เพิ่งมาใหม่ มีคำถามเกี่ยวกับศาสนาคริสต์ด้วยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
Invy
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 07, 2007 2:14 am

ลบด้วยเหตุผลส่วนตัว
แก้ไขล่าสุดโดย Invy เมื่อ จันทร์ ต.ค. 08, 2007 6:03 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ภาพประจำตัวสมาชิก
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 07, 2007 2:57 am

Invy เขียน:

- ผมทราบมาจากรุ่นพี่คนหนึ่ง (คนนี้นับถือพุทธเน้อ) ว่าแม้ผมจะเปลี่ยนศาสนาไปแล้ว แต่ถ้าผมจะตายก็จะไปแบบพุทธอยู่ดี   ผมไม่อาจเป็นชาวคริสต์เต็มตัวได้ เพราะ ผมเคยเป็นพุทธโดยกำเนิด อันนี้ไม่ทราบว่ามีข้อเท็จจริงอย่างไรครับ  :huh:
ไม่จริงค่ะ  ถ้าคุณเข้ามาเป้นคริสต์เมื่อไหร่...คือเข้าพิธีล้างบาป
ก็ถือว่าเป็นคริสต์เต็มตัวค่ะ  ต่อให้ตายแล้วเอาไปทำพิธีพุทธ  แต่วิญญาณคุณก็ยังเป็นคริสต์ค่ะ

- ต่อจากข้อแรก หากเปลี่ยนศาสนาไปแล้ว เกิดว่าคนแบบผมที่เป็นคนไทยเคยนับถือพุทธมาก่อน ได้เสียชีวิตไป แล้วทำพิธีตามแบบคริสต์ จะถือว่าผิดมั้ยครับ
เออ.....ถ้าคุณยังไม่ได้เข้าพิธีของคริสต์จริง ๆ คือไปเรียนคำสอน  เข้าพิธีล้างบาป 
คือถ้าไม่ได้เข้าพิธีอะไรของคริสต์เลย.... เวลาตาย  เขาก็ไม่ให้คุณทำพิธีทางคริสต์หรอกค่ะ

แต่ถ้าคุณเข้าพิธีล้างบาปแล้ว  ผลจะเป็นไปตามข้อ 1 ที่บอกไว้ข้างต้นค่ะ

- หากผมเปลี่ยนศาสนา ผมจะกลายเป็นคริสต์เพียงคนเดียวในบ้าน ซึ่งพ่อ-แม่ก็ไม่ต่อว่าอะไรผมเลย
เมื่อคุณเปลี่ยนแล้ว....ก็เรียกพ่อ-แม่มาด้วยค่ะ  จะได้เป็นกันทั้งบ้าน  ::017::

- ไม่ทราบว่าหากนับถือคริสต์ จะต้องไปมิซซาทุกวันอาทิตย์เลย หรือว่าไม่ได้บังคับแต่ควรที่จะไปครับ อันนี้ไม่เป็นปัญหาต่อผมอยู่แล้ว แต่อยากทราบไว้ครับ
ต้องไปทุกอาทิตย์ค่ะ  พระเจ้าให้เรา กินเล่นเที่ยวฯลฯ มาตั้ง 6 วันแล้ว
วันอาทิตย์ไปวัดแค่ชั่วโมงเดียว  ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร  ใช่มั๊ยคะ
ในบัญญัติ 10 ประการ ข้อที่ 3 ว่า.. วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์
ซึ่งเราก็หมายถึงวันอาทิตย์นั่นเอง  ซึ่งเป็นเหตุผลว่า..ทำไมฝรั่งเขาหยุดทำงานกันในวันอาทิตย์  ::001::

- ข้อนี้สำหรับคุณแม่ของผม ท่านเองก็อยากเปลี่ยนศาสนา แต่ยังกังวลว่าถ้าท่านตาเสีย จะไม่มีสิทธิ์ทำอะไรบางอย่างตามหลักศาสนาพุทธ เพราะหลักคำสอนมีอยู่ว่า "อย่าบูชารูปเคารพใด ๆ" ข้อคำชี้แนะเรื่องนี้ด้วยครับ
เราไม่ไหว้พระพุทธรูปค่ะ  เมื่อเราเชื่อพระเจ้าแล้ว  เราก็จะไม่มีพระอื่นใดอีก  เราจะรักเดียวใจเดียวค่ะ
แต่เราสามารถร่วมงานทำบุญต่าง ๆ ได้  เพียงแต่อะไรที่เป็นศาสนามาก ๆ ก็อย่าทำ  แต่จะช่วยงาน เตรียมการต่าง ๆ ก็ทำได้
แต่พวกกรวดน้ำ  ทำสังฆทาน  อะไรประมาณนี้ไม่ควรทำ
แต่จริง ๆ แล้ว  พระเจ้าของเรายิ่งใหญ่ค่ะ  เราเชื่อว่าพระเจ้าเป็นผู้สร้างทุกสิ่ง  เป็นพระเจ้าเที่ยงแท้
รวมไปถึงสร้างวิญญาณของคุณตาด้วย  ต่อให้ไม่ได้เป็นคริสต์ก็เถอะ....
ดังนั้น.....เราทำบุญให้คุณตาอย่างคริสต์  คุณตาก็ได้รับเหมือนกัน    : emo027 :

ปล2. ผมอาจพูดอะไรฟังดูงุนงง ขออภัยด้วยนะครับ ทักษะการแสดงออกย่ำแย่งะ  :rolleyes:
ไม่งงค่ะ  เข้าใจง่ายดี  แต่ถ้ายังข้องใจอะไรก็ถามต่อได้ค่ะ

ติดต่อ:

อังคาร ส.ค. 07, 2007 2:59 am

ปล.

