พลีกรรมคือ...

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
holy holy holy

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 11:50 am

พลีกรรมคืออะไรครับ
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 1:16 pm

คอยผู้เชี่ยวชาญ ฮะ :afro:
แก้ไขล่าสุดโดย Jeab Agape เมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 4:26 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Phulasso

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 4:07 pm

Jeab Agape เขียน:
เคยผู้เชี่ยวชาญ ฮะ :afro:
ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวอะไรกับ กะปิ ล่ะน้อง  :shocked:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 4:39 pm

Phulasso เขียน:
Jeab Agape เขียน: คอยผู้เชี่ยวชาญ ฮะ :afro:
ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวอะไรกับ กะปิ ล่ะน้อง   :shocked:
ถ้าทั่นพี่เชียวชาญเกี่ยวกับกะปิ ก็สั่งพลีกรรม ให้นั่งดมกะปิ 7 วัน หรือ ทำอะไรให้สร้างสรรค์เกี่ยวปกับกะปิ ก็ได้ ฮะ :cheesy:
Phulasso

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 5:11 pm

Jeab Agape เขียน: คอยผู้เชี่ยวชาญ ฮะ :afro:
ผู้เชี่ยวชาญเกี่ยวอะไรกับ กะปิ ล่ะน้อง   :shocked:
ถ้าทั่นพี่เชียวชาญเกี่ยวกับกะปิ ก็สั่งพลีกรรม ให้นั่งดมกะปิ 7 วัน หรือ ทำอะไรให้สร้างสรรค์เกี่ยวปกับกะปิ ก็ได้ ฮะ :cheesy:
ตำน้ำพริก 7 ครก ถ้าจะดี  :grin:
Jeab Agape
~@

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 5:34 pm

ตำน้ำพริก 7 ครก ถ้าจะดี  :grin:
ต้องสั่ง เป็นน้ำพริก กะปิ นะขอรับ : emo036 : ตามที่ทราบน้ำพริก ปลาร้า น้ำพริก อ่อง ไม่ใส่กะปินะ : emo056 :

เจี๊ยบชอบกินน้ำพริก มะขาม และน้ำพริกลงเรือ คร้าบ : emo038 :
ภาพประจำตัวสมาชิก
แบกะดิน

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 6:46 pm

ก็ดูคุยกันนอกเรี่องดี 555

ตำกะปิผสมน้ำพริก ท่าจะอร่อยน้า
HaKo_Rain
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 7:34 pm

เสิร์ชหาที่กูเกิ้ลโลดดดด !!!  :grin:
Batholomew
~@

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 9:16 pm

การพลีกรรม คือ การที่เราทำอะไรก็ตามที่ขัดต่อใจของเราเองครับ เพื่อถวายเป็นพลีกรรมใช้โทษบาป

เช่น วันศุกร์เป็นวันพลีกรรมตลอดปี เราก็อดเนื้อสัตว์บก ไม่ทานเนื้อสัตว์บกทั้งวัน อะไรแบบนี้อ่ะครับ ::001::
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ค. 15, 2007 11:53 pm

การตัดสละความสุขสบายบางอย่างเพื่อชดใช้โทษบาปความผิดของตนและผู้อื่น ตามแต่ความตั้งใจ

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 3:35 pm

Batholomew เขียน: การพลีกรรม คือ การที่เราทำอะไรก็ตามที่ขัดต่อใจของเราเองครับ เพื่อถวายเป็นพลีกรรมใช้โทษบาป

เช่น วันศุกร์เป็นวันพลีกรรมตลอดปี เราก็อดเนื้อสัตว์บก ไม่ทานเนื้อสัตว์บกทั้งวัน อะไรแบบนี้อ่ะครับ ::001::
แล้วสัตว์น้ำล่ะ
อันตน
~@

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 3:38 pm

holy holy holy เขียน:
Batholomew เขียน: การพลีกรรม คือ การที่เราทำอะไรก็ตามที่ขัดต่อใจของเราเองครับ เพื่อถวายเป็นพลีกรรมใช้โทษบาป

ปลาตัวน้อยๆ ล่องลอยไปตามน้ำ แล้วเจ้าก็ถามว่ามันเป็นด้วยเหตุใด สายธาราที่เคยงามสดใส เดี๋ยวนี้ทำไมจึงแห้งแล้งดำคร่ำ
น้ำทำไมจึงแห้ง คลองทำไมจึงดำ (ซ้ำ)
ปลาตัวน้อยๆ เฝ้าคอยคำตอบหน้า ใครจะตอบเจ้าปลาได้ไหมเจ้าเอย ปลาตัวน้อยๆเฝ้าคอยคำเฉลย ใครจะตอบเจ้าปลา แล้วใครจะตอบเจ้าปลา
Batholomew
~@

