ขาดโบสถ์เหมือนขาดใจ หงิง

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
-Rei-
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:36 pm

กำลังจะไปสมัครเรียนคอร์สที่อยากเรียนมานาน แต่ว่ามันจะมีเรียนในวันอาทิตย์เป็นเวลา 6 สัปดาห์ติดกัน
และต่อให้มันมีคอร์สวันเสาร์ เรก็ต้องทำงาน ไปเรียนไม่ได้อยู่ดี

หงิง งี้เรก็ไม่ได้ไปโบสถ์อ่ะดิ แง

คนที่ไปโบสถ์ประจำเคยขาดโบสถ์ติดกัน 6 ครั้งมั๊ยคะ
แค่คิดว่าจะไม่ได้ไปมันก็ใจหายอย่างบอกไม่ถูกเลยอ่ะ

ไอ้อยากเรียนมันก็อยาก แต่อยากไปโบถส์ด้วย
ทำไงดี แงๆๆ
Dis volentibus

พุธ ก.ย. 05, 2007 10:44 pm

โอ้ว เป็นสิ่งที่น่าสยดสยองมากค่ะ :shocked:
~@Little lamb@~
Defender of lawS
ติดต่อ:

พุธ ก.ย. 05, 2007 11:28 pm

แนะนำว่า...เข้าวัดคาทอลิกแก้ขัดไปก่อนก็ได้นะจ๊ะ  หุ หุ
วัดคาทอลิกมีมิสซาทุกวันจ๊า.....  :angel:
Batholomew
~@

พุธ ก.ย. 05, 2007 11:53 pm

นั่นสิครับ มาเข้าวัดคาทอลิก อย่างที่พี่ LL ว่าก็ได้นะครับ :wink:
langfanvhin

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 12:01 am

ไป ได้ทุกวันนั้นยิ่งดี
แต่ได้เฉพาะมิชซา วันอาทิตย์เป็นอย่างน้อย
สำหรับผมนั้น คิดว่า ดีที่สุด แล้วครับ
โดยตัวผมเองก็ไม่ได้หวังมาก
หวังแต่ ได้เข้าโบสน์ ทุกวันอาทิตย์
ก็เพียงพอ แล้วครับ โดยส่วนตัวนะ ครับ
Zion
~@
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 8:48 am

langfanvhin เขียน: ไป ได้ทุกวันนั้นยิ่งดี
แต่ได้เฉพาะมิชซา วันอาทิตย์เป็นอย่างน้อย
สำหรับผมนั้น คิดว่า ดีที่สุด แล้วครับ
หวังแต่ ได้เข้าโบสน์ ทุกวันอาทิตย์
ก็เพียงพอ แล้วครับ โดยส่วนตัวนะ ครับ
ในกรุงเทพ วันเสาร์เย็นจะใช้บทอ่าน วันอาทิตย์ครับ

สามารถเข้าแทนวันอาทิตย์ได้

(ไม่รู้ว่าตจว.เป็นเหมือนกันมั้ยนะ :rolleyes:)
Jeab Agape
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 8:50 am

อนุญาตให้พี่เรย์ คนสวยไปโบสถ์ คาทอลิก ชั่วคราวได้ คร้าบ :cheesy:

เช่นไปรอบเย็น วันเสาร์ เป็นรอบทดแทนวันอาทิตย์ หรือเลือกไปรอบวันอาทิตย์ ที่สะดวกกับพี่เรย์ เช่น เช้ามืด หรือ เย็นๆ ฮะ
แต่อย่าไปร้องเพลงเสียงหลง นะขอรับ :undecided:
:+: seraphim :+:
~@

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 10:02 am

ยศิโยน:ผู้ยำเกรงพระเจ้า เขียน:
langfanvhin เขียน: ไป ได้ทุกวันนั้นยิ่งดี
ในกรุงเทพ วันเสาร์เย็นจะใช้บทอ่าน วันอาทิตย์ครับ

สามารถเข้าแทนวันอาทิตย์ได้

(ไม่รู้ว่าตจว.เป็นเหมือนกันมั้ยนะ :rolleyes:)

ตจว.ก็เหมือนกันจ๊ะ :police:
ติดต่อ:

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 8:59 pm

หรือไม่งั้นก็ลองไปหาศาสนจารย์ของตัวเอง
แล้วก็เข้ากลุ่ม  ไม่รู้ว่าคริสเตียนจะเรียกยังงัย
แต่แบบประมาณอ่านพระคัมภีร์ด้วยกัน  เทศน์สอนนิด ๆ หน่อย ๆ
แบบเหมือนเป็นมินินมัสการ  ....ไม่รู้ทำได้รึเปล่านะคะ
แต่ถ้าทำได้  ก็ได้ชุ่มชื่นหัวใจหน่อยงัย  :angel:
แบกะดิน