รับหนังสือเกี่ยวกับคริสต์ไปอ่านก่อนมั๊ยคะ
ขอรับฟรีได้ที่นี่ค่ะ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=19.0

หรือ

http://www.newmana.com/yabb/index.php?topic=21.0
Holy

อังคาร ส.ค. 07, 2007 6:32 am

- ผมทราบมาจากรุ่นพี่คนหนึ่ง (คนนี้นับถือพุทธเน้อ) ว่าแม้ผมจะเปลี่ยนศาสนาไปแล้ว แต่ถ้าผมจะตายก็จะไปแบบพุทธอยู่ดี   ผมไม่อาจเป็นชาวคริสต์เต็มตัวได้ เพราะ ผมเคยเป็นพุทธโดยกำเนิด อันนี้ไม่ทราบว่ามีข้อเท็จจริงอย่างไรครับ  :huh:

ไม่จริงครับ

- ต่อจากข้อแรก หากเปลี่ยนศาสนาไปแล้ว เกิดว่าคนแบบผมที่เป็นคนไทยเคยนับถือพุทธมาก่อน ได้เสียชีวิตไป แล้วทำพิธีตามแบบคริสต์ จะถือว่าผิดมั้ยครับ

ไม่ผิดเลยครับ

- หากผมเปลี่ยนศาสนา ผมจะกลายเป็นคริสต์เพียงคนเดียวในบ้าน ซึ่งพ่อ-แม่ก็ไม่ต่อว่าอะไรผมเลย

ยินดีด้วยครับ

- ไม่ทราบว่าหากนับถือคริสต์ จะต้องไปมิซซาทุกวันอาทิตย์เลย หรือว่าไม่ได้บังคับแต่ควรที่จะไปครับ อันนี้ไม่เป็นปัญหาต่อผมอยู่แล้ว แต่อยากทราบไว้ครับ

อยู่ในบทบัญญัติ เหมือนศีล5ของพุทธ คือถ้าละเมิด ก็บาปครับ

- ข้อนี้สำหรับคุณแม่ของผม ท่านเองก็อยากเปลี่ยนศาสนา แต่ยังกังวลว่าถ้าท่านตาเสีย จะไม่มีสิทธิ์ทำอะไรบางอย่างตามหลักศาสนาพุทธ เพราะหลักคำสอนมีอยู่ว่า "อย่าบูชารูปเคารพใด ๆ" ข้อคำชี้แนะเรื่องนี้ด้วยครับ

กังวลอันไหนบ้างครับ ที่จริงทำของคริสต์แทนได้เลยครับ เช่นแทนจะทำบุญตักบาตร ก็ขอมิสซาอุทิศแด่ผู้ตายส่งให้ได้ครับ
Alphonse

อังคาร ส.ค. 07, 2007 10:24 am

อืมม...กรณีนี้ไร้อุปสรรคแฮะ
Batholomew
~@

อังคาร ส.ค. 07, 2007 10:34 am

ยินดีต้อนรับครับ : emo038 :

ไม่รู้จะตอบอะไรอ่ะครับ แบบว่าพี่ ๆ ตอบดีมากเลย
แบกะดิน

อังคาร ส.ค. 07, 2007 5:53 pm

พระเจ้าอวยพรนะค่ะ
Prod Pran

อังคาร ส.ค. 07, 2007 7:50 pm

หลายๆคนตอบชัดเจนแล้ว หวังว่า คุณคงได้รับความเข้าใจนะคะ :wink:
Edwardius

อังคาร ส.ค. 07, 2007 11:33 pm

กรณีของท่านนี้                  ดูเพียง สับสน
ท่านลองไปเทียบเคียง          ถามพระ
ท่านคงช่วยเรียบเรียง          ตอบตาม คำสอน
ไม่ต้องกังวลนะ                  แม่พระ ช่วยวอน

ล้างบาปคือศีลต้น              พระพร
พระคุณอันอาทร                โปรดให้
ชำระด้วยพระพร                ไหลหลั่ง จากฟ้า
ตายแล้วต่อบาปได้            ร่วมชี วิตใหม่
~*Little`Child*~
~@

พุธ ส.ค. 08, 2007 1:16 am

ได้รับคำตอบแล้วนะคะ  ::014::

อย่างไรก็ตาม...ยินดีด้วยนะคะ

ที่จะเข้ามาเป็นคริสตชนคะ... ::014::

God blessed you
Zaliaus

พฤหัสฯ. ส.ค. 09, 2007 2:38 pm

ยินดีด้วยนะครับ...
-Rei-
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ส.ค. 09, 2007 8:34 pm

ยินดีต้อนรับนะคะ มาเป็นพี่น้องในพระคริสต์กัน
ถ้ามีข้อสงสัยอะไรก็สอบถามได้เลยนะคะ
:+:Regina Pacis:+:
.
.

ศุกร์ ส.ค. 10, 2007 2:36 am

อย่างที่พี่ๆตอบไว้ค่ะ

ยินดีด้วยนะคะ ศึกษาอีกนิด สวดขอพระอีกหน่อย

เดี๋ยวก็ได้ทางสว่างแล้วค่ะ

::017::

::001::
Invy
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 1:15 am

มารายงานตัว ว่าไม่ได้หายไปไหนนะครับ  :grin:

ตอนนี้ทุกอย่างเรียบแล้วครับ เหลือแต่รับศีลจุ่ม (ผมเป็นโปรฯ) อีกทีในวันอาทิตย์ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  :cheesy:
sasuke
~@

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 1:20 am

ยินดีด้วยง๊าบบบ  : emo027 :
ขอพระเจ้าประทานพระหรรษทานอย่างอุดมนะครับ

ปล.เข้ามาบอกข่าวคราวบ้างก็ได้นะครับ (แบบว่า อยากรู้อ่ะ : xemo016 :)
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 1:28 am

ค๊า  ยินดีด้วยนะคะ  ::017::
Prod Pran

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 6:05 am

Invy เขียน: มารายงานตัว ว่าไม่ได้หายไปไหนนะครับ  :grin:

ตอนนี้ทุกอย่างเรียบแล้วครับ เหลือแต่รับศีลจุ่ม (ผมเป็นโปรฯ) อีกทีในวันอาทิตย์ ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ  :cheesy:
อยู่โบสถ์ไหนคะ :cheesy: ของแบ๊บติสท์ หรือ เพนเทคอส : xemo026 : เพราะเห็นว่ารับศีลจุ่ม :cool:
Invy
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 4:30 pm

Prod Pran เขียน:
Invy เขียน: มารายงานตัว ว่าไม่ได้หายไปไหนนะครับ  :grin:

อยู่โบสถ์ไหนคะ :cheesy: ของแบ๊บติสท์ หรือ เพนเทคอส : xemo026 : เพราะเห็นว่ารับศีลจุ่ม :cool:
"คิดว่า" เป็น เพนเทคอส ครับผม เพราะว่า จากกิจกรรมที่ผมร่วมมา ค่อนข้างเน้นการร้องเพลงและเทศนา อันที่จริง ศีลล้างบาป ก็คือ ศีลจุ่ม นิ  :huh:
Holy

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 5:49 pm

Verus เขียน:
Prod Pran เขียน:

