วันเสาร์ที่แล้ว ดูหนังของช่องเจ็ด สนุกจังเลยครับ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 6:26 pm

เนื้อเรื่องคือ ผู้ชายคนหนึ่งอยากจะได้ผู้หญิงคนหนึ่งมาเป็นแฟน
แล้วเธอก็เจอ ซาตาน ซาตานตัวจริง แต่มาในแบบธรรมดามาก (ชอบจังเลย)
ชอบมุกที่ซาตานบอกว่าลองขออะไรสิ ชั้นจะหาให้
แล้วเขาก็ขอของกิน ซาตานก็เลยพาไปร้านเบอร์เกอร์ มีการให้พระเอกออกตังคให้อีก (ฉันลืมเป๋าตังค์ไว้ในนรก)
เอ้อ ซาตานเป็นสาวนะครับ

แล้วเธอเลยให้ทำสัญญาว่า จะให้พร 7 ข้อ เปลี่ยนชีวิตให้เป็นคนอีกแบบหนึ่ง
แต่เรื่องก็วุ่นวาย เพราะพระเอกอยากเป็นคนนั้นคนนี้ เพื่อให้ได้ครอบครองนางเอก
หนังทำสนุกมากๆ ดูเป็นหนังตลก แต่สำหรับชาวคริสต์แล้ว ดูแล้วคิดอะได้เยอะเลยครับ

ลักษณะของซาตานมาแนวเดียวกับเรื่องคอนสแตนติน ที่ลูซิเฟอร์ลองมาจากเบื้องบน ใส่ชุดขาวสะอาด ไม่ใช่คนน่ากลัว
มาแบบตาแก่เจา้าเล่ห์นิดๆแต่ไม่มีพิษมีภัย(แต่.....แค่ภายนอกนะ) เพราะพวกแบบนี้แหล่ะ ที่น่ากลัวจริงๆ

ซาตานไม่ต้องเป็นตัวน่าเกลียดน่ากลัว ขู่นั่นฆ่านี้ บี้ให้ตายในทุกสิ่งที่ขวางหน้า
แต่...มันมักจะมาแบบคนที่เอาใจ น่าเข้าหา แต่ลึกๆแล้วช่างร้ายกาจ

ซาตานเรื่องนี้ก็เหมือนกัน ในเรื่องเมื่อพระเอกไม่พอใจ จะกด 666 เพื่อกลับมาหาเธอ แล้วทุกอย่างจะเป็นเหมือนเดิม
มีฉากหนึ่งที่ลูซิเ้ฟอร์กำลังสนอหนังสือยู่
"การบ้านวันนี้... เลขหรอ ชีวิตจริงใช้ได้ซะที่ไหน ประวัติศาสตร์..ไอ้ที่มันผ่านมาแล้วก็ให้มันผ่านๆไป งั้นวันนี้ไม่มีการบ้าน"
เด็กๆหนุ่มๆต่างชอบใจ

นี่แหล่ะซาตาน ไม่ได้มาขู่อาฆาต แต่มันค่อยๆฆ่าระยะยาว ทีตอนหนึ่งพระเอกโดนจับ เจอชายคนหนึ่งที่ผมคิดว่าเป็นพระเจ้านะ
พระเจ้าพููดอะไรซักอย่างให้พระเอกคิดได้

ตอนหลัง เหลือพร ข้อเดียว พระเอกไม่ขอ ไม่อยากขายวิญญาณให้ซาตาน
แต่ซาตานไม่ยอมเด็ดจาด พาไปทัวร์นรก แล้วพระเอกก็ขอ ขออะไรู้มั้ยครับ

ขอให้ผู้หญิงคนนั้น คนที่เขาอยากครอบครองที่สุด จงมีความสุขตลอดไป

แว๊บบบบบบบบบบบบบบ ทุกอย่างหายไป ซาตานบอกว่า เธอเอาชีวิตเขาไปไมไ่ด้ เพราะข้อสุดท้าย เธอเสียสละให้คนอื่นในวันที่ 6 พฤศจิกา ก็จะครบรอบที่ฉันทำงานมา 600 ปีแล้ว มีเธอคนแรกที่ยอมเสียสละพรให้คนอื่น

- แล้วไอ้นรกเมื่อกี้หล่ะ
- ก็แค่สเปียเชียลเอฟเฟ็คหน่ะ ใช้มุกนี้ทีไรก็เห็นยอมแพ้กันทุกราย นายนี่เก่งจริงๆ แต่อย่าไปบอกใครนะ ฉันเสียดายวิญญาณ