จันทร์ ก.ค. 16, 2007 7:20 pm

อันตน เขียน: ปลาตัวน้อยๆ ล่องลอยไปตามน้ำ แล้วเจ้าก็ถามว่ามันเป็นด้วยเหตุใด สายธาราที่เคยงามสดใส เดี๋ยวนี้ทำไมจึงแห้งแล้งดำคร่ำ
น้ำทำไมจึงแห้ง คลองทำไมจึงดำ (ซ้ำ)
ปลาตัวน้อยๆ เฝ้าคอยคำตอบหน้า ใครจะตอบเจ้าปลาได้ไหมเจ้าเอย ปลาตัวน้อยๆเฝ้าคอยคำเฉลย ใครจะตอบเจ้าปลา แล้วใครจะตอบเจ้าปลา
เป็นอะไรมากป่าวครับพี่ ::010::

เพราะว่า สมัยของพระเยซูเจ้า ส่วนใหญ่มีอาชีพประมงครับ เรื่องเนื้อสัตว์บก เป็นสิ่งที่ต้องซื้อ คืออาจจะเรียกว่าสิ่งฟุ่มเฟือย

แต่สัตว์น้ำ ถือว่าเป็นของหาง่าย ราคาถูก การทานสัตว์น้ำ จึงเป็นเรื่องไม่ฟุ่มเฟือยครับ

แต่จุดประสงค์หลักจริง ๆ ก็คือ ให้เราตัดกิเลสอย่างที่พี่ LL ว่าครับ ::001::

อังคาร ก.ค. 17, 2007 6:30 pm

อดอาหารวัน จ - พฤ และ ส - อา ไม่ได้หรือครับ
Batholomew
~@

อังคาร ก.ค. 17, 2007 9:16 pm

holy holy holy เขียน: อดอาหารวัน จ - พฤ และ ส - อา ไม่ได้หรือครับ
อดวันไหนก็ได้ครับ แต่พระศาสนจักรถือวันศุกร์เพราะว่าต้องการให้เราระลึกถึงพระองค์ทรงรับทรมานวันศุกร์ครับ ::001::
Joseph

อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:04 pm

มีคนผลิตเครื่องพลีกรรมได้สำเร็จ สามารถใช้ทรมานตัวเองได้อย่างดี แล้วสามารถทรมานคนอื่นได้ด้วย มีหลายชนิดหลายวิธีเพื่อให้ตัวเองไปสวรรค์ บางคนผลิตเครื่องพลีกรรมแบบง่ายๆ คือโต๊ะตะปู หรือแผงตะปูด้วยการนั่งอยู่บนนั้นตลอดทั้งวัน แล้วก็มีบางคนพลีกรรมโดยไม่ใช้เครื่องมือด้วยการไม่ยอมกินข้าวเลย การใช้เครื่องทรมานนี้จะเห็นได้ในพวกโยคี และพวกคาทอลิกบางกลุ่ม

แต่พี่กลับมาเป็นคาทอลิกแล้วก็ยังไม่เชื่อเรื่องนี้เท่าไร ที่ว่าตัวเองพลีกรรมให้คนอื่นได้ หรือเข้าเครื่องพลีกรรมให้คนอื่นได้ คนที่ทรมานให้คนอื่นได้หรือชดใช้กรรมให้คนอื่นได้มีคนเดียวคือพระเยซูคริสต์ พวกเราไม่มีทางไปชดใช้กรรมให้เพื่อนหรือพี่น้องได้ หรือไปตายไถ่บาปเขาได้ เราไม่ใช่พระเจ้า ไม่มีในพระคัมภีร์ แต่เราเองอดอาหารในการสวดภาวนาให้คนอื่นได้เพื่อเขาจะได้ผลจากการสวดของเรามากขึ้น