"คิดว่า" เป็น เพนเทคอส ครับผม เพราะว่า จากกิจกรรมที่ผมร่วมมา ค่อนข้างเน้นการร้องเพลงและเทศนา อันที่จริง ศีลล้างบาป ก็คือ ศีลจุ่ม นิ  :huh:
ขออณุญาติแนะนำแบบตรงไปตรงมานะครับ

ไม่เอาแบบ"คิดว่า"สิครับ เราอยู่คริสตจักรอะไรโดยยังไม่รู้จักคริสตจักรนั้นดีพอได้อย่างไรครับ ผมเห็นว่าไม่ควรรีบร้อนนะครับ เพราะทางโปรฯ ถ้าคุณรับเชื่อโบสถ์ไหนคุณต้องอยู่โบสถ์นั้นไปตลอด ไม่เหมือนคาทอลิคนะครับที่เปลี่ยนวัดเข้าได้ ดังนั้นใช้เวลาอีกนิดจะดีกว่านะครับ ขอให้ชัดเจน และตอนนี้ โปรแตสแตนท์ในประเทศไทยไม่ใช่ทุกคริสตจักรที่รัฐบาลจะรับรองนะครับ

ขอให้ติดต่อเป็นการส่วนตัวกับคุณ Prod Pran เนื่องจากท่านเป็นศาสนจารย์โปรแตสแตนท์ของคริสตจักรในสายสภาคริสตจักรฯ ซึ่งเป็นสายหลักและได้รับการรับรองแล้ว และท่านรู้จักคริสตจักรเยอะมากครับ

ขอให้รอบคอบและปลอดภัยครับ

ขอพระเจ้าอวยพร
Batholomew
~@

ศุกร์ ส.ค. 17, 2007 6:48 pm

ยินดีด้วยนะครับ ขอพระอวยพรนะครับ ::001::
langfanvhin

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 1:46 am

อยากบอกว่า ไม่เข้า เป็น นิกายไหน หรือศาสนา หรือคริต แบบใด นะครับ
จะเป็น คาทอลิค หรือคริสตัง (ซึ่งก็มีหลาย โบสน์ นะครับ ที่ไม่เหมือนกันแต่คล้ายๆคือผู้บริหารสูงสุดๆ ของแต่ละสายนะครับ)
ซึ่ง คุณคงรู้อยู่แล้ว ครับ
แต่อยากบอกว่า ก่อนเปลี่ยนใจ นั้น ควร คึกษา อยู่คลุกคลีไป สัก 1 ปี หรือสองปี ก็ได้ ครับ
แล้วแต่ว่า ศึกษา ของ คาทอลิค หรือคริสเตียน นะครับ
เพราะเป็นเรื่องความเชื่อ หรือเรียกว่า ทางวิญญาณ นะครับ
ผมเองโดยประสบการณ์ เคยรู้ จักคนหนึ่งๆ ก็ วนๆ เวียน ๆ เกี่ยวกับการเปลี่ยนศาสนา ความเชื่อนี่ครับ
ก็บอกว่า ศึกษาให้ดี ให้เข้าใจ ว่าจริงๆ แล้ว เหมาะกับเราหรือไม่ เอาจริงๆ นะครับ แบบไม่ใช่ฉาบฉวย
คือเราสามารถ เข้ากลุ่ม เข้าสังคม ปรับตัวกับเขาได้ไหม นะครับ ไม่ใช่ แบบดีเฉพาะช่วงแรก
หลังๆ ก็ห่างเหินไป นะครับ ให้ดี ที่สุด ต้องถาม คนศึกษา จากคนที่เคยมีความเชื่อ แล้วเลิกไป
หากรู้จัก ก็ลองถามเขาดู นะครับว่า ทำไม คือ ของอย่างนี้ ไม่ต้องรีบ นะครับ
จะได้ไม่ต้องเสียใจ ภายหลัง ครับ แบบให้เข้าใจรูปแบบ หลายๆ อย่างก่อน จะได้ไม่ต้องกังวล
ตอนเปลี่ยนนะครับ ผมดูๆ แล้ว คุณยังมีความ กังวลใจ หลายอย่างมากๆ ไม่ใช่ อย่างโน้น อย่างนี้ นะครับ
ก่อนเปลี่ยนใจ ความกังวล เหล่านั้น ที่คุณถาม มา นั้น ควรได้รับคำตอบ ชัดเจน จนคุณเข้าใจ
และไม่กังวล อีก ต่อไป ครับ ถึงควรจะเปลี่ยนใจครับ คือคำตอบนั้น มีมาในใจเองครับ
ว่า เราจะทำอย่างไร หากเจอปัญหาอย่างนั้นเข้ามา ซึ่งตอนนั้น เมื่อคุณเข้าใจ ดีแล้ว
คุณก็มีคำตอบให้กับ ตัวเองโดยที่ไม่ต้องฝืนใจ แล้วว่า ทำอย่างไร หรือไม่ต้องเคอะเขิน หรือเมื่อเจอหรือ
คุยกับคนอื่นๆ ที่ทราบว่า คุณเป็นคริต แล้วนะครับ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องใช้ เวลา ครับ
อย่าไป รีบตาม คนอื่นๆ ที่เป็น คริตเตียน หรือ คริตตังส์ มานานแล้ว ครับ หรือคนที่เป็นโดยกำเนิด นะครับ
เพราะไม่มีใคร เข้าใจ ปัญหา ต่างๆ ได้ดีกว่าเราเอง ครับ ให้ตัวเอง สังคม รอบข้างปรับตัว
ตามเราไป ด้วยสักพัก ให้ อยู่ได้ และปรับตัวได้ นะครับ แล้วค่อยตัดสินใจ ซึ่งตรงนั้น
ก็ จะมีคำตอบ มาให้เอง ครับว่า จะเปลี่ยนใจ เมื่อไร่ นะครับ ซึ่งต้องแน่ใจ พอแล้ว ว่า เข้าใจทุกอย่างดี
และปรับตัวได้ แล้ว ครับ  เข้มแข็ง ไม่ต้องกังวลใจ ใดๆ นะครับ

