่มอื่นๆที่โปรแตสแตนต์เรียกว่า"เทียมเท็จ" ก็ยังมีรากฐานมาจากคาทอลิก นั่นคือ ยังใช้พระคัมภีร์ที่มาจากคาทอลิกอยู่ เพียงแต่"ตีความ"ใหม่ หรืออะไรทำนองนี้เท่านั้นเอง)

แต่มอร์มอนไม่มีรากฐานมาจากคาทอลิกครับ คือ โอเค เรายังใช้พระคัมภีร์ที่มีรากฐานมาจากคาทอลิกอยู่ แต่เราก็มีพระคัมภีร์ก็มาใหม่เพิ่มเติม และมี revelation อะไรใหม่หมด ลักษณะคล้ายๆกับอิสลาม นั่นคือ ไม่ปฏิเสธไบเบิ้ลไปเสียทั้งหมด (แม้ว่าจะมีแตกต่างบางเรื่องเช่น อิชมาเอ็ล หรือเรื่องการตีความพระคัมภีร์บางส่วน แต่ก็ยังถือว่ายอมรับพระคัมภีร์ที่มีมาก่อนในระดับหนึ่ง และมีพระคัมภีร์เพิ่มเติมเป็นของตนด้วย) แต่ว่า อิสลามเค้าประกาศตัวเป็นศาสนาแยกไปเลย ในขณะที่มอร์มอนไม่ประกาศแยกว่าเป็นอีกศาสนาหนึ่ง ยังคงถือว่าตัวเองเป็นคริสต์อยู่ครับ
Holy

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 7:23 pm

กระทู้แนะนำครับ เขียนโดยมอร์มอนระดับคนแก่(Elder)

http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 00;start=0
Holy

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 7:36 pm

พระเจ้ากับเวลา (ตามทรรศนะมอร์มอน)
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... eadid=1778

อยากรู้เรื่องนิกายมอรมอน
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... 6;start=15
ให้ลองตามอ่านคำตอบของคุณPคนเดิมครับ

เกี่ยวกับเรื่องการกลับเป้นพระเจ้าของมอร์มอน
http://www.newmana.com/yabb/http://newm ... readid=447

เรื่องการสารภาพบาปของมอร์มอนครับ
P เขียน: มีและไม่มีครับ (แหะๆ)

ในทางมอร์มอนแล้ว พระเจ้าเท่านั้นที่สามารถอภัยบาปให้กับเราได้ ไม่มีใครบนโลกนี้(แม้แต่ประธานของศาสนจักร ซึ่งเราถือว่าเป็น prophet) สามารถอภัยบาปให้กับคนอื่นได้ ดังนั้น การขออภัยบาปต้องขอจากพระเจ้าโดยตรงครับ

แต่ว่า หากเราทำผิด เราจำเป็นอย่างยิ่งที่จะต้องไปสารภาพบาปกับ bishop (คล้ายๆกับ ศบ. ของโปรแตสแตนต์นะครับ ไม่เทียบเท่ากับ bishop ของทางคาทอลิก) การสารภาพบาปเป็นไปเพื่อให้ทางศาสนจักรสามารถ"ช่วย" ให้เราสำนึกผิดและกลับใจได้เร็วขึ้น เพื่อให้ได้รับการอภัยบาปจากพระเจ้าได้เร็วขึ้นครับ

นั่นคือ สารภาพไปแล้วไม่ได้แปลว่าจะได้รับการอภัย การอภัยมาจากพระเจ้าในเวลาที่พระองค์เห็นสมควร ส่วนทางศาสนจักรจะพิจารณา"ลงโทษ"ผู้ทำผิด เพื่อเป็นการช่วยเหลือให้กลับใจได้ เพราะบางครั้งคนที่ทำไม่สามารถกลับใจได้ แม้จะมาสารภาพบาป แต่เมื่อกลับออกไปก็ซ้ำรอยเดิมอีก เพราะเป็นนิสัย

เรื่องที่ต้องสารภาพกับทางศาสนจักร ส่วนใหญ่จะเป็นเรื่องที่ผิดแบบรุนแรง (ไม่ใช่สารภาพทุกอย่างเล็กๆน้อยๆไปหมด คือเฉพาะเรื่องที่ผิดรุนแรงเท่านั้น) เช่น ฆาตรกรรม การประพฤติผิดทางเพศ (ตั้งแต่ดูสื่อลามก ไปจนถึง การมีเพศสัมพันธ์ก่อนแต่งงาน หรือ การคบชู้) การคดโกง การทำร้ายร่างกายผู้อื่น การติดยาเสพติด ฯลฯ แต่บาปอื่นที่ต้องใช้เวลากลับใจเอง ก็ไม่ต้องสารภาพกับทางศาสนจักร แต่สารภาพโดยตรงกับพระเจ้า เช่น ความขี้เกียจ ความอิจฉาริษยา เป็นต้น

