กลัวมารมาผจญ ไม่ให้ได้รับศีล้างบาปจังเลยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Big_TC29

พุธ มี.ค. 28, 2007 8:56 pm

แบบว่า ไกล้วันนั้นเข้ามาแล้วกลัวจังเลยรับ ฝากพี่น้องช่วยภาวนาให้ด้วยนะครับ แบบว่า ผมเป็นหลานชายคนโต คุณยายอยากเห็นผ้าเหลืองก่อนตาย ผมเริ่มกลุ้มละ กลัวว่าจะต้องบวชนี่สิครับ
แต่ใจจริง ผมยืนยันจะรับศีลล้างบาปอยู่นะครับ
หวังว่าพระคงจัดเตรียมทางไห้ ให้หลานชายคนรองบวชแทนผม
แบบว่าแอบไปสารภาพกะคุณพ่อมาแล้ว
ไม่รู้จะเป็นยังไงต่อครับ
จะได้ล้างบาปหรือเปล่า เฮ้อ
แต่ผมเข้าพิธีแสดงเจตจำนงว่าจะล้างบาปแล้วนะครับแล้วนะครับ

กลังวันนั้นไม่ได้ล้างบาปจังเลย หลังจากรอมา 3 ปี

รอของโปรมา 2 ปี พิธีบัพติสมาในน้ำก็ยังไม่ได้รับ แล้วออกจากโปรมาเป็นคาทอลิก รอรับศีลล้างบาปมา 1 ปี
เฮ้อ
แก้ไขล่าสุดโดย Big_TC29 เมื่อ พุธ มี.ค. 28, 2007 8:58 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

พุธ มี.ค. 28, 2007 9:05 pm

โอ้...อะไรจะขนาดนี้
ข่อยจิ๊ภาวนาให้...
ป.ล. สรุปคุณยายเลยกลายเป็นมารพจญ ๕๕๕ล้อเล่นๆ  : xemo016 :
Agape

พุธ มี.ค. 28, 2007 10:19 pm

:emotion_057:กรณีนี้.....ค่อนข้างละเอียดอ่อนมาก.....ลองปรึกษาคุณพ่อดู

: xemo016 :บอกคุณยายว่าเปลี่ยนจากผ้าเหลือง....เป็นผ้าขาวแทน
sasuke
~@

พุธ มี.ค. 28, 2007 10:35 pm

ต้องได้ล้างซิครับ ถ้าเราได้สัญญากับพระไว้แล้ว และเราก็ต้องการที่จะทำตามสัญญานั้นจริงๆ พระจะต้องช่วยเราแน่นอนครับ

จะช่วยภาวนาให้อีกแรงนึงครับ : xemo017 :
Immanuel (MichaelPaul)
~@

พุธ มี.ค. 28, 2007 11:17 pm

คุณเจ้าของกระทุ้เหมือนผมเลยครับ แต่ต่างตรงที่ ผมบวชแล้ว อิอิ  :grin: คือพ่อแม่ผมก็อยากเห็นผมบวชผมเลยรอเรียนจบแล้วก็บวชพระสงฆ์ของพุทธทันทีครับจากนั้นก็หมดภาระของเราแล้วตอนนี้ก็รอรับศีลล้างบาปอย่างสบายใจครับ ^^ (รอมา 3 ปีเช่นกัน)
taiyo

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:07 am

แต่ของผม ดื้อหัวเด็ดตีนขาดจะเป็นคริสต์ลูกเดียว จนแม่เริ่มที่จะยอมผมแล้ว ::010::
panuchat
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:26 am

bigect07 เขียน: แบบว่า ไกล้วันนั้นเข้ามาแล้วกลัวจังเลยรับ ฝากพี่น้องช่วยภาวนาให้ด้วยนะครับ แบบว่า ผมเป็นหลานชายคนโต คุณยายอยากเห็นผ้าเหลืองก่อนตาย ผมเริ่มกลุ้มละ กลัวว่าจะต้องบวชนี่สิครับ
แต่ใจจริง ผมยืนยันจะรับศีลล้างบาปอยู่นะครับ
หวังว่าพระคงจัดเตรียมทางไห้ ให้หลานชายคนรองบวชแทนผม
แบบว่าแอบไปสารภาพกะคุณพ่อมาแล้ว
แต่ผมเข้าพิธีแสดงเจตจำนงว่าจะล้างบาปแล้วนะครับแล้วนะครับ

กลังวันนั้นไม่ได้ล้างบาปจังเลย หลังจากรอมา 3 ปี

รอของโปรมา 2 ปี พิธีบัพติสมาในน้ำก็ยังไม่ได้รับ แล้วออกจากโปรมาเป็นคาทอลิก รอรับศีลล้างบาปมา 1 ปี
เฮ้อ
พระองค์ได้เตรียมไว้สำหรับคุณแล้ว.....
ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์เถิด...
........................
ถามตัวคุณเองว่า....ความเชื่อของคุณมีขนาดไหน.....
ได้เรียนคำสอน....หรือไม่  ถ้าได้เรียนแล้วล้างมานาน  ได้รื้อฟื้นคำสอนหรือยัง
ถ้าคุณกังวลอย่างนี้...ผมว่าคุณยังเชื่อน้อยไปหน่อยนะครับ  ............. ลองถามใจตัวเองก่อนนะครับ
การล้างบาป........... คือการเกิดใหม่ในแ่ผ่นดินสวรรค์นะครับ
Big_TC29

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:36 am

panuchat เขียน:
bigect07 เขียน: แบบว่า ไกล้วันนั้นเข้ามาแล้วกลัวจังเลยรับ ฝากพี่น้องช่วยภาวนาให้ด้วยนะครับ แบบว่า ผมเป็นหลานชายคนโต คุณยายอยากเห็นผ้าเหลืองก่อนตาย ผมเริ่มกลุ้มละ กลัวว่าจะต้องบวชนี่สิครับ

เฮ้อ
พระองค์ได้เตรียมไว้สำหรับคุณแล้ว.....
ขอให้เป็นไปตามน้ำพระทัยของพระองค์เถิด...
........................
ถามตัวคุณเองว่า....ความเชื่อของคุณมีขนาดไหน.....
ได้เรียนคำสอน....หรือไม่  ถ้าได้เรียนแล้วล้างมานาน  ได้รื้อฟื้นคำสอนหรือยัง
ถ้าคุณกังวลอย่างนี้...ผมว่าคุณยังเชื่อน้อยไปหน่อยนะครับ  ............. ลองถามใจตัวเองก่อนนะครับ
การล้างบาป........... คือการเกิดใหม่ในแ่ผ่นดินสวรรค์นะครับ
ตอบตรงๆนะครับ ผมมีความเชื่อ แต่มารคงมาทำให้เขวไปพักนึงก่อนรับศีล ผมก็ยังยืนยัน คำเดิม จะรับศีลล้างบาป
Holy
Defender of lawS
Defender of lawS

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 12:42 am

จริงๆแล้วเลย ทางพุทธมีสอนนะ ว่า คนที่ถูกบังคับบวช และ หรือ ไม่เต็มใจบวช ทั้งตัวคนถูกบังคับบวช และบรรดาผู้หวังเกาะชายผ้าเหลือง ล้วนไม่ได้รับผลบุญใดๆ ดังนั้น ควรเลิกคิดว่าจะบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อมให้คนบวชได้แล้วไม่ว่าเขาจะไม่อยากบวชด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม

ลองถามคุณยายนะครับว่า ศาสนาพุทธมีหลักเรื่องนี้จริงไหม หรือไม่ให้ไปถามพระดู แล้วคุณก็บอกไปตรงๆว่า คุณไม่เต็มใจ
KathaRoS

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 1:40 am

Holy เขียน: จริงๆแล้วเลย ทางพุทธมีสอนนะ ว่า คนที่ถูกบังคับบวช และ หรือ ไม่เต็มใจบวช ทั้งตัวคนถูกบังคับบวช และบรรดาผู้หวังเกาะชายผ้าเหลือง ล้วนไม่ได้รับผลบุญใดๆ ดังนั้น ควรเลิกคิดว่าจะบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อมให้คนบวชได้แล้วไม่ว่าเขาจะไม่อยากบวชด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม

ลองถามคุณยายนะครับว่า ศาสนาพุทธมีหลักเรื่องนี้จริงไหม หรือไม่ให้ไปถามพระดู แล้วคุณก็บอกไปตรงๆว่า คุณไม่เต็มใจ
เห็นด้วยกะพี่โฮลี่ค่ะ ลองคุยกะคุณยายดีๆก่อนนะค่ะ..นุ่เชื่อว่าคุณยายพี่ต้องเข้าใจแน่นอนค่ะ..
*~ChimPs-Yo~*

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 1:54 am

พี่ไม่ต้องกลัวมารผจญนะ (เพราะมันมาผจญโยเรียบร้อยเเล้ว555+)
เเต่ตอนนี้มันไปผจญคนอื่นต่อ 555+ เข้มเเข็งเข้าไว้เเล้วพระจาขี่ม้าขาวมาช่วยเราเอง
อันตน
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 8:14 am

ของพี่ตอนอยู่โบสถ์เก่า แม่อยากให้เข้าแขกพ่ออยากให้บวช พี่เลยพาทั้งพ่อทั้งแม่มาทำพิธีทางโบสถ์  ::011:: ด้วยเหตุผลว่า มีตัวๆเดียว แบ่งทำหลายอย่างไม่ได้

อันนี้เป็นความสามารถส่วนบุคคล ห้ามลอกเลียนแบบ ผู้ปกครองควรให้คำแนะนำ
Batholomew
~@