หากผมบอกในแง่ร้ายจนเกิน ซึ่งน่าเสียใจ แต่ผมรู้และเห็นกับตาที่รับรู้มา และได้ไปร่วมงาน เพราะเป็นในจังหวัด นี้
และ ญาติผุ้ใหญ่ เขา ก็บอกมาบอก แขกให้ ไปร่วมงาน เป็นลักษณะที่ไป กันหลายๆ เป็นกลุ่ม ที่ทำงานนะครับ
ไม่ได้ รู้จักมาก่อน แต่ฟังพอ สาเหตุ ว่าทำไม ต้องคิดสั้น ซึงมาจาก สาเหตุ นี้เป็นหลัก ครับ
คือ ปรับตัวให้ เข้ากับ สังคม ครอบครัว ไม่ได้ ครับ และทางบ้านก็ปรับตัว ไม่ได้ ครับ
เรียกว่า เลย ตัดสินใจใน ทางที่ผิดไป นะครับ เรียกว่าเป็น ข่าว ร้าย ที่สุด ในครอบครัว และระแวกนั้น ครับ

ขออวยพร ให้ เข้มแข็ง ครับ อย่างไร ก็แล้วแต่ ขอให้ศึกษาให้ดี และเข้าใจ ทุกอย่าง จริงๆ นะครับ
ก่อนตัดสินใจ นะครับ และต้องเตรียมตัว พร้อมเสมอ ในเรื่องต่างๆ ในการเข้าใจ ตนเองนะครับ

ผมเขียนซะยืดยาว เป็นห่วง ครับ ส่วนเรื่องเข้าโบส ทุกวันอาทิตย์หรือไม่ ก็แล้วแต่ ว่า คุณ เป็น คริตเตียนหรือคริตตัง นะครับ
แนวการตอบ หรือประโยชน์ ที่หรือมุมมอง อาจไม่เหมือนกัน แต่ของคริสตัง นั้น ความจริงเขา พยายาม ให้ทุกอาทิตย์ นั้นแหละครับ
แต่ ทำไป มา ก็ไม่ต่างๆ กับ วัด ทางพุทธ นั่นแหละครับ ที่มีให้คนไปวัด วันอาทิตย์ เช่นกัน ก็ไม่มี คนไป หรือเข้าวัด(โบสน์) เท่าไหร่ นะครับ
อย่างนั้นแหละครับ คือไปวัด ของคริตตัง กับ ของพุทธ นั้น คือ เหมือนกัน ครับ คือไป แล้ว ก็ ได้ ดีๆ ขึ้นสบายใจขึ้น นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย langfanvhin เมื่อ เสาร์ ส.ค. 18, 2007 1:51 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 2:49 am

langfanvhin เขียน:

ผมเขียนซะยืดยาว เป็นห่วง ครับ ส่วนเรื่องเข้าโบส ทุกวันอาทิตย์หรือไม่ ก็แล้วแต่ ว่า คุณ เป็น คริตเตียนหรือคริตตัง นะครับ
แนวการตอบ หรือประโยชน์ ที่หรือมุมมอง อาจไม่เหมือนกัน แต่ของคริสตัง นั้น ความจริงเขา พยายาม ให้ทุกอาทิตย์ นั้นแหละครับ
แต่ ทำไป มา ก็ไม่ต่างๆ กับ วัด ทางพุทธ นั่นแหละครับ ที่มีให้คนไปวัด วันอาทิตย์ เช่นกัน ก็ไม่มี คนไป หรือเข้าวัด(โบสน์) เท่าไหร่ นะครับ
อย่างนั้นแหละครับ คือไปวัด ของคริตตัง กับ ของพุทธ นั้น คือ เหมือนกัน ครับ คือไป แล้ว ก็ ได้ ดีๆ ขึ้นสบายใจขึ้น นะครับ
ขอท้วงหน่อยนะคะ  คาทอลิกไม่ได้ไปวัดกันแบบนั้นนะคะ 
กรุณาอย่าเหมารวมค่ะ   คาทอลิกมีมิสซาให้เราไปสามารถไปทุกวันด้วยซ้ำ
ไม่ใช่ว่าเรานึกอยากจะไปก็ไป  นึกอยากจะไม่ไปก็ไม่ไป  อย่างที่คุณพูด

ในบัญญัติ 10 ประการนั้น    มีเขียนไว้ชัดเจนอยู่แล้ว ว่า
วันพระเจ้าอย่าลืมฉลองเป็นวันศักดิ์สิทธิ์

ถ้าพูดด้วยความเข้าใจผิด  ขอให้ทำความเข้าใจใหม่ด้วยนะคะ

คนที่คิดแบบนั้น  หรือ ทำให้คุณคิดแบบนั้น
ก็ฝากไปเตือนเขาด้วยนะคะ  ว่าอย่าทำตัวให้เป็นที่สะดุดของพี่น้องท่านอื่น
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ เสาร์ ส.ค. 18, 2007 4:49 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Holy

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 4:26 am

ไม่เหมือนนะครับ ทางพุทธเขาไม่มีกฏว่าต้องไปวัดวันไหน จะไปหรือไม่ไปก็ได้ ไม่บาป

แต่คาทอลิคนั้นคนที่ทิ้งวัดน่ะบาปนะครับ กลับไปวัดแล้วก็ต้องแก้บาป ถ้าทู่ซี้ทิ้งวัดไปจริงๆแล้วคุณพ่อท่านทราบ ตอนตายขึ้นมาเขาไม่ทำพิธีให้ด้วยนะครับ

ดังนั้นไม่เหมือนนะครับ

ส่วนคนที่ดันทำแบบนั้น เราเรียกคริสตังทิ้งวัด ซึ่งถือว่าเป็นคริสต์ที่อาการโคม่า ซึ่งทางพุทธไม่มีคำว่าเป็นพุทธทิ้งวัด ดังนั้นถ้าคนพุทธสักคนไม่ไปวัดเลยนอกจากงานศพญาติ เขาก็ไม่ผิดอะไรและไม่เสียหายอะไร แต่คาทอลิคหรือคริสตชนคนไหนที่มีโอกาสไปวัดไปโบสถ์ แต่จงใจไม่ไป หรือทิ้งวัดต้องละอายใจและสำนึกผิดกลับใจครับ

คุณ ยอแซฟ ชิน ไปวัดสม่ำเสมอไหมครับ
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 10:37 am

ให้ดี ที่สุด ต้องถาม คนศึกษา จากคนที่เคยมีความเชื่อ แล้วเลิกไป
หากรู้จัก ก็ลองถามเขาดู นะครับว่า ทำไม คือ ของอย่างนี้ ไม่ต้องรีบ นะครับ
จะได้ไม่ต้องเสียใจ ภายหลัง ครับ แบบให้เข้าใจรูปแบบ หลายๆ อย่างก่อน จะได้ไม่ต้องกังวล
ตอนเปลี่ยนนะครับ