การลงโทษของทางศาสนจักร มีตั้งแต่ การไม่ให้สิทธิ์ปฏิบัติพิธีร่วมทางศาสนา (แต่ยังเป็นมอร์มอนอยู่) ไปจนถึงการขับออกจากศาสนา (ในกรณีที่ร้ายแรงจริงๆ) ครับ สำหรับกรณีที่ bishop เห็นว่า ผู้ที่มาสารภาพ ได้กลับใจจริง ก็ไม่ต้องลงโทษ แต่หากคนใดไม่สามารถกลับใจได้ หรือยังไมรู้ถึง gravity ของบาปของตน ทางศาสนจักรจำเป็นต้องใช้บทลงโทษเพื่อให้เข้าใจในสิ่งต่างๆดียิ่งขึ้น

สำหรับเรื่องบาปที่ได้รับการอภัยแล้วนั้น ทางมอร์มอนถือว่า หากเรากลับไปทำบาปประเภทนั้นๆอีกครั้ง บาปที่เคยได้รับการอภัยจะกลับมานับอีกครั้งหนึ่ง เหมือนกับไม่เคยได้รับการอภัยเลย

ก็คือ เมื่อได้รับการอภัยแล้ว ต้องไม่กลับไปทำอีก หากกลับไปทำอีก ก็จะต้องรับผลจากบาปเดิมบวกบาปใหม่ไปครับ

:)

Jeab Agape
~@

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 8:09 pm

อยู่อย่างปรกติสุข และเป็นมิตรกับเขา

เมื่อก่อนเรามีพี่ชาย มอร์มอ่น ประจำบอร์ดนี้ด้วย พี่ P เดี๋ยวนี้ หายไปไหนแล้วมะรู้ :D
kyrie
ติดต่อ:

อังคาร มิ.ย. 27, 2006 9:22 pm

ก็คบกันด้วยสันติ ;D
warlock

พุธ มิ.ย. 28, 2006 2:19 am

;D ;D ;D

ถ้าจะแตกต่าง เพราะเราเองนั้นคิดกำหนดว่าแตกต่าง มีสิ่งใดกันที่ไม่เหมือนกันในความเป็นมนุษย์ พระเจ้าทรงรักเราโดยสิ้นเชิง และปราศจากเงื่อนไข เหตุใดเราจึงกำหนด ให้ใคร แตกต่าง

;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D
แก้ไขล่าสุดโดย warlock เมื่อ พุธ มิ.ย. 28, 2006 2:20 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

พุธ มิ.ย. 28, 2006 2:29 pm

ครับ... ได้อ่านข้อความที่พี่โฮลี่โพสต์ลิ้งมาข้างบนแล้ว ก็โอเคมากเลยครับ มีคุณ P มาโพสต์ ทำให้เข้าใจขึ้นเยอะ แถมวันนี้ยังเรียนวิชาปรัชญาด้วย ขอบคุณฮะสำหรับคำแนะนำ

ตอนนี้ชุมรมคริสต์มีหมดเลยครับ คาทอลิก โปรแตสแต็นท์ มอร์ม่อน เซเว่นเดย์ และเสาร์นี้ก็จะไปรับน้องมุสลิมกับ พี่น้องมุสลิมด้วยครับ เหอๆ... จริงๆแล้วอยู่ที่นี่อบอุ่นมาก ผมสามารถที่จะสวดสายประคำในห้องละมาด สามารถจะไปนั่งอ่านอัลกุลอ่านกับพี่น้องมุสลิมด้วย พี่น้องมุสลิมก็จะมายืมไบเบิ้ลของผมไปอ่าน เขาก็จะมาฟังเพลงศักดิ์สิทธ์ของผม เดี๋ยวอาทิตย์นี้ก็จะเข้าชมรมกับบรรดาคริสเตียนทั้งหลาย

ขอพระอวยพรครับ
Holy

พุธ มิ.ย. 28, 2006 3:37 pm

มันคือที่ไหนเหรอครับ

พุธ มิ.ย. 28, 2006 6:37 pm

มันคือที่ไหนอ่ะเหรอครับ...
ก็ที่มหาลัยเนี่ยแหละครับ ธุรกิจการบิน สวนดุสิต หัวหิน
ชมรมคริสตศาสนา ครับ

ที่นี่นักศึกษาต้องวิ่ง และไปวัด เราจะไปวิ่งเพื่อเก็บรายเซ็นความประพฤติในหนึ่งเทอม เทอมละ สี่สิบกิโล ที่วังไกลกังวล และก็ ไปวัดครับ มิสลิมไปมัสยิส คริสต์ไปโบสถ์ตามสายของตัวเอง
แฮปปี้ดีครับ อยู่ที่นี่ โดยเฉพาะกับพี่น้องมุสลิม น่ารักกันมากๆ อย่างอาทิตย์นี้ ผมจะมีเพื่อนมุสลิมคนนึงไปโบสถ์กับผมครับ และวันเสาร์มั้ง ก็จะไปรับน้องใหม่มุสลิมที่มัสยิสกับเขาด้วย
ทำให้ภาพที่ผมเคยมองพวกมุสลิมเปลี่ยนไป เขามาจากสามจังหวัดชายแดนภาคใต้ด้วยครับ แต่ว่า ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่ผมเคยคิด... เขามักจะถามผมบ่อยๆเกี่ยวกับการปฏิบัติตัว พิธีกรรม หรืออื่นๆ ผมก็มักจะถามเขาด้วย จนตอนนี้ผมเริ่มจะจำท่าการทำละหมาดได้และ

