เรามีเหรียญแม่พระอัศจรรย์ กับบทภาวนาขอพระเยซูเจ้า มาแจกค่ะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
mary army

อาทิตย์ ก.ย. 28, 2008 5:11 pm

goat of God เขียน: เห็นมะคนทำดียังพระก็เห็น  มีคนมาขอเยอะแยะ  อย่าท้อนะ ถ้าทำดีมันง่ายคงไม่มีใครอยากทำชั่วจริงมะล่ะ คงจำได้นะว่าเราเป็นใคร
เขียนแบบนี้ แสดงว่าเราต้องเคยเจอกันเมื่อเร็วๆ นี้แน่ๆ เลย ตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ แต่ก็เป็นโรคจิตเล็กน้อยที่ต้องคอยเช็คว่าติดแสตมป์แน่นพอหรือเปล่า กลัวว่ามันจะหลุดกลางทางอีกค่ะ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากนะคะ สำหรับกำลังใจ ขอพระอวยพรนะคะ

:cheesy:
สนิท ป้อต๊ะมา

จันทร์ ก.ย. 29, 2008 6:06 pm

ขอขอบคุณพลมารี เซนต์โยเซฟ คอนเวนต์ มาก
สมแล้วที่รับใช้พระแม่ คุณส่งเหรียญ มาสามเหรียญ
ผม 1 เหรียญ อีก 2 เหรียญคุณได้คนที่ศรัทธาแม่พระเพิ่มอีก
สองคน คุณแจกเหรียญแบบนี้ถือว่าเผยแผ่ให้คนมานับถือ
ศาสนาคริสต์เพิ่มอีก คุณเยี่ยมจริงๆ
ผมได้รับแล้วเหรียญพร้อมหนังสือ

ขอให้คุณมีความสุขความเจริญยิ่งขึ้นไป

ขอให้พระเจ้าอวยพระพร
จาก สนิท
mary army

อังคาร ก.ย. 30, 2008 9:50 am

สนิท ป้อต๊ะมา เขียน: ขอขอบคุณพลมารี เซนต์โยเซฟ คอนเวนต์ มาก
สมแล้วที่รับใช้พระแม่ คุณส่งเหรียญ มาสามเหรียญ
ผม 1 เหรียญ อีก 2 เหรียญคุณได้คนที่ศรัทธาแม่พระเพิ่มอีก
สองคน คุณแจกเหรียญแบบนี้ถือว่าเผยแผ่ให้คนมานับถือ
ศาสนาคริสต์เพิ่มอีก คุณเยี่ยมจริงๆ
ผมได้รับแล้วเหรียญพร้อมหนังสือ

ขอให้คุณมีความสุขความเจริญยิ่งขึ้นไป

ขอให้พระเจ้าอวยพระพร
จาก สนิท
สวัสดีคะ คุณสนิท

ยินดีด้วยนะคะ ที่ได้รับเหรียญและหนังสือแล้ว ยังไงถ้าต้องการเพิ่มก็ติดต่อมาได้เรื่อยๆ นะคะ จะได้มีคนรักแม่พระเยอะๆ ไงคะ
ขอบคุณมากสำหรับคำอวยพรนะคะ ขอให้คุณสนิทมีความสุขความเจริญ และขอให้พระอวยพรคุณและครอบครัวเช่นกันค่ะ

AjCha

อังคาร ก.ย. 30, 2008 4:00 pm

mary army เขียน:
goat of God เขียน: เห็นมะคนทำดียังพระก็เห็น  มีคนมาขอเยอะแยะ  อย่าท้อนะ ถ้าทำดีมันง่ายคงไม่มีใครอยากทำชั่วจริงมะล่ะ คงจำได้นะว่าเราเป็นใคร
เขียนแบบนี้ แสดงว่าเราต้องเคยเจอกันเมื่อเร็วๆ นี้แน่ๆ เลย ตอนนี้สบายใจแล้วค่ะ แต่ก็เป็นโรคจิตเล็กน้อยที่ต้องคอยเช็คว่าติดแสตมป์แน่นพอหรือเปล่า กลัวว่ามันจะหลุดกลางทางอีกค่ะ แต่ยังไงก็ขอขอบคุณมากนะคะ สำหรับกำลังใจ ขอพระอวยพรนะคะ