::001:: อ่านการตอบของคุณ langfanvhin หลายครั้งมาก ออกจะงงเล็กน้อยเลยขอตัดตอบท่อนที่เข้าใจ ถ้าคิดจะศึกษาจากคนที่มีความเชื่อ แล้วเลิกไป จะได้ประโยชน์อะไรหล่ะ เพราะในเมื่อไม่มีความมั่นคง คำตอบที่ได้ก็จะมีแต่ภาพลบกับสิ่งที่ได้รับมา ประสบการณ์การพบพระเจ้า เข้าถึงพระเจ้าของแต่ละคนก็ไม่อาจที่จะเหมือนกันได้ ดีที่สุดเมื่อมั่นใจที่จะเดินตามพระองค์แล้ว ขอให้แน่วแน่มั่นคงที่จะศึกษาเองจะดีกว่า ฟังไปฟังมาบางคนก็แนะนำทางดีให้พบพระได้ แต่บางคนอาจจะแนะนำสู่อเวจีที่ไม่สามารถพบพระได้เลย เพราะฉะนั้นถามใจตัวเองก่อน พร้อมที่จะติดตามพระองค์มั๊ย

ผมดูๆ แล้ว คุณยังมีความ กังวลใจ หลายอย่างมากๆ ไม่ใช่ อย่างโน้น อย่างนี้ นะครับ
ก่อนเปลี่ยนใจ ความกังวล เหล่านั้น ที่คุณถาม มา นั้น ควรได้รับคำตอบ ชัดเจน จนคุณเข้าใจ
และไม่กังวล อีก ต่อไป ครับ ถึงควรจะเปลี่ยนใจครับ คือคำตอบนั้น มีมาในใจเองครับ
ว่า เราจะทำอย่างไร หากเจอปัญหาอย่างนั้นเข้ามา ซึ่งตอนนั้น เมื่อคุณเข้าใจ ดีแล้ว
คุณก็มีคำตอบให้กับ ตัวเองโดยที่ไม่ต้องฝืนใจ แล้วว่า ทำอย่างไร หรือไม่ต้องเคอะเขิน หรือเมื่อเจอหรือ
คุยกับคนอื่นๆ ที่ทราบว่า คุณเป็นคริต แล้วนะครับ ซึ่งตรงนี้ก็ต้องใช้ เวลา ครับ
อย่าไป รีบตาม คนอื่นๆ ที่เป็น คริตเตียน หรือ คริตตังส์ มานานแล้ว ครับ หรือคนที่เป็นโดยกำเนิด นะครับ
เพราะไม่มีใคร เข้าใจ ปัญหา ต่างๆ ได้ดีกว่าเราเอง ครับ ให้ตัวเอง สังคม รอบข้างปรับตัว
ตามเราไป ด้วยสักพัก ให้ อยู่ได้ และปรับตัวได้ นะครับ แล้วค่อยตัดสินใจ ซึ่งตรงนั้น
ก็ จะมีคำตอบ มาให้เอง ครับว่า จะเปลี่ยนใจ เมื่อไร่ นะครับ ซึ่งต้องแน่ใจ พอแล้ว ว่า เข้าใจทุกอย่างดี
และปรับตัวได้ แล้ว ครับ  เข้มแข็ง ไม่ต้องกังวลใจ ใดๆ นะครับ

:huh: ยิ่งอ่านของคุณ langfanvhin แล้วยิ่งงง เหมือนกับว่า แนะนำให้ฟังประสบการณ์จากคนอื่นที่มีความเชื่อแล้วทิ้งไป  แต่พอมากอันนี้กลับบอกว่า อย่าพึ่งรีบตามคนที่เป็นคริสเตียน หรือ คริสตัง แบบว่า ยิ่งอ่านยิ่งงงอ่ะคะ หรือว่าช่วงนี้สมองพี่มึนกับภาษาไทยในบอร์ดหล่ะเนี่ย

หากผมบอกในแง่ร้ายจนเกิน ซึ่งน่าเสียใจ แต่ผมรู้และเห็นกับตาที่รับรู้มา และได้ไปร่วมงาน เพราะเป็นในจังหวัด นี้
และ ญาติผุ้ใหญ่ เขา ก็บอกมาบอก แขกให้ ไปร่วมงาน เป็นลักษณะที่ไป กันหลายๆ เป็นกลุ่ม ที่ทำงานนะครับ
ไม่ได้ รู้จักมาก่อน แต่ฟังพอ สาเหตุ ว่าทำไม ต้องคิดสั้น ซึงมาจาก สาเหตุ นี้เป็นหลัก ครับ
คือ ปรับตัวให้ เข้ากับ สังคม ครอบครัว ไม่ได้ ครับ และทางบ้านก็ปรับตัว ไม่ได้ ครับ
เรียกว่า เลย ตัดสินใจใน ทางที่ผิดไป นะครับ เรียกว่าเป็น ข่าว ร้าย ที่สุด ในครอบครัว และระแวกนั้น ครับ

::013:: งง...อีกแล้วคะ ที่บอกมาหมายความว่า ไปงานศพมาใช่เปล่าคะ แล้วที่ตายเพราะผู้ตายมาเป็นคริสต์หรือ ตัดสินใจในทางที่ผิดคืออะไร  :huh:

อย่างนั้นแหละครับ คือปวัด ของคริตตัง กับ ของพุทธ นั้น คือ เหมือนกัน ครับ คือไป แล้ว ก็ ได้
  ดีๆ ขึ้นสบายใจขึ้น นะครับ

::012:: เฮ้อ...อ่านมาซะยืดยาวและต้องทำความเข้าใจหลายรอบกับประสบการณ์ของคุณ langfanvhin ไม่ทราบว่าคุณ langfanvhin อยู่จังหวัดไหน แถวไหนเหรอคะที่เห็นวัดของคาทอลิก (คริสตัง) ที่พยายามให้เป็นแบบวัดพุทธ พี่ว่า คนที่ยังไม่เข้าใจคริสเตียน หรือ คริสตัง น่าจะเป็นคุณมากกว่านะคะ คุณต้องทำความเข้าใจใหม่แล้วหล่ะคะ แล้วถ้าเคยได้ศึกษาจากคริสตังจริงที่ไม่ใช่คริสตังทะเบียนบ้าน ไอ้ที่รู้มาหน่ะไม่จริงสักเรื่อง
:+:Regina Pacis:+:
.
.