ขอพระเจ้าอวยพรครับ
Holy

พุธ มิ.ย. 28, 2006 11:51 pm

ดีแล้วล่ะครับที่เราเจอที่ดีๆและมีสันติสุข ขอพระเจ้าอวยพรครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Holy เมื่อ พุธ มิ.ย. 28, 2006 11:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
abeenadai

อาทิตย์ ก.ค. 02, 2006 6:12 pm

ผมคิดว่าถ้าอยากรู้จักมอร์มอนมากขึ้น..ควรถามคนที่เป็นมอร์มอนมากกว่าที่จะถามคนอื่น.....(เพราะเขารู้ดีที่สุด)
แน่นอนครับ....ความเชื่ออาจจะเป็นความเชื่อเดียวกัน(คริสต์เหมือนกัน)แต่หลักการในการปฏิบัติต่างกัน
ทุกคน....ถ้าเชื่ออะไรก็ตาม..อย่างจริงจังย่อมมีความมั่นใจในตัวเอง.......ไม่ผิดครับ
แต่บางครั้งอาจทำให้มองความเชื่ออื่นเป็นสิ่งผิด.............................
ผมขอยกตัวอย่างนะครับ......อย่างเช่นโจทย์คณิตศาสตร์  1  ข้อ มีสูตรการคำนวนหลายสูตรที่สามารถหาคำตอบได้
ในแต่ละสูตรที่นำมาใช้ในการคำนวน...ทุกสูตร..มุ่งเน้นที่คำตอบเดียวกัน(หมายความว่าไม่ว่าจะใช้สูตรใหนในการคำนวนก็ได้เพียงคำตอบเดียว)
ข้อสังเกต........อีกอย่าง.........บางสูตรอาจมีวิธีการคำนวนที่สั้นทำให้คนที่เลือกใช้สูตรนี้บอกกับคนอื่นว่าตนเองใช้สูตรที่ถูกต้อง/แท้จริง(เปรียบเที่ยบกับกับนิกายในศาสนาคริสต์)......บางสูตรอาจมีวิธีการคำนวนที่ยาวแต่ก็ได้คำตอบที่ถูกต้องทำให้คนที่เลือกใช้สูตรนี้บอกกับคนอื่นว่าตนเองใช้สูตรที่ถูกต้อง/แท้จริงเช่นเดียวกัน
.
.
.
.
โทษทีนะครับที่ร่ายยาวไปหน่อย
....ผมกำลังจะสื่อว่า....เขาจะเป็นอย่างไรก็ช่างเขาเถอะครับถ้าความเชื่อของเขาไม่สร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น...อย่างน้อยเราก็มีองค์พระผู้เป็นเจ้าองค์เดียวกัน...ถึงแนวทางในการปฏิบัติจะต่างกัน...แต่จุดหมายเรามีจุดเดียวกัน...คบกันกับเขาต่อไปเถอะครับ..
แทนที่เราจะแอนตี้เขา..ผมคิดว่าเราควรจะแบ่งปันส่วนที่เป็นแนวทางของเราและพร้อมที่จะยอมรับฟังแนวทางของเขาด้วยความเต็มใจ(เหมือนเราอธิบายสูตรคณิตที่เราเลือกใช้และรับฟังสูตรที่เขาเลือกใช้ด้วย)หลังจากนั้นเราจะเปลี่ยนหรือเขาจะเปลี่ยนหรือไม่มีใครเปลี่ยนเลยก็เป็นเรื่องของการตัดสินใจของตัวเองแล้วล่ะครับ
.
.
.
ผมก็เป็นมอร์มอนคนหนึ่งครับ
amour

พุธ ก.ค. 05, 2006 12:03 pm

คือจริงๆแล้วผมก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ แต่ว่า บางทีหน่ะ เค้าชอบเอาพระคัมภีร์มายัดเยียดให้ผม ผมก็ไม่ไช่ว่าไม่ยอมรับหรือไม่อยากเรียนรู้อะไรหรอกนะ แต่ว่า บางทีมันเหมือนเค้าพยายามจะเปลี่ยนความคิดผมเหมือนกัน

ตอนนี้ผมก็เฉยๆแล้วแหละ เค้าพูดไรมาผมก็เงียบ อะไรที่ไม่เคยรู้ ผมก็เก็บเอาไว้ อันไหนที่คิดว่าเค้ามีเจตนาที่จะเปลี่ยนความคิดผม ผมก็ลืมและไม่ยอมรับฟัง เพราะผมเชื่อว่า ผมเชื่อเพราะผมมีความเชื่อ จากการได้รับความเชื่อในสิ่งที่ผมเชื่อ

สรุปก็คือ เงียบอย่างเดียว...

พระเจ้าอวยพรครับ
ตอบกลับโพส