แอบมาบอกว่า คนนั้นน่ะ นั่งทานข้าวด้วยกันตอนฉลองเปรสิเดียมอ่ะค่ะ

~ฮีUโปฟัuxaoxน้ๅโJ™~

อังคาร ก.ย. 30, 2008 8:57 pm

แจ้งข่าวคับ เหรียญจำนวน10เหรียญ ผมแจกหมดแล้วคับวันนี้ ในคุณครูไป2เหรียญ อีก8เหรียญแจกจ่ายไปให้เพื่อนบางคน และที่ผมประหลาดใจคือ ปกติผมจะไม่ค่อยแจกให้ใครง่ายๆ แต่วันนี้คนส่วนมากมาขอเองครับ เด๊ยวหากโอกาสดีๆ ผมจะส่งสแตมป์ไปให้ครับ

อังคาร ก.ย. 30, 2008 9:02 pm

ปล.คุณน้าผมก็อยู่โบว์แดงครับ ปี33 อยู่ห้อง/2คับ
mary army

พุธ ต.ค. 01, 2008 8:42 pm

AjCha เขียน:

แอบมาบอกว่า คนนั้นน่ะ นั่งทานข้าวด้วยกันตอนฉลองเปรสิเดียมอ่ะค่ะ

อ๋อ.. ตอนแรกก็คิดว่าใช่รู้แล้วหล่ะคะ เห็นบอกว่าจะขอเหรียญเพิ่มไม่เห็นขอสักทีเลย รออยู่นะคะ

mary army

พุธ ต.ค. 01, 2008 8:43 pm

fefa_w เขียน: แจ้งข่าวคับ เหรียญจำนวน10เหรียญ ผมแจกหมดแล้วคับวันนี้ ในคุณครูไป2เหรียญ อีก8เหรียญแจกจ่ายไปให้เพื่อนบางคน และที่ผมประหลาดใจคือ ปกติผมจะไม่ค่อยแจกให้ใครง่ายๆ แต่วันนี้คนส่วนมากมาขอเองครับ เด๊ยวหากโอกาสดีๆ ผมจะส่งสแตมป์ไปให้ครับ
ต้องการเหรียญเพิ่มอีกไหมคะ จะเอากี่เหรียญดีคะ คราวนี้

mary army

พุธ ต.ค. 01, 2008 8:47 pm

fefa_w เขียน: ปล.คุณน้าผมก็อยู่โบว์แดงครับ ปี33 อยู่ห้อง/2คับ
ว้า.. จำปีไม่ได้แล้วอ่ะค่ะ แต่อยู่ห้อง/1 คะ ติดกับห้อง/2 เป็นเพื่อนบ้านกัน แต่จะว่าไปแล้วก็เคยอยู่ห้อง ม.4/2 อยู่ 2 สัปดาห์ ก่อนที่จะย้ายไปห้อง/1 ค่ะ แต่จำชื่อรุ่นได้ ชื่อว่า ต้นคริสต์มาส POINSETTIA ลองไปถามคุณน้าดูนะคะ ว่ารุ่นเดียวกันหรือเปล่า