การพลีกรรมในความหมายของพี่ หมายถึง การยกถวาย หรือยกให้ การที่เราถวายน้ำใจบางส่วนในชีวิตให้พระเช่น อยากกินขนมแต่เราอดไม่กินเพื่อถวายให้พระ เป็นการยกถวายสิ่งต่างๆ ในความสุขสบายบางอย่างที่เราตั้งใจจะยกให้พระ เราสามารถสระอะไรก็ได้ในชีวิตบางสวนเพื่อให้พระ ไม่ว่าการอดอาหารตั้งใจว่า วันนี้ฉันจะไม่กินข้าวหนึ่งวันเพื่อยกให้พระ หรือฉันจะไม่ทานน้ำอัดลมเลยเพื่อยกให้พระก็ได้ หรือบางคนจะเอาแบบคริสเตียนคือได้เงินมากหักสิบเปอร์เซ็นให้พระก็ได้ เราไม่มีสิบลดแบบโปรแตสแตนท์นะ แต่ว่าเป็นน้ำใจของแต่ละบุคล นี่แหละครับพลีกรรมในความหมายของพี่ ส่วนการอดอาหารอธิฐานนั้นอีกเรื่องหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับการยกถวาย สวดภาวนาบางครั้งเพื่อให้พลังการสวดภาวนามีมากขึ้นก็อดอาหาร แต่นั่นไม่ใช่พลีกรรม พลีกรรมคือ "การยกถวาย" น้ำใจตัวเองบางส่วนในชีวิตประจำวันให้กับพระ แบบอย่างนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซูท่านป่วย แต่ท่านก็ยกถวายความเจ็บป่วยนี้ให้พระ นักบุญฟรังซิส แห่ง อัสซีซี ท่านมีรอยแผลที่ฝ่ามมือเหมือนพระเยซูมีความเจ็บปวด ท่านต้องการเจ็บปวดเพื่อจะได้ยกความเจ้บปวดนี้ถวายพระ เมื่อเรามีความสุขสบายเราก็ต้องยกความสุขสบายบางส่วนให้กับพระด้วยการอดอะไรลง นี่แหละครับที่เรียกว่า "พลีกรรม"

ไม่รู้ว่าไปเอาความเชื่อมาจากไหนเรื่องพลีกรรมเพื่อใช้กรรมบาปตัวเองและคนอื่น พระเยซูก็ตายไถ่บาปเราไปแล้ว เราต้องมานั่งทรมานเพื่อไถ่บาปตัวเอง และไถ่บาปคนอื่นอีกหรือ พี่ไม่เห็นด้วยหรอกครับเรื่องนี้
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Dis volentibus

อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:30 pm

พลีกรรม คือการ ชดใช้โทษบาป จะได้ระลึกถึงว่า พระเยซูต้องทนทุกข์เพียงใด เพื่อไถ่บาปให้พวกเรา

พลีกรรม อย่างหนึ่งก็คือ อดของบางอย่างที่เราชอบมากๆๆๆ เเล้วมันสิ้นเปลือง เเละทำทรัพย์สินนั้น
ไปบริจาค คนที่ไม่มีจะกินดีกว่า

ป.ล. ในเวลามหาพรต พลีกรรมอย่างหนึ่งที่ข้าพเจ้าชอบคือ การเดินรูป14ภาคที่วัดอัสสัมชัญ
เพราะพื้นปูนซีเมนต์ ร้อนได้ใจมาก ค่ะ
แก้ไขล่าสุดโดย Ecclēsia เมื่อ อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:34 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Joseph

อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:49 pm

ถ้าเพื่อระลึก เพื่อให้เรารู้จัดความเจ็บป่วดเหมือนพระเยซูคริสต์ อดเพื่อสำนึกในความเจ็บป่วดและการไถ่ต่างบาปของพระเยซูคริสต์ ก็ต้องย้ำความหมายนี้ให้ชัดเจน คาทอลิกเราชอบใช้คำที่เข้าใจยาก เช่นคำ "พลีกรรมเพื่อชดใช้บาป" พี่ไม่เห็นด้วย มิฉะนั้นอาจถูกคริสตเตียนบางกลุ่มว่าได้นะครับ เพราะเขาบอกอย่างที่พูดว่าพระเยซูไถ่บาปเราแล้วเราไม่จำเป็นต้องไปพลีกรรมอีก แล้วเรื่องนี้พี่เห็นด้วยครับ เขายิ่งหาว่าเราเป็นพวกสอนผิดอยู่แล้วเรื่องนี้ก็ต้องชัดเจน
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 1:59 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ค. 17, 2007 10:50 pm

