แพคใหญ่คุ้มกว่า ???

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
โพสต์: 1015
ลงทะเบียนเมื่อ: พฤหัสฯ. มิ.ย. 09, 2005 8:31 pm
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 20, 2006 8:49 pm

วันนี้ไปกินข้าวที่ศูนย์อาหารแห่งหนึ่ง
มีป้ายติดไว้หน้าร้านขายน้ำว่า

"แก้วใหญ่คุ้มกว่า"
เมื่อมองเลยมาที่ราคา(ตัวเล็กๆ)ก็พบว่า
แก้วเล็ก ขนาด 12 ออนซ์ ราคา 10 บาท
แก้วกลาง ขนาด 22 ออนซ์ ราคา 25 บาท
แก้วใหญ่ ขนาด 45 ออนซ์ ราคา 39 บาท

คนเมื่อเห็นป้ายใหญ่ๆที่เขียนว่า "แก้วใหญ่คุ้มกว่า"
ก็จะสั่งแก้วกลางและแก้วใหญ่โดยไม่รั้งรอ

แต่เดี๋ยวก่อนนนน

แก้วเล็ก 2 แก้ว = 24 ออนซ์ ราคา 20 บาท
ในขณะที่
แก้วกลาง ขนาด 22 ออนซ์ ราคา 25 บาท

ถ้าซื้อ 24 ออนซ์ได้ในราคา 20 บาท จะซื้อ 22 ออนซ์ ในราคา 25 บาททำไมอ้ะ

หรือต่อให้ซื้อแก้วใหญ่ มันก็ยังแพงกว่าอยู่ดี  

ก็เลยมาคิดว่า สมัยนี้ ทำอะไรต้องคิดเยอะๆเนอะ
ไม่งั้นเราอาจจะเสียเงินไปแบบไม่สมควรกับการหากินแบบนี้

ก่อนหน้านี้ไปซื้อน้ำยาปรับผ้านุ่มกับคุณแม่
แล้วก็เหมือนเดิมอ่ะ มีป้าย "แพคใหญ่คุ้มกว่า" โดยที่ซื้อปลีก ราคาถุงละ 12 บาท 50 สตางค์
แต่แพค 3 ถุง ราคา 40 บาท

แม่ก็หยิบแพค 3 ถุงมา 2 แพคอย่างรวดเร็ว
เรยืนอึ้งอยู่แป๊บนึงแล้วก็วิ่งตามไปเอาแพคใหญ่ออกจากรถเข็นแทบไม่ทัน

มาคิดกันนะ  ::013:: แพคเล็ก 12.50 บาท 3 ถุง ก็ 37.50 บาท
แล้วพี่แกขายแพค 3 ถุง 40 ได้ยังไง แพงกว่าซื้อปลีกอีกนะ
ถ้าซื้อแพคใหญ่ 2 แพค ก็ 80 บาท ( 6 ถุง)
ในขณะที่ซื้อปลีก 6 ถุง ได้ในราคา 75 บาท
แพงกว่ากันเห็นๆตั้ง 5 บาทอ้ะ  

ส่วนคุณน้องก็มีประสบการณ์คล้ายๆกันกับเคาน์เตอร์เครื่องสำอางในเซ็นทรัล
โทนเนอร์ขวดเล็ก 100 มิลลิลิตร ราคา 99 บาท
ส่วนขวดใหญ่ 250 มิลลิลิตร ราคา 360 บาท
แล้วสาวพนักงานก็เชียร์ขวดใหญ่คุ้มกว่าๆๆ อยู่นั่นแหละ

ในเมื่อซื้อขวดเล็ก 3 ขวด ได้ปริมาณ 300 มิลลิลิตร ในราคา 297 บาทได้
จะซื้อขวดใหญ่ 250 มิลลิลิตร ในราคา 360 บาท ทำไมเนี่ย  

ก็พยายามเถียงกะเค้าว่า ขวดใหญ่แพงกว่า
พี่แกก็ยังเถียงข้างๆคูๆอีกว่า ขวดใหญ่สามารถนำขวดไปใส่อย่างอื่นได้อีกนะ
ประหยัดกว่านะ ทั้งๆที่ดูปริมาณแล้ว ขวดใหญ่แพงกว่ามากมาย

คนสมัยนี้เค้าหากินกันแปลกๆเนอะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS
โพสต์: 10011
ลงทะเบียนเมื่อ: จันทร์ ม.ค. 17, 2005 3:06 pm

พุธ ก.ย. 20, 2006 11:10 pm

คิดในแง่ดี อาจเป็นแค่พวกตกเลขครับ
pna111
โพสต์: 97
ลงทะเบียนเมื่อ: เสาร์ ก.ย. 03, 2005 11:10 am

พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2006 12:44 pm

::010::จริงมันก็เหมือนกับ ช็อคโกแล็ต ฟอเรโร่แหละ
coolmoon
โพสต์: 210
ลงทะเบียนเมื่อ: อังคาร พ.ค. 31, 2005 4:08 am

พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2006 1:18 pm

คนสมัยนี่อะ ก็อย่างว่านะ......
Batholomew
~@
โพสต์: 12724
ลงทะเบียนเมื่อ: อังคาร ม.ค. 18, 2005 2:28 pm
ที่อยู่: Thailand

พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2006 5:16 pm

การตลาดอ่ะครับ ผมว่า : emo033 :
Maria Magdalena
โพสต์: 1946
ลงทะเบียนเมื่อ: พุธ มิ.ย. 01, 2005 8:23 pm
ที่อยู่: On this earth obviously

พฤหัสฯ. ก.ย. 21, 2006 7:37 pm

i think usually when u buy a lot of amount it will be more save na.....saver than buy a big one
nataca_x

ศุกร์ ก.ย. 22, 2006 10:27 am

ไม่ซื้อดีกว่า ทำเองก็ได้  : emo102 :
boylife
โพสต์: 315
ลงทะเบียนเมื่อ: พุธ ธ.ค. 14, 2005 8:27 pm
ที่อยู่: Nakhonnayok

อังคาร ก.ย. 26, 2006 1:13 pm

จริงๆน้องผมมันก็บอก  น้ำยาล้างจาน / น้ำยาปรับผ้านุ่ม เนี่ยที่แพ็ค 3 ถุง ใน 1 มันแพงกว่า 1 ถุงเดี่ยวๆ อีก
ตั้งแต่แม่ไม่อยู่ น้องผมมันก็เป็นแม่บ้านซะเอง น้องผมมันเห็นทีไรมันแกล้งเอะอะ จนคนที่กะลังซื้อเปลี่ยนใจไปซื้อถุงเดี่ยวๆ ตามกันเลย เหอะๆๆๆ
ไม่ได้โง่ละเฟ้ยยย.... 1 บาทก็มีค่า 100 คน ก็ 100 บาทแระ....  ::011::
coolmoon
โพสต์: 210
ลงทะเบียนเมื่อ: อังคาร พ.ค. 31, 2005 4:08 am

อังคาร ก.ย. 26, 2006 2:45 pm

แต่น้ำยาปรับผ้านุ่มเคยเจอแต่ถุงละ 20
ซื้อแพคใหญ่ 3 ถุง 39 บาท
ตอบกลับโพส