ภาพประจำตัวสมาชิก
dark-kanita

พฤหัสฯ. ต.ค. 02, 2008 4:36 pm

หนูตาได้แล้วคะ  ขอบคุณมากๆคะ  แม่ฉันดีใจมากที่ใด้เหรียญ

ขอบคุณนะคะ
mary army

พฤหัสฯ. ต.ค. 02, 2008 8:51 pm

dark-kanita เขียน: หนูตาได้แล้วคะ  ขอบคุณมากๆคะ  แม่ฉันดีใจมากที่ใด้เหรียญ

ขอบคุณนะคะ
ยินดีด้วยนะคะ ยังไง ถ้าต้องการเพิ่มก็ติดต่อมาได้เรื่อยๆ นะคะ

:laugh:
goat of God

พฤหัสฯ. ต.ค. 02, 2008 9:20 pm

dark-kanita เขียน: หนูตาได้แล้วคะ  ขอบคุณมากๆคะ  แม่ฉันดีใจมากที่ใด้เหรียญ

ขอบคุณนะคะ
ยินดีด้วยนะคะ ยังไง ถ้าต้องการเพิ่มก็ติดต่อมาได้เรื่อยๆ นะคะ

:laugh: มีคนมาเผยความลับเราเหรอ คุณ mary army

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 3:46 pm

fefa_w เขียน: แจ้งข่าวคับ เหรียญจำนวน10เหรียญ ผมแจกหมดแล้วคับวันนี้ ในคุณครูไป2เหรียญ อีก8เหรียญแจกจ่ายไปให้เพื่อนบางคน และที่ผมประหลาดใจคือ ปกติผมจะไม่ค่อยแจกให้ใครง่ายๆ แต่วันนี้คนส่วนมากมาขอเองครับ เด๊ยวหากโอกาสดีๆ ผมจะส่งสแตมป์ไปให้ครับ
ต้องการเหรียญเพิ่มอีกไหมคะ จะเอากี่เหรียญดีคะ คราวนี้

ขอไว้ให้งวดเปิดเทอมดีกว่าครับ

ปล. ช่ายครับ รุ่นpoinsettia พึ่งรู้ตะกี้ครับตอนไปรื้อสมุดน้ามาดู งับ แต่คุณเจ้าของกระทู้เคยใช่นามสกุลอนุเธียร ใช่ป่ะคับ???
mary army

ศุกร์ ต.ค. 03, 2008 10:31 pm

fefa_w เขียน:

ปล. ช่ายครับ รุ่นpoinsettia พึ่งรู้ตะกี้ครับตอนไปรื้อสมุดน้ามาดู งับ แต่คุณเจ้าของกระทู้เคยใช่นามสกุลอนุเธียร ใช่ป่ะคับ???
อารายกันเนี่ย แอบมีเช็คประวัติด้วยเหรอคะ ว่าแต่คุณน้าชื่อไรคะเนี่ย เป็นคาทอลิกด้วยหรือเปล่า

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 2:49 pm

mary army เขียน: ต้องการเหรียญเพิ่มอีกไหมคะ จะเอากี่เหรียญดีคะ คราวนี้

อารายกันเนี่ย แอบมีเช็คประวัติด้วยเหรอคะ ว่าแต่คุณน้าชื่อไรคะเนี่ย เป็นคาทอลิกด้วยหรือเปล่า
ไม่ได้แอบเช็คคับ แค่สมุดรุ่นเขียนกันตลกนิงับเลยนั่งอ่าน งั้นสรุปผมเดาถูกคนและ น้าชื่อ กิ๊บก๊าบคับ รู้จักหรือป่าวครับ?
bb_z

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 3:10 pm

พี่ประธานหอผมเล่าให้ฟังว่า
คนที่ติดเชื้อ HIV ระยะสุดท้าย แล้วมาเชื่อในพระคริสต์ แล้วเกิดอัศจรรย์กับเขา คือเขาหายเป็นปกติ
แม่ของเพื่อนพี่เขา ป่วยเป็นมะเร็ง แล้วเพือ่นพี่เขา พาแม่เขามาที่โบสถ์ แล้วมาสวดมนต์ ปรากฎว่าแม่เขาก็หายจากมะเร็ง
เพื่อนพี่เขาคนนึงป่วยช่วงสอบ อยู่โรงบาลตลอด ไม่ได้อ่านหนังสือเลย ได้แต่สวดขอพรต่อพระเจ้า พอไปสอบ เกรดออกมาเข้าได้ A เกือบทุกวิชาครับ
อันนี้เป็นประสบการณ์จากพี่ประธานหอเล่าให้ผมฟังนะ