อดเพื่อให้คนอื่นอิ่ม
อดเพื่อสำนึกในบาป
โดยเฉพาะช่วงมหาพรตนู๋รี่ก็จะอดเนื้อ อดอาหาร 40 วัน
และก็เดินรูป14ภาคที่วัดอัสสัม พลีกรรมดีแท้ เข่าแตกเลือดสาดซิบๆ
ทำให้เรารู้ซึ้งถึงพระมหาทรมานของพระเยซูเจ้า
ว่ามันทรมานมากแค่ไหน นี่แค่เบาะนะ
พระเยซูเจ้าทรงเจ็บมากกว่าเรา ไม่รู้กี่ร้อย กี่พันเท่า แต่พระองค์ก็ไม่เคยปริปากบอกเลยว่าพระองค์เจ็บ พระองค์ยอมรับ ทำตามน้ำพระทัย
เพื่อไถ่บาปให้พวกเรา

ทำให้เราสำนึกในบาปมากขึ้น...จำได้ว่าตอนศุกร์ศักดิ์สิทธิ์เดินรูปไป น้ำตาไหลพรากกกกกกกกทุกปีเลย
Buddy

พุธ ก.ค. 18, 2007 1:52 am

Joseph เขียน: ......

แต่พี่กลับมาเป็นคาทอลิกแล้วก็ยังไม่เชื่อเรื่องนี้เท่าไร ที่ว่าตัวเองพลีกรรมให้คนอื่นได้ หรือเข้าเครื่องพลีกรรมให้คนอื่นได้ คนที่ทรมานให้คนอื่นได้หรือชดใช้กรรมให้คนอื่นได้มีคนเดียวคือพระเยซูคริสต์ พวกเราไม่มีทางไปชดใช้กรรมให้เพื่อนหรือพี่น้องได้ หรือไปตายไถ่บาปเขาได้ เราไม่ใช่พระเจ้า ไม่มีในพระคัมภีร์ แต่เราเองอดอาหารในการสวดภาวนาให้คนอื่นได้เพื่อเขาจะได้ผลจากการสวดของเรามากขึ้น

.........

ไม่รู้ว่าไปเอาความเชื่อมาจากไหนเรื่องพลีกรรมเพื่อใช้กรรมบาปตัวเองและคนอื่น พระเยซูก็ตายไถ่บาปเราไปแล้ว เราต้องมานั่งทรมานเพื่อไถ่บาปตัวเอง และไถ่บาปคนอื่นอีกหรือ พี่ไม่เห็นด้วยหรอกครับเรื่องนี้
พี่ลองไปคุยกับคุณพ่อเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องดีัมั้ยคะ  จะได้มาแบ่งปันน้องๆด้วยไงคะ  ::001::

การพลีกรรมถือเป็นฤทธิ์กุศลนะคะ  สามารถเผื่อแผ่ไปยังคนอื่นได้  คิดง่ายๆเหมือนเราไปใช้โทษในสิ่งที่เราไม่ได้ทำน่ะค่ะ  เหมือนเพื่อนต้องถูกตี แล้วเราไปโดนตีแทนน่ะค่ะ  ::001::
Florian

พุธ ก.ค. 18, 2007 11:45 am

Joseph เขียน: มีคนผลิตเครื่องพลีกรรมได้สำเร็จ สามารถใช้ทรมานตัวเองได้อย่างดี แล้วสามารถทรมานคนอื่นได้ด้วย มีหลายชนิดหลายวิธีเพื่อให้ตัวเองไปสวรรค์ บางคนผลิตเครื่องพลีกรรมแบบง่ายๆ คือโต๊ะตะปู หรือแผงตะปูด้วยการนั่งอยู่บนนั้นตลอดทั้งวัน แล้วก็มีบางคนพลีกรรมโดยไม่ใช้เครื่องมือด้วยการไม่ยอมกินข้าวเลย การใช้เครื่องทรมานนี้จะเห็นได้ในพวกโยคี และพวกคาทอลิกบางกลุ่ม