พฤหัสฯ. ก.ย. 06, 2007 10:09 pm

เราขาดแค่1-2ครั้ง

นี้เหมือนไม่ได้วัดนานๆมากๆๆ ไงไม่รุ้ 55
Pry-Kaew
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 07, 2007 3:05 pm

ยกตัวอย่างตัวผมเอง สมัยมาเมกาปีแรก ยังไม่ทางเลือกให้เรื่องงานมากนัก งานตอนแรกจำเป็นต้องทำวันอาทิตย์ทั้งวัน และทำงานอื่นเสาร์เย็นด้วย ดังนั้นผมจึงจำใจต้องไปร่วมมิซซาวันธรรมดาแทน(จริงๆแล้ว ตามหนังสือคำสอน มิซซาวันธรรมดา ทดแทนวันอาทิตย์ไม่ได้ แต่ผมเชื่อว่า พระคงเข้าใจ หากไปวัดวันอาทิตย์แล้วลูกของพระองค์ต้องอดตายไม่มีเงินซื้อข้าวกิน ไม่มีค่าห้องฯลฯ ไม่งั้นพระองค์จะเป็นพระเจ้าได้อย่างไร) ผมเลยไปมิซซาวันธรรมดาแทน ปัจจุบันมีโอกาสมากขึ้นในเรื่องเวลาว่างของวันอาทิตย์ ก็ไปมิซซาค่ำของวันอาทิตย์ บางครั้งไปโบสถ์คริสเตียนด้วย(American Lutherland+ American Metrodist) เนื่องจากอเมริกันเป็นประเทศคริสเตียนโปรแตสแตนด์ อยู่เมการู้สึกผมสัมผัสพระเจ้าในโบสถ์คริสเตียนได้มากกว่านิกายอื่น ยกตัวอย่างลูเธอร์แรนในเมกา วันพุธค่ำ แม้ว่าจะไม่มีพิธีนมัสการใหญ่เหมือนวันอาทิตย์ แต่ก็มีพิธินมัสการเล็กและต่อด้วยการเรียนพระคัมภีร์ ผมเดาว่าโบสถ์คริสเตียนในเมืองไทยบางโบสถ์คงมีกิจกรรมคล้ายๆกันในวันพุธ หากเจ้าของกระทู้มีความจำเป็นไปนมัสการที่คริสตจักรไม่ได้ในวันอาทิตย์ ลองไปวันพุธค่ำในบางคริสตจักรดู เชื่อว่าคริสตจักรในเมืองไทยต้องมีสักคริสตจักรหนึ่งที่มีกิจกรรมวันพุธเหมือนคริสตจักรลูเธอร์ฯในเมกา

ร้านอาหารไทยที่ผมทำงาน มีอนุศาสนจารย์(ศิษยาพิบาล)จากคริสตจักรลูเธอร์แรน คริสตจักรเมโทรดิสด์ คริสตจักรอเมริกัน แองคลิกัน มีกินข้าวที่ร้านหลายคน โดยเฉพาะอย่างยิ่งอนุศาสนจารย์จากลูเธอร์แรน นิสัยดีมาก และเคยไปร่วมนมัสการที่คริสตจักรของท่าน(ใกล้ร้านที่ผมทำงานมาก) เป็นกระเหรี่ยงหัวดำคนเดียวในคริสตจักรท่ามกลางWhite American Lutherland) ตัวคริสตจักรและการตกแต่งคล้ายคาทอลิกมากกกกกกกกกก จนแยกไม่ออกเลย วันหน้าจะถ่ายรูปมาฝากครับ

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
-Rei-
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 07, 2007 9:10 pm

ขอบคุณค่ะ

วันนี้ก็อธิษฐานว่า ถ้าพระองค์จะอนุญาตให้ไปเรียนเรขอการทรงนำด้วยค่ะ
ก็โทรไปติดต่อเรื่องเรียนได้ด้วยดี ตั้งแต่ออเปอเรเตอร์ คนรับสายก็เป็นมิตรดีมากๆ
(เคยไปสมัครเรียนแล้วเจอธุรการหน้ายักษ์ใส่มั๊ยคะ)