พี่ภาคผม เล่าให้ผมฟังว่า วันอาทิคย์ ที่ผมไม่ได้ไปโบสถ์นั้น มีคนป่วยเป็นอัมพาต เดินไม่ได้ มา เข้ามาสวดมนต์ต่อพระเจ้า ปรากฎว่า อยู่ๆ ลุกขึ้นเดินได้ พี่เขาบอกว่า อยากให้ผมไปเห็นจริงๆ
Like a Heaven
.
.

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 5:29 pm

^
^
^
^

ก้อไปสิครับ... ::020::
mary army

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 6:38 pm

fefa_w เขียน: ขอไว้ให้งวดเปิดเทอมดีกว่าครับ

ไม่ได้แอบเช็คคับ แค่สมุดรุ่นเขียนกันตลกนิงับเลยนั่งอ่าน งั้นสรุปผมเดาถูกคนและ น้าชื่อ กิ๊บก๊าบคับ รู้จักหรือป่าวครับ?
ว้า.. จำชื่อเล่นไม่ได้อ่ะค่ะ ชื่อจริงชื่ออะไรอ่ะคะ
mary army

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 6:51 pm

bb_z เขียน: พี่ประธานหอผมเล่าให้ฟังว่า
คนที่ติดเชื้อ HIV ระยะสุดท้าย แล้วมาเชื่อในพระคริสต์ แล้วเกิดอัศจรรย์กับเขา คือเขาหายเป็นปกติ
แม่ของเพื่อนพี่เขา ป่วยเป็นมะเร็ง แล้วเพือ่นพี่เขา พาแม่เขามาที่โบสถ์ แล้วมาสวดมนต์ ปรากฎว่าแม่เขาก็หายจากมะเร็ง
เพื่อนพี่เขาคนนึงป่วยช่วงสอบ อยู่โรงบาลตลอด ไม่ได้อ่านหนังสือเลย ได้แต่สวดขอพรต่อพระเจ้า พอไปสอบ เกรดออกมาเข้าได้ A เกือบทุกวิชาครับ
อันนี้เป็นประสบการณ์จากพี่ประธานหอเล่าให้ผมฟังนะ

พี่ภาคผม เล่าให้ผมฟังว่า วันอาทิคย์ ที่ผมไม่ได้ไปโบสถ์นั้น มีคนป่วยเป็นอัมพาต เดินไม่ได้ มา เข้ามาสวดมนต์ต่อพระเจ้า ปรากฎว่า อยู่ๆ ลุกขึ้นเดินได้ พี่เขาบอกว่า อยากให้ผมไปเห็นจริงๆ

ความเชื่อในพระเจ้า กับความรักที่เรามีต่อแม่พระนั้น เกิดขึ้นกับเราตั้งแต่จำความได้ แต่สิ่งดีๆ ต่างๆ ที่เกิดขึ้นกับชีวิตของเรา บางอย่างมันเป็นสิ่งที่ไม่น่าจะเกิดขึ้นได้ แต่ก็เกิดขึ้นได้จากการที่เราวอนขอแม่พระ ในชีวิตของเราเอง ก็มีบ้างที่เราวอนขอแล้วไม่ได้ แต่เมื่อเวลาผ่านไป เราก็จะรู้ว่า สิ่งที่เราวอนขอนั้นจะมาทำลายชีวิตของเราในอนาคต เพื่อนเราคนนึงเค้าไปอารามกาแมล ไปสวดวอนขอให้แฟนเค้าหันกลับมาคืนดีอยู่เป็นปี เค้าเป็นพุทธ แต่เห็นว่าเราขออะไรแล้วก็จะได้ แต่เค้าก็ไม่ได้ เราพยายามอธิบายว่าแฟนคนนั้นอาจจะไม่ใช่เนื้อคู่ของเพื่อนเราก็ได้ แต่เค้าไม่ฟัง แล้วก็เลิกสวดภาวนาไปเลย