การพลีกรรมในความหมายของพี่ หมายถึง การยกถวาย หรือยกให้ การที่เราถวายน้ำใจบางส่วนในชีวิตให้พระเช่น อยากกินขนมแต่เราอดไม่กินเพื่อถวายให้พระ เป็นการยกถวายสิ่งต่างๆ ในความสุขสบายบางอย่างที่เราตั้งใจจะยกให้พระ เราสามารถสระอะไรก็ได้ในชีวิตบางสวนเพื่อให้พระ ไม่ว่าการอดอาหารตั้งใจว่า วันนี้ฉันจะไม่กินข้าวหนึ่งวันเพื่อยกให้พระ หรือฉันจะไม่ทานน้ำอัดลมเลยเพื่อยกให้พระก็ได้ หรือบางคนจะเอาแบบคริสเตียนคือได้เงินมากหักสิบเปอร์เซ็นให้พระก็ได้ เราไม่มีสิบลดแบบโปรแตสแตนท์นะ แต่ว่าเป็นน้ำใจของแต่ละบุคล นี่แหละครับพลีกรรมในความหมายของพี่ ส่วนการอดอาหารอธิฐานนั้นอีกเรื่องหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับการยกถวาย สวดภาวนาบางครั้งเพื่อให้พลังการสวดภาวนามีมากขึ้นก็อดอาหาร แต่นั่นไม่ใช่พลีกรรม พลีกรรมคือ "การยกถวาย" น้ำใจตัวเองบางส่วนในชีวิตประจำวันให้กับพระ แบบอย่างนักบุญเทเรซาแห่งพระกุมารเยซูท่านป่วย แต่ท่านก็ยกถวายความเจ็บป่วยนี้ให้พระ นักบุญฟรังซิส แห่ง อัสซีซี ท่านมีรอยแผลที่ฝ่ามมือเหมือนพระเยซูมีความเจ็บปวด ท่านต้องการเจ็บปวดเพื่อจะได้ยกความเจ้บปวดนี้ถวายพระ เมื่อเรามีความสุขสบายเราก็ต้องยกความสุขสบายบางส่วนให้กับพระด้วยการอดอะไรลง นี่แหละครับที่เรียกว่า "พลีกรรม"

บางส่วนที่ได้กล่าวไปข้างต้นอาจเป็นเทววิทยาแนวใหม่ก็ได้ อิ อิ New Theology เหอ เหอ  ::020::  ::017::  ::015::  ::014::  ::011::
Phulasso

พุธ ก.ค. 18, 2007 12:39 pm

Florian เขียน:
Joseph เขียน: ....................

การพลีกรรมในความหมายของพี่ หมายถึง การยกถวาย หรือยกให้ การที่เราถวายน้ำใจบางส่วนในชีวิตให้พระเช่น อยากกินขนมแต่เราอดไม่กินเพื่อถวายให้พระ เป็นการยกถวายสิ่งต่างๆ ในความสุขสบายบางอย่างที่เราตั้งใจจะยกให้พระ
..................................
นักบุญฟรังซิส แห่ง อัสซีซี ท่านมีรอยแผลที่ฝ่ามมือเหมือนพระเยซูมีความเจ็บปวด ท่านต้องการเจ็บปวดเพื่อจะได้ยกความเจ้บปวดนี้ถวายพระ เมื่อเรามีความสุขสบายเราก็ต้องยกความสุขสบายบางส่วนให้กับพระด้วยการอดอะไรลง นี่แหละครับที่เรียกว่า "พลีกรรม"

บางส่วนที่ได้กล่าวไปข้างต้นอาจเป็นเทววิทยาแนวใหม่ก็ได้ อิ อิ New Theology เหอ เหอ   ::020::  ::017::  ::015::  ::014::  ::011::
ไม่ใหม่หรอก แต่คล้ายแบ่งมาบางส่วน
พลี ทางพราหมณ์ คือ บวงสรวง,
พลี ทางพุทธ คือ สละเพื่อช่วยหรือบูชามี ๕ คือ ๑. ญาติพลี สงเคราะห์ญาติ ๒. อติถิพลี ต้อนรับแขก
๓. ปุพพเปตพลี ทำบุญอุทิศให้ผู้ตาย ๔. ราชพลี ถวายเป็นหลวง เช่น เสียภาษีอากร ๕. เทวตาพลี ทำ บุญอุทิศให้เทวดา

ถ้าเฮียเขา เปลี่ยนจากคำว่าไถ่บาป เป็น ใช้โทษบาป ก็คล้ายๆจะใช่นะ
แก้ไขล่าสุดโดย Phulasso เมื่อ พุธ ก.ค. 18, 2007 12:41 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

พุธ ก.ค. 18, 2007 11:10 pm

เชิญ คุณพี่โจเซฟ เข้ามาอ่านที่กระทู้นี้นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2878.0

ที่โปรฯ ตำหนิ เพราะไม่เข้าใจเรื่องการทำกิจใช้โทษบาป เพื่อการไถ่บาป  มันไถ่ไม่ได้อยู่แล้ว
เพราะพระผู้ไถ่มีคนเดียว  แต่การพลีกรรมใช้โทษบาป เพื่อ ตัวเอง เพื่อคนบาป และเพื่อโลกนั้น 
ออกมาจากปากของพระเยซูเจ้า และ แม่พระในทุก ๆ การประจักษ์ด้วย