ขับรถไปก็หลงทาง เพราะว่าแผนที่บอกให้เข้าซอยไปเฉยๆ พอเข้าไปเสร็จเจอ 3 แยกซึ่งไม่มีในแผนที่
เอาละสิตู ไปทางซ้ายหรือขวาดี ตั้งใจว่าจะไปทางขวาเพราะมันซอยใหญ่กว่า
ปรากฏว่าทางขวาเข้าไปแล้วมีรถกระบะจอดขวางอยู่กลางซอยค่ะ พี่แกจอดได้ใจมากๆ ชาวบ้านไปไม่ได้เลย
เรไปต่อไม่ได้ก็เลยถอยกลับมา แล้วลองไปทางซ้ายแทน
ปรากฏว่าโรงเรียนอยู่ในซอยทางซ้ายค่ะ
ขอบคุณพระเจ้า

ถ้ารถคันนั้นไม่จอดขวางทำให้เรต้องถอยกลับออกมา
ก็อาจจะหลงอยู่อีกนานเลย

จะลองทำตามที่พี่จิงกะเจี๊ยบแนะนำดูค่ะ อาจจะย่องไปหาอาจารย์สันติในวันธรรมดา
และย่องไปโบสถ์คาทอลิกบ้างเป็นครั้งคราว
พรุ่งนี้เย็นก็ว่าจะไปซ้อมร้องประสานเสียง ถึงจะไม่ได้ขึ้นร้องวันที่ 16 เพราะเปิดเรียนวันแรกก็ตาม

การตัดสินใจไม่ไปโบสถ์วันอาทิตย์เป็นเวลาเกือบ 2 เดือนนี่เป็นการตัดสินใจที่สยดสยอง
และทำร้ายจิตใจมากๆ เลยอ่ะ หงิง
Mobster
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 09, 2007 8:56 pm

สาหรับผมวันอาทิตย์ไม่ได้ไปโบสถ์(ไม่ว่าจะของพี่น้องไหน)เหมือนจะขาดใจ วันผ่านไปช้ามากๆ แล้วไม่มีความสุขเลยหง่ะ
Edwardius

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 1:04 am

AMEN และ AMEN
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 1:24 am

จ๊า...ได้ผลยังงัยก็มารายงานด้วยเน้ออออ
Joseph

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 11:34 am

เห็นน้องเจนเด็กดีมากเลยไม่ขาดโบสถ์ พี่ก็เมหือนกันฝนตกลำบากยังไงก็ต้องไปโบสถ์ ถ้าขาดหนึ่งครั้งมันเหมือนกับผิดมากเลย น่ากลัว คนที่ไม่เคยขาดก็อยาพยายามขาด ยิ่งไปโบสถ์ทุกวันยิ่งได้กำไร โดยเฉพาะรับศีลมหาสนิทกำไรเยอะมาก เมื่อรับแล้วอำนาจพระจิตในศีลมาหาสนิทจะทำให้จิตใจเราจะดี เมื่อรับบ่อยๆ จิตใจเราก็จะดีขึ้นไปอีก เมื่อจิตใจดีน้ำใจก็จะดี จะเกิดความเมตตาสงสารคนอื่นขึ้นในจิตใจ เมื่อน้ำใจดีเราก็ทำความดีได้มาก ง่าย และบ่อย

ถ้าน้ำใจไม่ดีทำความดีมันก็ลำบาก พระเจ้ามองคนที่จิตใจไม่ใช่ภายนอก เราก็สะสมความดีเราไว้เยอะๆ มากมาย วันสุดท้ายพระองค์เปิดบัญชีของเราออกมา จะเห็นว่ามีชื่อเรา มีผลงานของเรา มีรางวัลของเรา เราได้ทำให้คนรักพระมากมาย ช่วยเหลือคนเจ็บ คนป่วย คนยากไร คนน่าสงสาร เป็นกำลังใจเขา หนุนจิตชูใจเขา ฯลฯ ทำตัวให้สมเป็นศิษย์ของพระองค์มากขึ้น สะสมรางวัลบนสวรรค์ให้เยอะๆ เมื่อตายไปพระองค์จะได้ไม่พูดว่า "เราไม่รู้จักเจ้า เมื่อเราป่วยเจ้าก็ไม่ได้มาหาเรา เมื่อเราไม่มีเสื้อผ้าเจ้าก็ไม่ได้ให้เราใส่" น่ากลัวนะ อย่าเพียงแต่พูดว่า "เชื่อพระเจ้า เป็นคริสต์" เป็นคริสต์ก็เป็นคริสต์ที่ฉลาด กับเป็นคริสต์ที่ไม่ฉลาด เพราะเขามองไม่เห็นกำไรงามๆ ที่เขาจะได้ ดังเศรษฐีคนหนึ่งพี่พระองค์เปรียบให้ฟังว่า เขามีเงินมากมาย พระเจ้าอวยพรให้พืชผลออกผลงอกงามทำกำไรมาหาศาล แต่ว่าเขาก็นั่งคิดว่าจะทำกำไรได้ต่อยังไงแล้วอะไรจะเกิดขึ้นถ้าคืนนี้เขาต้องออกจากร่างกายนี้ไป เขารวยในโลกแต่ว่าในแผ่นดินสวรรค์เขาไม่ได้ทำอะไรเลย "คนเจ็บป่วยเขาก็ไม่ได้ไปเยื่ยม คนขัดสนเขาก็ไม่ได้ช่วย"

พี่มาบอร์ดนี้พี่ก็มองแล้วว่า ทำประโยชนให้พี่มาก พี่สามารถได้แกะ ได้คนที่แสวงหาพระ คนที่อ่อนแอ ได้ชวยหนุนจิตชูใจคน เป็นกำลังใจให้เขา แล้วก็ประหลาดอยู่ว่า มีคนมามากมายมาถามพี่ในเอ็มเกี่ยวกับศาสนา พี่ก็คิดว่าเขามาจากนิวมานาเห็น dovejesus@hotmail.com เลยคลิกเข้าไป พี่ก็ตอบไปเสียยาวเลย ทุกวันเพราะคิดว่ามาจากนิวมานา วันหนึ่งพี่ถามว่าไปดูที่บอร์ดสิมีน้องคนหนึ่งเขาโพสข้อความให้อ่านดีมาก เขาบอกบอร์ดไหน พี่บอกนิวมานา เขาบอกนิวมานาไหน พี่ถามอ้าวไม่ได้มาจากนิวมานาหรือ เขาบอกก็พึ่งรู้จักจากพี่นี่แหละ พี่งง ที่ว่าพวกนี้มาจากหลายที่เลย พี่เลยเอาลิงค์นิวมานาให้เขา เขาก็เข้ามาอ่าน อีกอาทิตย์หนึ่งเขาก็เอาข้อความที่นิวมานามาให้พี่ดูเขาบอกข้อความนี้ดีมากเลย  แต่ก็แปลกดีเหมือนกันที่มีคนเข้ามาหลายคนเพราะสนใจศาสนาแต่ไม่รู้จักนิวมานาหรือบอร์ดที่พี่เข้าไปโพส

ถ้าพูดถึงงานพระนะถ้าถามถึงงานด้านไหนที่พี่ชอบที่สุดพี่ก็บอกเลยว่า งานแพร่ธรรม งานนำวิญญาณมารู้จักพระเจ้า พูดแบบภาษาคริสต์เตียนว่า มีภาระใจมากที่สุด เพราะพี่มองว่าเมืองไทยเป็นเมืองพุทธก็ถือว่าเป็นเมืองที่มีปลาเยอะที่สุด เพราะคนพวกนี้ยังไม่รู้จักพระเจ้าเลย ถ้าเรามีโอกาสเราก็ควรจับปลาให้ได้เยอะๆ หุหุ พาเขาไปให้ถึงน้ำให้ได้ อย่าให้เขาเป็นวิญญาณที่เรียกว่า "ริมโบ" หรือผู้ที่ยังไปไม่ถึงน้ำ แต่ทั้งนี้พระเจ้าก็เรียกคนมาในงานที่ต่างกัน พูดเสียยาวก็หวังว่าคำพูดพี่จะนำพระพรมาสู่น้องๆ มากมาย แล้วพี่ก็ได้พรผ่านคำพูดของพี่ด้วย
แก้ไขล่าสุดโดย Joseph เมื่อ จันทร์ ก.ย. 10, 2007 3:25 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
Prod Pran

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 11:55 am

น้องพลายแก้ว กับพี่โจ จะตอบลักษณะเดียวกันอย่างหนึ่ง คือ "ความยาว" :cheesy:
Pry-Kaew
ติดต่อ:

จันทร์ ก.ย. 10, 2007 12:10 pm

Prod Pran เขียน:
น้องพลายแก้ว กับพี่โจ จะตอบลักษณะเดียวกันอย่างหนึ่ง คือ "ความยาว" :cheesy:

พี่พีพีครับ แม้ว่าผมจะตอบยาว แต่ก็ตอบยาวเพราะรักจริงหวังแต่งครับ ขอบคุณครับพีพีพี

ขอพระอวยพรทุกท่านครับผม
ตอบกลับโพส