เวลาผ่านไปเป็นสิบปี แฟนของเพื่อนคนนั้นประสบอุบัติเหตุ รถมอเตอร์ไซค์คว่ำ สมองได้รับความกระทบกระเทือนเป็นเจ้าชายนิทรา พอฟื้นขึ้นมาก็มีอาการผิดปกติทางสมอง ไม่สามารถประกอบอาชีพได้ ผู้ชายคนนั้นพยายามจะกลับมาคืนดีกกับเพื่อนเรา แต่เพื่อนเราก็ไม่อยากที่จะกลับไปคืนดีอีกแล้ว

เรื่องนี้สอนใจเราตลอดว่า ในชีวิตมนุษย์ของเรานั้น บางสิ่งบางอย่างอาจดูเหมือนไม่มีเหตุผล แต่ถ้าเกิดขึ้นกับตัวเราเอง แล้วเราจึงจะเข้าใจ

ส่วนตัวแล้วอยากจะให้มีสิ่งมหัศจรรย์เกิดขึ้นในจิตใจของคุณนะคะ มันยากที่จะเข้าใจ แต่เมื่อคุณได้ประสบกับชีวิตแล้ว คุณก็จะเชื่อ รัก และไว้ใจในแม่พระค่ะ

ขอแม่พระอวยพรคุณและครอบครัวนะคะ

เสาร์ ต.ค. 04, 2008 8:34 pm

mary army เขียน: อารายกันเนี่ย แอบมีเช็คประวัติด้วยเหรอคะ ว่าแต่คุณน้าชื่อไรคะเนี่ย เป็นคาทอลิกด้วยหรือเปล่า
ว้า.. จำชื่อเล่นไม่ได้อ่ะค่ะ ชื่อจริงชื่ออะไรอ่ะคะ
ชื่อ อนินทิตา คับ ไม่ได้เป็รคาทอลิกละครับแต่ชอบสวด ของคาทอลิกมากมาย
bb_z

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 12:22 am

ส่วนตัวแล้วอยากจะให้มีสิ่งมหัศจรรย์เกิดขึ้นในจิตใจของคุณนะคะ มันยากที่จะเข้าใจ แต่เมื่อคุณได้ประสบกับชีวิตแล้ว คุณก็จะเชื่อ รัก และไว้ใจในแม่พระค่ะ

ขอแม่พระอวยพรคุณและครอบครัวนะคะ
ผมก็มีประสบการณืตรงๆเลยละครับ แต่ผมคิดว่ามันเป็นความบังเอิญมากกว่านะ
เรื่องมีอยุ่ว่า ผมกำลังจะออกไปข้างนอก ผมก็หารถอยุ ตอนนั้นค่ำแล้วอะครับ เดินหาสองรอบก็ไม่เจอ แล้วพี่ที่อยุ่โบทถ์มาถามว่าทำไรอยุ่ ผมก็บอกว่า หารถอยุ่ครับ เดินหาสองรอบแล้วยงไม่เจอเลย พี่เขาก็บอกว่า ลองอธิฐานต่อพระเจ้าดูสิ ไม่แน่นะ เรื่องเล็กๆน้อยนี้ อาจจะทำให้เราประหลาดใจก็ได้ ผมก็ลองคิดเล่นๆดู ปรากาฎว่า พอผมหันกลับไป จะหาอีกรอบ ก็เจอรถตัวเองเลย

ผมลองคิดถึงหลักเหตุและผมแล้ว ผมว่ากระบวนการหรของผมนั้นมันไม่ดี ผมดูทะเบียบรถทุกขับ แทนที่จะดู สี รถก่อน
แต่ผมก็เอาเรื่องนี้ไปเล่าให้เพือ่นฟังนะครับ

วันนี้พี่ที่อยู่โบสถ์ก็โทรมาชวนผมไปโบสถ์พรุ่งนี้เช้า ผมละไม่อยากไปเลย เพราะปกติผมนอนดึกตื่นสายอะ เด๋วดึกๆจะส่งข้อความไปบอกพี่เขาอยุ่
Ecclesia (นอกสถานที่)

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 12:40 am

ผู้ที่ไม่เห็นแต่เชื่อย่อมเป็นสุข
แต่ผู้ที่เห็นแต่ก็ยังไม่เชื่อย่อม...
ศิลปกรรม

อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 12:55 am

Ecclesia (นอกสถานที่) เขียน: ผู้ที่ไม่เห็นแต่เชื่อย่อมเป็นสุข
แต่ผู้ที่เห็นแต่ก็ยังไม่เชื่อย่อม...
เห็นด้วยกับพี่เจนค่ะ (ใช่พี่เจนใช่ไหม) ^^"

bb_z เขียน:

ผมก็มีประสบการณืตรงๆเลยละครับ แต่ผมคิดว่ามันเป็นความบังเอิญมากกว่านะ
เรื่องมีอยุ่ว่า ผมกำลังจะออกไปข้างนอก ผมก็หารถอยุ ตอนนั้นค่ำแล้วอะครับ เดินหาสองรอบก็ไม่เจอ แล้วพี่ที่อยุ่โบทถ์มาถามว่าทำไรอยุ่ ผมก็บอกว่า หารถอยุ่ครับ เดินหาสองรอบแล้วยงไม่เจอเลย พี่เขาก็บอกว่า ลองอธิฐานต่อพระเจ้าดูสิ ไม่แน่นะ เรื่องเล็กๆน้อยนี้ อาจจะทำให้เราประหลาดใจก็ได้ ผมก็ลองคิดเล่นๆดู ปรากาฎว่า พอผมหันกลับไป จะหาอีกรอบ ก็เจอรถตัวเองเลย

ผมลองคิดถึงหลักเหตุและผมแล้ว ผมว่ากระบวนการหรของผมนั้นมันไม่ดี ผมดูทะเบียบรถทุกขับ แทนที่จะดู สี รถก่อน
แต่ผมก็เอาเรื่องนี้ไปเล่าให้เพือ่นฟังนะครับ

วันนี้พี่ที่อยู่โบสถ์ก็โทรมาชวนผมไปโบสถ์พรุ่งนี้เช้า ผมละไม่อยากไปเลย เพราะปกติผมนอนดึกตื่นสายอะ เด๋วดึกๆจะส่งข้อความไปบอกพี่เขาอยุ่

แล้วทำไม คุณพี่ bb_z  ไม่หันมาเชื่อ มา ศรัทธา ในพระ แล้วก็แม่พระ บ้างหล่ะคะ

บางสิ่งบางอย่าง อาจเกิดขึ้น อย่างน่าอัศจรรย์ ซึ่ง เราก็ควร ภูมิใจ และ ดีใจนะคะ (ในความคิดหนูนะ)

แล้วก็อีกอย่าง กระทู้นี้ คือกระทู้ " Re: เรามีเหรียญแม่พระอัศจรรย์ กับบทภาวนาขอพระเยซูเจ้า มาแจกค่ะ "

ไม่ใช่บอร์ด ที่ พี่จะมาเล่าประสบการณ์ นะคะ

ถ้ามีอะไรไม่สมควร ก็ขอโทษ ณ. ที่นี้ด้วยนะคะ
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ ต.ค. 05, 2008 1:03 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
mary army

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 10:36 am

fefa_w เขียน: ไม่ได้แอบเช็คคับ แค่สมุดรุ่นเขียนกันตลกนิงับเลยนั่งอ่าน งั้นสรุปผมเดาถูกคนและ น้าชื่อ กิ๊บก๊าบคับ รู้จักหรือป่าวครับ?
ชื่อ อนินทิตา คับ ไม่ได้เป็รคาทอลิกละครับแต่ชอบสวด ของคาทอลิกมากมาย
อืม ชื่อคุ้นมากเลยนิ ถ้าเห็นหน้าต้องจำได้แน่ๆ เลย ว่าแต่คุณน้าจะจำเราได้รึป่าวเนี่ย
mary army

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 10:46 am

bb_z เขียน:

เพื่อนเราที่เป็นคริสเตียน เค้าก็ขอพระเจ้าในทุกๆ เรื่อง อย่างเรื่องรถติด จิปาถะ แต่ส่วนตัวเราแล้วถ้าไม่เหนือบ่ากว่าแรง ก็จะพยายามทำเองก่อน แต่ถ้ามันเป็นสิ่งที่มนุษย์ดลบันดาลไม่ได้จริงๆ ก็จะสวดวอนขอ แต่ส่วนใหญ่จะเน้นแม่พระมากกว่านะคะ

เรามีความรู้สึกว่า คุณกำลังแสวงหาตัวเองอยู่ เราเองก็เคยเป็นอย่างนั้น อยากรู้ว่าตัวเราเองเป็นมนุษย์ธรรมดาคนนึง จะสามารถทำความดีอะไรได้บ้าง ก็ลองๆ ทำไปเรื่อยๆ ชอบบ้างไม่ชอบบ้าง แต่สิ่งที่ได้จากการทำความดีก็คือความสุขใจ ที่ใช้เงินซื้อไม่ได้

เราไม่เคยมีเพื่อนสนิทที่เป็นคาทอลิก หรือคริสเตียน เพื่อนสนิททั้งหมดเป็นพุทธล้วนๆ ส่วนตัวเราแล้ว เราคิดว่าศาสนาไหนก็เหมือนกัน ถ้าเป็นคนดี และเป็นแบบอย่างที่ดีต่อคนอื่น ผู้คนก็จะให้เกียรติเรา รวมไปถึงศาสนาที่เรานับถืออยู่ด้วย

จะเป็นกำลังใจให้นะคะ

bb_z

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 12:48 pm

Ecclesia (นอกสถานที่) เขียน: ผู้ที่ไม่เห็นแต่เชื่อย่อมเป็นสุข
กรรม ผมทุกข์ตรงไหนครับ ผมว่าทุกข์ตอนผมอธิฐานแล้วผมไม่เห็นมากกว่านะครับ ผมไม่สามารถคิดหาทางอื่นได้หรอกครับว่าพระเจ้าให้อย่างอื่นเรามาแทนสิ่งที่เราขอ ดังนั้นผมเลยยังไม่เชื่อไงละครับ
ไม่ใช่บอร์ด ที่ พี่จะมาเล่าประสบการณ์ นะคะ
ผมเข้ามาอ่าน หน้าแรกผมก็เหนผู้ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาเป็นคนเล่าเรื่องประสบการณ์เกี่ยวกับความอัศจรรย์ที่เกิดขึ้นกับคนรอบข้างของเขา ผมเลยเล่าบ้าง ถ้าคิดว่าผมยังผิดอยุ่ ผมก็ขอโทษแล้วกันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย bb_z เมื่อ จันทร์ ต.ค. 06, 2008 12:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Viridian

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 1:58 pm

bb_z เขียน:
กรรม ผมทุกข์ตรงไหนครับ ผมว่าทุกข์ตอนผมอธิฐานแล้วผมไม่เห็นมากกว่านะครับ ผมไม่สามารถคิดหาทางอื่นได้หรอกครับว่าพระเจ้าให้อย่างอื่นเรามาแทนสิ่งที่เราขอ ดังนั้นผมเลยยังไม่เชื่อไงละครับ
ลองอ่านบทความนี้ดูนะคะ http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=9059.0
bb_z