ถ้าพี่จะไม่เชื่อคำพูดของพระเยซูกับแม่พระ  เพราะกลัวทางโปรฯจะตำหนิก็ตามใจพี่ค่ะ

คส 1:24
บัดนี้ข้าพเจ้ายินดีที่ได้รับทุกข์ทรมานเพื่อท่านทั้งหลาย ความทรมานของพระคริสตเจ้ายังขาดสิ่งใด
ข้าพเจ้าก็เสริมให้สมบูรณ์ด้วยการทรมานในกายของข้าพเจ้า

พี่เชื่อว่าพระคัมภีร์ไบเบิ้ลเป็นจริงทุกคำมั๊ยคะ?
~*Little`Child*~
~@

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 1:56 pm

~@Little lamb@~ เขียน: เชิญ คุณพี่โจเซฟ เข้ามาอ่านที่กระทู้นี้นะคะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=2878.0

ที่โปรฯ ตำหนิ เพราะไม่เข้าใจเรื่องการทำกิจใช้โทษบาป เพื่อการไถ่บาป  มันไถ่ไม่ได้อยู่แล้ว
เพราะพระผู้ไถ่มีคนเดียว   แต่การพลีกรรมใช้โทษบาป เพื่อ ตัวเอง เพื่อคนบาป และเพื่อโลกนั้น   
ออกมาจากปากของพระเยซูเจ้า และ แม่พระในทุก ๆ การประจักษ์ด้วย

ถ้าพี่จะไม่เชื่อคำพูดของพระเยซูกับแม่พระ  เพราะกลัวทางโปรฯจะตำหนิก็ตามใจพี่ค่ะ

คส 1:24
บัดนี้ข้าพเจ้ายินดีที่ได้รับทุกข์ทรมานเพื่อท่านทั้งหลาย ความทรมานของพระคริสตเจ้ายังขาดสิ่งใด
ข้าพเจ้าก็เสริมให้สมบูรณ์ด้วยการทรมานในกายของข้าพเจ้า

พี่เชื่อว่าพระคัมภีร์ไบเบิ้ลเป็นจริงทุกคำมั๊ยคะ?

เห็นด้วยคะ...

การพลีกรรมเพื่อผู้อื่นนั้นทำได้จริงๆ

เรายังสามารถแบ่งปันของให้กับผู้อื่นได้เลย...

แล้วการที่เรานั้นพลีกรรม...พร้อมทั้งสวดภาวนาขอให้ผลของการใช้โทษบาปของเรา

ที่ถวายแด่พระเจ้า...เพื่อให้พระองค์เมตตาเพื่อนมนุษย์คนอื่นๆด้วย

ทำไมจะทำไมได้ละคะ

พระเจ้า คือ องค์ความรัก คะ 

ทุกสิ่งทุกอย่างที่ทำบนพิ้นฐานของความรัก พระองค์ย่อมเมตตา::014::

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 3:32 pm

Buddy เขียน:

.........

พี่ลองไปคุยกับคุณพ่อเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องดีัมั้ยคะ  จะได้มาแบ่งปันน้องๆด้วยไงคะ   ::001::

การพลีกรรมถือเป็นฤทธิ์กุศลนะคะ  สามารถเผื่อแผ่ไปยังคนอื่นได้  คิดง่ายๆเหมือนเราไปใช้โทษในสิ่งที่เราไม่ได้ทำน่ะค่ะ  เหมือนเพื่อนต้องถูกตี แล้วเราไปโดนตีแทนน่ะค่ะ   ::001::

ต้องอยู่ในสถานะพระหรรษทานไหมครับ ถึงจะได้ฤทธิ์กุศล
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 8:24 pm

Buddy เขียน:

.........