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 11:05 am

มันอยู่ที่ใจค่ะ . . และการสำนึกได้ว่าเราเป็นคาทอลิค ที่พระรักเรามาก

วันอาทิตย์ก็ควรจะไปวัดฟังมิซซา ตาม ที่พระบัญญัติ กำหนดไว้

ไป สรรเสริญ ขอโทษ และขอบคุณพระบ้าง

เพราะพระก็ดูแลเราอย่างดีมาตลอดอาทิตย์แล้ว
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 11:28 am

langfanvhin เขียน:
เพราะไม่มีใคร เข้าใจ ปัญหา ต่างๆ ได้ดีกว่าเราเอง ครับ
ให้ตัวเอง สังคม รอบข้างปรับตัว

แม้ว่าโดยส่วนตัวผมไม่ค่อยจะเห็นด้วยกับการแสดงความคิดเห็นในกระทู้นี้ของคุณlangfanvhin แต่เนื้อความที่ผมตัดยกมา เป็นส่วนที่ผมเห็นด้วยครับ เพราะบางครั้งการมารู้จักพระเจ้าในตอนเป็นผู้ใหญ่ และแถมพื้นฐานทางครอบครัวไม่ใช่คนนับถือศาสนานั้นๆ มีการทดลองใจและอุปสรรคในทางสังคมค่อนข้างสูง ในส่วนนี้หากถามคนที่เป็นคริสตังนอนหรือคริสเตียนนอน อาจได้รับคำตอบในการแก้ปัญหาได้ไม่ชัดเจน ที่พูดแบบนี้กระผมมิได้หมายความว่าคริสตังนอนและคริสเตียนนอน ชีวิตมีการทดลองน้อยกว่าคริสตังยืนและคริสเตียนยืนนะครับ แต่บางทีเราอาจจะเจอการทดลองในคนละรูปแบบกัน ดังนั้นหากเป็นไปได้ น้องเจ้าของกระทู้หากสนใจคริสตัง ลองคุยกับคนในวัดดูครับ พี่เชื่อว่าต้องมีสักคนหนึ่งที่เป็นแบบคริสตังยืนมาก่อน เขาจะได้แนะนำได้ว่า ควรจะทำอย่างไร และแก้ปัญหาแบบไหน แต่จริงๆถามให้หมดเลยครับ ไม่ว่าคริสตังนอน หรือยืน หรือบราเดอร์ พ่อเจ้าวัด ทุกคนยินดีช่วยคุณอยู่แล้วครับ

นอกเหนือจากการศรัทธาในแนวทางใหม่แล้ว การปรับตัวเขากับสังคมความเชื่อใหม่ และกลุ่มคนในศาสนาที่คุณนับถือใหม่ ก็เป็นสิ่งสำคัญเช่นกัน แต่คุณไม่ต้องคิดมากครับ อยู่ไปเรื่อยๆ เจอคนในวัดบ่อยๆ เรียนคำสอนกับคุณพ่อทุกครั้ง เดี๋ยวก็ปรับได้เองโดยอัตโนมัติ ไม่ใช่เรื่องยากอะไรเลย

ขอพระอวยพรคุณและทุกท่านครับผม
langfanvhin

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 2:39 pm

อ่อ ครับ ขออภัย ทุกๆ คน ครับ
แต่นั่นเป็น แค่ความคิดเห็นและมุมมอง ของผมนะครับ
ซึ่งอาจแตกต่างๆ กับคนอื่นๆ คงรับได้ นะครับ
เหมือนกับ เป็นเด็ก นักเรียนนะครับ
มีเกรด เกียตินิยม หรือ 4 3 2 1 0 ติด ร ติด มส.
ส่วนผมนั้นก็ อยุ่ในเกรด 0 กับ 1 ครับ หรือไม่ก็ ติด รอ ติด มส. ตัวแดง ครับ
ถามใจ ผมว่า อยากได้ เกรด 4 3 2 ไหม หรือ เกียตินิยม ก็ อยากได้ ครับ
ก็ คืออย่างนั้น แหละครับ ความคิดเห็น ผม ก็ ใช่ว่า ถูกทุกอย่าง นะครับ
เพราะเหมือนการทำ ข้อสอบ ข้อเขียน ก็ ใช่ว่าจะทำถูกทุกข้อ นะครับ

ผมไม่วัดไม่สม่ำเสมอ ครับ หากบอก ตามตรง ไปบ้างไม่ไป บ้าง นะครับ
ว่างๆ สะดวก ผมก็ไป ไม่ว่าง ไม่สะดวก ผมก็ไม่ไป ครับ อย่างนั้นแหละครับ
ผมอยู่ ต่างๆ จังหวัด และวัด กทม. ก็ เคยไป ครับ เห็นคนเข้าวัด เยอะๆ นะครับ
ก็ดี ครับ ผมนั้น เรียกว่า เรื่อยๆ ครับ พยามศึกษา และก็เข้าวัด มากๆ เหมือนกัน
หากมีโอกาศ ครับ หรือ แต่ พอไป ก็ แก้ บาป ทุกครั้ง แหละครับ แล้วเหมือนหายไป อีก
ไม่ได้ไป อีก นะ เป็นเวลานาน แล้วก็ไปอีก สลับกันอยู่ อย่างนี้แหละครับ

ผมอาจคลุกคลี อยู่กับ คนทางพุทธ มากนะครับ คนหลายๆ คนก็เข้าใจว่าผมเป็นพุทธ นั่นแหละ
เพราะผมก็ จึง มอง วัดคาทอลิค นั้น แทบไม่แตกต่าง กับ วัดทางพุทธ เลย ครับ มีเพียงรายละเอียด
คำสอน หรือความเชื่อ เท่านั้นที่ต่างกัน ส่วนไปวัด ของ ครัสตัง นั้น ผมว่าเป้าหมาย ก็ เหมือนกัน นะครับ
คือไป แล้ว เหมือนได้ บุญ ได้ สบายใจ อย่างนั้นแหละครับ

บอกย้ำอีก ทีนะครับ ว่าผมนั้น หากเป็นนักเรียน ระดับคะแนน อยู่ระหว่าง ติด 0 แก้เกรด มาก็ได้ 1 นะครับ
ไปโบสน์ ทุกครั้ง ก็ แก้บาป ทุกครั้งไป ไม่มีครั้งใด ที่ไม่ไป แล้วไม่แก้บาปก่อน เลย ครับ
เป็นอย่างนั้นแหละครับ เหมือนเดิม หากถามว่า ทำไม ไม่ไป ก็ยากไปอยู่ครับ แต่นั่นแหละบางทีก็ไม่รู้นะ
แต่ก็ไม่ได้ ครับ ปีนี้ว่า จะพยามไปให้มากกว่า เดิมๆ ครับ

เรื่องนั้นไม่ขอพูดถึงอีกนะครับ จากการที่ได้คุยรูปแบบกับญาติๆ หรือคนที่รู้ ก็ไม่ใช่ลักษณะคริตตัง
แต่ระดับชาวบ้านนั้นเขาไม่รู้หรอกครับ ว่าคริต แบบไหนมีกี่แบบ ก็เหมาๆ รวมๆ ไปว่าเป็นคริตหมด
ผมก็ไม่รู้นะ ว่ารายละเอียดลึกๆ แล้วเป็นอย่างไร เพียงแต่ญาติ เขาดุด่า ในเรื่องนี้แล้วเสียใจนะครับ
ตอนงาน ก็ทำพิธีแบบ พุทธ นั่นแหละครับ เพราะญาติที่อยู่ข้างหลังนั้นก็ เป็นพุทธหมด

เป้าหมายคือ อยากให้เชื่อตนเอง มากกว่า ครับ ว่าพร้อมแค่ไหน แบบค่อยเป็นค่อยไป นะครับ
:+: seraphim :+:
~@

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 4:11 pm

อ่อ ครับ ขออภัย ทุกๆ คน ครับ
แต่นั่นเป็น แค่ความคิดเห็นและมุมมอง ของผมนะครับ
ซึ่งอาจแตกต่างๆ กับคนอื่นๆ คงรับได้ นะครับ
เหมือนกับ เป็นเด็ก นักเรียนนะครับ
มีเกรด เกียตินิยม หรือ 4 3 2 1 0 ติด ร ติด มส.
ส่วนผมนั้นก็ อยุ่ในเกรด 0 กับ 1 ครับ หรือไม่ก็ ติด รอ ติด มส. ตัวแดง ครับ
ถามใจ ผมว่า อยากได้ เกรด 4 3 2 ไหม หรือ เกียตินิยม ก็ อยากได้ ครับ
ก็ คืออย่างนั้น แหละครับ ความคิดเห็น ผม ก็ ใช่ว่า ถูกทุกอย่าง นะครับ
เพราะเหมือนการทำ ข้อสอบ ข้อเขียน ก็ ใช่ว่าจะทำถูกทุกข้อ นะครับ

::017:: รู้ไม่เยอะไม่ผิดจ้า ค่อยๆ ศึกษาไปอีกหน่อยก็รู้มาก แต่ที่งงคือ วกไปเวียนมาอ่ะจ๊ะ
ปล. ติด ร แก้เกรดได้จ้า แต่ มส.ไม่สวยเนี่ย ยอมกันไม่ได้ 5555 (ล้อเล่น)
  ::011:: ::011::

ผมไม่วัดไม่สม่ำเสมอ ครับ หากบอก ตามตรง ไปบ้างไม่ไป บ้าง นะครับ
ว่างๆ สะดวก ผมก็ไป ไม่ว่าง ไม่สะดวก ผมก็ไม่ไป ครับ อย่างนั้นแหละครับ
ผมอยู่ ต่างๆ จังหวัด และวัด กทม. ก็ เคยไป ครับ เห็นคนเข้าวัด เยอะๆ นะครับ
ก็ดี ครับ ผมนั้น เรียกว่า เรื่อยๆ ครับ พยามศึกษา และก็เข้าวัด มากๆ เหมือนกัน
หากมีโอกาศ ครับ หรือ แต่ พอไป ก็ แก้ บาป ทุกครั้ง แหละครับ แล้วเหมือนหายไป อีก
ไม่ได้ไป อีก นะ เป็นเวลานาน แล้วก็ไปอีก สลับกันอยู่ อย่างนี้แหละครับ

::001:: อืมม์... วันหนึ่งถ้าเราคิดได้ว่า พระให้อะไรเรามากมายใน 1 สัปดาห์ จะไม่มีคำว่า ไม่สะดวก ไม่ว่างอ่ะคะ 24 ชม.เท่ากันทุกคน แบ่งเวลาขอบคุณพระแค่ 45 นาที 1 ชม.ไม่มากไปหรอกจ๊ะ เชื่อว่า วันหนึ่งเราต้องทำได้ แต่อยู่ที่ความตั้งใจด้วยนะ

ผมอาจคลุกคลี อยู่กับ คนทางพุทธ มากนะครับ คนหลายๆ คนก็เข้าใจว่าผมเป็นพุทธ นั่นแหละ
เพราะผมก็ จึง มอง วัดคาทอลิค นั้น แทบไม่แตกต่าง กับ วัดทางพุทธ เลย ครับ มีเพียงรายละเอียด
คำสอน หรือความเชื่อ เท่านั้นที่ต่างกัน ส่วนไปวัด ของ ครัสตัง นั้น ผมว่าเป้าหมาย ก็ เหมือนกัน นะครับ
คือไป แล้ว เหมือนได้ บุญ ได้ สบายใจ อย่างนั้นแหละครับ

::011:: มองดีดี พี่ว่า ต่างกันเยอะแยะเลยนะ อยู่สังคมพุทธไม่เป็นไรจ๊ะ แต่กิจศรัทธาบางอย่างเมื่อเป็นคาทอลิกแล้วก็ไม่ควรทำให้เป็นที่สะดุดนะคะ

บอกย้ำอีก ทีนะครับ ว่าผมนั้น หากเป็นนักเรียน ระดับคะแนน อยู่ระหว่าง ติด 0 แก้เกรด มาก็ได้ 1 นะครับ
ไปโบสน์ ทุกครั้ง ก็ แก้บาป ทุกครั้งไป ไม่มีครั้งใด ที่ไม่ไป แล้วไม่แก้บาปก่อน เลย ครับ
เป็นอย่างนั้นแหละครับ เหมือนเดิม หากถามว่า ทำไม ไม่ไป ก็ยากไปอยู่ครับ แต่นั่นแหละบางทีก็ไม่รู้นะ
แต่ก็ไม่ได้ ครับ ปีนี้ว่า จะพยามไปให้มากกว่า เดิมๆ ครับ

