เคยให้อภัยใครบางคนที่เราไม่คิดว่าจะให้ได้ไม๊คะ

ใครมาใหม่เชิญทางนี้ก่อน ทักทาย ทดลองโพส
ตอบกลับโพส
จอมนางกระบี่เดี่ยว

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 9:53 pm

งง ไม๊ แหะๆๆ

แค่อยากรู้อ่ะ ว่า
1.พี่น้องเรา เคยมีเหตุการณ์อะไรที่โกรธ แสนโกรธ แค้นแสนแค้นใครคนนั้นที่ทำให้เราเจ็บใจสุดๆๆๆ จนอยากจะอาฆาต แต่สุดท้าย ก็ให้อภัยได้ในที่สุด ไม๊คะ
2.และทำไม ถึงให้อภัยแบบนั้นได้
3.หลังจากอภัยแล้วเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตบ้าง
4.เชื่อไม๊คะ ว่าการให้อภัยทำให้ชายแดนใต้สงบได้

เอาน๊า มาลองถอดบทเรียนกันหน่อย แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะ เดี๋ยวขอกลับไปคิดก่อนว่า เคยโกรธใครมั้ง แล้วจะมาเล่าให้ฟัง
ภาพประจำตัวสมาชิก
Zaliaus

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 10:18 pm

บางครั้งผมก็เกลียดคนครหนึ่งโดยไม่มีเหตุผล เขาไม่เคยทำให้ผมเดือดร้อนเลย แต่ทำไมต้องเกลียดมันด้วย (เกลียดในการที่เขาเป็นเขานั่นแหละ ไม่ได้มีสาเหตุอื่น)
อย่างนี้เป็นโรคจิตหรือเปล่า??
iBONT
ติดต่อ:

ศุกร์ ก.ย. 21, 2007 11:41 pm

Zaliaus เขียน: บางครั้งผมก็เกลียดคนครหนึ่งโดยไม่มีเหตุผล เขาไม่เคยทำให้ผมเดือดร้อนเลย แต่ทำไมต้องเกลียดมันด้วย (เกลียดในการที่เขาเป็นเขานั่นแหละ ไม่ได้มีสาเหตุอื่น)
อย่างนี้เป็นโรคจิตหรือเปล่า??
เป็นเช่นกันครับ หลายๆครั้งที่ผมมักจะเจอคนที่ หมันไส้ เพราะพูดว่าเกลียดได้ไม่เต็มปาก บางคนแค่เคยพูดกันไม่กี่ครั้ง หรือบางคน ไม่เคยแม้แต่จะพบเจอหน้ากันจริงๆมาก่อน ก็มี

แต่เราก็หมันไส้เข่า ไม่ชอบเขา แต่ไม่มีเหตุผลนะ และก็ไม่สนับสนุนให้ใครไม่ชอบตามเราด้วย แต่ก็บอกเลยว่า ไม่ชอบนะ

กอล์ฟไมค์ ผมหมันไส้จัง แต่ก็รู้ว่าเขามีความสามรถ เขาเป็นศิลปินตัวอย่าง แต่ผมไม่ชอบหน่ะ แต่กว่าจะรู้ตัว ผมก็เป็นคนคอยแก้ตัวให้กอล์ฟไมค์ตลอดเช่น ตามเว็บไซต์ เพราะเราไม่ชอบเขาไง เลยลองอ่านดู หาข้อจับผิด ว่าไม่ชอบตรงไหน....แต่ไม่มี เลยกลายเป็นกองกำลังป้องกันชื่อเสียงกอล์ฟไมค์ซะงั้น

น้องมิ้ม น้องคนนี้ อยู่ห้องคิง ใส่แว่น กระเป๋าหนา ดูกระเซิงๆแต่ไม่ขี้เหร่อะไรนะ แต่ผมไม่ชอบ ไม่รู้ เห็นหน้าแล้วอารมณ์เสีย แต่ทุกครั้งที่เจอมีเรื่องคุยจะไม่พูดว่าอะไรเลย เพราะรู้ว่าเป้นอาการหมันไส้แบบไร้สาเหตุ นานเข้า ต้องเจอกันบ่อยมากขึ้น ... อาการหมันไส้หายไปหมดแล้ว (ตอนนี้น้องคนนี้รับพระเจ้ามาในจิตใจแล้ว)((มั้ง))