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 6:49 pm

คุณยอมรับเองนะคะว่า "คุณจะเป็นทุกข์ เมื่ออธิษฐาน เเล้วไม่เห็น" (หรืออธิษฐาน เเล้วไม่ได้)

ผมยอมรับครับว่าเป็นทุกข์ เมื่ออธิษฐฐานแล้วไม่เห็น ที่ผมทุกข์ เพราะผมคิดว่าผมไม่น่าหลวมตัวทำไร..... อย่างงี้เลย คิดแล้วขำตัวเอง

ผมขอเป็นโทมัสครับ "ถ้าข้าพเจ้าไม่ได้เห็นรอยตะปูที่พระหัตถ์ เเละไม่ได้เอานิ้วเเยงเข้าไปที่รอยตะปู
เเละไม่ได้เอามือคลำที่ด้านข้างพระวรกายของพระองค์ ข้าพเจ้าจะไม่เชื่อเป็นอันขาด"
อาการเดียวกับ เด็กอยากได้ เฟอร์รารี่ เเล้วไปขอตังค์คุณพ่อคุณเเม่ เเล้วท่านไม่ให้ เด็กก็ไม่เชื่อว่า ท่านเป็นพ่อเเม่ของเขา...

ฟังดูมีเหตุผลดีค่ะ   
สำหรับคุณอาจมีเหตุผลครับ แต่สำหรับผมมันคนละเรื่องเลย )IFD)_PIF_)@O#$PK@PQWK)_@$O)_$*(#%*(_)!

อย่าโยงถึงพ่อแม่ได้ไหมครับ
สำหรับคนอื่นคิดยังไงผมไม่รู้แต่
สำหรับผม (ขอโทษนะครับ ไม่อยากพูดหรอก แต่ไม่อยากให้มันมีครั้งที่สามครั้งที่สี่)อย่าเอาเรื่องพ่อแม่กับพระเจ้ามาเหมารวมกันครับ สำหรับผมแล้วมันเทียบกันไม่ติดครับ มันคนละความหมาย ความสำคัญมันคนละขั้วกันเลยครับ ต่อไปอย่าเปรียบเทียบอย่างงี้อีกน่ะครับ ขอร้องละถ้ารักกันจริง
mary army

จันทร์ ต.ค. 06, 2008 11:09 pm

ตอนแรกนึกว่าเข้ากระทู้ผิด เลยต้องย้อนกลับไปดูที่หัวข้ออีกที

ไม่ได้อยากจะเข้าไปมีส่วนร่วมกับการถกเถียงกันหรอกนะคะ แต่เรามองว่าสังคมที่มีการโต้เถียงกัน บางครั้งก็อาจจะนำไปสู่สิ่งที่ดีกว่า เพราะหากไม่มีการขัดแย้งกันเลย ก็แสดงว่ามีฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งคอย dictate อยู่ตลอดเวลา

แต่อยากจะให้มองว่า ฝ่ายที่เถียงชนะนั้น บางครั้งก็อาจจะไม่ชนะใจ ชนะแล้วได้ความสะใจ แต่ผลสุดท้ายกลับไม่ได้ทำให้เรามีความสุขอย่างแท้จริง

พวกเราส่วนใหญ่ก็ผ่านมากว่าครึ่งชีวิตแล้ว น่าจะใช้เวลาในส่วนที่เหลือกับการทำความดี และช่วยเหลือสังคมบ้างก็น่าจะดีกว่านะคะ

pleasure

พุธ ต.ค. 08, 2008 9:33 am

พี่คะ เหรียญหนูรอมาเกือบสองอาทิตย์แล้วอ่า

ยังไม่ได้เลย

แต่จะรอต่อไปนะคะ ^^
ตอบกลับโพส