พี่ลองไปคุยกับคุณพ่อเพื่อความเข้าใจที่ถูกต้องดีัมั้ยคะ  จะได้มาแบ่งปันน้องๆด้วยไงคะ   ::001::

การพลีกรรมถือเป็นฤทธิ์กุศลนะคะ  สามารถเผื่อแผ่ไปยังคนอื่นได้  คิดง่ายๆเหมือนเราไปใช้โทษในสิ่งที่เราไม่ได้ทำน่ะค่ะ  เหมือนเพื่อนต้องถูกตี แล้วเราไปโดนตีแทนน่ะค่ะ   ::001::

ต้องอยู่ในสถานะพระหรรษทานไหมครับ ถึงจะได้ฤทธิ์กุศล
คำถามนี้ลึกนะ  ลองไปถามพ่อโรเซนส์ดู  แล้วมาเล่าให้พี่ฟังดีมั้ย  ::001::

แต่ก่อนอื่นต้องบอกพี่มาก่อนว่า  สถานะพระหรรษทานหมายถึงอะไร  พระหรรษทานคืออะไร  และฤทธิ์กุศลคืออะไร

ความคิดพี่นะคือ  ถ้าเราไม่อยู่ในสถานะพระหรรษทาน  เราก็ยังสามารถประกอบกิจการอันเป็นฤทธิ์กุศลได้  และฤทธิ์กุศลนั้น  ก็น่าจะนำเรากลับสู่สถานะพระหรรษทานได้ด้วย  จริงมั้ย  อันนี้คือตัวเอง  ทีนี้กรณีที่ทำให้ผู้อื่น  การที่เราประกอบฤทธิ์กุศล  หรือสวดภาวนาให้ใคร  เราไม่ได้เอาฤทธิ์กุศลไปให้เค้าโดยตรงนะ  แต่เราขอจากพระ  แล้วพระจะเป็นคนให้พระหรรษทานกับคนนั้นเอง  ไม่ใช่เรา  ดังนั้น  คนรับเนี่ย  เค้ารับพระหรรษทานนะ  ไม่ได้รับฤทธิ์กุศล 

ลองถามพ่ออีกทีนะจ้ะ  แล้วมาแบ่งปันกันนะ  ::001::
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 9:47 pm

ลองอ่านพระวรสารวันศุกร์นะจ้ะ

พระวรสารนักบุญมัทธิว                                                                    มธ 12:1-8

ครั้งหนึ่ง พระเยซูเจ้าเสด็จผ่านนาข้าวสาลีในวันสับบาโต บรรดาศิษย์รู้สึกหิว จึงเด็ดรวงข้าวมากิน เมื่อชาวฟาริสีสังเกต  เห็นดังนั้น จึงทูลพระองค์ว่า
Buddy

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 10:41 pm

การพลีกรรมอาจเปรียบเทียบได้แบบนี้นะ  เหมือนเป็นการทำโจทย์ฝึกฝนก่อนเข้าห้องสอบน่ะจ้ะ  ถ้าเราทำมาก  หรือทำถูกทาง (พลีกรรมในแบบที่พระพอใจ)  เวลาทำข้อสอบจริง (เมื่อถึงเวลาที่ต้องทนทุกข์หรือเสียสละเพื่อผู้อื่น)  เราก็จะรู้สึกว่า ทำได้ง่ายใช่มั้ย  และในการฝึกทำโจทย์ของเราเนี่ย  เราทำไป  เราก็ได้อะไรใช่มั้ย  ได้ความรู้ได้วิทยายุทธ (อาจมองเป็นฤทธิ์กุศล) เพื่อไปเข้าห้องสอบ  และเราสามารถแบ่งปันเพื่อนได้  โดยการช่วยเพื่อน  ติวเพื่อน  (ฤทธิ์กุศลสามารถช่วยผู้อื่นได้)  แต่เพื่อนจะได้พระหรรษทานรึเปล่า  อันนี้ตอบไม่ได้  ต้องรอเค้าไปทำข้อสอบกับอาจารย์และดูว่า  เค้าจะได้คะแนนเท่าไหร่ (พระหรรษทาน)  เราไม่สามารถให้คะแนนเพื่อนได้  แต่เราช่วยเค้าได้

พอเข้าใจไหม    ::001::

พระเยซูเจ้าเรียกร้องให้เรารักผู้อื่น  ลำบากเพื่อผู้อื่น  สละน้ำใจตัวเองเพื่อผู้อื่น  (เพราะเราเกิดมาเืพื่อผู้อื่น  ไม่ใช่เพื่อตัวเอง) เราจะสามารถทำได้ง่าย  ดังนั้น  เราจึงต้องฝึกสละน้ำใจตัวเองผ่านการพลีกรรม  (เหมือนฝึกทำโจทย์น่ะจ้ะ)  เมื่อถึงเวลาที่เราต้องเสียสละเพื่อใคร  หรือต้องรับความยากลำบาก  (เมื่อต้องเข้าห้องสอบจริง) เราก็จะสามารถทำได้ง่าย  และด้วยใจชื่นชมยินดี  เพราะพระองค์ให้เรารับความยากลำบากด้วยความยินดี  ไม่ใช่ด้วยความทุกข์  ::001::