พี่คนหนึ่ง ไม่ทราบชื่อ อยู่ห้องคิง ตัวเล็กๆ ทำผมเหมือนตัวการ์ตูนในปังย่า ปีที่แล้วมาขอที่นั่งในแคนทีนแล้วเราให้ไม่ได้ เขาก็พูดประมาณจะหวงที่ทำไม น่าจะลุกๆไปได้แล้ว... แต่มันไม่ใช่้หตุผลหลักที่ผมหมันไส้เขาหรอก แต่วันนี้ ไปซื้อลูกชิ้น เจอพี่แกซื้อร้านเดียวกัน ก็เลยแซวลอยๆ พี่แกก็หันมามองยิ้ม แล้วผมก็พูดความในใจออกไป "เกลียด 5/1 เกลียดจริงเลย 5/1"(ห้องพี่เค้าครับ)
พี่แกมองค้อนแบบเล่นๆแล้วบอก เดี่ยวปีหน้าพี่ก็จะเกลียดห้องน้องบ้างแหล่ะ ชิ(ห้องอนาคตผมครับ)((มั้ง)) แล้วก็คุยกันว่า ต้องไปต้อนรับแขกมาดูงานโรงเรียนมั้ย บลาๆๆๆ แล้วก็เดินไปพร้อมพี่เขา ตอนนี้ ความรู้สึกหมันไส้หายไปแล้ว พี่เค้าน่ารักนะ

มีอีกหลายคนเลยครับ พวกหมันไส้ไร้สาเหตุ แต่อย่างน้อย 4 คนนี้ ก็เป็นตัวเด่นๆที่เห้นได้เด่นชัดเลย ว่ากรให้อภัยนี่ ความจริงมันก้ง่ายๆเลยนะ แค่เริ่มที่ตัวเรา มองแต่ด้านยดีของเค้า ถ้าเพื่อนๆคนไหน ไม่ชอบหน้าใคร ลองไปอยู่ใกล้ๆเขาดูซิ อาจจะเป็นเหมือนบอนก็ได้นะ

แต่ ผมคิดว่าเป็นเพราะพระเจ้าด้วยแหล่ะนะ อิอิ(ตรรกะ พอเริ่มเปิดใจหาพระเจ้า ก็เปิดใจหาคนรอบข้าง มองด้านดีของเขา เข้าใกล้เขา แล้วก็อภัยเลย)

(เผลอเล่าแต่เรื่องส่วนตัวอีกแล้ว อ่านข้ามๆเลยก็ได้นะครับ55)((หลายๆคนคงบอก ไม่ต้องบอกก็ข้ามอยู่แล้วแหล่ะ))
Edwardius

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 12:12 pm

ตอบ ข้อ 1. เคยครับ
            2. ไม่มีสาเหตุครับ อภัยให้ก่อนเข้าประตูวัดแล้ว
            3. ชีวิตสงบดีครับ อาจเพราะการโกรธนั้น เราบ้าไปเองคนเดียว
            4. อยู่ในเงื่อนไขว่า เราต้องขอโทษเขา และเขาต้องให้อภัยเรา ถึงจะสัมฤทธิ์
Big_TC29

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 4:09 pm

เคยครับ เพราะพระเยซูเจ้าสอนให้เรารักศัตรู แล้วอีกอย่าง ถ้าไม่ให้อภัยใคร อาการโรคของผมจะกำเริบ เลยไม่อยากคิดมาก ให้อภัยเค้าดีกว่า
Marie Antoinette

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 4:59 pm

อาจจะงี่เง่านะ เคยชอบ เดอะ บีทเทิ่ล มาก แต่มีวันนึง พี่ชายมาเล่าว่า จอห์น เลนนอน เคยพูดว่า "ดูสิ ตอนนี้พวกเรายิ่งใหญ่กว่าพระเจ้าขนาดไหน ใครๆก็สนใจเรา" "คุณว่าชีวิตบนไม้กางเขนจะมีความสุขแบบไหนกันนะ" ที่สำคัญมีหลักฐานซะด้วย
                  สมน้ำหน้ามัน สมควรโดนยิงตาย อยู่ในไฟชำระซะให้พอ ไม่มีวันสวดให้แกเด็ดขาด

ส่วนเพื่อนมนุษย์คนอื่น ณ ปัจจุบัน ไม่เคย โกรธไม่นานหรอก เพราะไม่ชอบสนใจและ มันก็เรื่องของเขาน่ะนะ
Zion
~@
ติดต่อ:

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 5:34 pm

1. เคย
2. (ปฎิปุจฉา) แล้วถ้าไม่ให้อภัยมันได้อะไรขึ้นมาละครับ?
(ผมก็เคยยึดมั่นถือมั่นที่จะไม่ให้อภัย แต่มันก็ยังไม่ได้อะไรขึ้นมาแถมยัง ส่งผลเสียต่อสุขภาพจิตด้วย :sad: )
3. ความสงบ และสันติสุข
4. เชื่อ :angel:
Rakkypoko!

เสาร์ ก.ย. 22, 2007 5:44 pm

เคยครับ เพราะว่า พระเยซู สอนไว้
ลูกแม่

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 12:46 am

เคยครับ ผมเคยให้อภัยเพื่อนผม และคนที่ผมรัก ที่สุดท้ายกลายเป็นแฟนเพื่อนผม เพราะผมมัวแต่ทำงานหนักหาเงินมาให้เธอใช่เธอก็ไม่รู้จะไปใหนมาใหนกับใครก็เลยไปคบกับเพื่อนเราแล้วก็เอาเงินที่เราหามาให้ไปใช้กันสนุกเลย

สาเหตุที่ให้อภัยได้ก็เพราะ ผมไปอ่านหนังสือเล่มหนึ่งที่ชื่อว่าคู่มือมนุษย์ เค้าเขียนไว้ว่า คนเราทุกวันนี้ที่มีทุกข์ก็เพราะเราไม่ยอมรับความจริง ไม่ไม่รู้ว่า อะไรเป็นอะไร ผมก็ลองมาคิดดู ก็ได้รู้ว่า ก็เราบ้าทำงานเราก็ต้องอยู่กับงานของเราน่ะถูกแล้ว เพื่อนเราชอบหาเวลาว่างมาอยู่กับแฟนเรา เค้าก็ต้องอยู่ด้วยกันน่ะถูกแล้ว

ทุกวันนี้ ผมก็อยู่กับงานที่ผมรัก นั่งดู คนที่ผมรักอยู่กับคนที่เขารัก บางทีเขาเดือดร้อนเรื่องเงินเรื่องทอง ก็มาขอผมไปใช้บ้างก็มี ก็จะเป็นไรไป ทำเพื่อคนที่เรารักแม้เขาจะไม่รักเราเลย
~@Little lamb@~
Defender of lawS
Defender of lawS
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 2:07 am

ขอนึกก่อนน๊า.....
sakda88

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 6:47 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: งง ไม๊ แหะๆๆ

1.พี่น้องเรา เคยมีเหตุการณ์อะไรที่โกรธ แสนโกรธ แค้นแสนแค้นใครคนนั้นที่ทำให้เราเจ็บใจสุดๆๆๆ จนอยากจะอาฆาต แต่สุดท้าย ก็ให้อภัยได้ในที่สุด ไม๊คะ
2.และทำไม ถึงให้อภัยแบบนั้นได้
3.หลังจากอภัยแล้วเกิดอะไรขึ้นกับชีวิตบ้าง
4.เชื่อไม๊คะ ว่าการให้อภัยทำให้ชายแดนใต้สงบได้

เอาน๊า มาลองถอดบทเรียนกันหน่อย แลกเปลี่ยนเรียนรู้กันนะ เดี๋ยวขอกลับไปคิดก่อนว่า เคยโกรธใครมั้ง แล้วจะมาเล่าให้ฟัง
แล้วเรื่องของคุณล่ะ
Alphonse

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 7:03 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: งง ไม๊ แหะๆๆ

1. เคยนะ
2. รำคาญ ขี้เกียจคิด ขี้เกียจตามราวี อภัยๆ ไปเหอะ
3. เฉยๆ 555+
4. หรอฮะ...? คนใต้ทำอะไรให้ใครโกรธหรอ อิอิ ล้อเล่น รู้กานนนน
HaKo_Rain
ติดต่อ:

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 8:10 pm

เคย ตอนสอบเสร็จม.2 เพื่อนคนหนึ่งมาเล่าให้ฟัง ว่าเพื่อนคนนี้อย่างงี้อย่างงั้น แล้วก็นินทาเรา หลังจากนั้นก็ตบะแตกเชื่อเค้า แล้วก็เกลียดเพื่อนคนนั้นไปเลย

แต่สุดท้ายสิ่งที่ทำให้เราอภัยเค้าก็คือความดีที่เค้าทำกับเรา แล้วเค้าก็บอกเราว่าเค้านินทาเราจริงๆ หลังจากที่ให้อภัยแล้วก็ดีค่ะ เพราะไม่รู้สึกว่าเป็นศัตรูกับใครแล้วก็สบายใจ

เชื่อค่ะว่าการให้อภัยทำให้ชายแดนใต้สงบได้
Dis volentibus

อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 9:28 pm

เคยค่ะ เคยมากๆเลยด้วย เเบบเพื่อนที่อยู่กันมาหลายต่อหลายปี สนิทกันมากมาย เเล้วเกิดขัดเเย้งเรื่องงานกัน ขึ้นรุนเเรง ประเภทที่ว่า ไม่สามารถสาธยายได้
ขนาดพองานจบเเล้ว ดีกันเเล้ว พอมีงานใหม่เข้ามา ก็ทะเลาะกันเรื่องเดิมๆอีก เเต่ปัจจุบัน ให้อภัยซึ่งกันเเละกันเรียบร้อยๆๆ

มันต้องค่อยๆเป็นขั้นเป็นตอนค่ะ
- เริ่มคิดว่า โกรธเเล้วได้อะไรขึ้นมา
- โกรธเเล้วก็ต้องมีนินทา พระเจ้าไม่ปลื้ม
- ไปวัดทุกอาทิตย์ เเต่ใจยังระอุด้วยความเเค้นเนี่ยนะ?
- ลองคิดอีกเเนวหนึ่งว่าที่เขามาขัดคอเรา อาจจะเป็นเเผนการของพระเจ้า ไม่ให้เราหยิ่งยะโสมากไป
- ทุกครั้งที่มีปัญหา ให้ถือว่าเป็นการทดลองของพระเจ้า ซึ่งเราต้องทำให้ผ่านโดยการ ให้อภัย เหมือนบทข้าเเต่พระบิดา
- ทำใจกล้า หลบความขี้ขลาดซึ่งเกิดจากจิตใจของมนุษย์ เดินไปบอกเพื่อนว่า "ถ้า ข้าพเจ้า/ฉัน/เรา/กู/ข้า/อั๊วะ
เคยทำอะไรให้ คุณ/เเก/เธอ/มึง/เอ็ง/ข้า/ลื้อ ไม่สบายใจ หรือรู้สึกไม่ดี ขอโทษมา ณ ที่นี้ก็เเล้วกัน เนอะ...
- กำจัด อคติ (อันนี้ไม่ง่าย..เเต่ก็ไม่ยาก ถ้าจะลอง)
กว่าจะให้อภัยกันได้ ไม่ใช่ในระยะเวลาอันสั้นนะคะ มัน...ต้องใช้เวลา บางที่เป็นเดือนๆ
บางกรณี มันก็ฝังใจมานาน ยังเลิกเเค้นไม่ได้ ...ก็ รอต่อไป

ก็ได้เพื่อนคนเดิมกลับมา เเล้วดีกว่าเดิมอีก เพราะรู้ว่า ถ้าทำอย่างงี้ๆๆๆ จะเกิดเรื่อง ก็เลยพยายามหลีกเลี่ยงไป ปัญหาก็ไม่เกิดอีก

เชื่อค่ะ เเต่ต้องอภัยซึ่งกันเเละกันทั้งสองฝ่าย ในสถานะการณ์นี้มันประมาณว่า อยู่เฉยๆก็ตาย ไม่ใช่ทะเลาะกันจนตายน่ะค่ะ
เป็นไปได้ ... ยาก
แก้ไขล่าสุดโดย Dis volentibus เมื่อ อาทิตย์ ก.ย. 23, 2007 9:43 pm, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
nasyzus
ที่อยู่: 45/1 ซ.แม่เนี้ยว2 ถ.ประชาสงเคราะห์21 เขตดินแดง แขวงดินแดง กรุงเทพมหานคร 10400

อังคาร ก.ย. 25, 2007 8:40 am

ไอ้โกรธน่ะบ่อยค่ะ แต่โกรธไปได้ไม่นานก็ลืม
แต่ตอนนี้ปัจจุบันกำลังเคืองกับเรื่องที่โรงเรียน
แบบว่าเราไม่ผิดแต่ก็ไม่ยอมฟังเรา ตั้งแง่ว่าเราผิดลูกเดียว
ถึงยังไงก็แล้วแต่ไม่ได้โกรธแค้นอะไรหรอกคะ แต่ไม่อยากไปให้เห็นหน้า
เพราะกลัวจะถูกว่าเรื่องเก่าที่เราไม่ผิดแล้วจะเจ็บจนแค้นขึ้นมา
อธิบายอะไรเขาก็ไม่ฟังนี่คะ ทำไงได้ ไอ้เราก็ยิ่งเกลียดการเข้าใจผิดด้วย
เลยคิดว่าไม่กลับไปให้เจ็บดีกว่า ต่างคนต่างอยู่สุขสงบค่ะ :smiley:

อังคาร ก.ย. 25, 2007 4:55 pm

น่ารักเป็นเริ่ดดด สำหรับน้อง ๆ ที่ตอบมา

จริง  ๆ พี่อยากให้เล่าเป็นเคส สัก 1 หน้ากระดาษ แต่อาจจะหลังไมค์มาก็ได้ 

ตอนนี้แค่อยากจะลองสำรวจข้อมูลดูว่า ความคิดเห็น หรือทัศนะ ที่มีต่อเรื่องการอภัยเป็นยังไง การปฏิบัติจริง กับความเชื่อ เป็นอย่างไร (เอาที่เป็นจริง ที่อภัยจริง ๆ นะ เพราะถ้าไม่จริง มันจะไม่มีผลกระทบเลย)

กำลังเตรียมแผนรณรงค์ เรื่องอภัยวิถีกับสันติวิธีน่ะ ก็สุ่มตัวอย่างจากในนี้ส่วนหนึ่ง

ใครอยากเขียนอยากเล่า ก็เต็มที่เลยนะ ถ้าเกิดได้รับการหยิบยกไปเป็นตัวอย่างหรือลงหนังสือพิมพ์ จะมีรางวัลจ้า เล็ก ๆน้อย ๆ เด้อ
Edwardius

อังคาร ก.ย. 25, 2007 8:24 pm

ยกมือเสนอตัวครับ 555+

พุธ ก.ย. 26, 2007 4:43 pm

ทำไม ไม่มีคนเขียนอ่ะ มันยากไปหรือว่ายังไง จ้ะเนี่ย จะได้กลับลำทัน
Jeab Agape
~@

พุธ ก.ย. 26, 2007 5:08 pm

จอมนางกระบี่เดี่ยว เขียน: น่ารักเป็นเริ่ดดด สำหรับน้อง ๆ ที่ตอบมา

จริง  ๆ พี่อยากให้เล่าเป็นเคส สัก 1 หน้ากระดาษ แต่อาจจะหลังไมค์มาก็ได้   

ตอนนี้แค่อยากจะลองสำรวจข้อมูลดูว่า ความคิดเห็น หรือทัศนะ ที่มีต่อเรื่องการอภัยเป็นยังไง การปฏิบัติจริง กับความเชื่อ เป็นอย่างไร (เอาที่เป็นจริง ที่อภัยจริง ๆ นะ เพราะถ้าไม่จริง มันจะไม่มีผลกระทบเลย)

กำลังเตรียมแผนรณรงค์ เรื่องอภัยวิถีกับสันติวิธีน่ะ ก็สุ่มตัวอย่างจากในนี้ส่วนหนึ่ง

ใครอยากเขียนอยากเล่า ก็เต็มที่เลยนะ ถ้าเกิดได้รับการหยิบยกไปเป็นตัวอย่างหรือลงหนังสือพิมพ์ จะมีรางวัลจ้า เล็ก ๆน้อย ๆ เด้อ
เสนอแนวทาง ของ ท่าน "ติส นัท ฮัน" ดีกว่า  :smiley:
ตอบกลับโพส