แล้วพระเอกก็อิสระ แล้วพระเอกก็คิดจะเข้าไปหานางเอกเป็นครั้งแรก ด้วยตัวเอง ไม่ต้องพึ่งอะไรจากซาตานจอมเจ้ารา้ยนั้น
แล้วเขาและเธอก็ได้เป็นแฟนกัน
กล้องแพนไปเห็นพระเจ้าเล่นหมากรุกกับซาตานอยู่ ชอบจังเลยครับ
ชอบมุกที่ว่าพระเจ้ากับซาตานเล่นด้วยกันอยู่ คือเหมืนแข่งอะไรซักอย่าง อยู่กันอย่างสันติ แต่วิญญาณมนุษย์จะอยู่กับใคร เขาเป็นคนเลือกเอง
(ซาตานแอบชี้มือไปทางพระเอกให้พระเจ้่าดู แล้วตัวเองก็สับตัวหมากในกระดานขี้โกงจริงๆยัยนี่)

สรุปแล้วสนุกจังเลยครับ คนศาสนาอื่นดูก็เหมือนจะเข้าใจคริสต์มากขึ้น โดยเฉพาะเรื่องเสียสละนี่มีมาประจำ เพราะว่าดูเหมือนจะทำง่้าย แต่การเสียสละจริงๆนี้ยากเย็นนะครับ

มีอย่างที่ไหน ยอมตายบนไม้กางเขนเพื่อคนบาปทั้งโลก ไถ่บาปให้กับบาปที่ตัวเองไม่ได้ก่อด้วยซ้ำ  พระเยซุคริสตเจ้าทรวงเสียสละจริงๆ
ขอให้ทุกคน ยอมเสียสละหลายๆอย่างเพื่อความสงบสุข และเพื่อนพะรเป็นเจ้านะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย iBONT เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2007 6:29 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Zion
~@
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 6:38 pm

รูปภาพ

เรื่องนี้รึเปล่า ::012::

ถ้าใช่

ตอนจบ พระเอก ไมได้คนที่ชอบตอนแรกเป็นแฟนครับ (เพราะนั่นคือดอกฟ้าเกินเอื้อมจริงๆ)

แต่ไปสนิทกับคนๆนึง แล้วก็ค่อยพัฒนาสัมพันธภาพแบบแฟน  ตุ้งหนุ่ง : xemo026 :
แก้ไขล่าสุดโดย Anonymous เมื่อ จันทร์ ส.ค. 27, 2007 6:42 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Marie Antoinette

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 7:11 pm

ที่บ้านไม่มีทีวี ::008:: : xemo023 :
Zaliaus

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 9:00 pm

melis เขียน: ที่บ้านไม่มีทีวี ::008:: : xemo023 :
แต่ยังมีไฟฟ้าอยู่ใช่มั้ยคับ?
แบกะดิน

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 9:23 pm

ที่บ้านมีมีทีวี แต่ไม่มีรีโมท
Batholomew
~@

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 10:37 pm

เคยดูแล้วเหมือนกันครับ หนังดีนะเรื่องนี้ ::001::
Alphonse

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 10:42 pm

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: รูปภาพ

ถ้าใช่

ตอนจบ พระเอก ไมได้คนที่ชอบตอนแรกเป็นแฟนครับ (เพราะนั่นคือดอกฟ้าเกินเอื้อมจริงๆ)

แต่ไปสนิทกับคนๆนึง แล้วก็ค่อยพัฒนาสัมพันธภาพแบบแฟน  ตุ้งหนุ่ง : xemo026 :
อยากดูง่า
หาให้หน่อยจิ
ใครก็ได้
ซาตานก็ได้คร๊าบบบบบ จุ๊บๆ ^^
iBONT
ติดต่อ:

จันทร์ ส.ค. 27, 2007 11:38 pm

necromancer เขียน:
ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน: รูปภาพ

ถ้าใช่

อยากดูง่า
หาให้หน่อยจิ
ใครก็ได้
ซาตานก็ได้คร๊าบบบบบ จุ๊บๆ ^^
ครับ เรื่องนี้แหล่ะ จะโพสรูปใ้ดูพอดีแต่ไปทำงานก่อน
พอดีจำหน้านางเอกไมไ่ด้อ่าครับ สรุปไม่ได้กับคนนั้นใช่มั้ยครับ อิอิ
น่าจะได้กับซาตานเน้อะ 555555555+

แต่ว่านะ ยัยซาตานนี่จอมลวงโลกจริงๆ หาทุกวิถีทางให้พระเอกเซ็นสัญญา
ScapeGoat

อังคาร ส.ค. 28, 2007 1:41 pm

ใช่ เรื่อง Be Dazzled นี้ละ ชอบเรื่องนี้มากๆ เช่นกัน เป็นหนังที่ทำได้ลงตัวดี ดูหลายรอบตั้งแต่โรงหนังยัน ที่เคเบิ้ลทีวี
นางเอกสวยมั่กๆ แต่ไม่ค่อยได้เล่นบทดีๆ เลย อ้อเธอคือคนที่เคยเป็น แฟน Hugh Grant มากว่า 10 ปี แต่เพิ่งไปแต่งกับชาวอินเดีย เป็นนางแบบดังมาก และเคยเป็นอดีต พรีเซ็นเตอร์ของน้ำหอม Estee Lauder น้องๆ คงจะยังเกิดไม่ทันนะ
เล่นหนังที่ฉายในบ้านเราหลายเรื่องที่เด่นๆ( แบบติ๊งต๊อง) ก้อเป็น เรื่อง Austin Power
เออ นอกเรื่องจะบอกว่าเรื่องนี้เป็นหนังดีอีกเรื่องที่ใช้ Metaphor ได้ดี และมีการล้อเลียนคนดังหลายคนในหนัง
ให้ข้อคิดที่ดี ตอนนางเอกพูดว่า สวรรค์และนรกแท้จริงก้อหาได้บนโลกเรานี่แหละ มันอยู่ที่ใจเราจะเลือก เลือกที่จะทำดี หรือเลว ซาตาอาจจะเป็นตัวแทนที่พระเจ้าส่งมาทดสอบเราก้อได้ (อ้อนางเอกพูดตอนใกล้จบนะ) แล้วตบท้ายด้วยฉากเล่นหมากรุกกันนั่นไง  หนังบอกว่าทำสิ่งที่เราเป็นอยู่ให้ดีที่สุดต่างหาก เป็นหนังที่ mv เมืองไทยเอา ไตเติ้ลมาก๊อปใช้อยู่บ่อย ๆ ในช่วงหนึ่งเลยที่เดียว ไต้เติ้ลน่ารักมากที่ขึ้นลักษณะแต่ละคนที่อยู่ภายใต้ท่าทางที่แตกต่างภายนอกที่เราเห็นเดินผ่านไปมาวุ่นวายตามถนน
Akira

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 3:00 pm

ขอบคุณมากครับที่มาแนะนำ อ่านแล้วอยากจะดูหนังเรื่องนี้เลย
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 10:41 pm

แบบว่าชอบเบนจามินอ่า ที่เล่นเรื่องเดอะมัมมี่ด้วย หล่อมากกกก กรี๊สสเท่ห์มากมาย
แต่ซาตานก็ใช้วิธีนี้แหละ..หลอกให้ตายใจ ตายความสุขสบายฝ่ายเนื้อหนัง
แต่ตอนจบเหมือนเหมือนคอนสเเตนตินเยย ที่ซาตานพาวิญญาณพระเอกไปไม่ได้ เพราะพระเอกเสียสละเพื่อผู้อื่น...
Dis volentibus

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 10:55 pm

~KaThaRoS~ เขียน: แบบว่าชอบเบนจามินอ่า ที่เล่นเรื่องเดอะมัมมี่ด้วย หล่อมากกกก กรี๊สสเท่ห์มากมาย
แต่ซาตานก็ใช้วิธีนี้แหละ..หลอกให้ตายใจ ตายความสุขสบายฝ่ายเนื้อหนัง
แต่ตอนจบเหมือนเหมือนคอนสเเตนตินเยย ที่ซาตานพาวิญญาณพระเอกไปไม่ได้ เพราะพระเอกเสียสละเพื่อผู้อื่น...
พอมามัมมี่ตอนที่2 อ้วนเป็นหมูตอนเลย :tongue:
~KaThaRoS~
ติดต่อ:

ศุกร์ ส.ค. 31, 2007 11:33 pm

Ecclesia เขียน:
~KaThaRoS~ เขียน: แบบว่าชอบเบนจามินอ่า ที่เล่นเรื่องเดอะมัมมี่ด้วย หล่อมากกกก กรี๊สสเท่ห์มากมาย
พอมามัมมี่ตอนที่2 อ้วนเป็นหมูตอนเลย :tongue:

อ้วนก็รักเฟ้ยยย เค้าชื่นชอบที่ผลงานและหน้าตา ไม่เกี่ยวกะหุ่นง่ะ
ตอบกลับโพส