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 9:59 am

ขอเพียงเชื่อและวางใจพระองค์ครับ อย่ากังวลว่าอะไรจะเกิดขึ้น
ไม่ต้องกลัวครับ พระองค์ทรงเตรียมไว้แล้ว ทุกอย่างพระองค์เตรียมทางออกไว้แล้วครับ
St.paul

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 1:31 pm

ถ้าเป็นผมนะล้างโลดยังๆซะเรายึดมั่นในตัวเองแล้วตอพระเจ้าเราต้องทำได้ถ้าบวชแบบไม่ได้ทำด้วยใจไร้ค่าครับ
Phulasso

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 3:12 pm

เข้าใจในความรู้สึก
จะภาวนาให้จ้า
Big_TC29

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 4:30 pm

KathaRoS เขียน:
Holy เขียน: จริงๆแล้วเลย ทางพุทธมีสอนนะ ว่า คนที่ถูกบังคับบวช และ หรือ ไม่เต็มใจบวช ทั้งตัวคนถูกบังคับบวช และบรรดาผู้หวังเกาะชายผ้าเหลือง ล้วนไม่ได้รับผลบุญใดๆ ดังนั้น ควรเลิกคิดว่าจะบังคับทั้งทางตรงและทางอ้อมให้คนบวชได้แล้วไม่ว่าเขาจะไม่อยากบวชด้วยเหตุผลใดๆก็ตาม

เห็นด้วยกะพี่โฮลี่ค่ะ ลองคุยกะคุณยายดีๆก่อนนะค่ะ..นุ่เชื่อว่าคุณยายพี่ต้องเข้าใจแน่นอนค่ะ..
แบบว่าคุณยายเป็นโรคหัวใจอ่ะครับ กลัวพูดแล้วจะ.............
จอมนางกระบี่เดี่ยว

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 4:48 pm

ไว้วางใจพระให้มากๆๆ อย่าเพิ่งไปกังวลในสิ่งที่ยังมาไม่ถึง

พยายามใคร่ครวญถึงสิ่งที่พระสอน เรื่องความเป็นหนึ่งเดียวในครอบครัว พยายามไตร่ตรองให้จิตใจมีสันติสุขและเต็มไปด้วยความรัก  และมันจะถ่ายทอดออกมาทางความคิด วาจา และการกระทำของเรา

เมื่อนั้นแหละ พระเป็นเจ้าจะแสดงพระองค์เองโดยผ่านทางเรา และคุณยายก็จะเข้าใจ เพราะสุดท้ายแล้ว คุณยายก็อยากให้หลาน เติบโตเป็นผู้ใหญ่ ตั้งมั่นในศีลธรรมอันดี มีความสุขุมรอบคอบ อ่อนโยน บุคลิกภาพอย่างพระเยซุเจ้า ใครได้สัมผัส ก็รักทั้งนั้นแหละ

อย่าเพิ่งคาดหวังให้สถานการร์การเปลี่ยน หรือคนอื่นเปลี่ยน แต่ควรเริ่มต้นเปลี่ยนแปลงที่จิตใจเราก่อน คือ การเปลี่ยนให้พระเข้ามาอยู่ในจิตใจเรามากขึ้น จนเราฉายภาพของพระองค์ออกมา และปล่อยให้ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปตามน้ำพระทัย     

คือ บิ๊ก อาจจะยังไม่ต้องรีบบอกหรือรีบพูดกับคุณยาย เรื่องการเปลี่ยนศาสนาของตัวเอง หากมั่นใจว่าจะทำให้คุณยายไม่สบายใจ แต่บิ๊ก ควรจะเริ่มบอกคุณยาย ด้วยวิธีการ รักคุณยายให้มาก ๆ และรักมนุษย์คนอื่น ๆ ด้วย อย่างที่พระเยซูเจ้าทรงทำ แล้วเดี๋ยวก็จะรู้เอง ว่าต้องพูด หรือทำอย่างไรต่อ เมื่อถึงเวลาที่คุณยายเริ่มทวงให้บวชน่ะ     
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 4:52 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
amour

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 6:22 pm

เอาน่า..... มีลูกจะกลับมาหาแล้ว พ่อไม่ปฏิเสธหรอกครับ.... พระเจ้ามีแผนการในตัวเราทุกคน.... (((อุ้ย วันนี้ดูมีสาระ)))

พระเจ้าอวยพรนะครับ ขอพระแม่ช่วยทำให้คุณเข้มแข็ง..... ไหนๆก็จะตายจากชีวิตเก่าแล้ว กินโปรตีนกะคาโบร์ไฮเดรต((พระวาจา))เยอะๆนะครับ จะได้มีแรงแบกกางเขน และก็อย่าลืมกินน้ำตาล((สวดภาวนา))เยอะๆด้วยหล่ะ น้ำตาลในเลือดจะได้สมดุล จะได้เบิกบานต้อนรับชีวิตพระไงครับ
Big_TC29

พฤหัสฯ. มี.ค. 29, 2007 11:12 pm

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบกระทู้ผมครับ
ตอบกลับโพส