คิดถึงเรื่องเจ้ากรรมนายเวร

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mobster
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 01, 2007 10:08 pm

ในเมื่อยูทิวบ์ได้ปลดบล็อกแล้ว ได้ไปดูหนังไทยเก่าๆมากมาย สายโลหิต(ภาคพี่กบแสดง) บลาๆๆๆ

แล้วไปเจอเรื่องเจ้ากรรมนายเวร (ฉายนานแล้ว ตอนนั้นผมป.6 ก็คงราวๆ7ปีแล้วมั๊ง)

แล้วเกิดคิด เอ๊ะ มันทำให้ความเชื่อเราเสียไหม แล้วมีบทหลายบทที่ค่อนข้างอ่านะ(เช่นฉากที่นายช่างฝร่งเศสเชิญชวนนางเอกเปลี่ยนศาสนา แล้วนางเอกด่ากลับ และไหนจะฉากที่พระเอกชาติก่อนๆเป็นชาวโปรตุเกส แล้วนับถือคริสต์ เพราะมีฉากที่สวดภาวนาหน้ากางเขน)

แล้วมีหนังเก่าๆไหนที่หาในยูทูปได้อีกบ้าง(แบบชอบหนังเก่าอ่านะ นักแสดงคือนักแสดง ไม่ใช่นักท่องบทแบบบางคนสมัยนี้)
Holy
Defender of lawS

เสาร์ ก.ย. 01, 2007 10:27 pm

คนเขียนบทเขาก็อยากจะกลืนว่า ศาสนาอื่นก็ต้องมาเวียนว่ายในกฏศาสนาตัวเองก็เท่านั้น ถ้าจะเอากันจริงๆก็ดูแค่พระพุทธเจ้าเองครับ ก่อนนิพพานท่านเวียนว่ายตายเกิดกี่ชาติก็เป็นคนอินเดียอย่างเดียวไม่เคยไปเกิดเป็นฝรั่งอั่งม้อ หรือเจ๊กจีนที่ไกลๆเลย
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 01, 2007 11:50 pm

พระเยซูไม่เคยพูดถึงเรื่องเจ้ากรรมนายเวรนะคับ

หนังน่ะ..มันเรื่องแต่ง  ดูและต้องแยกให้ออกนะจ๊ะ
Won_J@
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 03, 2007 8:14 pm

เห็นด้วยครับ    ..........  แนะนำตัวหน่อยนะครับ  ผมเล่นเวปนี้มาซักเจ็ดเดือนละครับแต่ยังไม่ได้โพส วันนี้ถือโอกาสโพส อิอิ    ผมกำลังเรียนคำสอนอยู่น่ะครับ  ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ           
  ป.ล.ชอบอ่านเรื่องอัศจรรย์ที่พี่ LL เอามาลงมากครับ ถ้ามีอีกช่วยลงให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ................
Buddy

อังคาร ก.ย. 04, 2007 4:10 am

ที่จริงเจ้ากรรมนายเวรไม่จำเป็นต้องเป็นชาติก่อนนะคะ  ชาตินี้แหละ  คนที่เราไปทำอะไรไม่ดีกับเค้าไว้  ถ้าเค้าไม่ให้อภัยเรา  เค้าก็เป็นเจ้ากรรมนายเวรเรา  ซึ่งสิ่งที่ตามมาหลอกหลอนเรา  ก็ไม่ใช่ใครที่ไหน  แต่เป็นบาปเรานี่แหละ  ทางพุทธบอกให้แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร  ทางคริสต์เราก็สวดภาวนาให้เค้า  (ต้องไปแก้บาปก่อน  เพราะเราไปทำกับเค้าไว้)  ขอพระเมตตาจากพระเป็นเจ้า  ให้พระองค์สัมผัสเค้า  เพื่อเค้าจะได้ให้อภัยเรา  และไม่ตกในบาป  เพราะคนที่ให้อภัยไม่ได้  ก็ตกในบาป

มีคุณพ่อท่านนึง (ไม่แน่ใจว่า  พ่อประเสริฐ มหาไถ่รึเปล่า)  บอกว่า เป็นไปได้ที่เจ้ากรรมนายเวร  ก็คือวิญญาณในไฟชำระที่ยังไปหาพระเจ้าไม่ได้  และก็มาขอคำภาวนา  และพี่ก็มาคิดต่อว่า  ซึ่งก็เป็นไปได้ว่า  วิญญาณนั้นมาทึกทักเอาว่า  เราเป็นนั่นเป็นนี่เค้า  (เรียกว่า  ผีหลอก รึเปล่า  : xemo017 : )  อาจไม่ได้หลอก  แต่เป็นความไขว้เขวกึ่งผูกพันของวิญญาณนั้น  สิ่งสำคัญคือตัวเรา  เราต้องรู้ว่า  เราคือใคร  เราคือลูกพระ  เค้าจะมาบอกว่า  เราเป็นนั่นเป็นนี่เค้า  ก็เรื่องของเค้า  เราแค่สวดภาวนาก็พอ  ::001:: 
Batholomew
~@

อังคาร ก.ย. 04, 2007 9:50 am

เรามีชาตินี้เพียงชาติเดียว ดังนั้น เราไม่มีเจ้ากรรมนายเวรหรอกครับ
เรามีแต่พระองค์เท่านั้นนะครับ :smiley:
Edwardius

อังคาร ก.ย. 04, 2007 12:48 pm

หนังสร้างในบริบทความเชื่อไทยฮับ
ดังนั้นอะไรๆ ก็คิดแบบไทยๆ ไว้ก่อน

ดูตอน Tsunami สิฮับ

ผีฝรั่งเต็มหาดไปหมด เฮ้อ!
~@Little lamb@~
ติดต่อ:

อังคาร ก.ย. 04, 2007 11:21 pm

Korean_Man เขียน: เห็นด้วยครับ    ..........  แนะนำตัวหน่อยนะครับ  ผมเล่นเวปนี้มาซักเจ็ดเดือนละครับแต่ยังไม่ได้โพส วันนี้ถือโอกาสโพส อิอิ     ผมกำลังเรียนคำสอนอยู่น่ะครับ  ยังไงก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ             
   ป.ล.ชอบอ่านเรื่องอัศจรรย์ที่พี่ LL เอามาลงมากครับ ถ้ามีอีกช่วยลงให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ  ................
คับ  :cheesy:  ถ้าประสบพบเจอก็จะเอามาเล่าให้ฟังใหม่นะจ๊ะ
Zaliaus

พุธ ก.ย. 05, 2007 9:21 pm

ละครทำได้ดีมากๆอ่ะครับ บทเค้าดีจิงๆ นับถือๆ
Ezekiel

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:32 pm

สื่อของคนชาวโลกไปสนใจทำไม อะไรที่ไม่ใช่หลักการพระเจ้าอย่าเอาเข้ามาในความคิดสิครับ
langfanvhin

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 12:24 am

หนังเก่า นั้น ผมเองก็ ชอบดู รู้สึกว่าดู แล้ว จะให้อารมย์ และความรู้สึกว่า
หนังใหม่ๆ นะ คืออินไป กับหนัง เหมือนจริงๆ ไปเลย
ยิ่งหนัง ที่ สร้างยุค ขาวดำ ดูแล้ว ก็ยิ่งดี นะ แบบได้อารมย์ ความรุ้สึกดีนะ
แต่หนัง ก็คือ หนัง นะ ไม่ใช่เรื่อง จริง แต่เป็นเรื่องสร้างให้เราจินตนาการ
ไปกับหนัง ตามอารมย์ความรุ้สึก เท่านั้นเอง

ส่วนเรื่อง เจ้ากรรมนายเวร นั้น คงเชื่อ ต่างๆ กับทางคริต นิดหน่อย
ทางคริต นั้น ทำบาป ก็ต้องใช้โทษ บาป หากเปรียบ ก็เหมือนรับกรรม
แต่ เมื่อแก้ บาป กับคุณพ่อ หรือสารภาพ บาป อย่างจริงๆ จัง บาป นั้นก็หมดไป
ยกเว้น บาป หนัก จริงๆ ที่ คุณพ่อเขา ไม่สามารถ ยกบาป ให้ได้ เท่านั้นเอง
ผมเองก็ ไม่เข้าลึกซึ้ง เท่าไร่ นะครับ แต่เอาตามที่ผมเข้าใจ เปรียบเทียบ
แล้วน่าเป็นอย่างนั้น ตามความเชื่อและ ความเข้าใจ ของผมนะครับ
Joseph

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 1:11 am

หนังเก่า นั้น ผมเองก็ ชอบดู รู้สึกว่าดู แล้ว จะให้อารมย์ และความรู้สึกว่า
หนังใหม่ๆ นะ คืออินไป กับหนัง เหมือนจริงๆ ไปเลย
ยิ่งหนัง ที่ สร้างยุค ขาวดำ ดูแล้ว ก็ยิ่งดี นะ แบบได้อารมย์ ความรุ้สึกดีนะ
แต่หนัง ก็คือ หนัง นะ ไม่ใช่เรื่อง จริง แต่เป็นเรื่องสร้างให้เราจินตนาการ
ไปกับหนัง ตามอารมย์ความรุ้สึก เท่านั้นเอง
ยูทูบเยอะครับ บางทีพี่ค้นหาในGoogle หาที่ไหนก็ไม่เจอมีแต่ยูทูบเจอหมดเลย ตั้งแต่ปี 1933 ยังเลยแต่เป็นหนังต่างประเทศขาวดำก็ชอบตรงนี้แหละ อะไรที่มันย้อนยุคหาดูได้ยากมากแต่ก็มาเจอเอาที่นี่ เว็บฝากหนังที่อื่นมีแต่หน้งสมัยใหม่เพลงสมัยใหม่เก่าหน่อยก็ไม่มีใครนำมาฝากกัน โดยเฉพาะที่พี่ชอบคือเพลงญี่ปุ่นย้อนยุคพี่หาที่ไหนไม่เจอเลยแต่ที่นี่พี่พิมพ์ชื่อใครลงไปก็เจอ แสดงว่ามีคนแก่เล่นเยอะหุหุ http://www.youtube.com/watch?v=_fpL2zq-tqg ไม่เกี่ยวกับเพลงพระเจ้านะแต่เป็นความชอบส่วนตัวครับ ถ้าบอกคนอีสานว่าห้ามฟังหมอลำหรือลูกทุ่งฟังเฉพาะเพลงพระเจ้าอย่างเดียวมันก็ผิดธรรมชาติของเขาแหละครับ

ส่วนเจ้ากรรมนายเวร หุหุ ก็ลูกหนี้เจ้าหนี้กันนั่นแหละในความหมายก็หมายถึงตรงนั้นต้องตามใช้หนี้กันให้หมดทุกชาติไป ชาตินี้ใช้ไม่ได้ก็ต้องไปใช้กันชาติหน้า ส่วนเรื่องชาติหน้า ชาติก่อนศาสนาเราไม่มีความเชื่อในตรงนั้น ศาสนาเรามีชาติเดียวกับแดนผู้ตายสำหรับคนที้ได้รับศีลล้างบาป ส่วนคนที่ไม่ได้รับศิลล้างบาป คาทอลิกสมัยก่อนเรียกว่า "ริมโบ" หมายถึงวิญญาณที่ยังไปไม่ถึงน้ำ
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 2:48 am, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ตอบกลับโพส