::017:: ดีคะ หมั่นแก้บาปรับศีลบ่อยๆ เป็นสิ่งที่ดี แต่ถ้าไปวัดให้ได้ทุกอาทิตย์จะดียิ่งกว่า ว่าแต่ว่าระหว่างวันสวดภาวนาด้วยหรือเปล่า :huh:

เรื่องนั้นไม่ขอพูดถึงอีกนะครับ จากการที่ได้คุยรูปแบบกับญาติๆ หรือคนที่รู้ ก็ไม่ใช่ลักษณะคริตตัง
แต่ระดับชาวบ้านนั้นเขาไม่รู้หรอกครับ ว่าคริต แบบไหนมีกี่แบบ ก็เหมาๆ รวมๆ ไปว่าเป็นคริตหมด
ผมก็ไม่รู้นะ ว่ารายละเอียดลึกๆ แล้วเป็นอย่างไร เพียงแต่ญาติ เขาดุด่า ในเรื่องนี้แล้วเสียใจนะครับ
ตอนงาน ก็ทำพิธีแบบ พุทธ นั่นแหละครับ เพราะญาติที่อยู่ข้างหลังนั้นก็ เป็นพุทธหมด

::001:: มีโอกาสถ้ามีคนมาเข้าใจอะไรแบบผิดๆ ในศาสนาเรา ควรแก้ต่างในสิ่งที่เขาเข้าใจผิดด้วยนะคะ

เป้าหมายคือ อยากให้เชื่อตนเอง มากกว่า ครับ ว่าพร้อมแค่ไหน แบบค่อยเป็นค่อยไป นะครับ

::012:: เห็นด้วยฮับ.......
Pry-Kaew
ติดต่อ:

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 4:28 pm

เรียนคุณlangfanvhin  ความคิดเห็นของคุณไม่มีอะไรเป็นที่สะดุดหรอกครับ จริงๆหากว่ากันตามเนื้อผ้า ทุกๆคนบนโลกนี้ ไม่มีใครสมบูรณ์แบบอยู่แล้ว เพราะเราเป็นสิ่งสร้าง ยอมมีข้อบกพร่อง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ไปๆมาๆ ผมเองอาจมีข้อบกพร่องมากกว่าคุณก็ได้ครับ ดังนั้นสำหรับผมแล้ว ความคิดเห็นของคุณ แม้ว่าบางส่วนผมจะไม่เห็นด้วย แต่บางส่วนผมก็รับฟังและเก็บเอามาคิดเสมอครับ ผมเชื่อเสมอมาตลอดว่า การยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง และนำบางส่วนมาปรับใช้และเข้าใจผู้อื่น เป็นแนวทางอยู่ร่วมกันอย่างสันติและเสริมสร้างทั้งคุณและผมให้เติบโตไปด้วยกัน ไม่ว่าจะทางสังคม ทางโลก หรือทางธรรม

ขอพระอวยพรคุณและพี่น้องทุกท่านครับผม
Phulasso

เสาร์ ส.ค. 18, 2007 10:03 pm

:+: seraphim :+: เขียน:

::011:: มองดีดี พี่ว่า ต่างกันเยอะแยะเลยนะ อยู่สังคมพุทธไม่เป็นไรจ๊ะ แต่กิจศรัทธาบางอย่างเมื่อเป็นคาทอลิกแล้วก็ไม่ควรทำให้เป็นที่สะดุดนะคะ
Pry-Kaew เขียน: เรียนคุณlangfanvhin  ความคิดเห็นของคุณไม่มีอะไรเป็นที่สะดุดหรอกครับ จริงๆหากว่ากันตามเนื้อผ้า ทุกๆคนบนโลกนี้ ไม่มีใครสมบูรณ์แบบอยู่แล้ว เพราะเราเป็นสิ่งสร้าง ยอมมีข้อบกพร่อง ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ไปๆมาๆ ผมเองอาจมีข้อบกพร่องมากกว่าคุณก็ได้ครับ ดังนั้นสำหรับผมแล้ว ความคิดเห็นของคุณ แม้ว่าบางส่วนผมจะไม่เห็นด้วย แต่บางส่วนผมก็รับฟังและเก็บเอามาคิดเสมอครับ ผมเชื่อเสมอมาตลอดว่า การยอมรับความคิดเห็นที่แตกต่าง และนำบางส่วนมาปรับใช้และเข้าใจผู้อื่น เป็นแนวทางอยู่ร่วมกันอย่างสันติและเสริมสร้างทั้งคุณและผมให้เติบโตไปด้วยกัน ไม่ว่าจะทางสังคม ทางโลก หรือทางธรรม
ขอพระอวยพรคุณและพี่น้องทุกท่านครับผม
ขออภัยคุณพรายแก้ว ถ้าจะเห็นต่างนะ
Phulasso เห็นว่าที่น้อง langfanvhin ว่ามานั้น
เป็นการอธิบายเหตุผลที่ไม่ไปวัดทุกวันอาทิตย์
คำว่าไม่สะดวกนี้คงต้องให้น้องเขาอธิบายเพิ่มเติม
อาจหมายถึงอุปสรรคที่ไม่สามารถกระทำได้ เช่นไม่มียานพาหนะ ฯลฯ

แต่ความบกพร่องของมนุษย์เป็นอีกประเด็นหนึ่ง
คือนัดเพื่อนไว้ เห็นการนัดสำคัญกว่าการไปวัด
อันนี้เป็นเรื่องความบกพร่อง

เอาใหม่ ถ้าใครที่ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่
เราอยากไปหาไหม หรือเพื่อน สังคมสำคัญกว่า
พ่อแม่รอได้ เพราะยังไงท่านก็รักเรา รอเราอยู่แล้ว ท่านเป็นของตาย
แต่เพื่อนเรานี้สิ ถ้าไม่เอาใจเขา เขาก็จะละทิ้งเราไปมีสังคมใหม่
เราจึงต้องพยายามอยู่ในสังคมนั้นๆให้ได้ ให้พ่อแม่รอไป

ทำนองเดียวกัน
ประเด็นสำคัญที่สุดคือ ไปวัดทำไม
ถ้าไปเพราะเป็นประเพณี พระศาสนาจักรกำหนดไว้ กลัวตกนรก ก็ต้องว่ากันไปอีกที
แต่ถ้าไปเพราะเรารัก อยากไปหา อยากพบ อยากอยู่ใกล้
จึงต้องถามว่าเรารักพระมากน้อยแค่ไหน หรือพระก็เป็นของตายเหมือนกัน
ขณะนี้มนุษย์ไขว่คว้า อะไร????
ล็อคหัวข้อ