เราจะปลอบเจ้าเอง...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 12:05 am

เรื่องนี้เพื่อนเล่าให้ฟังเมื่อกี้นี้เองค่ะ

เลยเอามาแบ่งปัน

เมื่อไม่นานมานี้ เพื่อนมีปัญหาในที่ทำงาน
เจ้านายเอาลูกสาวตัวเองมาทำงานในตำแหน่งของเพื่อนเร
แล้วย้ายเพื่อนไปทำงานที่ไม่ถนัด ประมาณว่า "ถ้าทำไม่ได้ก็ออกไปซะ"
ทั้งโดนเจ้านายบีบ ทั้งต้องไปทำงานที่ไม่ถนัด อะไรๆ มันก็แย่ไปหมด
ที่ทำงานของเพื่อนติดกับวัดคาทอลิก เพื่อนก็เลยเข้าไปอธิษฐานแบบเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่งว่า  พระเจ้าจะได้ยินหรือเปล่า

แล้ววันหนึ่งเพื่อนก็ฝันถึงผู้ชายฝรั่งคนหนึ่งผมยาว ใส่ชุดยาวๆเดินมาหาเพื่อนเร
กางแขนออกแล้วบอกว่า "เราจะปลอบเจ้าเอง"
เพื่อนก็ไม่รู้ยังไงก็โผเข้าไปหาผู้ชายคนนั้น ทั้งๆที่ไม่เคยรู้จักมาก่อน
ผู้ชายปริศนาคนนั้นก็กอดเพื่อนแล้วก็ลูบหัวปลอบใจ
เพื่อนบอกว่ารู้สึกอบอุ่น และ มีพลังที่จะฮึดสู้ขึ้นมาอย่างน่าประหลาด
เป็นอ้อมกอดที่อบอุ่นมากๆ ทำให้มีกำลังใจ

วันต่อมา เพื่อนที่ทำงานที่เป็นคาทอลิกได้รับพระรูปของพระเยซูมาจากคนอื่น แล้วก็บ่นๆว่า "จะเอาไปวางตรงไหนดี"
เพื่อนเรเห็นเข้าก็อึ้งไปเลย เพราะว่าพระรูปนั้นหน้าตาคล้ายผู้ชายที่มาปลอบใจในความฝันไม่มีผิด!
ทั้งๆที่ไม่เคยเห็นรูปปั้นนั้นมาก่อนเลย

แล้วหลังจากนั้นงานใหม่ที่ไม่ถนัดก็ประสบความสำเร็จอย่างไม่น่าเชื่อค่ะ เพื่อนบอกว่าหลังจากวันนั้นก็มีกำลังใจที่จะสู้อย่างประหลาด
และตอนนี้ก็ทำงานได้ดีมากๆค่ะ จากคนที่ถูกบีบจะให้ออกจากงาน กลายเป็นคนที่มีผลงานดีเด่นไปแล้ว

ตอนนั้นเพื่อนเป็นพุทธอยู่ค่ะ ขอบพระคุณพระเจ้าที่ทรงดูแลลูกๆ ของพระองค์ไม่ว่าจะรู้จักพระองค์แล้วหรือยัง
เรคิดว่าอีกไม่นาน เพื่อคนนี้จะหันมาเดินตามพระองค์ค่ะ 

ขอบพระคุณพระเจ้าที่เรได้มีโอกาสคุยกับเพื่อนคนนี้ และจะได้แบ่งปันพระคุณความรักของพระองค์ให้คนรอบข้างต่อไปค่ะ : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 2:26 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
HaKo_Rain
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 12:38 am

ดีจังเลย >< แล้วก็ขอบคุณที่มาเล่าให้ฟังนะค่ะ
Buddy

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 4:35 am

เรื่องน่ารักมากเลย  ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ  : emo045 :
Prod Pran
Defender of lawS
Defender of lawS

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 7:40 am

พระเยซูทรงสำแดงกับเพื่อนน้องเรโดยพระองค์เอง ตอนนี้เป็นหน้าที่ของน้องเร ที่ต้องอธิษฐานให้เพื่อนเป็นพิเศษ และชวนเพื่อนไปโบสถ์แนะนำให้รู้จักกับศิษยาภิบาล หรือ ทีมพวกผู้ใหญ่ที่เป็นธรรมกิจ ที่โบสถ์ช่วยกันดูแล

และแนะนำให้เธออ่านหนังสือศรัทธาที่พอเหมาะกับเธอ ซึ่งของคนไทยเองมีหลายคน เช่นหมอภากร คุณหญิงจารุวรรณ หน้าที่ของน้องเรคือเป็นพี่เลี้ยง
TJC-GirL

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 10:28 am

อธิษฐานเผื่อเค้าบ่อยๆน้า  ขอให้พระเจ้าเปิดใจของเขา  แล้วก็ชวนไปโบสถ์บ่อยๆด้วย นะคะ

Ps... i luv Je$us ^__^
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

อาทิตย์ พ.ค. 06, 2007 7:07 pm

กำลังพยายามชวนอยู่ค่ะ  ::001::
Batholomew
~@

อังคาร พ.ค. 08, 2007 10:13 am

ขนลุกซู่เลยครับ พระองค์ทรงเรียกเค้าแล้วครับ : emo038 :
ตอบกลับโพส