ความรักของพระเยซูเจ้าเป็นความรักที่เสียสละ  สละตัวเองเพื่อผู้อื่น  การพลีกรรมจึงเป็นการช่วยให้เรามีความรักแบบพระเยซูเจ้าได้จ้ะ  ::001::
Jack Sparrow

พฤหัสฯ. ก.ค. 19, 2007 11:38 pm

ในความคิดผมยกตัวอย่างว่า มีชายคนหนึ่งทำผิดรู้สึกกลับใจแล้วไปเฝ้าพระราชาเพื่อขอการอภัยแต่ที่จริงพระราชาอภัยให้อยู่แล้วที่เขาสำนึกผิด แต่เขาก็ทรมานตัวเองเพื่อให้พระราชายกบาปผิดให้พระราชาทรงพอพระทัยมาก แล้วเมื่อพระราชาอภัยให้แล้วก็ยังทรมานตัวเองต่อไปอีก พระราชาถามว่า เราอภัยให้เจ้าแล้วทำไมเจ้ายังทรมานต่อไปอีก ชายคนนั้นตอบว่า ทรมานให้เพื่อนของข้าพระบาทอีกคนที่ทำผิดเหมือนข้าพเจ้า พระราชาจึงจำเป็นต้องยกความผิดของชายคนนั้นอีกคนหนึ่ง การพลีกรรมก็เป็นเช่นนั่นแหละครับ

ศุกร์ ก.ค. 20, 2007 10:13 pm

Buddy เขียน: การพลีกรรมอาจเปรียบเทียบได้แบบนี้นะ  เหมือนเป็นการทำโจทย์ฝึกฝนก่อนเข้าห้องสอบน่ะจ้ะ  ถ้าเราทำมาก  หรือทำถูกทาง (พลีกรรมในแบบที่พระพอใจ)  เวลาทำข้อสอบจริง (เมื่อถึงเวลาที่ต้องทนทุกข์หรือเสียสละเพื่อผู้อื่น)  เราก็จะรู้สึกว่า ทำได้ง่ายใช่มั้ย  และในการฝึกทำโจทย์ของเราเนี่ย  เราทำไป  เราก็ได้อะไรใช่มั้ย  ได้ความรู้ได้วิทยายุทธ (อาจมองเป็นฤทธิ์กุศล) เพื่อไปเข้าห้องสอบ  และเราสามารถแบ่งปันเพื่อนได้  โดยการช่วยเพื่อน  ติวเพื่อน  (ฤทธิ์กุศลสามารถช่วยผู้อื่นได้)  แต่เพื่อนจะได้พระหรรษทานรึเปล่า  อันนี้ตอบไม่ได้  ต้องรอเค้าไปทำข้อสอบกับอาจารย์และดูว่า  เค้าจะได้คะแนนเท่าไหร่ (พระหรรษทาน)  เราไม่สามารถให้คะแนนเพื่อนได้  แต่เราช่วยเค้าได้

พอเข้าใจไหม     ::001::

พระเยซูเจ้าเรียกร้องให้เรารักผู้อื่น  ลำบากเพื่อผู้อื่น  สละน้ำใจตัวเองเพื่อผู้อื่น  (เพราะเราเกิดมาเืพื่อผู้อื่น  ไม่ใช่เพื่อตัวเอง) เราจะสามารถทำได้ง่าย   ดังนั้น  เราจึงต้องฝึกสละน้ำใจตัวเองผ่านการพลีกรรม  (เหมือนฝึกทำโจทย์น่ะจ้ะ)  เมื่อถึงเวลาที่เราต้องเสียสละเพื่อใคร  หรือต้องรับความยากลำบาก  (เมื่อต้องเข้าห้องสอบจริง) เราก็จะสามารถทำได้ง่าย  และด้วยใจชื่นชมยินดี  เพราะพระองค์ให้เรารับความยากลำบากด้วยความยินดี  ไม่ใช่ด้วยความทุกข์   ::001::

ความรักของพระเยซูเจ้าเป็นความรักที่เสียสละ  สละตัวเองเพื่อผู้อื่น  การพลีกรรมจึงเป็นการช่วยให้เรามีความรักแบบพระเยซูเจ้าได้จ้ะ   ::001::
ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส