คิดถึง"อัลบา"

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 8:02 am

เสื้ออัลบาเป็นเสื้อสีขาวยาวใส่ก่อนกาซูลาด้านนอก ตอนที่หนูยังเด็กมากๆๆๆๆๆๆๆ จำความไม่ค่อยจะได้ หนูเคยเห็นพวกพ่อใส่กันสม่ำเสมอเวลาถวายมิสซา แต่เดี๋ยวนี้(จริงๆหนูว่าก็เริ่มมานานแล้วนะคะ เพราะหนูเคยเห็นรูปเก่าๆตั้งแต่หนูยังไม่เกิดบางรูป)พ่อมักไม่ใส่อัลบา เพราะสีพื้นของเสื้อหล่อเป็นสีขาวอยู่แล้ว หนูเคยเห็นบางคณะที่สีเสื้อหล่อเป็นสีอื่น ในบางโอกาสก็ไม่ใส่เสื้ออัลบาสีขาวแล้วเช่นกัน สงสัยคงเป็นเพราะอากาศร้อนมั้งคะ

เสื้ออัลบานั้นสวย เพราะมีการปักลายลูกไม้ไว้ที่ชายเสื้อ ปลายแขนเสื้อ เวลาพ่อใส่ทำมิสซาจะสวยงามและดูสง่าดีมาก

แต่เดี๋ยวนี้พ่อหลายคนที่ไม่ใส่อัลบา ใส่เสื้อหล่อที่ลีบๆ ผ้าบางๆ เนื้อผ้าดูเหี่ยวๆเล็กน้อย แถมบางคนตัวสูง เสื้อหล่อที่ใส่ดูสั้นๆ ลอยขึ้นไปครึ่งแข้ง ดูแล้วไม่สง่างามเลย  ทำให้หนูคิดถึงอัลบา หนูว่าไม่ต้องใส่เสื้อหล่อ ใส่แต่อัลบาอย่างเดียวก็ได้ จะทำให้ดูสง่างามกว่าเยอะนะคะ

เชิญอภิปรายค่ะ
minnie

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 8:06 am

พ่อเจ้าวัดเจ๊งะ ใส่เสื้อหล่อสมถะเชียว

ถามพ่อค่ะ พ่อถือสมถะเหรอค่ะ

พ่อบอกว่า อ้อ เดี๊ยวพ่อจะไปเปลี่ยน

ตอนนี้พ่อยังไม่เปลี่ยนเล๊ย ทั้งที่มีเสื้อหล่อหลายตัว เห็นพ่อบอกงะ
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 2:26 pm

เจ๊เบลเอารูปมาให้ดูด้วยดิครับ เอาแบบมีอัลบานะครับ
:+: seraphim :+:
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 2:37 pm

Batholomew เขียน: เจ๊เบลเอารูปมาให้ดูด้วยดิครับ เอาแบบมีอัลบานะครับ

::001:: อืมม์...ไม่เคยเห็นคะ ขอดูรูปบ้างนะคะ
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 4:17 pm

:+: seraphim :+: เขียน:
Batholomew เขียน: เจ๊เบลเอารูปมาให้ดูด้วยดิครับ เอาแบบมีอัลบานะครับ

::001:: อืมม์...ไม่เคยเห็นคะ ขอดูรูปบ้างนะคะ
เวลาฉลองวัด พ่อหลายคนไม่ได้ใส่เสื้อหล่อมา ใส่เคลอร์ยี่แมนมากับกางเกงสแล็คสากลใช่ไหมคะ ถ้าเขาจะร่วมถวายมิสซา ก็จะใส่เสื้อยาวขาวๆ ก่อนคล้องสตอลลา และอาจใส่กาซูลาทับอีกชั้น เสื้อขาวตัวนั้น นั่นแหละค่ะ "อัลบา"
Batholomew
~@

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 5:43 pm

คือว่าพอหารูปได้มั๊ยครับ คือว่าจะดูรูปอ่ะครับ : emo102 :
sabachthani

ศุกร์ ก.ย. 29, 2006 6:50 pm

Batholomew เขียน: คือว่าพอหารูปได้มั๊ยครับ คือว่าจะดูรูปอ่ะครับ : emo102 :
คืออยากรูปให้จริงๆนะคะ แต่ตอนนี้ไม่มีน่ะค่ะ ไม่รู้จะหาจากที่ไหน

เอาเป็นว่า บรรยายเพิ่มดีกว่าค่ะ คิดว่าชดเชยกันได้  อัลบาเป็นเสื้อขาวยาวที่ใส่เวลาทำมิสซาน่ะค่ะ บางทีจะมีการปักลายลูกไม้สวยงามที่ชายเสื้อและที่ปลายแขน บางทีก็เป็นลายฉลุตรงเนื้อผ้า หนูเคยเห็นของที่พระคาร์ดินัลเคยใส่ จะปักเป็นลายกางเขนและลวดลายแบบคริสต์ด้วยไหมสีแดงตรงเกือบปลายสุดของเสื้อ สวยงามมากค่ะ แดงตัดกับขาว โชะๆๆๆๆๆ  นอกจากนี้ ก็ยังมีการคาดเอวด้วยรัดประคด (แต่เดี๋ยวนี้ไม่เห็นรัดเท่าไรแล้วค่ะ) ใส่สตอลลาแล้วคลุมกาซูลาทับอีกชั้นนะคะ

อืม นึกออกแล้ว ดูPopeทำมิสซาสิคะ เสื้อยาวสีขาวที่ท่านสวมเวลาลมพัดแล้วปลิวๆพลิ้วๆ(ที่ไม่ใช่กาซูลาตัวนอกสุดนะคะ แต่อยู่ใต้กาซูลาชั้นนึงค่ะ) นั่นแหละค่ะ อัลบา พอนึกภาพออกไหมคะ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 9:53 am

อัลบาเป็นชุดสำหรับประกอบพิธีกรรมของนักบวช เสื้อหล่อนั้นไม่ใช่ชุดประกอบพิธีกรรม เป็นแค่เครื่องแบบเฉย ๆ เวลาทำมิสซาไม่ต้องใส่เสื้อหล่อก็ได้ แต่ต้องสวมอัลบา สตอลา และกาซูลา เวลาทำมิสซา
ในอัครสังฆมณฑลกรุงเทพ เวลามีงานฉลองใหญ่ ๆ ที่มีพระสงฆ์มาร่วมจำนวนมาก พระสงฆ์ที่ไม่ได้เป็นประธาน จะสวมแค่อัลบา และสตอลาร่วมพิธีมิสซาครับ ปกติเมื่อสวมอัลบาแล้วจะต้องมีสายรัดประคดคาดเอวด้วย แบบในรูปนี้

รูปภาพ

ดูภาพอื่น ๆ ประกอบจากเวปที่ลิ้งค์ให้แล้วกันจะเข้าใจเห็นภาพเลย
http://www.request.org.uk/main/churches ... olic06.htm
แก้ไขล่าสุดโดย Andreas เมื่อ เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:40 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 9:58 am

::001:: ขอบคุณน้องเพชรที่ช่วยหาข้อมมูล ขยายความเข้าใจแบบงงให้ชัดเจนคะ
อันตน
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:03 am

เอ๋ ถ้าอย่างนั้นเขาก็ยังใส่อัลบากันอยู่เป็นปกติดิ ถ้างั้น แล้วท่านจะคิดถึงไปทามมายยยยละเนีย ก้อในเมื่อใส่กันให้เห็นอยู่เนืองๆอยู่แล้วนี่นา  ::010::
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:10 am

อันตน เขียน: เอ๋ ถ้าอย่างนั้นเขาก็ยังใส่อัลบากันอยู่เป็นปกติดิ ถ้างั้น แล้วท่านจะคิดถึงไปทามมายยยยละเนีย ก้อในเมื่อใส่กันให้เห็นอยู่เนืองๆอยู่แล้วนี่นา  ::010::

::002:: สงสัยข้อมูลเก่าอีกแล้วมั๊งพี่
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:21 am

อันตน เขียน: เอ๋ ถ้าอย่างนั้นเขาก็ยังใส่อัลบากันอยู่เป็นปกติดิ ถ้างั้น แล้วท่านจะคิดถึงไปทามมายยยยละเนีย ก้อในเมื่อใส่กันให้เห็นอยู่เนืองๆอยู่แล้วนี่นา  ::010::

::002:: สงสัยข้อมูลเก่าอีกแล้วมั๊งพี่
ที่บ้านผู้หว่านในวัดน้อยเซนต์ไมเกิ้ล ก็มีแขวนไว้เต็มเลย แต่ที่เจ๊มินนี่ไม่เห็นพระสงฆ์ใส่กัน คงเป็นตามวัดที่ไม่มีพระสงฆ์ผู้ใหญ่เคร่ง ๆ แบบคุณพ่อทัศไนย์หรือคุณพ่อเกรียงศักดิ์คอยดู คอยเตือนมั้งครับ ก็เลยไม่ใส่กัน คุณพ่อเกรียงศักดิ์บอกว่าการทำมิสซาในปัจจุบันนั้น เน้นความเรียบง่ายไม่หรูหราก็จริงแต่ไม่ใช่ทำอะไร ๆ แบบมักง่าย
อันตน
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:30 am

Andreas เขียน:

ที่บ้านผู้หว่านในวัดน้อยเซนต์ไมเกิ้ล ก็มีแขวนไว้เต็มเลย แต่ที่เจ๊มินนี่ไม่เห็นพระสงฆ์ใส่กัน คงเป็นตามวัดที่ไม่มีพระสงฆ์ผู้ใหญ่เคร่ง ๆ แบบคุณพ่อทัศไนย์หรือคุณพ่อเกรียงศักดิ์คอยดู คอยเตือนมั้งครับ ก็เลยไม่ใส่กัน คุณพ่อเกรียงศักดิ์บอกว่าการทำมิสซาในปัจจุบันนั้น เน้นความเรียบง่ายไม่หรูหราก็จริงแต่ไม่ใช่ทำอะไร ๆ แบบมักง่าย
เพชร ไงรบกวนยืมพ่อแกมาสักตัวได้ป่าว เอามาแปะไว้หน้าบอร์ดเนี่ย กันคิดถึง
Q

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:33 am

Andreas เขียน: เสื้อหล่อนั้นไม่ใช่ชุดประกอบพิธีกรรม เป็นแค่เครื่องแบบเฉย ๆ เวลาทำมิสซาไม่ต้องใส่เสื้อหล่อก็ได้ แต่ต้องสวมอัลบา สตอลา และเสื้อหล่อ เวลาทำมิสซา

Andreas  พิมพ์ผิดไปนิดนึง
"เวลาทำมิสซา ไม่ต้องใส่เสื้อหล่อก็ได้ แต่ต้องใส่อัลบา สวมสตอลา และสวม กาซูลา เวลาทำมิสซา
Andreas
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 10:41 am

อันตน เขียน:
Andreas เขียน:

เพชร ไงรบกวนยืมพ่อแกมาสักตัวได้ป่าว เอามาแปะไว้หน้าบอร์ดเนี่ย กันคิดถึง
รูปเท่าที่เอามาลงก็ใหญ่พอแล้วนะครับอันตน

ขอบคุณมากนะครับคุณ Q ผมแก้แล้ว
Batholomew
~@

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 12:21 pm

ขอบคุณนะครับพี่เพชร : xemo026 :
sabachthani

เสาร์ ก.ย. 30, 2006 1:13 pm

พี่ต้องสังเกตค่ะ งั้นพี่อันตนลองดูคุณพ่อที่วัดสิคะ ที่ชายเสื้อจะเห็นกระดุมโผล่ออกมา นั่นแหละค่ะ เสื้อหล่อ ไม่ใช่อัลบา  แต่ในกรณีนี้หนูว่าคงเป็นการใช้ในลักษณะอนุโลม เพราะเป็นเสื้อขาวเหมือนกับอัลบาค่ะ

แล้วพี่จะทราบว่าทำไมถึงต้องคิดถึงอัลบา หุ หุ
ตอบกลับโพส